ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Wheat Buns

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 16, 2006 8:55 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>Wheat Buns โดย... Kiblemongrass</span></span>

ต้องขอโทษพี่ๆที่ขอสูตรกันมาค่ะ วันที่กิ๊บไปทำไอ้เจ้าขนมนี่ ไปทำที่บ้านแม่ย่าค่ะ แล้วไม่ได้เอากล้องไป เลยไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการทำเอาไว้ น่าเสียดายจริงๆ ได้ถ่ายรูปก็ตอนเอากลับมาที่บ้านแล้ว พี่ๆที่อยากได้สูตร กิ๊บเอามาลงให้ที่นี่นะคะ จะพยายามอธิบายให้ละเอียดค่ะ

ส่วนผสมตัวแป้ง

◊ เนย หรือ มาการีน ๑๕๐ กรัม
◊ นมสด ๕ เดซิลิตร (เท่ากับ ๕๐๐ ซีซี)
◊ ยีสต์สด หาซื้อได้ตามซุปเปอร์ค่ะ เป็นก้อนสี่เหลี่ยมน้อยๆ ๕๐ กรัม
◊ น้ำตาลทราย ๑ เดซิลิตร (ประมาณ ๑/๒ ถ้วยตวง)
◊ เกลือป่น ๑/๒ ช้อนชา
◊ ผงกระวานป่น ๒ ช้อนชา (ซื้อซุปเปอร์ฯเมืองนอก เค้าชื่อว่า Cardamum หรือ cardamon ค่ะ)
◊ แป้งสาลี ๘๕๐ กรัม

ส่วนผสมไส้

◊ เนย หรือ มาการีน ๔ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำตาลทราย ๔ ช้อนโต๊ะ
◊ ผงอบเชย ๑ ช้อนชา

ส่วนผสมหน้าขนม

◊ ไข่ ๑ ฟอง
◊ อัลมอนด์สไลด์
◊ Pearl Sugar (สำหรับคนชอบหวาน)

สูตรนี้ทำได้ออกมาประมาณ ๔๐ ก้อนค่ะ อันนี้ไส้อัลมอนด์จ้า

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 16, 2006 8:56 pm

มาดูวิธีทำกันค่ะ ขนมนี้ตอนทำอาจใช้เวลานานหน่อยนะคะ แต่รับรองค่ะ อบออกมา รับรองอร่อยล้ำ มาทำตัวแป้งกันก่อนค่ะ

วิธีทำ

◊ นำมาการีนหรือเนยลงหม้อใหญ่ๆ (ขนาดจุได้ ๓-๔ ลิตรเลย ใหญ่ไว้เป็นดี) แล้วตั้งไฟให้ละลาย พอละลายหมดปิดไฟนะคะ เอาออกจากเตาแล้วเทนมลงไป เอานิ้วจิ้มดู ถ้าอุ่นๆก็ใช้ได้ค่ะ (ประมาณ ๓๗ เซลเซียสค่ะ) แล้วปล่อยหม้อนี้ไว้แลยค่ะ อย่าเพิ่งไปยุ่งกับมัน
◊ นำยีสสดมาใส่ถ้วยไว้ ใช้นิ้วบี้ให้แตกเป็นก้อนเล็กๆ แล้วเทส่วนผสมที่อยู่ในหม้อใหญ่ลงไปสักครึ่งถ้วย ใช้ช้อนกาแฟคนให้ยีสต์ละลายค่ะ
◊ ผสมแป้งสาลี น้ำตาล เกลือ ผงกระวาน ให้เข้ากัน พักไว้
◊ เทยีสต์ที่ละลายแล้วลงไปในหม้อที่มีนมเนยผสมไว้ แล้วค่อยๆตักส่วนผลมแป้งเทลงในหม้อที่มีนมเนยและยีสต์ (ครั้งละประมาณ ๑ ถ้วยตวง) แล้วใช้เครื่องตีไข่ตีไปเรื่อยๆด้วยความเร็วปานกลางค่ะ พอเข้ากันดีก็ตักแป้งที่เหลือใส่ลงไปอีก ทำอย่างนี้ซ้ำๆจนแป้งเหลือสัก ๑/๒ ถ้วยตวง เก็บแป้งเอาไว้ค่ะ
◊ เราจะได้แป้งที่ตีออกมาเสร็จสรรพ ลักษณะหนืดๆ ยืดๆ นิ่มนวล แป้งตอนนี้อาจจะยังเหลวๆอยู่ ซึ่งเป็นธรรมชาติของเค้าค่ะ
◊ ใช้พายปาดให้แป้งที่เลอะขอบหม้อลงมาผสมกะแป้งที่เราตีไว้ แล้วเราก็เอาแป้งที่เหลือครึ่งถ้วยมาโรยหน้าแป้งที่เราตีไว้นะคะ โรยให้ทั่วเลยค่ะ
◊ เอาผ้าสะอาดๆมาคลุมหม้อไว้ให้มิดชิดเลย แล้วเอาหม้อตั้งไว้ที่อุ่นๆ ขนมนี้ไม่ชอบอากาศเย็นค่ะ ปล่อยหม้อเอาไว้เลย ๓๐ นาที อยากแอบดูก็เปิดดูได้ แต่ต้องไวๆนะคะ ถ้านานอากาศเย็นๆเข้าไป มันจะแฟ่บได้ค่ะ พอผ่านผ่านไป ๑๕ นาที เราก็มาทำไส้กันได้แล้วค่ะ
◊ นำส่วนผสมไส้ทั้งหมดใส่ชามผสม แล้วก็เริ่มตี ตีไปเรื่อยๆเริ่มจากความเร็วต่ำๆก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มความเร็วขึ้นเป็นระดับกลาง พอเริ่มเข้ากันก็ตีไวๆได้เลยค่ะ มองดูทุกอย่างเข้ากันดี เนื้อนวลๆน่ากินก็หยุดตีได้ แล้วพักไว้ค่ะ
◊ สำหรับไส้อัลมอนด์ ใช้ส่วนผสมเหมือนกันแต่ไม่ใส่ผงอบเชยค่ะ เปลี่ยนเป็นใส่อัลมอนด์ป่นแทน ใส่สัก ๑-๒ ช้อนโต๊ะก็ได้ค่ะ มันดี แล้วก็ตีให้เข้ากันเหมือนไส้ข้างบน
◊ ส่วนวิธีม้วนแป้งให้ได้รูปแบบนั้น อธิบายไม่ถูกเลยค่ะ วันหลังทำใหม่กิ๊บจะถ่ายรูปมาให้ดูอย่างละเอียดเลยนะคะ ตีไส้เสร็จ มองนาฬิกาอีกที เวลาผ่านไปแล้วครึ่งชั่วโมง เราก็มาดูแป้งกันค่ะ มันจะขึ้นฟูๆออกมาสักเท่าตัว หรือเท่าครึ่งของแป้งที่เราพักไว้เริ่มแรกค่ะ มันใหญ่โตน่าตกใจใช่มั้ยคะ
◊ ต่อมาเราก็เทออกมาจากหม้อ เทลงบนพื้นผิวที่เราจะทำการนวดนะคะ มันจะนุ่มๆ เหนียวๆ หยุ่นๆ เนื้อนวลๆ อ้อ.. อย่าลืมเอาแป้งนวลโรยบนโต๊ะที่เราจะทำการนวดไว้ก่อน ไม่งั้นติดแน่ค่ะ คราวนี้มานวดกันเลยค่ะ เอาแป้งทามือไว้เยอะๆนะคะ แล้วก็จัดการโกยแป้งให้มารวมกันตรงกลางให้เป็นก้อนกลมใหญ่ แล้วใช้ฝ่ามือทั้งสองกดลงไปตรงกลาง (แรงได้ค่ะ ไม่ต้องกลัว) เหมือนเราเอาฝ่ามือผลักแป้งนะคะ แต่กดไปตรงกลางแล้วผลักมันออกไป พอมันแบน เราก็โกยมาตรงกลางอีก แล้วก็นวดๆ ผลักๆ มันไปอย่างนี้อีก ๕-๑๐ นาที ถ้ามันติดโต๊ะที่นวด เอาพายโกยเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวมันเจ็บ แล้วก็เอาแป้งโรยไปที่ผิว จะได้ไม่ติดอีก พยายามนวดให้ไวและค่อนข้างแรง แล้วแป้งจะเกาะตัวกันดี ไม่ติดโต๊ะค่ะ
◊ พอแป้งได้ที่มันจะอยู่ตัวค่ะ แบ่งออกเป็นก้อนเท่าๆกัน ๒ ก้อน ก้อนที่ยังไม่ได้ทำก็วางไว้แถวๆนั้นแหละค่ะ แต่เอาผ้าคลุมให้มิดนะคะ เราต้องทำทีละก้อนค่ะ ทำครั้งเดียวไม่ไหวเพราะมันใหญ่เกินกว่ามือเราจะนวดได้ พอนวดด้วยมือแล้วเราก็เอาไม้คลึงแป้งออกมา เอาแป้งโรยพื้นที่จะคลึงด้วย แล้วก็คลึงๆแป้งออกไป จนให้ได้ขนาดสักประมาณ ๑ ตารางฟุต (๓๐ x ๓๐ เซนติเมตร) ถ้าคลึงไปแล้วมันเด้งกลับ เอามือดึงได้ค่ะ คลึงไปเรื่อยๆ แรงๆ มันจะค่อยๆแผ่ไปเอง ทำยังไงก็ได้อย่าให้ขาด
◊ ทีนี้เอาไส้มาทาลงไปบนผิวหน้าแป้งที่คลึงแล้วให้ทั่วเลยค่ะ ปาดเข้าไปให้ทั่ว ถ้าไส้ไม่พอนะคะ ตีไส้ใหม่อีกได้ ไม่ว่ากันค่ะ พอทาไส้ทั่วแล้วก็จัดการม้วนค่ะ เริ่มจากขอบล่างก่อน ค่อยๆม้วนอย่าให้แน่นมาก และอย่าหลวมมากเกินไปนะคะ จะอบออกมาไม่สวย
◊ ทีนี้ได้แป้งที่ม้วนมาแล้ว ๑ แท่งยาวๆ เอามีดมาจัดการตัดทางขวางเป็นก้อนๆ กว้างก้อนละ ๒-๓ เซนติเมตร แล้วแต่ชอบหนาบางค่ะ พอตัดออกมาเราจะเห็นไส้ข้างในเป็นกลมๆเหมือนลายก้นหอยใหญ่ๆ เอาถาดอบขนมออกมาค่ะ ปูหน้าด้วยกระดาษอบขนม แล้วก็จัดการเอาพิมพ์ขนมที่เป็นกระดาษ (bake form) เส้นผ่าศูนย์กลางซัก ๕-๖ ซม. มาเรียงรอไว้ (เลือกพิมพ์ที่กระดาษอ่อนๆนะคะ เพราะเวลาอบ ขนมจะแผ่กระดาษออกจนกระดาษแบนออกไป)
◊ ตัดแป้งเป็นก้อนๆเสร็จ เอาใส่ลงไปตรงกลางพิมพ์กระดาษ ทำจนหมดก้อนแป้งเลยค่ะ พอเรียงได้เต็มถาดแล้ว เอาผ้ามาคลุมทั้งถาดเลยค่ะ ทิ้งไว้อีกสัก ๓๐ นาที ระหว่างรอขนมขึ้นฟูอีกครั้ง เปิดเตาอบรอไว้ได้เลยค่ะ ๒๐๐ องศาเซลเซียส
◊ ในระหว่างทำขนมนี้ พยายามอย่าให้ครัวมีอากาศเย็นนะคะ ไม่งั้นแป้งไม่ขึ้น ขนมเค้าชอบอยู่ในห้องอุ่นๆค่ะ ตอนทำปิดประตูครัว ไหนจะเตาอบอีก เหงื่อแตกเม็ดเหมือนกันนะคะ อดทนค่ะ พอได้ ๓๐ นาทีแล้ว ก้อนแป้งจะฟูขึ้นอีกเล็กน้อย ตีไข่ให้แตกดี นำพู่กันทำขนมมาจุ่มไข่แล้วทาให้ทั่วหน้าของก้อนขนมเลยนะคะ ทาทั่วแล้วอยากโรยหน้าด้วยน้ำตาลก้อนหรืออัลมอนด์สไลด์ตามใจชอบเลยค่ะ แต่งหน้าเสร็จเอาเข้าอบทันที นานประมาณ ๗-๑๐ นาทีค่ะ หลังจาก ๗ นาที คอยดูขนมว่าสีสวยหรือยัง คอยดูไว้นะคะ อาจอบเกิน ๑๐ นาทีก็ได้ แล้วแต่เตาอบค่ะ ขณะอบน้ำตาลและเนยส่วนของตัวไส้จะละลายและไหลออกมาจากลายก้นหอย ไม่ต้องตกใจค่ะ นั่นแหละของอร่อย พอขนมสีเหลืองสวย ก็ยกออกจากเตาแล้วพักไว้ที่ตะแกรงค่ะ อย่าทิ้งไว้กับถาดนะคะเพราะก้นขนมจะแฉะค่ะ
◊ ข้อสำคัญนะคะ ถ้าแบ่งแป้งเอาใส่พิมพ์เสร็จแล้วมีขนมมากกว่า ๑ ถาด ให้อบทีละถาดค่ะ ถาดที่ยังไม่ได้อบให้เอาผ้าคลุมไว้ พออบถาดแรกเสร็จแล้วจึงค่อยเอาถาดที่เหลือมาทาไข่ แต่งหน้า แล้วค่อยอบค่ะ

มันยาวมาก กิ๊บพยายามอธิบายให้ละเอียดเท่าที่จะทำได้ค่ะ เพราะว่าเราไม่มีรูปมาโชว์ หวังว่าพี่ๆที่มาจดสูตรไปจะเข้าใจนะคะ ขนมอาจใช้เวลาทำนานสักหน่อย แต่อบออกมาแล้วภูมิใจไม่หยอกเลยค่ะ กิ๊บขอรับประกัน ใครไม่เข้าใจตรงไหน ส่งข้อความมาถามได้ ยินดีตอบทุกคนเลยค่ะ เอารูปของเจ้าขนมปังไส้อัลมอนด์มาให้ดูกันชัดๆค่ะ น่ากิน

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>

โพสต์โดย Kiblemongrass » จันทร์ ก.ย. 18, 2006 2:59 pm

ส่วนจานนี้อบเชยนะคะ

รูปภาพ

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน