Forum Rules ถามมาซิจ๊ะ

ห้องนี้มีไว้เพื่อให้สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง งานบ้านงานครัว เท่านั้นนะคะ กรุณาอย่าถามคำถามอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกัน คำถามทั่วไปเชิญตั้งกระทู้ที่ห้องคุยกันเจ๊าะแจ๊ะค่ะ เพื่อประหยัดพื้นที่ให้กับเว็บ ก่อนตั้งคำถาม ลองหาคำตอบด้วยตัวเองดูก่อนนะคะ วิธีการหาสูตรอาหารทำได้ง่ายๆด้วยการเปิดหน้าที่ต้องการหาขึ้นมา กด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป หาไม่เจอแล้วค่อยให้เพื่อนช่วยนะคะ

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> มีดกับการดูแลรักษา, ห้องสนทนาว่าด้วยเรื่องมีดทำครัว
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 08:25 pm
Quote Post

แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว
**

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 2,742
เข้าร่วมเมื่อ: October 22, 2006

มีดเป็นของสำคัญเปรียบเสมือนอาวุธคู่ใจของคนรักการทำอาหาร มีดที่คมและการ

ใช้งานที่ถูกต้องจะช่วยส่งเสริมคุณภาพการทำอาหารของเราให้ดีขึ้นไปอีก การสไลด์

ผักเช่นมะเขือเทศหรือการตัดพวกขนมปังหรือเค็กถ้ามีดที่เราใช้ไม่คมและใช้มีดผิดประ

เภทก็จะทำให้ผลงานออกมาไม่ดีได้ ในกระทู้นี้ผมจะมาทำการแนะนำเกี่ยวกับมีดและ

การดูแลรักษาในระดับของแม่บ้านซึ่งจะไม่เจาะลึกมากจนเกินไปเพราะอาจทำให้ดูยาก

และน่าเบื่อ ในกระทู้นี้ผมยินดีรับฟังข้อคิดเห็นและตอบคำถามแลกเปลี่ยนความคิดกับ

ทุกๆท่านด้วยความยินดีครับ
วัสดุที่นำมาใช้ทำมีดในปัจจุบันนี้ก็จะมี virgin stell,carbon stell,stanless

stell,ceramic,titanium เป็นต้น แต่ที่ผมจะแนะนำให้เลือกใช้ก็จะเป็น stanless stell

แบบผสมซึ่งทางผู้ผลิตเขาได้คิดค้นสูตรโดยการผสมสารต่างเช่น carbon,chromium

,molybdeumn vanadium เพื่อเพิ่มความแข็งและป้องกันการเกิดสนิมและทนต่อ

สภาพความเป็นกรด โดยทั่วไปมีดที่ดีจะถูกผลิตจากสามประเทศใหญ่ๆก็คือ เยอรมัน

ญี่ปุ่นและสวิตเซอแลนด์
ในรูปต่อไปนี้ก็คือมีดที่จำเป็นสำหรับในครัวระดับบ้าน
user posted image
เริ่มจากเล่มบนสุดด้ามสีเหลืองก็คือ serrated knife ใช้สำหรับหั่นขนมปัง

สปอนเค็กต่างๆและของที่มีลักษะพื้นผิวเป็นมันและลื่น หรือหั่นพวกปอเปี๋ยทอดก็ต้อง

ใช้มีดแบบนี้หั่นมันถึงจะไม่แตกและดูสวยงาม รวมถึงพวกของแช่แข็งด้วย แนะนำให้ซื้อ

ขนาดที่ค่อนข้างยาวหน่อยประมาณ25เซ็นติเมตรขึ้นไป ไม่แนะนำให้ซื้อ bread knife

เพราะว่าการใช้งานมีค่อนข้างจำกัด ซื้อตัวนี้เล่มเดียวทำได้หลายอย่าง

เล่มถัดมาคือ chef knife ซึ่งถือว่าเป็นเล่มที่สำคัญที่สุดเพราะว่าเราต้อง

ใช้มากที่สุดไม่ว่าจะเป็นหั่นผักหั่นเนื้อสารพัดโดยมากจะใช้เล่มนี้ทั้งหมด ขนาดที่แนะ

นำสำหรับครัวบ้านก็คือ เจ็ดถึงแปดนิ้ว ที่เห็นในรูปคือขนาดแปดนิ้ว ปกติ chef knife

จะมีขนาดตั้งแต่หกนิ้วขึ้นไปถึงสิบสี่นิ้วให้เลือกใช้ตามลักษณะการใช้งาน เพราะฉะนั้น

เราควรให้ความสำคัญกับมีดเล่มนี้มากที่สุด

เล่มที่สามนี่คือ carving knife ใช้สำหรับปอกผลไม้หรือหั่นแซนวิช เล่มนี้

ความสำคัญน้อยหน่อยเพราะเราสามารถใช้ chef knife ทำบางอย่างแทนได้

เล่มที่สี่เล็กที่สุดก็คือ paring knife ใช้ปอกผลไม้ที่มีขนาดไม่ใหญ่และ

พวกผักต่างๆมีขนาดสี่ถึงห้านิ้ว

เล่มล่างสุดก็คือ cleaver หรือมีดอีโต้ที่เรารู้จัก ไว้สำหรับสับพวกกระดูก

และของที่มีความแข็ง เฉาะมะพร้าวนี่ก็ต้องใช้มีดตัวนี้ สำหรับมีดครัวจีนหรือปังตอจะมี

ลักษณะที่คล้ายกันแต่จะบางกว่าและเบากว่าการใช้สำหรับหั่นผักกับเนื้อและสับพวก

กระดูกอ่อนๆเช่นกระดูกไก่ได้ ถ้าเป็นcleaverจะหนาและหนักสามรถสับกระดูกที่แข็งๆ

ได้เช่นพวกซี่โครงหมูเป็นต้น

สุดท้ายก็พวกที่ปอกเปลือกกับกรรไกรใช้ตัดของต่างๆเช่นครีบปลา ก้ามปู หนวดกุ้ง และสารพัด
PMEmail PosterYahooMSN
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 08:34 pm
Quote Post

**

เข้าร่วมเมื่อ: October 22, 2006

รูปต่อไปนี้ก็คือมีดรุ่นใหม่ๆที่เหมาะกับครัวในบ้าน

สองเล่มนี้คือ chef knife ขนาดแปดนิ้วซึ่งเหมากับการใช้งานในครัวระดับบ้าน

มากที่สุด เล่มบนเป็นของ wusthof trident germany ส่วนเล่มล่างนี่ก็คือ

global จากญี่ปุ่น
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 08:39 pm
Quote Post

**

เล่มที่เห็นนี้คือ misono จากญี่ปุ่นเหตุที่นำมาให้ดูก็เพราะรอยปุ๋มบนมีดนั่นมีไว้

สำหรับสร้างโพรงอากาศทำให้อาหารที่หั่นไม่ติดมีดลองสังเกตเวลาเราหั่นมะเขือเทศ

ดูจะรู้สึกว่ามันดูดๆติดกับมีด ถ้าเราใช้มีดแบบนี้ก็จะช่วยลดปัญหานี้ไปได้
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:06 pm
Quote Post

**

สำหรับการใช้งานที่อยากบอกก็คือควรใช้มีดหันเฉพาะบนเขียงเท่านั้นและเขียงนั้น

ควรเป็นไม้หรือไนลอนไม่ควรหั่นบนกระจกหรือพื้นผิวที่เป็นหิน กระเบื้อง แสตนเลส

เพราะจะเป็นการทำลายคมมีด ไม่ควรใช้มีดหั่นของที่แข็งๆและอย่าลืมว่ามีดไม่ใช่

ไขควงหรือที่เปิดกระป๋อง ควรใช้งานให้ถูกต้อง เมื่อใช้งานเสร็จก็ควรล้างและเช็ดให้

แห้งและเก็บในที่ๆเหมาะสม ไม่ควรนำมีดเข้าเครื่องล้างจาน

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; พวกเราหลายท่านที่ซื้อมีดที่มีราคาแพงมาใช้คงจะสังเกตได้ว่าทำไมเวลาเรา

ซื้อมีดมาใหม่ๆมันถึงคมมากและหลังจากเราใช้ไปได้สักพักและมันก็เริ่มทื่อและเราก็อาจ

นำมันไปลับหลังจากนั้นไม่ว่าจะลับอย่างไรก็ไม่สามารถทำให้คมเท่ากับตอนที่เราซื้อมา

ใหม่ๆ ซึ่งความจริงแล้วมีดที่ซื้อมาใหม่ๆทางโรงงานจะไม่ลับให้คมแบบสุดๆทั้งนี้ก็เพื่อ

เป็นการรักษาความทนทานของความคมมีดที่ออกมาจากโรงงานโดยมากจะถูกลับให้มี

องศาประมาณยี่สิบกว่าๆ แต่ถ้าเราต้องการให้คมแบบสุดๆหรือที่เรียกว่า razer sharp

องศาจะอยู่ที่สิบกว่าๆไม่ควรเกินสิบแปดองศาเราถึงจะเรียกความคมของมีดออกมาได้

แบบสุดๆ แต่ว่าข้อเสียของมันก็คือความคงทนนั้นมันไม่ยืดยาวต้องทำการลับกันบ่อยๆ

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; วิธีการลับมีดที่ดีที่สุดก็คือการใช้หินลับมีด แต่อาจต้องใช้การฝึกฝนทักษะใน

การลับอยู่บ้าง คราวนี้ลองมาดูขั้นตอนกัน

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; จะเห็นได้ว่าในรูปมีหินอยู่หลายแบบไล่ตั้งแต่เบอร์หยาบไปจนถึงละเอียด

เบอร์หยาบ rough grid ตั้งแต่เบอร์ร้อยกว่าๆถึงสี่ร้อย

เบอร์กลาง medium grid ตั้งแต่เบอร์หนึงพันจนถึงสามพัน

เบอร์ละเอียด fine grid ตั้งแต่สามพันขึ้นไปถึงห้าพัน

เบอร์ละเอียดมาก super fine grid ตั้งแต่หกพันขึ้นไป

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;สำหรับการใช้งานในครัวนั้นเราไปสุดแคเบอร์สามพันเป็นพอครับ ส่วนการลับ

นั้นถ้ามีดบิ่นหรือทื่อมากๆให้เริ่มที่เบอร์หยายก่อน หลังจากรอยบิ่นหายไปแล้วถึงมา

เริ่มที่เบอร์หนึ่งพันเพื่อเป็นการปรับพื้นผิว หลังจากนั้นก็จบด้วยเบอร์สามพัน เท่านี้ท่าน

ก็จะได้มีดที่คมเหมือนซื้อมาใหม่ๆหรืออาจจะคมกว่าด้วย ทีนี้เรามาดูขั้นตอนกัน
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:09 pm
Quote Post

**

เริ่มจากการนำหินไปแช่ในน้ำก่อนเพื่อให้หินดูดซึมความชื้น
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:11 pm
Quote Post

**

จากนั้นเราก็นำผ้าชุบน้ำหมาดๆมารองหินเพื่อไม่ให้ลื่น ถ้ามีแท่นลับก็วางบนแท่นได้

เลยครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:13 pm
Quote Post

**

แท่นหน้าตาจะเป็นแบบนี้ครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:17 pm
Quote Post

**

จากนั้นเราก็เอียงมีดให้ได้องศาเหมือนในรูปประมาณสิบห้าถึงยี่สิบองศานะครับ ไม่

ต้องกังวลว่ามันกี่องศาแค่เรากะๆเอาก็พอนะครับที่สำคัญจังหวะที่เราลับนี่พยายาม

รักษาองศาให้เท่ากันไว้
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:21 pm
Quote Post

**

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; เมื่อเราเริ่มลับด้านแรกให้ลับจนกระทั่งเกิดเสี้ยนขึ้นเหมือนในรูปนะครับ โดยทั้ง

ระนาบจะต้องเกิดเสี้ยนขึ้นเท่าๆกันก่อน แล้วจึงพลิกไปลับอีกด้านหนึ่งนะครับ โดยขั้น

ตอนนี้จะเกิดกับการที่เราลับโดยหินหยาบและหินเบอร์พันนะครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:31 pm
Quote Post

**

&nsbp; &nsbp; ให้ลับขึ้นลงตามขั้นตอนแบบในรูปนี่นะครับ พอมันเกิดเสี้ยนเหมือนในรูปแล้วเราก็

พลิกไปอีกด้านหนึ่งพอด้านที่สองก็จะมีเสี้ยนเกิดขึ้นอีกไม่ต้องกังวลว่าเสี้ยนมันจะไม่

หายนะครับหลังจากเราลับครบสองด้านแล้วก็เปลี่ยนหินจากเบอร์หนึ่งพันไปเป็นเบอร์

สามพัน คราวนี้ไม่ต้องลับจนเสี้ยนขึ้นนะครับเพราะขั้นตอนนี้เป็นการขัดเงาขั้นสุดท้าย

ให้เราลับขึ้นลงสักยี่สิบครั้งแล้วพลิกไปด้านตรงข้ามลับอีกยี่สิบครั้งจากนั้นก็ทำซ้ำอีก

หนึ่งรอบ ทีนี้เสี้ยนที่มีอยู่ก็ควรจะหายไปแล้วนะครับ ถ้ายังมีอยู่ก็เริ่มยี่สิบครั้งไปกลับอีก

หนึ่งรอบจนเสี้ยนหายไป เท่านี้ก็เสร็จล้างมีดให้สะอาดแล้วเช็ดให้แห้งทีนี้คุณก็จะได้

มีดที่กลับมาคมอีกครั้ง ถ้ามีดไม่บิ่นให้เราเริ่มลับที่หินเบอร์พันได้เลยนะครับ พอเบอร์

พันเสร็จแล้วก็จบด้วยเบอร์สามพัน เวลาลับให้จับมีดทั้งสองมือนะครับมือหนึ่งจับด้าม

อีกมือใช้นิ้วกดลงไปบนมีดพยายามถ่ายน้ำหนักให้เท่าๆกันนะครับ ในรูปเป็นแค่การ

แสดงทิศทางการลับนะครับห้ามจับและรูดมือเดียวแบบในรูปเด็ดขาดนะครับเพื่อนๆลองเข้าไปชมการสาธิตการลับมีดได้ที่นี่นะครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:42 pm
Quote Post

**

ถ้าเราไม่จำเป็นต้องลับบ่อยๆก็อยากแนะนำให้ซื้อหินที่มีสองด้านในก้อนเดียวก็ได้

ครับคือด้านหนึ่งเบอร์พันอีกด้านหนึ่งเบอร์สามพัน ก็จะประหยัดไปได้ ส่วนท่านที่ต้อง

ลับบ่อยๆเหมือนอย่างผมก็แนะนำให้ซื้อ หินแบบเซรามิค เพราะมันจะทนมากและไม่

ต้องปรับผิวหน้าบ่อยๆ การปรับผิวหน้านั้นจะทำเมื่อหินเริ่มไม่เรียบหรือเป็นคลื่น วิธีการ

ง่ายๆก็คือหากระดาษทรายเบอร์หยาบวางบนพื้นผิวเรียบๆเช่นกระจก จากนั้นก็ฝนจน

เรียบเท่ากัน สรุปเราควรมีหิน เบอร์หยายไว้ปรับรอยบิ่นบนมีด และหินเบอร์หนึ่งพันกับ

สามพันไว้ลับให้คมนะครับ นี่ก็คือขั้นตอนการลับของมีดในครัว แต่ถ้าเป็นพวกมีดญี่ปุ่น

พวกมีดที่ซูชิเชฟใช้แล้วล่ะก็ยังต้องเหนื่อยอีกเยอะเพราะต้องจบที่เบอร์แปดพันขึ้นไป
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:47 pm
Quote Post

**

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; อันนี้เป็นอีกทางเลือกที่ไม่ดีเท่าไหร่เพราะมันจะกินเนื้อมีดและทำลายมีด ความ

คมก็ไม่สามารถเทียบการลับด้วยหินเพราะมันเป็นแค่การลับหยาบๆไม่ได้จบโดยหิน

ละเอียดซึ่งถ้าเราเอากล้องส่องดูก็จะเห็นความหยายและเสี้ยนเล็กๆที่เกิดจากที่ลับแบบ

นี้
katai_123
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:49 pm
Quote Post

Unregistered

ต่ายมีอาวุธคู่ครัวมาให้ดูเหมือนกันค่ะใช้มา8ปียังไม่มีปันหาคมเหมือนเดิม..ใช้เสร็จก็ล้างและเช็ดเก็บเลยค่ะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 09:50 pm
Quote Post

**

&nsbp; &nsbp;อันนี้เป็นเครื่องมือลับแบบมืออาชีพโดยเฉพาะ ซึ่งตามสถานประกอบการต่างเช่น

โรงแรมหรือร้านขายเนื้อและภัตคารมักใช้บริการของมืออาชีพพวกนี้โดยปกติเขาจะมา

เดือนละครั้ง พวกนี้จะมาแบบเป็นรถ Mobile service ซึ่งลับได้ทุกอย่างรวมถึงพวกใบ

มีดของ blender,food procresser และเครื่องมือทุกชนิด ซึ่งในรถของเขาจะมีเครื่อง

มือการลับหลายอย่างมากๆผมเคยไปยืนดูเขาทำงานยังทึ่ง เมืองไทยยังไม่มีธุระกิจแบบ

นี้
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 10:01 pm
Quote Post

**

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;ส่วนนี่ก็เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่มืออาชีพใช้กันซึ่งรุ่นนี้จะสามารถลับพวกมีดที่มี

ลักษณะเป็นฟันปลาหรือ serrated knife ได้ ซึ่งมีดพวกนี้เราไม่สามาถลับเองได้ และ

ค่าบริการก็จะสูงกว่ามีดปกติ ซึ่งผมอยากแนะนำว่ามีดพวกนี้เราไม่ควรซื้อแบบแพงมาก

ควรซื้อแบบกลางๆเช่นพวกมีดของสวิตเซอร์แลนด์ก็พอแล้วเช่นพวก victorinox หรือ

swibo ก็พอครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 10:37 pm
Quote Post

**

คุณต่ายที่เห็นนั่นก็มีค่อนข้างครบแล้วเหลือเฟือสำหรับการทำครัวในบ้านแล้วครับ

wusthof trident จากเยอรมันนี่ก็เป็นมีดที่ดีมากๆแล้วครับมันดีกว่ายี้ห้อที่เราๆท่านๆรู้

จักกันก็คือ zwilling ja henckels อีกนะครับ แต่ถ้าใครใช้ยี่ห้อนี้อยู่ก็ไม่ต้องเสียใจนะครับ

เพราะมันต่างกันไม่มากหรอกครับเพียงแต่บรรดาเชพทั้งหลายเขาชอบ trident มาก

กว่าก็แค่นั้นเองครับ เห็นไหมครับขนาดคุณต่ายใช้มาตั้งแปดปียังบอกคมอยู่เลยเหตุ

ผลแรกก็คือเหล็กของมีดเยอรมันพวกนี้จะมีความแข็งอยู่ที่ 56 HRC ซึ่งความแข็งระดับ

นี้มันก็สามารถที่จะรักษาความคมของคมมีดได้นาน ส่วนพวกมีดที่มาจากญี่ปุ่นนี่จะมี

ความแข็งมากๆคือ 59-63 HRC เลยทีเดียวแต่ความแข็งที่ว่านี้มันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

ข้อดีก็คือมันจะสามารถรักษาความคมได้นานแต่ข้อเสียก็คือลับยากเพราะมันแข็งมาก

โดยเฉพาะพวกมีดหั่นซาชิมิแพงๆทั้งหลายนี่ลับยากมากครับบางครั้งถ้ามันทื่อหรือบิ่นนี่

เชพเองก็ยังลับเองไม่ไหวต้องส่งไปให้ผู้เชี่ยวชาญลับกันเลยทีเดียวอันนี้จะเป็นเฉพาะ

มีดแบบhonyaki เท่านั้นเพราะว่ามันใช้วิธีการทำแบบดาบซามูไรคือตีด้วยมือราคาของ

มันนั้นไม่ต้องพูดถึงถ้าเล่มที่เป็นการสั่งทำพิเศษแบบของ Iron chef America chef

Morimoto ใช้อยู่นั้นบางเล่มนี่ราคา 30,000$ เลยทีเดียว ส่วนตัวผมจะชอบมีดจาก

ญี่ปุ่นมากกว่าเพราะมันแข็งกว่าทำให้ผมไม่จำเป็นต้องใช้เหล็กลับมีดเวลาทำงานทำให้

ประหยัดเวลาและอีกอย่างคือมันมีความบางมากกว่าเบากว่าทำให้เราสามารถหั่นได้บาง

สุดๆและคล่องตัวกว่ามีดที่หนาและหนัก แต่ถ้าการแร่พวกปลามีดหนาๆหนักๆจะทำหน้า

ที่ของมันได้ดีกว่ามีดแบบบางๆเบาๆ ถ้าจะให้ดีเราก็ควรมีไว้ทั้งสองแบบ

ยี้ห้อนี้ได้รับการโหวดจากเชพทีอเมริกาให้เป็นมีดที่น่าใช้ที่สุดเป็นอันดับหนึ่ง

Misonoมีค่าความแข็งอยู่ที่ 60HRC

HRC (The rockwell scale) ก็คือหน่วยวัดค่าความแข็งของโลหะหรือเรียกว่า

The indentation hardness of materials นั่นเองครับเรียกย่อๆว่า HRC
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 10:42 pm
Quote Post

**

เล่มนี้เป็นมีดทำครัวแบบญี่ปุ่นเรียกว่า santoku ครับมีขนาด18เซ็นติเมตรน่าใช้มากๆ

เหมาะกับการใช้งานในครัวระดับบ้านครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 10:55 pm
Quote Post

**

ที่เห็นนี้เป็นมีดแบบญี่ปุ่นซึ่งมันจะมีคมอยู่ด้านเดียวไม่เหมือนกับมีดทั่วไปนะครับฉะนั้น

การลับมันก็จะแตกต่างกับการลับมีดแบบธรรมดาถ้าเพื่อนๆท่านใดต้องการวิธีการลับก็

บอกมาได้นะครับผมจะแนะนำให้

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; สำหรับวิธีการทดสอบมีดของเราว่าคมหรือไม่นั้นมีหลายวิธี เช่นเราอาจ

ลองหั่นมะเขือเทศหรือมะเขือถ้ามันหั่นแบบว่าแค่แทบไม่ต้องออกแรงแสดงว่าคมใช้ได้

อีกวิธีง่ายๆก็คือใช้กระดาษทิชูมาพับแล้วลองหั่นเบาๆถ้าเข้าแสดงว่าคมใช้ได้ แต่วิธี

ของผมซึ่งไม่แนะนำสำหรับเพื่อนๆก็คือทดสอบโดยการโกนขนที่แขนดูถ้าโกนได้แบบ

มีดโกนถือว่าคมมากๆหรือเรียกว่า razer sharp นั่นแหละครับ แล้วมีดอะไรที่คมที่สุด

ล่ะตอบได้เลยว่าเป็นมีดของพวกซูชิเชฟครับมีดพวกนี้ราคาแพงและต้องได้รับการดู

แลอย่างดี หวังว่าข้อมูลพวกนี้จะเป็นประโยนช์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ
Donlayaa
  โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 11:38 pm
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 2,838
เข้าร่วมเมื่อ: October 31, 2006

โดนเลยค่ะ กระทู้นี้ อิอิ
คือเพิ่งทำมีด ที่บ้านหักคามือมาหมาดๆเลยคุณกอล์ฟ
แค่เอาไปสับกระดูก เปาะเดียว หักเลย
จะหามีดอีโต้ ที่ญี่ปุ่น หายากจัง
อยากได้ไว้สับ กระดูกอ่อนบ้างอ้ะค่ะ
ติดภาระกิจย้ายบ้านค่ะคงหายหน้าไประยะนึง

PMMSN
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 11:53 pm
Quote Post

**

เราลองมาดูส่วนต่างๆของมีดกันว่ามันเรียกกันว่าอย่างไรบ้าง
A Point: The very end of the knife, which is used for piercing
B Tip: The first third of the blade (approximately), which is used for small or delicate work
C Edge: The cutting surface of the knife, which extends from the point to the heel
D Heel: The rear part of the blade, used for cutting activities that require more force
E Spine: The top, thicker portion of the blade, which adds weight and strength
F Bolster: The thick metal portion joining the handle and the blade, which adds weight and balance and keeps the cook's hand from slipping
G Finger Guard: The portion of the bolster that keeps the cook's hand from slipping onto the blade
H Return: The point where the heel meets the bolster
J Tang: The portion of the metal blade that extends into the handle, giving the knife stability and extra weight
K Scales: The two portions of handle material (wood, plastic, composite, etc) that are attached to either side of the tang
L Rivets: The metal pins (usually 3) that hold the scales to the tang
M Handle Guard: The lip below the butt of the handle, which gives the knife a better grip and prevents slipping
N Butt: The terminal end of the handle
katai_123
โพสต์เมื่อ: January 15, 2007 11:58 pm
Quote Post

Unregistered

นีี่่เป็็นมีีดพึึ่่งได้้มาใหม่่ค่่ะ.ใช้ดีีเหมืือนกัันค่่ะเบามมาก..ชอบชืื่่อมีีดค่่ะซัันต๊๊อกกรูู
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 12:11 am
Quote Post

**

คุณต่ายนี่ถ้าจะชอบสะสมมีดเหมือนผมใช่แล้วครับที่คุณมีอยู่มันคือ santoku knife

มีดสไสตล์ญี่ปุ่นนั่นเอง ถ้าชอบมีดแบบนี้ลองเข้าไปดูเล่นๆที่นี่ซิครับยี่ห้อเดียวกันกับ

ของคุณต่ายนี่แหละแต่ว่าอันนี้มันเป็นรุ่นพิเศษปกติมีดยี่ห้อนี้จะทำจากเยอรมันยกเว้น

รุ่นนี้ทำจากญี่ปุ่นครับแหละเป็นรุ่นที่มีเนื้อเหล็กแข็งมากๆๆๆเลยคือ 66HRC ผมเองก็ยัง

ไม่เคยลับมีดที่แข็งๆเท่านี้มาก่อนเหมือนกัน แค่มีดหั่นซาชิมิเก่าๆที่บ้านนี่ลับทีก็เมื่อย

มือเหมือนกันแล้วครับ ส่วนในวิดีโอนั่นเขาลับแค่ผ่านๆเลยดูว่าลับง่ายแป๊บเดียวก็คม

ถ้าจะลับให้คมจริงๆต้องลับนานกว่าในวิดีโอนั่นครับ ที่ผมนำมาให้ดูก็เพื่อให้เพื่อนๆได้

เห็นวิธีการเท่านั้นเองครับ

ทางนี้เลยครับ
Donlayaa
  โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 12:18 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: October 31, 2006

ขอบคุณค่ะ คุณกอล์ฟ แต่ว่า กิ๊กอยู่ โอซาก้าอ้ะค่ะ
พอจะรู้แหล่ง ที่โอซาก้า หรือ โกเบ มั่งมั้ยคะ
ติดภาระกิจย้ายบ้านค่ะคงหายหน้าไประยะนึง

PMMSN
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 12:26 am
Quote Post

**

นี่เลยครับคุณกิ้กซื้อทางเน็ตเลยมาส่งถึงหน้าบ้านแล้วค่อยจ่ายเงินครับ มีรุ่นที่ผมบอก

อยู่พอดีเลยเจ็ดพันกว่าเยนซื้อได้เลยครับใช้ไปได้อีกเป็นสิบปีคราวนี้สับซี่โครงหมู

สบายๆตามลิงค์นี้ไปได้เลยครับสั่งได้เลยครับที่นี่
Donlayaa
  โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 12:32 am
Quote Post

โหย ขอบคุณมากมากเลยค่ะ ถูกใจ อิอิ
เด่วสงสัยได้มากกว่าหนึ่งเล่มแน่เลย ฮ่าๆ

PMMSN
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 12:37 am
Quote Post

**

done
Donlayaa
  โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 01:08 am
Quote Post

อ่า กะว่าจะให้ที่บ้านดูเวปไซต์ ตะกี้พรุ่งนี้ล่ะค่ะ
ว่าแต่ที่คุณกอล์ฟรู้จักนี่ สั่งซื้อทางเนตได้หรือเปล่าล่ะคะ

PMMSN
golf1930
โพสต์เมื่อ: January 16, 2007 03:51 pm
Quote Post

**

done
ป้านัท-ลุงวิทย์
โพสต์เมื่อ: January 17, 2007 06:42 pm
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

สมาชิกหมายเลข: 1,775
เข้าร่วมเมื่อ: July 13, 2006

ชอบหัวข้อเรื่องมีดจังเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้ความรู้

ชอบซื้อมีดเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้มีความรู้ใดๆเลยค่ะ ซื้อตรง

made in japan แล้วก็ราคาที่ไม่แพง เท่านั้นเอง (จริงๆ อ่ะ อิ อิ)

ตอนนี้ซื้อเตรียมกลับเมืองไทย แต่ว่าลองเอามาใช้ก่อน ตอนแรกนึกว่า

ทำด้วยสแตนเลส แต่ว่าถ้าเผลอล้างแล้วไม่เช็ดเก็บทันทีจะเป็นสนิม

เลยแน่ใจว่าได้มีดที่ไม่ใช่สแตนเลสซะแล้ว พอมาอ่านหัวข้อนี้

เลยอยากจะได้มีดแบบที่ใช้ประจำครัวน่ะค่ะ รบกวนคุณgolf1960

แนะนำแหล่งซื้อหน่อยได้ป่าวคะ ตอนนี้อยู่ Yamanashi ค่ะ อาจจะสั่ง

ทางเนตก็ได้ค่ะ และเดือนเมย.นี้จะอพยพกลับไทยแล้วค่ะ ก่อนกลับ

จะแวะเที่ยวโตเกียวก่อน คาดว่าต้องไป คาปาบาชิแน่ๆเลยค่ะ

ชอบอุปกรณ์ทำครัวมากๆ ขอบคุณที่แนะนำแหล่งซื้อค่ะ ไม่เคยทราบมาก่อนเลยค่า
PMEmail Poster
ป้ามุกดา
โพสต์เมื่อ: January 19, 2007 12:59 am
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 124
เข้าร่วมเมื่อ: January 17, 2006

ป้าขอขอบคุณในความรู้ที่คุณแบ่งปันค่ะ ป้าจะต้องเริ่มหามีดคู่มือใหม่ซะแล้ว เพราะที่มีอยู่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ดูแลรักษาอย่างถูกต้อง ใช้เสร็จก็เข้าเครื่องล้างเลยทีเดียว เวลาลับก็ทำไปเรื่อยเลย ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลที่แสนจะเป็นประโยชน์

Amelia
โพสต์เมื่อ: January 19, 2007 06:52 am
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 273
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนค่ะ คุณก็อล์ฟถามว่า มีดอะไรคมที่สุด และแพงที่สุด ขอตอบว่า มีดผ่าตัดค่ะ ฮิๆๆ เล็ก และบางมาก แต่แล่เนื้อคนได้ทั้งตัวค่ะ โคตรแพงด้วย ฮิๆๆ(เข้ามาป่วนกระทู้เขานะ)ตัวใบมีดมันยาวประมาณ ๑นิ้วครึ่งค่ะ นี่เป็นขนาดใหญ่สุดนะคะ
vong193
  โพสต์เมื่อ: January 20, 2007 01:59 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 1,736
เข้าร่วมเมื่อ: July 09, 2006

ดีจังได้ความรู้ อยากให้ลงเรื่องเคื่องมืออื่นๆๆบ้างจัง ขอบคุณมากค่ะ ป้าภรณ์
PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
vong193
  โพสต์เมื่อ: January 20, 2007 02:11 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 1,736
เข้าร่วมเมื่อ: July 09, 2006

ดีจังได้ความรู้ อยากให้ลงเรื่องเคื่องมืออื่นๆๆบ้างจัง ขอบคุณมากค่ะ ป้าภรณ์
PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
suk
โพสต์เมื่อ: January 30, 2007 04:22 pm
Quote Post

**

สมาชิกหมายเลข: 3,303
เข้าร่วมเมื่อ: December 17, 2006

ได้ความรู้มากเลยคะ ดูเหมือนจะซื้อมีดเหล่านี้ได้ที่ญี่ปุ่นเท่านั้นหรือคะ อยากถามว่าจริง ๆ แล้วควรมีมีดไว้ใช้งานกี่อัน เป็นแบบไหนบ้าง เพราะอ่านแล้วมีดเยอะเกินความจำเป็นที่บ้านมีมีดใช้อยู่ 2 อัน คือมีดสำหรับสับและมีดปอกผลไม้เท่านั้น แล้วที่เมืองไทยควรซื้อยี่ห้อไหนดีคะ เห็นคุณกอล์ฟว่ายี่ห้อ trident ดี (คือไม่มีเวลาลับมีดนะคะและกลัวบาดมือด้วย) ที่เมืองไทยมีขายไหมคะ

สุขภาพกายดี........สุขภาพจิตดี

tawud
โพสต์เมื่อ: January 30, 2007 04:56 pm
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 583
เข้าร่วมเมื่อ: January 31, 2006

ขออนุญาตตั้งคำถามอื่นที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้คุณต่ายหน่อยนะครับ คือไม่ทราบว่าพักนี้เครื่องคอมเป็นอะไรไป คือผมเข้าในครัวได้แค่หน้าหลักของแต่ละห้อง พอคลิกเข้าไปในห้องนั้นๆ ยกตัวอย่างว่าห้องสูตรใครสูตรมัน ก็จะเจอแต่หน้าคอมว่าปล่าวมีแต่หัวชื่อและรายละเอียดเล็กน้อยของห้องนั้น ส่วนตัวบาร์เลื่อนด้านขวามือก็ไม่โชว์ให้เห็น ใครพอจะรู้บ้างไหมครับว่าเกิดอะไรขึ้นเนี้ย เพราะนี้ก็ 2 อาทิตย์แล้วที่เข้าห้องไหนไม่ได้เลย คิดถึงเพื่อนๆมาก แล้วน้ำหนักก็ลดลงไปเลย เพราะขาดแรงบันดาลใจจากครัวนี้(จริงๆเลยก็มีแอบปลื้มอยู่นิดหน่อยเหมือนกันนะ555)

ช่วยหน่อยหน่า ขอโทษคุณต่ายอีกรอบนึ่งนะที่มาขัดจังหวะ เพราะผมไม่รู้ว่าจะเข้าหน้าไหนดี
ทุกอย่างล้วนมีสองด้าน หรือมากกว่านั้นเสมอ

PMEmail PosterIntegrity Messenger IM
golf1930
โพสต์เมื่อ: February 01, 2007 10:02 pm
Quote Post

**

สวัสดีครับทุกๆท่านต้องขออภัยที่หายไปสองอาทิตย์กว่าๆพอดีเครื่องคอมพ์เกิดเสียก็

เลยต้องส่งซ่อมพวกข้อมูลต่างๆในเครื่องก็หายไปด้วยเพราะบริษัทลงวินโดว์มาให้ใหม่

มาเริ่มเข้าเรื่องเลยดีกว่า

ป้านัทกับลุงวิทย์ ถ้ามีโอกาสก่อนกลับเมืองไทยแวะไปซื้อที่ คาปาบาชิ ก็ได้ครับมีร้าน

ที่ขายมีดโดยเฉพาะอยู่หลายร้าน ถ้าให้ผมแนะนำก็ให้ซื้อ Misonoรุ่น 440หรือว่าถ้าจะ

เพิ่มงบเล่นของดีไปเลยก็ซื้อรุ่น UX10 ครับ ซื้อมีด chef Knife ขนาดสิบแปดถึงยี่สิบ

ห้าเซ็นติเมตรนี่แหละครับ ลองเลือกดูว่าชอบขนาดไหน สำหรับตัวผมเองใช้ขนาดยี่

สิบถึงยี่สิบเอ็ดเซ็น ลองจับดูว่าถนัดขนาดไหน ถ้าจะซื้อทางเน็ตก็ได้ครับจ่ายเงินหน้า

บ้านตอนส่งของ เข้าไปที่เวปช้อปปิ้งของญี่ปุ่น http://www.rakuten.co.jp/

แล้วก็ search มีดที่เราต้องการได้เลยครับ ถ้าติดขัดยังไงก็ถามมาได้นะครับ

&nsbp; &nsbp; ป้ามุกดา ด้วยความยินดีครับ ลองหามีดที่ถูกใจซะเล่มแล้วจะรู้สึกว่าการทำอาหาร

สนุกขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;ป้าภรณ์ ไม่ทราบว่าเครื่องมือประเภทไหนล่ะครับ มันมีหลายอย่าง ยังไงก็บอกมา

ได้นะครับถ้าผมพอจะแนะนำได้ก็ยินดีครับ

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;คุณ Suk มีดที่สำคัญที่สุดก็คือ chef knife เพราะว่าใช้มากที่สุด ซื้อเล่มนี้ดีๆเล่ม

เดียวก็โอเคครับ และก็ซื้อมีดปอกผลไม้ดีๆอีกซะเล่มก็พอครับ ส่วนยี่ห้อที่ว่านั้นเมือง

ไทยมีขายที่ วีระสุ ครับ สำนักงานใหญ่อยู่ถนนวิทยุ และมีสาขาที่ลาดพร้าว และก็ตาม

ห้าง ถ้าเมืองไทยซื้อยี่ห้อนี้ก็ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ มันมีหลายรุ่นให้เลือก ลองดูนะครับ

เมืองไทยซื้อที่นี่ได้เลยครับราคาพอกับต่างประเทศเลยเข้าไปดูได้เลยครับที่นี่ราคาพอกับต่างประเทศไม่ต้องหิ้วให้หนักกระเป๋า ทางนี้เลยครับ
เมย์
โพสต์เมื่อ: May 06, 2007 10:57 pm
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 62
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

QUOTE (katai_123 @ January 15, 2007 03:58 pm)
นีี่่เป็็นมีีดพึึ่่งได้้มาใหม่่ค่่ะ.ใช้ดีีเหมืือนกัันค่่ะเบามมาก..ชอบชืื่่อมีีดค่่ะซัันต๊๊อกกรูู

รบกวนถามคุณกอล์ฟเรื่องมีดค่ะ พี่มีมีดแบบเดียวกับที่น้องต่ายมี 3 อัน คิดว่าพอใจแล้วค่ะใช้มาสิบปียังถูกใจอยู่

ปล.คำถามอยู่ในกระทู้ถัดไปค่ะ เพราะไม่สามารถอ้างถึงรูป 2 รูปในกระทู้เดียวกันได้
เมย์
โพสต์เมื่อ: May 06, 2007 11:00 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

QUOTE (golf1930 @ January 15, 2007 01:47 pm)

&nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;  อันนี้เป็นอีกทางเลือกที่ไม่ดีเท่าไหร่เพราะมันจะกินเนื้อมีดและทำลายมีด ความ

คมก็ไม่สามารถเทียบการลับด้วยหินเพราะมันเป็นแค่การลับหยาบๆไม่ได้จบโดยหิน

ละเอียดซึ่งถ้าเราเอากล้องส่องดูก็จะเห็นความหยายและเสี้ยนเล็กๆที่เกิดจากที่ลับแบบ

นี้

แต่ใช้ที่ลับมีดแบบนี้ อยากถามว่าถ้าพี่ไม่เลือกใช้ที่ลับมีดแบบใหญ่ๆแบบที่มืออาชีพใช้กัน
หรือเป็นหินที่ลับก็ทำไม่เป็นแน่ๆ ควรใช้แบบไหนดีละค่ะ มีทางเลือกอื่นบ้างมั้ยค่ะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: May 06, 2007 11:20 pm
Quote Post

**

กระทู้นี้มันหายไปนานเลยนะเนี่ย มันยังไม่มีวิธีที่ดีเท่าหินครับ ทางที่ดีถ้าพี่กลัวก็จับให้
พ่อบ้านหัดลับซะเลยซิครับ หรือไม่ก็ซื้อชุดเครื่องลับเล็กๆแบบพวก Spyderco แบบนี้
มาใช้ถึงจะพอใกล้เคียงหน่อย เข้าไปดูที่นี่เลยครับเจ้าตัวนี้แหละครับ
bonbini
โพสต์เมื่อ: May 06, 2007 11:47 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,809
เข้าร่วมเมื่อ: October 29, 2006

ใช้ทั้งของ wusthof trident และ zwilling ja henckels ใช้มา 5 ปีแล้ว ยังไม่เคยเอาไปลับเลยค่ะ คงไม่ลับเองอ่ะ น่ากลัว :P
cooking is my passion, baking is my adventure...
my blog...

เมย์
โพสต์เมื่อ: May 07, 2007 07:21 pm
Quote Post

QUOTE (golf1930 @ May 06, 2007 03:20 pm)
กระทู้นี้มันหายไปนานเลยนะเนี่ย มันยังไม่มีวิธีที่ดีเท่าหินครับ ทางที่ดีถ้าพี่กลัวก็จับให้
พ่อบ้านหัดลับซะเลยซิครับ หรือไม่ก็ซื้อชุดเครื่องลับเล็กๆแบบพวก Spyderco แบบนี้
มาใช้ถึงจะพอใกล้เคียงหน่อย เข้าไปดูที่นี่เลยครับเจ้าตัวนี้แหละครับ

ขอบคุณคุณกอล์ฟค่ะ ถ้ายังกังขาในบางอย่างพี่อาจมารบกวนอีกน่ะค่ะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: May 08, 2007 02:03 am
Quote Post

**

สำหรับพี่เมย์ไม่รบกวนหรอกครับยินดีเสมอ

พี่ทิพย์ก็ใช้สุดยอดมีดจากเยอรมันแล้วล่ะครับดีทั้งสองยี่ห้อนั่นแหละ ว่างๆลองหันมา
ลองมีดจากญี่ปุ่นดูบ้างซิครับรับรองจะได้ความรู้สึกไปอีกแบบ อาจจะลืมมีดเยอรมันไป
เลยก็ได้ สำหรับผู้หญิงการลับด้วยหินนี่อาจจะลำบากหน่อย ออกจะดูหวาดเสียว ทางที่
ดีก็จับพ่อบ้านมาหัดลับจะดีกว่า หรือไม่ก็ส่งไปให้มืออาชีพลับให้ก็ดีครับ
ป้าติ๋วเองค่ะ
  โพสต์เมื่อ: May 09, 2007 03:25 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 4,981
เข้าร่วมเมื่อ: March 05, 2007

หลานกอล์ฟ...โยนมีดคมๆ ของกอล์ฟ มาให้ป้าติ๋วสักอัน โยนข้ามประเทศมาเลย
ขอบคุณมากนะจ๊ะ สำหรับความรู้เรื่องมีด อาวุธของคนทำครัว บ้าย...บายจ้ะ

PMEmail PosterMSN
Amelia
  โพสต์เมื่อ: May 12, 2007 11:09 am
Quote Post

Valued Chef

เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

กอล์ฟค่ะ พี่แจ๋จะซื้อมีตัดเค้กรุ่นนี้ดีไหมคะ เห็นว่า ควรซื้อขนาด ๑๐ เซนต์ และใช้งานได้หลายๆอย่างนะคะ
มีดตัดเค้ก
Amelia
โพสต์เมื่อ: May 12, 2007 11:24 am
Quote Post

Valued Chef

มันไม่ถูกเลยนะคะ Santoku นะ ไม่รู้พระสวามีจะอนุมัติหรือเปล่า
Santoku UX10
golf1930
โพสต์เมื่อ: May 12, 2007 08:09 pm
Quote Post

**

มีดตัดขนมปังกับเค็กตัวที่พี่ให้ดูนี่โอเคครับราคาไม่แพงขนาดเหมาะสมซื้อได้เลยครับ

สำหรับ Misono UX10 นั้นถ้าเป็นรุ่นที่มีรอยบุ๋มจะแพงกว่ารุ่นธรรมดาครับ ถ้าซื้อรุ่น
ธรรมดาก็โอเคแล้ว มีดยี่ห้อนี้เป็นมีดที่เชฟทั้งหลายเลือกเป็นอันดับหนึ่ง ส่วนอันดับ
สองที่เชฟเลือกก็เป็น Wosthof trident ของเยอรมัน ถ้าให้ผมเลือกผมก็เลือก Misono
เหมือนกันครับ เพราะว่ามันเบากว่าและแข็งกว่ามีดเยอรมันเยอะ พวกมีดเยอรมันมีค่า
ความแข็งประมาณ 56hrc แต่มีดตัวนี้มันแข็งถึง 60hrc ซึ่งมันหมายความว่ามันจะรักษา
ความคมได้นานกว่า และมันก็คมกว่ามีดเยอรมันจริงๆ ถ้าเป็น UX10 นี่เป็นรุ่นที่ดีที่สุด
ของยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นรุ่นที่ถูกลงมาก็จะเป็น 440 ก็คุณภาพใช้ได้ รุ่นที่พี่ให้ดูนี่ก็ถือว่าสุด
ยอดแล้ว แต่ราคาของมันก็ไม่เบาเหมือนกัน คุณภาพของมันก็สมกับราคาค่าตัวของมัน
นั่นแหละครับ
Amelia
โพสต์เมื่อ: May 12, 2007 11:48 pm
Quote Post

Valued Chef

ขอบคุณค่ะ ขอเวลาคิดก่อน แค่กระทะ Sitram ก็กำลังจะสั่งวันนี้ได้ ๒ ตัว อีกตัวของไม่มีค่ะ ก็หลายร้อยเหรียญแล้ว
bunny
โพสต์เมื่อ: May 13, 2007 01:23 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 286

ใช้ยี่ห้อเดียวกะ ต่าย123 คะ คมมากกกก แค่นี้ก็ไม่ต้องหายี่ห้ออื่นแล้วคะ แต่แม่ย่าชื้อมายี่ห้ออะไรจำไม่ได้ คมก็ไม่คม อยากจะขว้างทิ้งวันละหลายๆๆครั้ง เพราะว่ามันไม่คม แต่มันมาคมเอาที่มือเราทุกทีชิน่า น่าเจ็บใจจริงๆๆ
บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ

PM
kirapol
โพสต์เมื่อ: June 27, 2007 05:01 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 6,596
เข้าร่วมเมื่อ: June 27, 2007

สนใจกำลังจะซื้อมีดทำครัว ดีดี ซักชุดน่ะครับ
อยากจะทราบว่า มีดยี่ห้อ Misono มีขายที่เมืองไทยรึเปล่าครับ
ถ้ามีจะซื้อได้ที่ไหนครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: June 27, 2007 06:31 pm
Quote Post

*

ผมอยู่กรุงเทพนะครับ
ลองไปเดินหาตามห้างใหญ่ๆ รวมทั้ง วีระสุ ไม่เห็นมีขายยี่ห้อนี้เลยครับ
ใครรู้บ้างรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 11, 2007 04:39 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: July 11, 2007 04:42 pm
Quote Post

*

ทำไมรูปไม่ขึ้นล่ะครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 13, 2007 01:53 am
Quote Post

**

ผมส่งเมล์ส่วนตัวไปให้ไม่รู้ได้อ่านหรือยังครับลองมองด้านบนในส่วนของสมาชิกดู
อย่างที่ผมบอก Misono ไม่มีจำหน่ายในเมืองไทย ดังนั้นต้องสั่งเอาทางเน็ตหรือไม่ก็ให้
คนที่อยู่ญี่ปุ่นซื้อก็จะได้ราคาถูกเพราะว่าเป็นแหล่งกำเหนิดของมีด ถ้าไม่รีบปีหน้าผม
อาจจะกลับเมืองไทยช่วงต้นๆปี ถ้าสนใจก็บอกได้เดี๋ยวจะหิ้วลงไปให้ รุ่นที่น่าสนใจก็
มี UX10 กับ 440 ถ้าจะเอายี่ห้ออื่นที่แพงกว่านี้ดีกว่านี้ก็มีอีกหลายยี่ห้อ เช่น Nenox
Hattori หรือจะเป็น GLESTAIN ก็ราคาใกล้เคียงกับ Misono ซื้อมีดแล้วก็ต้องซื้อหินลับ
ด้วยนะครับถ้าซื้อที่ญี่ปุ่นก็จะถูกหน่อย มีดดีๆต้องใช้หินที่เหมาะสมในการลับ อย่างที่
ผมบอกว่ามีดญี่ปุ่นพวกนี้แข็งกว่าและคมกว่ามีเยอรมันจริงๆถ้าคุณลองใช้ดูแล้วก็จะรู้ว่า
เป็นอย่างไร ความจริงแล้วมีแค่สามสี่เล่มก็เพียงพอกับการใช้งานแล้วครับ มีดเล่มที่ถูก
ใช้งานมากที่สุดก็มีแค่ chef knife นั่นแหละครับดังนั้นเล่มนี้เราควรซื้อแบบดีๆหน่อย
ส่วนเล่มอื่นๆที่ไม่ค่อยสำคัญก็ใช้ของที่ถูกลงมาหน่อยก็ได้ถ้าอยากประหยัด แต่ถ้าชอบ
แบบเป็นเซ็ตยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันหมดก็ได้ไม่ว่ากันครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 13, 2007 02:21 pm
Quote Post

*

ขอบคุณครับ
คุณ กอล์ฟ จะกลับต้นปีหน้า เหรอครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมขอฝากซักเล่มได้มั้ยครับ เป็น misono ux10 chef knife 10 นิ้วครับ

คือผม ชอบสะสมมีดน่ะครับ

ปล เรื่อง mail ส่วนตัว ผมไม่ได้รับน่ะครับ
Email ผม kirapol@mmpfilm.com
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 13, 2007 02:58 pm
Quote Post

*

เรื่องมีดน่ะผมก็ดูมาหลายรุ่นเหมือนกันครับ(เฉพาะที่มีขายในไทยน่ะครับ) ทั้ง wusthof, henkel victorianox ใน 3 ยี่ห้อเนี้ยผมชอบของ wusthof ที่สุดครับ ผมว่าความปราณีตในการประกอบมีดกับตัวด้ามมากที่สุดครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 13, 2007 02:58 pm
Quote Post

*

คุณ golf เคย ดู http://www.cookingforengineers.com/article...fs-Knives-Rated มั้ยครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 13, 2007 02:59 pm
Quote Post

*

อ้อลืมบอกไปอีกอย่างครับ ที่ผมรู้จัก web นี้ ก็เพราะ forum นี้ครับ ชอบการตอบของคุณ golf มากครับให้ความรู้เชิง ลึกจริงๆครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 02:53 am
Quote Post

**

เรื่องฝากซื้อไม่ต้องห่วงถ้ารอได้กลับเมื่อไหร่เดี๋ยวผมเมล์ไปบอกอีกทีนะครับ ความ
จริงแล้วควรจะต้องซื้อหินลับมีดอีกซะสามก้อนก็จะเหมาะกับการใช้งานของมีดทำครัว
ผมแนะนำว่าควรซื้อแบบเซรามิคเพราะว่ามันทนและดูแลรักษาง่าย สำหรับมีดที่คุณ
เลือกนั่นที่นี่ราคาหลังจากลดแล้วตกอยู่ประมาณไม่เกินหมื่นแปดพันเยนครับ ถือว่าเป็น
มีดที่ดีมากๆเล่มหนึ่งเลยทีเดียว ส่วนที่เมืองไทยนั้นยี่ห้อที่คุณพูดถึงนั้นจัดว่าดีที่สุด
แล้วครับ ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นแล้วล่ะก็มีมีดดีๆให้เลือกอีกมากมาย ส่วนพวกที่แพงๆนั้นโดย
มากเป็นแฮนด์เมดหรือสั่งทำ วิธีการตีมีดก็ใช้วิธีดั้งเดิมแบบการตีดาบซามูไรเลยทีเดียว
พวกมีดที่สั่งทำบางเล่มใช้เวลาร่วมๆเดือนกว่าจะทำเสร็จแต่ละเล่มราคามันถึงได้แพง
มากๆบางเล่มนั้นตกเป็นหมื่นเหรียญยูเอสก็ยังมีเช่นเล่มที่ ไอออนเชฟโมริโมโต้ใช้อยู่
พวกมีดญี่ปุ่นที่เรียกว่าฮฮนยากินั้นแพงมากๆการลับก็ยากมากโดยมากมักจะต้องส่งไป
ให้ผู้เชี่ยวชาญลับเพราะว่าเหล็กมันแข็งมากๆมีดพวกนี้63hrcขึ้นไปทั้งนั้น ส่วนมีด
เยอรมันทั้งหลายนั้นอยู่แค่ไม่เกิน 56hrc ถ้าเป็น Misono รุ่นที่คุณสั่งนั้นก็จะอยู่
ประมาณ 58-60hrc ลับไม่ยากเท่าไหร่ลับคมแล้วก็อยู่ไปได้นานเหมือนกัน ถ้าสังเกต
ดูจะเห็นว่าพวกมีดญี่ปุ่นจะไม่ลับกับsharpening steel ต่างกับมีดฝรั่งที่ใช้ทำงานไปก็
ต้องฝนกับเหล็กเพื่อรักษาองศาและความคมของใบมีดอยู่ตลอด
ส่วนการทดสอบมีดนั่นผมเคยอ่านแล้วครับแต่เป็นที่เวปอื่นแต่ว่าเป็นอันเดียวกันกับ
ที่คุณลิงค์มาให้ดู ผลการทดสอบนั้นไม่ใช่ข้อสรุปว่าเล่มไหนจะดีที่สุดหรือคมที่สุด
เพราะว่ามีดที่เขานำมาทดสอบนั้นเป็นมีดใหม่ Standard ยังไม่ได้ผ่านการลับมาเป็น
คมมีดเดิมๆจากโรงงาน มีดใหม่ๆที่เพิ่งซื้อมานั้นทางโรงงานจะไม่ลับมาให้คมมาก โดย
ปกติจะลับมาอยู่ประมาณยี่สิบองศาเพื่อให้รักษาความคมได้นาน แต่ว่ามีดถ้าจะให้คม
ในระดับ razor sharp นั้นจะต้องลับอยู่ประมาณสิบสองถึงสิบห้าองศา ดังนั้นการทด
สอบนั้นจึงไม่สามารถบอกได้ว่าเล่มไหนดีจริงเพราะว่าไม่ได้ปรับองศาให้เท่ากันทุก
เล่มและไม่ได้เป็นการทดสอบระยะยาว เล่มไหนที่ดีจริงก็ควรจะรักษาความคมของมัน
ได้นานหลังจากผ่านการใช้งานไปตามเวลา มีดที่ดีจะต้องมีน้ำหนักที่เหมาะมือมีด้าม
จับที่กระชับไม่ลื่นหลุดมือง่ายขณะใช้งาน รักษาความคมหลังจากการลับได้นาน และ
ลับไม่ยากจนเกินไป ส่วน Misono UX10 รุ่นที่คุณเลือกนั้นจัดว่ามีคุณสมบัติครบถ้วน
ทุกประการ แต่ถ้าชอบสวยๆหรูๆหน่อยก็ต้องขยับขึ้นไปเล่น Nenox เล่มหนึ่งตกสาม
หมื่นเจ็ดพันเยน ผมเคยไปสำผัสที่ร้านของเขาเองเลยอยู่ในโตเกียวต้องบอกว่าเป็นมีด
ที่สวยจริงๆเชฟบางคนพูดว่าการใช้Nenoxในครัวนั้นเหมือนการได้ขับBentlayเลยที
เดียว

Nenoxรุ่นที่ผมพูดถึงยังมีอีกรุ่นด้ามสีขาวก็สวยเหมือนกัน ขนาดสิบนิ้วที่คุณต้องการ
เล่มนี้ตอนนี้สามหมื่นเจ็ดพันเยนลดแล้วจากปกติสี่หมื่นกว่าเยน เอามาให้ดูเล่นๆครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนใจจะเอาตัวนี้ก็ได้ไม่ว่ากัน ความแข็งอยู่ที่ 60hrc
Amelia
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 03:07 am
Quote Post

Valued Chef

ความรู้ขั้นสูงเกินกว่าความสามารถของพี่เลยค่ะ ใช้เป็น(ใช้ได้)อย่างเดียว
ไว้ค่อยบอกชนิดที่อยากได้อีกทีนะคะ(ที่จะฝากซื้อ)
kirapol
  โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 02:12 pm
Quote Post

*

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ก็ อยากได้ทั้ง 2 อันเลยครับ
สวยมากกกกกกกกกก
หินลับมีดแบบ ที่เป็นเซรามิก ราคา ตกอันเท่าไรครับ

ที่เลือก ขนาด 10 นิ้ว เพราะตอนเรียน ทำอาหาร ใช้ขนาดนี้ น่ะครับ เลยอาจจะรู้สึกชินกับขนาดนี้ก็ได้ ลองใช้ขนาดอื่น แล้วรู้สึกไม่ค่อยประทับใจเท่าไร(ผลทางใจ)

ที่มีอยู่ก็ มี 8,9,10 นิ้วตามรูป
คนขายที่วีระสุยัง งง เลยว่าซื้อไปทำไร

golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:17 pm
Quote Post

**

ปกติโรงเรียนก็จะให้ซื้อขนาดสิบนิ้วกันทุกที่ บางคนก็ถนัดขนาดนี้แต่สำหรับตัวผม
ชอบขนาดแปดนิ้วมากกว่าเพราะรู้สึกว่ามันคล่องกว่ามีบางคนก็ชอบขนาดสิบสองนิ้วก็
มี สำหรับหินนั้น เซรามิคของ Shapton เอาสามก้อนไปเลยตกประมาณหมื่นเยนได้
มีเบอร์ หยาบ220สำหรับซ่อมรอยบิ่น เบอร์1000สำหรับการลับปกติ เบอร์5000สำหรับ
การขัดมันfine grid การลับมีดทำครัวของเราจบที่เบอร์นี้ก็เพียงพอแล้ว หินเบอร์ยิ่ง
ละเอียดก็จะยิ่งแพงมากขึ้นไปอีก รุ่นที่จะซื้อก็คือรุ่นprofessional เป็นเซรามิค การลับ
ปกติก็ทำตามขั้นตอนด้านบนที่ผมบอกแล้วจบการลับด้วยหินเบอร์ห้าพันแค่นี้คมมีดก็
เป็นเงาแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกมีดซูชิเชฟญี่ปุ่นแล้วโดยมากจะจบที่เบอร์แปดพันทำให้คม
มีดเงาเหมือนกระจกส่องหน้าเลยทีเดียว
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:20 pm
Quote Post

**

วันนี้นำรุ่นที่สั่งพิเศษมาให้ดูเล่น เนื้อเหล็กเหมือนกันเพียงแต่ต่างกันที่ด้ามเท่านั้นเอง
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:21 pm
Quote Post

**

golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:22 pm
Quote Post

**

เล่มนี้ด้ามทำจากเขาสัตว์
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:24 pm
Quote Post

**

เล่มนี้ด้าม Dupont Corian
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:34 pm
Quote Post

**

เล่มนี้มีพื้นผิวแบบพิเศษเพื่อความสวยงามแปลกตา Each blade is hand forged fromCowry X core steel with Nickel Stainless Damascus steel. Cowry X is the tough powdered metal alloy specially.
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 04:50 pm
Quote Post

**

ร้าน Nenox ที่อยู่ในโตเกียวใกล้ๆกับตลาดขายปลากับของทะเลที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น
ในบริเวณนั้นมีร้านขายมีดดังๆอยู่หลายร้านเช่น Sugimoto Tokyo , Masamoto กับอีก
หลายร้านที่ผมเองก็ไม่รู้จักเหมือนกันเพราะว่าเขาทำแต่มีดไสตล์ญี่ปุ่นเท่านั้น บางร้าน
จะมีที่ลับมีดตั้งอยู่ด้านหน้าร้านเพื่อลับให้ดูด้วย แถวๆนั้นมีอาหารอร่อยๆเยอะมากเพราะ
อยู่ติดกับแหล่งซื้อขายปลาที่ใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่น
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 05:23 pm
Quote Post

*

QUOTE (golf1930 @ July 14, 2007 03:21 pm)

เล่มนี้ ด้ามสวยจังครับ ทำมาจากอะไรเหรอครับ
แล้วราคาแพงกว่ารุ่นธรรมดามากมั้ยครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 05:35 pm
Quote Post

*

QUOTE (golf1930 @ July 14, 2007 03:17 pm)
ปกติโรงเรียนก็จะให้ซื้อขนาดสิบนิ้วกันทุกที่ บางคนก็ถนัดขนาดนี้แต่สำหรับตัวผม
ชอบขนาดแปดนิ้วมากกว่าเพราะรู้สึกว่ามันคล่องกว่ามีบางคนก็ชอบขนาดสิบสองนิ้วก็
มี สำหรับหินนั้น เซรามิคของ Shapton เอาสามก้อนไปเลยตกประมาณหมื่นเยนได้
มีเบอร์ หยาบ220สำหรับซ่อมรอยบิ่น เบอร์1000สำหรับการลับปกติ เบอร์5000สำหรับ
การขัดมันfine grid การลับมีดทำครัวของเราจบที่เบอร์นี้ก็เพียงพอแล้ว หินเบอร์ยิ่ง
ละเอียดก็จะยิ่งแพงมากขึ้นไปอีก รุ่นที่จะซื้อก็คือรุ่นprofessional เป็นเซรามิค การลับ
ปกติก็ทำตามขั้นตอนด้านบนที่ผมบอกแล้วจบการลับด้วยหินเบอร์ห้าพันแค่นี้คมมีดก็
เป็นเงาแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกมีดซูชิเชฟญี่ปุ่นแล้วโดยมากจะจบที่เบอร์แปดพันทำให้คม
มีดเงาเหมือนกระจกส่องหน้าเลยทีเดียว

ได้เลยครับ
ไม่มีปัญหา
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 05:47 pm
Quote Post

*

QUOTE (Amelia @ July 14, 2007 02:07 am)
ความรู้ขั้นสูงเกินกว่าความสามารถของพี่เลยค่ะ ใช้เป็น(ใช้ได้)อย่างเดียว
ไว้ค่อยบอกชนิดที่อยากได้อีกทีนะคะ(ที่จะฝากซื้อ)

ฝีมือการปรุงอาหาร น่ะ ผม สู้พวกพี่ๆ ไม่ได้หรอกครับ
พอดีผมเป็นพวกบ้าอุปกรณ์น่ะครับ
อาจจะจัดได้ว่าบ้าเข้าขั้นเลยก็ได้น่ะครับ
ไปวีระสุ กะว่าจะซื้อมีดเล่มเดียวก็ โดนมาทั้งกะเป๋าซ่ะงั้น 555
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 14, 2007 05:51 pm
Quote Post

*

QUOTE (golf1930 @ July 14, 2007 03:22 pm)

เล่มนี้ด้ามทำจากเขาสัตว์

อุ้ยรูปพึ่งขึ้น ด้ามเขาสัตว์ สวยมากกกกกกกกก
ชอบที่สุดในบรรดา 6 แบบเลย
ท่าทางจะแพงที่สุดด้วย
อิอิ
ต้องเอาถังมารองน้ำลายซ่ะแล้น
Amelia
  โพสต์เมื่อ: July 16, 2007 11:31 am
Quote Post

Valued Chef

คุณ Kirapol สะสมมีดเป็นอาวุธลับเหรอจ๊ะ เอาไว้หั่นๆ สับๆอาหารก็พอนะจ๊ะ อย่าไปหั่น ไปสับใครเขาล่ะ
nujujee
โพสต์เมื่อ: July 17, 2007 11:36 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 5,161
เข้าร่วมเมื่อ: March 13, 2007

รบกวนถามพี่กอลฟ์ว่า มีดที่มันมีฟัน ไม่เรียบ ขอโทษนะคะ หนูไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไง คือส่วนที่เราใช้หั่นมันไม่เรียบ เราจะลับมีดยังไงดีคะ หรือว่ามีดแบบนี้พอมันไม่คม เค้าใช้แล้วทิ้งคะ รบกวนด้วยนะคะ

เอ๋
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 18, 2007 12:42 am
Quote Post

**

น้องเอ๋มีดแบบที่มีคมเป็นฟันๆหยักๆนี่เราเรียกว่า serrated knife มีหลายแบบทั้งปลาย
แหลมปลายมนเล่มสั้นเล่มยาวต่างกันไป มีดประเภทนี้เราไม่สามารถลับเองได้จะต้อง
ใช้เครื่องมือพิเศษในการลับ ปกติเขาจะไม่ค่อยซื้อแบบที่แพงๆมาใช้กันจะใช้แบบราคา
กลางๆเพราะว่าหลังจะมันทื่อแล้วลับไม่ได้มักจะโยนทิ้งเพราะว่าราคาค่าลับมีดพวกนี้มี
ราคาแพงกว่าการลับมีดปกติมากจึงไม่คุ้มค่า ยกเว้นกรณีที่เป็นมีดแพงๆจะทิ้งก็ๆไม่ได้
จึงต้องยอมจ่ายค่าลับ สรุปว่าให้ซื้อของราคาปานกลางมาใช้เพราะเวลามันทื่อแล้วหา
ที่ลับถูกๆไม่ได้ก็จะได้ตัดใจโยนทิ้งไปเลยหรือไม่ก็เจียรฟันมันทิ้งแล้วลับให้คมกลาย
เป็นมีดธรรมดาเก็บไว้ใช้ทำอย่างอื่นต่อไป ถ้าจะให้แนะนำยี่ห้อกลางก็มี victorinox
หรือว่า Swibo ซึ่งเป็นของสวิสทั้งคู่มีราคาไม่แพงและคุณภาพใช้ได้ซึ่งปกติตามโรง
แรมและร้านอาหารจะนิยมใช้กัน สรุปว่าเราลับเองไม่ได้ครับยกเว้นจะมีเครื่องมือพิเศษ
แบบในรูปด้านล่างนี่จ๊ะ

kirapol
โพสต์เมื่อ: July 18, 2007 10:54 am
Quote Post

*

คุณ golf ครับ
มีด nenox รุ่นที่เป็นด้ามเขาสัตว์ ราคาเท่าไร ครับ
nujujee
โพสต์เมื่อ: July 18, 2007 11:27 pm
Quote Post

*

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ พี่กอล์ฟ งั้นหนูรอใ้ห้มันทื่อแล้วคงโยนทิ้งดีกว่า คงไม่คุ้มจริงๆสำหรับค่ารับมีดที่นี่... หนูขอถามอีกข้อนะคะ อยากทราบว่า ที่รับมีดที่เป็นด้าม น่าจะทำจากเหล็ก เป็นด้ามยาวๆ ใช้ดีมั้ยคะ หรือว่าที่เป็นแบบที่พี่กอล์ฟโพสก่อนหน้านี้ดีกว่าคะ รบกวนอีกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 19, 2007 02:21 am
Quote Post

**

น้องเอ๋เจ้าแท่งเหล็กที่ว่านั่นคงเป็น sharpening steel กับ honing steel การลับแบบนี้
ไม่เหมาะกับน้องเอ๋แน่ๆเพราะว่ามันต้องฝึกฝนกว่าจะใช้งานมันได้คล่องคงจะลำบาก
ปกติคนที่ใช้จะเป็นพวกเชฟกับร้านขายเนื้อที่เราเห็นกันบ่อยๆ ถึงแม้ว่าจะใช้เจ้าแท่ง
เหล็กนี่ลับแต่อย่างไรเวลามีดมันทื่อมากๆหรือมีรอยบิ่นเล็กๆบนใบมีดยังไงก็ต้องใช้หิน
ลับมีดอยู่ดี สำหรับน้องเอ๋พี่ว่าแบบนี้คงจะเหมาะกว่าแม้ว่ามันจะไม่ใช่ทางเลือกที่ดีที่สุด
แต่ว่ามันก็สะดวกและปลอดภัยดี เพียงแค่ดึงสี่ห้าทีแค่นี้มีดก็คมแล้ว

แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้และพี่ก็ว่ามันดีใกล้เคียงกับการลับกับหินมากก็จะต้องเป็นแบบนี้
ลองคลิกเข้าไปดูได้ที่นี่ อยากจะแนะนำเป็นตัวนี้จะดีกว่ามากๆเพราะว่าองศาบนใบมีด
จะเที่ยงตรงและไม่กินเนื้อมีดด้วย การใช้งานก็ไม่ยากเท่าไหร่ลองหาสั่งซื้อได้จากใน
เน็ตนะจ๊ะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 19, 2007 02:37 am
Quote Post

**

คุณkirapol มีชื่อเล่นมั้ยครับ ตกลงว่าสนใจขนาดสิบนิ้วด้ามเขาสัตว์ ตัวนี้มันต้องสั่ง
พิเศษผมเองก็ไม่รู้ราคาของมันเหมือนกัน ไว้เดี๋ยวขอเวลาสักหน่อยจะเมล์ไปถามที่ร้าน
ให้ได้ความว่ายังไงแล้วจะมาบอกอีกทีนะครับ

kirapol
โพสต์เมื่อ: July 19, 2007 12:44 pm
Quote Post

*

มีครับ ชื่อเล่นชื่อ เทียน ครับ เมื่อวานนี้ผมส่ง เมล์แนะนำตัวเองไปในเมล์ส่วนตัวแล้วครับ ถ้าไม่ได้เดี๋ยวผมจะลองส่งเข้าyahoo น่ะครับ
ผมว่า mail ส่วนตัวน่าจะมีปัญหาน่ะครับ

ส่วนด้ามที่เป็นเขาสัตว์ผมสนใจครับ
nujujee
โพสต์เมื่อ: July 20, 2007 12:59 am
Quote Post

*

ขอบคุณมากค่ะพี่กอล์ฟ พอดีคุณแม่เพื่อนซื้ิอที่ลับมีดแบบ sharpening steel มาฝากจาก S. Affica แต่ยังไม่เคยใช้แล้วตอนนี้มันอยู่ทีกรุงเทพ ก้อเลยคิดว่าจะซื้อ แต่มีดที่มีอยู่ก็เป็นแบบมีฟัน ก็เลยงงๆ นะคะ ตอนนี้เข้าใจแล้ว. ขอบคุณมากค่ะสำหรับ เวบที่แนบมา หนูเข้าไปเปิดดูแล้ว มีหลายอันน่าสนใจ เอาไว้ค่อยเลือกดู เห็นมีร้านที่ Greece ด้วยค่ะ.. หนูขออนุญาตส่งข้อความส่วนตัวไปหาได้มั้ยคะ อยากถามเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวกับมีดค่ะ.. ขอบคุณนะคะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: July 20, 2007 02:48 am
Quote Post

**

คุณเที่ยนผมไม่ได้รับข้อความส่วนตัวครับลองเช็คดูแล้วไม่มีครับ

น้องเอ๋ส่งมาได้เลยยินดีเสมอ

ส่งมาได้โดยตรงที่ golf1930@yahoo.com , golf1930@msn.com ได้เลยครับทั้งสองท่าน
kirapol
โพสต์เมื่อ: July 20, 2007 05:23 pm
Quote Post

*

ได้ครับ เดี๋ยวจะ mail ไปคุยด้วยครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 05, 2007 05:14 pm
Quote Post

*

รู้สึกว่าข้อมูลช่วงหลังจะหายไปน่ะครับ
ยายหนู
โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 01:26 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 710
เข้าร่วมเมื่อ: February 16, 2006

ขอบคุณคุณกอล์ฟและคุณ kirapol ไช่กิรพลแบบนี้หรือเปล่า ขอชื่อเรียกทั่วไปด้วยค่ะ

ไม่ต้องห่วงส่วนที่หายไปนะคะ ยายหนูเข้ามาอ่านและเห็นรูปที่คุณกรุณาโพสมาให้ดูแล้ว แต่ยังไม่ทันได้ตอบเพราะต้องกลับไปถ่ายรูปมีดที่ใช้อยู่ทุกเล่มเพือ่จะเอามาให้ดู พอกลับมาก็เข้าบ้านไม่ได้ซะแล้ว....

ยายหนูคิดว่า 10นิ้วจะยาวไป(ลองเอามาถืออยู่) เพราะเท่าที่ใช้อยู่ทุกวันนี้จะเป็นขนาด 8นิ้ว เพราะเราจะต้องใช้ปลายมีดเลาะไขมันด้วย สนใจแบบเดียวกันกับที่คุณกิรพลชอบนั่นแหละค่ะ อ่านสรรพคุณที่คุณกอล์ฟเล่ามาแล้วอยากจะมีไว้สักเล่ม...

PM
ป้าติ๋วเองค่ะ
  โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 09:11 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 4,981
เข้าร่วมเมื่อ: March 05, 2007

ป้าติ๋วเข้ามาดูมีดด้วยคน ชักอยากได้เหมือนกัน แ ต่สงกะสัยจัง ว่าป้าติ๋วจะเอามีด

คมๆ ไปทำอะไรดีนะ ฮิ ฮิ

kirapol
  โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 05:50 pm
Quote Post

*

QUOTE (ยายหนู @ August 06, 2007 12:26 am)
ขอบคุณคุณกอล์ฟและคุณ kirapol ไช่กิรพลแบบนี้หรือเปล่า ขอชื่อเรียกทั่วไปด้วยค่ะ

ไม่ต้องห่วงส่วนที่หายไปนะคะ ยายหนูเข้ามาอ่านและเห็นรูปที่คุณกรุณาโพสมาให้ดูแล้ว แต่ยังไม่ทันได้ตอบเพราะต้องกลับไปถ่ายรูปมีดที่ใช้อยู่ทุกเล่มเพือ่จะเอามาให้ดู พอกลับมาก็เข้าบ้านไม่ได้ซะแล้ว....

ยายหนูคิดว่า 10นิ้วจะยาวไป(ลองเอามาถืออยู่) เพราะเท่าที่ใช้อยู่ทุกวันนี้จะเป็นขนาด 8นิ้ว เพราะเราจะต้องใช้ปลายมีดเลาะไขมันด้วย สนใจแบบเดียวกันกับที่คุณกิรพลชอบนั่นแหละค่ะ อ่านสรรพคุณที่คุณกอล์ฟเล่ามาแล้วอยากจะมีไว้สักเล่ม...

ชื่อ กีระพล ครับ
ชื่องเล่นชื่อ เทียน ครับ
สะกดผิดก็ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าถูกคนก็แล้วกันครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 05:54 pm
Quote Post

*

QUOTE (golf1930 @ July 14, 2007 03:17 pm)

สำหรับหินนั้น เซรามิคของ Shapton เอาสามก้อนไปเลยตกประมาณหมื่นเยนได้

ลอง search ดู
เจอรูปมีดที่ ลับจนเงาเป็นกระจก

ถึงเข้าใจ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 05:57 pm
Quote Post

*

[URL=user posted image]My Webpage[/URL]
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 05:58 pm
Quote Post

*

[URL=user posted image]My Webpage[/URL]
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 06, 2007 05:59 pm
Quote Post

*

golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 01:47 am
Quote Post

**

ถูกต้องแล้วครับมีดที่ผ่านการลับมาอย่างถูกต้องและจบด้วยหินเบอร์ห้าพันขึ้นไปจะเงาเป็นกระจกแบบในรูปนั่นแหละครับ ในส่วนที่ไม่ได้ถูกลับก็จะขุ่นมัวเป็นธรรมดา อย่างมีดด้านบนที่เห็นนั่นเนื้อมีดเป็นแบบ high carbon มันจึงเป็นสนิมง่ายและมีรอยด่างๆดำเป็นธรรมดาของมีดที่ทำจากเหล็กประเภทนี้แต่ว่าคุณภาพการใช้งานของมันก็ดีเยี่ยมเช่นกัน มีดที่ผมใช้ส่วนตัวอยู่ก็จะลับจบที่เบอร์ห้าพันแล้วก็จะเป็นเงาเหมือนในรูป
ที่เห็นนี่แหละครับ ส่วนที่ใช้ที่ร้านใช้แค่เบอร์พันอย่างเดียวจบครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 02:27 pm
Quote Post

**

นี่คือสภาพของมีดที่ผ่านการลับด้วยหินเบอร์พัน
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 02:32 pm
Quote Post

**

รูปนี้เป็นสภาพเมื่อผ่านการลับด้วยหินเบอร์ห้าพัน ยิ่งเบอร์สูงขึ้นเท่าไหรก็จะยิ่งเงามาก
ขึ้นเท่านั้น แต่สำหรับมีดใช้งานครัวเบอร์ห้าพันนี่ก็เพียงพอแล้ว
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 02:36 pm
Quote Post

**

นำภาพการจับมีดที่ถูกต้องมาให้ดูกัน ใครที่ไม่ได้จับแบบนี้ก็ลองเปลี่ยนหัดมาจับให้ถูก
ต้องกันนะครับ เพื่อความปลอดภัยและประสิทธิภาพในการทำงาน

golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 02:42 pm
Quote Post

**

นี่คืออีกด้านหนึ่ง ถ้าจับแบบนี้แล้วจะทำให้หั่นได้คล่องและเร็วขึ้นด้วย ลองหัดกันดูนะ
ครับ

ยายหนู
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 04:52 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 710
เข้าร่วมเมื่อ: February 16, 2006

แหะ แหะ...ยายหนูกะว่าจะถามคุณกอล์ฟอยู่พอดีเล้ย.. ว่าการจับมีดที่ถูกต้องเป็นอย่างไร เพราะยายหนูก็ถนัดที่จะจับแบบนี้ คิดว่าตัวเองจับมีดไม่ถูกวิธีซะอีก มันหั่นได้เร็วจริงๆนะ ยิ่งถ้าได้มีดดีๆอย่างที่คุณแนะนำคงจะดีไม่น้อยเลย ขอบคุณที่หาอะไรดีมาแนะนำกัน เดี๋ยวยายหนูจะตัดใจสั่งซื้อสักเล่ม
PM
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:17 pm
Quote Post

*

ถ้าซื้อแล้ว ลองหันแล้วรู้สึกอย่างไร ก็มา post บอกกันบ้างน่ะครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:24 pm
Quote Post

*

หัวข้อ มีดกับการดูแลรักษา
น่าจะมีที่เก็บมีดด้วยน่ะครับผมขออนุญาต เจ้าของห้อง เพื่มรูปที่เก็บมีดแบบ ต่างๆมายั่วน้ำลายกันบ้างน่ะครับ เป็นรูปที่ serach จาก website ต่างๆครับ
[COLOR=green]
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:25 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:25 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:26 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:26 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:27 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:27 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:28 pm
Quote Post

*

อันนี้มีที่เก็บเขียงด้วยครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:28 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:29 pm
Quote Post

*

อันนี้น่ากลัวซักหน่อย ออกแนวซาดิส
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:30 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:31 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:31 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:32 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:33 pm
Quote Post

*

อันนี้ติดใต้ ตู้ครัวหมุนได้
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:33 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:34 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:34 pm
Quote Post

*

kirapol
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:35 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:35 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:36 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:36 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:37 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:37 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:38 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:38 pm
Quote Post

*

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 05:39 pm
Quote Post

*

เป็นไงบ้างครับถูกใจกันบ้างรึเปล่าครับ
เมย์
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 07:37 pm
Quote Post

QUOTE (kirapol @ August 07, 2007 09:36 am)

ถูกใจมากคะ ที่ใช้อยู่คล้ายๆแบบนี้คะ ขอบคุณที่เก็บภาพมาเพิ่มไอเดียนะคะ แบบว่าอยากได้อีกนะคะแต่มีมีดแค่สามอัน....หุ หุ
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 09:45 pm
Quote Post

**

คุณเทียนดีเหมือนกันครับจะได้มีของใหม่ๆให้ดูกัน วันหลังเอาพวกกรรไกรสำหรับใช้ใน
ครัวมาด้วยก็จะดีครับเพราะมีคนเคยถามผมว่าจะเลือกซื้อแบบไหนยี่ห้อไหนดี ซึ่งผม
เองแนะนำของ Wusthof Trident รุ่นที่ทำจากแสตนเลสทั้งตัวแบบในรูปนี่ครับ

golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 09:51 pm
Quote Post

**

เอามาเพิ่มให้อีกแบบหนึ่งอันนี้ไม่แพงเมืองไทยซื้อได้ที่วีระสุ
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 09:57 pm
Quote Post

**

แบบนี้สำหรับหิ้วไปไหนมาไหนได้ด้วย
เมย์
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 10:20 pm
Quote Post

QUOTE (golf1930 @ August 07, 2007 01:45 pm)
คุณเทียนดีเหมือนกันครับจะได้มีของใหม่ๆให้ดูกัน วันหลังเอาพวกกรรไกรสำหรับใช้ใน
ครัวมาด้วยก็จะดีครับเพราะมีคนเคยถามผมว่าจะเลือกซื้อแบบไหนยี่ห้อไหนดี ซึ่งผม
เองแนะนำของ Wusthof Trident รุ่นที่ทำจากแสตนเลสทั้งตัวแบบในรูปนี่ครับ

พี่เป็นคนหนึ่งที่ชอบใช้กรรไกรกับงานครัว ทำให้สะดวกต่อการทำงานดี ตอนนี้ใช้แบบธรรดาๆอยู่ใช้มาตั้งสิบปีแล้วไม่เคยลับ(เพราะทำไม่เป็น)และเจ้ากรรไกรตัวเก่งก็ไม่เคยเกเรเลย
เมย์
โพสต์เมื่อ: August 07, 2007 10:21 pm
Quote Post

QUOTE (golf1930 @ August 07, 2007 01:51 pm)
เอามาเพิ่มให้อีกแบบหนึ่งอันนี้ไม่แพงเมืองไทยซื้อได้ที่วีระสุ

แบบนี้ก็น่าสนใจคะ แต่พี่มีลูกยังเล็กไม่รู้ว่าจะเหมาะรึเปล่า
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:15 pm
Quote Post

*

ของ ผมมี กรรไกร ในครัว อยู่ 2 อันครับ

อันบนไว้ตัดซองต่างๆ จำพวกเครื่องปรุง
อันล่างไว้สำหรับตัดกระดูกจำพวกสัตว์ปีกน่ะครับ

ส่วนรูป กรรไกร ก็พอมีอยู่บ้างน่ะครับ
แต่ล่ะอันใช้งานแล้วเป็นอย่างไรอันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:18 pm
Quote Post

*

เท่าที่ทราบ กรรไกรในครัวมี อยู่ 3 ประเภทครับ
แบบแรก เรียกว่า kitchen shears เป็น กรรไกรอเนกประสงค์ในครัวครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:20 pm
Quote Post

*

รูปนี้ เป็น kitchen shear ของ wusthof ครับ รุ่น เดียวกับที่คุณ กอล์ฟ post ข้างบน
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:21 pm
Quote Post

*

ของ victorinox
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:22 pm
Quote Post

*

ของ ตุ๊กตาคู่
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:26 pm
Quote Post

*

แบบที่สอง เรียกว่า Poultry shares เป็นกรรไกรที่ใช้ตัดสัตว์ปีกครับ ตัวใบ กรรไกรจะแข็งแรงมาก สามารถตัดกระดูกได้เลยครับ

อันนี้ของ wusthof
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:26 pm
Quote Post

*

wusthof
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:27 pm
Quote Post

*

wusthof
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:28 pm
Quote Post

*

wusthof
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:31 pm
Quote Post

*

อันนี้ ของ Sabatier รุ่น Grand Chef
ท่านใดที่ขอบมีดแบบ classic กรรไกรแบบนี้น่าจะชอบน่ะครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:32 pm
Quote Post

*

messermister

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:33 pm
Quote Post

*

F dick

kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:34 pm
Quote Post

*

chef's choice
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:37 pm
Quote Post

*

แบบที่สามเรียกว่า Fish shears ครับ
ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับว่าใช้ตัดปลาครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:38 pm
Quote Post

*

อันนี้ Fish shears ของ wusthofครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 08, 2007 01:39 pm
Quote Post

*

อันนี้ของ victorinox ครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 09, 2007 03:29 am
Quote Post

**

ถูกต้องแล้วครับ กรรไกรสำหรับงานครัวมีสามแบบอย่างที่คุณเทียนบอก สำหรับผมแนะ
นำให้ซื้อเฉพาะแค่ Kitchen Shears ก็เพียงพอแล้วเพราะสองตัวที่เหลือนอกจาก
โอกาสใช้งานจะน้อยแล้วราคาค่าตัวของมันยังแพงมากด้วย มีแค่ตัวแรกนี่ก็ทำได้สาร
พัดแล้วพวกครีบปลา กุ้ง สารพัดในครัวแค่เจ้าKitchen Shears นี่ก็ทำได้หมดแล้วล่ะ
ครับ ที่บ้านคงไม่มีใครอยากซื้อปลาเป็นตัวๆมานั่งขูดเกล็ดผ่าท้องควักไส้ให้เหนื่อย
ส่วนสัตว์ปีกทั้งหลายโดยมากก็ผ่านการหั่นมาให้เรียบร้อยจากซุปเปอร์มาเกตแล้ว หรือ
ไม่ก็ใช้มีดหั่นเอาเองก็สิ้นเรื่องครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 09, 2007 03:39 am
Quote Post

**

ว่าไปแล้วเห็นรูปแต่ละอันข้างบนนี้แล้วก็อยากจะได้เอาไว้เหมือนกันนะเนี่ย แหมแต่ละ
อันดูๆแล้วน่าใช้ดีเหมือนกัน เกือบลืมบอกไปว่าตอนนี้ผมกำลังมองๆดูอยู่ว่าเจ้าที่ปอก
เปลือก Peeler แบบไหนจะใช้งานได้ดีที่สุด เพราะลองมาหลายแบบแล้ว ล่าสุดก็ลอง
แบบเซรามิค ของ Kyocera ต้องบอกว่าผิดหวังครับ คมจริงตอนใหม่ๆแต่ว่ามันเปราะ
บางมากใช้ๆไปได้ไม่นานก็เริ่มบิ่น คิดว่ามีดเซรามิคก็คงเป็นแบบนี้เหมือนกัน ดังนั้นไม่
แนะนำให้ซื้อมาใช้กันนะครับ เดี๋ยวต้องรบกวนคุณเทียนลองหาทางเลือกอื่นๆมาให้ดู
กันสำหรับที่ปอกซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่ชิ้นเล็กๆแต่มีความสำคัญอย่างมากทีเดียว
Amelia
โพสต์เมื่อ: August 09, 2007 12:02 pm
Quote Post

Valued Chef

แหม แต่ละอย่าง มาจุดกิเลสอีกแล้ว แค่นี้ก็กระเป๋าแฟบกลับเมืองไทยแล้วค่ะ

นี่ก็ขอนอกเรื่องมีด กับกรรไกรนะคะ คุณกอล์ฟเอามาแหย่กิเลสอีกค่ะ เตาไฟฟ้าค่ะ เห็นมีที่เมกาบางบ้านก็มีใช้ค่ะ แต่ใช้กับกระทะ Wok ไม่ได้ค่ะ แต่ทำความสะอาดง่ายดี
http://www.divainduction.com/index.php

http://www.cooktek.com/

พี่คงยังไม่เอาหรอกค่ะ แต่เก็บไว้ใน List ฮ่าๆๆ ยังเสียดายอยู่
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 09, 2007 01:02 pm
Quote Post

**

ใครบอกพี่แจ๋ว่าใช้กับ Wok ไม่ได้ครับ มันใช้ได้ครับเพียงแต่ต้องเป็นแบบก้นเรียบเท่านั้นเอง มันดีจริงๆนะเจ้าเตา Induction เนี่ย ได้ลองใช้แล้วจะติดใจขอบอก
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 12:01 am
Quote Post

*

ใช่ครับ เตาไฟฟ้าแบบ induction ดีจริงๆครับ ประหยัดไฟกว่า และก็ปลอดภัยกว่าครับ

ถามว่าปลอดภัยกว่าอย่างไร??
อันนี้ประสบการณ์ตรงเลยน่ะครับ เห็นมากับตา
คือเมื่อประมาณ 2ปีที่แล้วเพื่อนผมพึ่งถอยเตาไฟฟ้า แบบ Halogen มาใหม่ครับและแล้วเพื่อเป็นการฉลองเตาใหม่เพื่อนๆจึง ไปช่วยกันทำสปาเก็ตตี้ครับ ไอ้ตอนลวกเส้นเสร็จแล้วจะเอาเส้นมา shock น้ำเย็น นั้น

ความผิดพลาดคือ เอาน้ำเย็น+น้ำแข็งใส่ในbowl เนื่องจากตูดมันเล็กเวลาตั้งไม่ค่อยมั่นคง เพื่อนๆคงนึกออกน่ะครับ
เตรียมไว้ข้างๆ เตา halogen
เมื่อลวกเส้นได้ที่ ก็ตักเส้นขึ้นเพื่อ ใส่ใน bowl ที่มีน้ำเย็นและน้ำแข็ง ทันใดนั้น bowl เจ้ากรรม เกิดหกใส่เตาHalogen ที่ร้อนมาก (แผ่นกระจกสีดำเปลี่ยนเป็นวงสีแดง)
กระจก ร้อนเจอนำเย็น ก็เกิดการ แตก ขึ้น

โอ้สปาเก็ตตี้ไม่ช็อกครับ เจ้าของบ้านช็อกแทน

เรื่องมันก็เป็นอย่างนี้ครับ

แต่เตาแบบ induction ไม่เกิดความร้อนที่ตัวกระจกครับ ปัญหาดังกล่าวจึงไม่เกิดขึ้นน่ะครับ
nichuda
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 12:04 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 1,638
เข้าร่วมเมื่อ: June 25, 2006

แจ๋ มายืนยันค่ะ wox ของสแกนแพนใช้ได้ค่ะ เพราะก้นเรียบค่ะ

Amelia
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 10:08 am
Quote Post

Valued Chef

โดนพ่อครัว แม่ครัวใหญ่รุมสกรัม
แจ๋หมายถึง Wok แบบกระทะเหล็กแบบถูกๆ โลโซค่ะ ที่ไม่มีก้น เอ้ย ก้นโค้ง ไม่แบนค่ะ ฮ่าๆๆๆ Wok แบบไฮโซเดี๋ญวนี้เขาทำก้นแบนหมดแล้ว เหมือนกระทะเหล็กที่ดำกระด่างเป็นสนิมที่บ้านแจ๋ไงคะ

ส่วนกระทะ Scanpan คงต้องตัดใจแล้วค่ะ แบบว่า กระเป๋าแฟบแล้ว สามีบอกว่า ขืนยังซื้อไม่เลิก ไม่มีเงินเหลือกลับไปซื้อรถแล้วค่ะ ฮ่าๆๆๆ โดนเบรคเลย
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 10:41 am
Quote Post

*

QUOTE (golf1930 @ August 09, 2007 02:39 am)
ว่าไปแล้วเห็นรูปแต่ละอันข้างบนนี้แล้วก็อยากจะได้เอาไว้เหมือนกันนะเนี่ย แหมแต่ละ
อันดูๆแล้วน่าใช้ดีเหมือนกัน  เกือบลืมบอกไปว่าตอนนี้ผมกำลังมองๆดูอยู่ว่าเจ้าที่ปอก
เปลือก Peeler แบบไหนจะใช้งานได้ดีที่สุด เพราะลองมาหลายแบบแล้ว ล่าสุดก็ลอง
แบบเซรามิค ของ Kyocera ต้องบอกว่าผิดหวังครับ คมจริงตอนใหม่ๆแต่ว่ามันเปราะ
บางมากใช้ๆไปได้ไม่นานก็เริ่มบิ่น คิดว่ามีดเซรามิคก็คงเป็นแบบนี้เหมือนกัน ดังนั้นไม่
แนะนำให้ซื้อมาใช้กันนะครับ เดี๋ยวต้องรบกวนคุณเทียนลองหาทางเลือกอื่นๆมาให้ดู
กันสำหรับที่ปอกซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่ชิ้นเล็กๆแต่มีความสำคัญอย่างมากทีเดียว

ที่ปอกเปลือกน่ะผม เคยใช้อยู่อย่างเดียวครับคือแบบนี้ครับ ส่วนรูปแบบอื่นขอติดไว้ก่อนน่ะครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 10:49 am
Quote Post

*

เตา induction ของ TEKA เห็นโฆษณาว่า ใช้กับ WOK แบบก้นโคงได้น่ะครับ
แต่ต้องใส่ขาเสริมน่ะครับ ตามรูปข้างล่างครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 11:22 am
Quote Post

*

search ไป search มาเจอ induction hob ที่ใช้สำหรับ กระทะ wok ตูดโค้งโดยเฉพาะครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 11:23 am
Quote Post

*

เป็นอย่างไรบ้างครับ
kirapol
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 11:27 am
Quote Post

*

บ่ายนี้ถึงวันที่ 15 ผมจะไม่ได้เข้าwebน่ะครับ
ขอส่งใบลาไป เที่ยวครับ แล้วจะเอารูปมาฝากครับ
Amelia
โพสต์เมื่อ: August 10, 2007 09:27 pm
Quote Post

Valued Chef

ขอบคุณคุณเทียนค่ะ ที่เอารูปมาแปะให้ นี่ถ้าใครซื้อแบบมีหลุมท่าทางหวังใช้แต่กับ Wok ก้นแหลมอย่างเดียวนะคะ

ขอให้เที่ยวให้สนุกและเดินทางโดยปลอดภัยนะคะ
DOLLAR
โพสต์เมื่อ: December 11, 2007 11:29 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 9,909
เข้าร่วมเมื่อ: December 11, 2007

พี่ครับพอดีผมกำลังจะซิ้อหินลับมีดแต่ไม่มีความรู้ไม่ทราบแต่ละยี่ห้อเนื้อหินมันต่างกันไหม้ครับ หรือว่าดูแค่ละเอียดกับหยาบพอ ที่ผมเห็นก็ของ ice bear ครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: December 11, 2007 10:22 pm
Quote Post

**

เรื่องหินลับมีดก่อนอื่นก็ต้องดูว่า มีดที่เราใช้อยู่นั้นเป็นมีดระดับไหน ถ้าเป็นมีดดีๆราคา
แพงก็ต้องใช้หินดีหน่อย แต่ถ้าเป็นมีดทำครัวแบบราคาถูกๆก็ใช้แบบธรรมดาก็พอครับ
คือแบบที่มีสองด้านในก้อนเดียวกัน แต่ถ้าจะเอาแบบดีๆล่ะก็ต้องเป็นยี่ห้อที่ผมบอกอยู่
ด้านบนนั่นแหละครับ ส่วนหินมันก็มีหลายประเภทแต่ที่แนะนำก็คือเซรามิคเพราะว่ามัน
ทนเป็นพิเศษและไม่จำเป็นต้องปรับหน้าหินบ่อยๆซึ่งหินธรรมดาทั่วไปพอเราใช้ไปสัก
พักมันก็จะไม่เรียบแล้วทำให้ต้องปรับหน้าหินให้เรียบอยู่บ่อยๆ ส่วนหินลับมีดที่ดีๆปกติ
ก็จะทำจากประเทศญี่ปุ่นครับ
Amelia
โพสต์เมื่อ: December 11, 2007 10:41 pm
Quote Post

Valued Chef

หินดีๆ ราคาก็คงดีๆตามไปด้วยนะคะ รอคุณกอล์ฟกลับไปลับให้ดีกว่าค่ะ ยังไม่ทื่อเลย แบบว่า ไม่ค่อยได้ทำครัวฯซักเท่าไหร่ มีเวลาแล้ว เอาสูตรเด็ดเคล็ดลับดีๆมาฝากกันบ้างเด้อ
DOLLAR
โพสต์เมื่อ: December 13, 2007 12:01 am
Quote Post

*

เข้าร่วมเมื่อ: December 11, 2007

คือตอนนี้ที่ผมมีมันเป็นแท่งกลมๆแล้วก็เอามีดทาบกับตัวที่ลับมีดแล้วก็ดึงมีดลงมาอะครับแบบของ chef แต่ผมไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าแบบที่มันเป็นหินแบบก้อนลึป่าวอะครับพอดีร้านที่ผมไปดูมันก็มีหินลับมีดของญี่ปุ่นหลาย brand อยู่แต่ผมไม่รู้วิธีเลือกว่าแบบไหนดีกว่ากันก็เลยสอบถามดูอะครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: December 13, 2007 01:30 am
Quote Post

**

แล้วมีดที่คุณใช้อยู่มันเป็นมีดอะไรล่ะครับ ถ้าเป็นมีดญี่ปุ่นก็ไม่จำเป็นต้องใช้เจ้าแท่ง
เหล็กลับ sharpening steel ครับ แต่ถ้าเป็นมีดแบบปกติหรือแบบตะวันตกล่ะก็จะใช้
หรือไม่ใช้ก็ได้ ปกติการลับมีดที่ดีที่สุดต้องลับด้วยหินลับมีดครับ ส่วนเหล็กลับนั้นมีไว้
ใช้เพื่อรักษาความคมหรือองศาบนคมมีดให้เที่ยงตรงอยู่ตลอดเพื่อที่จะได้รักษาความ
คมของมันไว้ ถ้ามีดที่คุณใช้มีความแข็งเกินกว่า 56 HRC ขึ้นไปก็ไม่จำเป็นต้องพึ่ง
เหล็กลับแบบนี้ อย่างผมเองตอนนี้ก็มีเหล็กลับนี่เก็บไว้ในกล่องเครื่องมือแต่ไม่เคยนำ
ออกมาใช้เลย เพราะว่าปกติจะใช้หินลับตลอด เกือบทุกวันก่อนเริ่มงานผมจะใช้หินละ
เอียดเบอร์ห้าพันลับ ถ้าเราลับด้วยหินละเอียดแบบนี้บ่อยๆก็จะทำให้มีดคมอยู่ตลอด
และเงาเป็นกระจกเหมือนในรูปด้านบนนั่นแหละครับ ยกเว้นมีดเกิดมีรอยบิ่นเกิดขึ้นผม
ก็จำเป็นต้องลบรอยบิ่นออกด้วยหินหยาบ แล้วจึงขยับขึ้นมาเป็น foundation ด้วยหิน
เบอร์หนึ่งพันแล้วจึงขยับขึ้นไปเป็นเบอร์ที่สูงขึ้น แล้วก็จบด้วยเบอร์ห้าพันครับ ยังไง
ซะก็ต้องใช้หินลับอยู่ดีถึงแม้ว่าคุณจะมีเจ้าเหล็กลับนั่นก็ตามถ้าต้องการให้มีดคมถึงขีด
สุดของมันแล้วล่ะก็ต้องลับด้วยหินหรือไม่ก็เครื่องมือพิเศษครับ สำหรับเจ้าแท่งเหล็ก
นั้นมีสองประเภทคือ honing steel สำหรับฝนขณะที่เราใช้มีดอยู่จะใช้บ่อยที่สุด ส่วน
sharpening steel นั้นจะมีส่วนผสมของกากเพชรอยู่มันจะหยาบและกินเนื้อมีดขณะที่
ฝนมัน ดังนั้นถ้าเราไม่รู้และใช้มันบ่อยๆมีดของคุณก็จะสึกและเนื้อมีดจะหายไปเรื่อยๆ
โดยที่ไม่รู้ตัว ดังนั้นจึงต้องดูด้วยว่าเหล็กลับที่คุณมีอยู่มันเป็นแบบไหนกันแน่ แต่
อย่างที่บอกว่าใช้หินแหละดีที่สุด แต่จะให้ดีคุณต้องมีสามก้อน ก็คือ เบอร์หยาบ
เบอร์กลาง กับเบอร์ละเอียด ครับถึงจะลับมีดออกมาได้ดีที่สุดทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือ
และเทคนิคด้วยนะครับ ลองย้อยกลับไปอ่านตั้งแต่แรกอีกครั้งอย่างช้าๆเดี๋ยวคุณก็จะ
เข้าใจดีขึ้น แล้วสงสัยอะไรก็ถามมาได้ครับ
DOLLAR
โพสต์เมื่อ: December 13, 2007 09:41 pm
Quote Post

*

ขอบคุณมากครับ ครับพี่แล้วผมจะไปซื้อหินลับมาใช้นะครับมีดที่ผมใช้เป็นมีดของ shun อะครับแต่ผมไม่รู้ว่าค่าความแข็งของมีดหรอกครับที่ผมซื้อเพราะเห็นว่ามันสวยแล้วก็จับถนัดมือผมอะครับ
kiwi
โพสต์เมื่อ: December 27, 2007 05:12 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 298

พี่กอล์ฟยังอยู่อ่ะป่าวค่ะ ดาวอ่านเรื่องมีดแล้ว น่าสนใจมาก เพราะดาวจะซื้อมีดใหม่ ที่นี้ ดาวอยากได้มีดญี่ปุ่นตามที่พี่แนะนำ(ดาวชอบมีดเบา) แต่ยังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเอายี่ห้อไหนดีนะคะพี่กอล์ฟจะกลับเมืองไทยช่วงไหนค่ะ เผื่อดาวฝากซื้อแล้วได้เจอกันที่เมืองไทยค่ะ

ดาวสนใจเล่มนี้ค่ะ(ราคาเท่าไหร่เงินบาทค่ะ?) พี่กอล์ฟค่ะการวัดขนาดมีดนี่วัดรวมทั้งด้ามด้วยรึเปล่าค่ะ หรือว่าวัดเฉพาะตัวมีดค่ะ?

ขอบคุณนะคะที่ให้ดาวรบกวนฮิฮิ

*ดาว* สาวงามดูไบ

kiwi
โพสต์เมื่อ: December 28, 2007 02:53 am
Quote Post

ดาวชอบรูปร่างของเล่มนี้ค่ะพี่ ความแตกต่างคุณภาพ,สรรพคุณ ของเล่มข้างบนกับเล่มนี้เป็นอย่างไรค่ะ แตกต่างกันอย่างไร อิอิ

อีกเล่มที่อยากได้ คือมีดบังตอ ฮิฮิ เรียกแบบลูกทุ่งเลย มีดสับกระดูกนะคะเห็นลิ้งค์ที่พี่เอามาแปะให้น้องกิ๊กดู น่าใช้มากเลยค่ะท่างทางจะบึกบึนดี แต่ดาวอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกค่ะอิอิ

สรุปคือดาวอยากได้สองเล่มค่ะ chef knife กับมีดบังตอสับกระดูก ...เอหินลับจำเป็นด้วยมั้ยค่ะ ครัวบ้านครอบครัวเล็กแบบดาว แค่นี้คงพอ ดาวรบกวนพี่กอล์ฟเรื่องราคาด้วยนะคะ จะได้รีดไถคนข้างกายได้ถูกค่ะฮิฮิ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่ให้ดาวกวน อิอิ

kiwi
โพสต์เมื่อ: December 28, 2007 03:17 am
Quote Post

เล่มนี้โดนใจมากเลยค่ะพี่ แบบนี้เรียก chef knife ด้วยใช่มั้ยค่ะ บางเล่มเห็นบอกว่าแฮนด์เมคนะคะแตกต่างอย่างไรค่ะ user posted image

Amelia
โพสต์เมื่อ: December 28, 2007 06:40 am
Quote Post

Valued Chef

ช่วงนี้พี่กอล์ฟกำลังช็อปสะสมมีดได้แบบราคาถูกสุดๆหลายชิ้นเลยค่ะ เห็นว่า จะกลับไปเมืองไทยช่วงเดือนกพ.นี้นะคะ ออดอ้อนดีๆอาจได้ถูกใจหลายชิ้นนะหนู เอาแบบพี่ไหมล่ะ
kiwi
โพสต์เมื่อ: December 28, 2007 12:42 pm
Quote Post

QUOTE (kiwi @ December 27, 2007 07:17 pm)
เล่มนี้โดนใจมากเลยค่ะพี่ แบบนี้เรียก chef knife ด้วยใช่มั้ยค่ะ บางเล่มเห็นบอกว่าแฮนด์เมคนะคะแตกต่างอย่างไรค่ะ user posted image

พี่แจ๋ขาาาาา...ขอดูมีดพี่แจ๋ได้มั้ยค่ะ ดาวเลือกไม่ถูกนะคะ(สับสน) แต่ที่โดนใจสุดๆก็เล่มนี้แหล่ะค่ะ

Amelia
โพสต์เมื่อ: December 28, 2007 08:27 pm
Quote Post

Valued Chef

หุ หุ เล่มนี้แพงนะจ๊ะ หนูจ๋า เกิน $100 จ๊า เดี๋ยวขอไปหารูปที่เคยโพสน์ดูก่อนนะจ๊ะ

อันนี้อีกยี่ห้อหนึ่ง
http://www.metrokitchen.com/category/wusthof-santoku-knives

ของพี่แจ๋ อันนี้ค่ะ ที่ฝากคุณกอล์ฟซื้อให้ $70 กว่านิดๆค่ะ
http://www.yoshikin.co.jp/w/products/global/g-4.html
golf1930
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 12:39 am
Quote Post

**

ฮั่นแน่สองสาวแอบมาคุยเรื่องมีดกันแถวนี้นี่เอง น้องดาวนี่ตาถึงจริงๆเลือกรุ่นได้ถูกเลย
แต่ว่ารุ่น UX10 ที่มันมีรอยบุ๋มบนใบมีดนั้นมันจะแพงกว่ารุ่นปกติมากนะจ๊ะ แต่ว่าเนื้อ
เหล็กมันเหมือนกันทุกประการต่างกันที่รอยบุ๋มเท่านั้นแหละ สำหรับพี่ถ้าให้เลือกพี่ว่า
เอารุ่นธรรมดาไม่ต้องมีรอยบุ๋มก็พอแล้ว สำหรับเจ้ารอยบุ๋มนั่นมันมีหน้าที่สร้างโพรง
อากาศทำให้เวลาเราหั่นของจะลดการติดได้อย่างเช่นพวกมะเขือเทศ มันฝรั่ง อะไรก็
แล้วแต่ที่มันชอบติดเวลาเราหั่น สำหรับพี่แล้วไม่ค่อยวอรี่เท่าไหร่หรอกเรื่องติดเนี่ยมัน
ชินซะแล้ว ส่วนขนาดของมีดเขาวัดกันที่ความยาวของใบมีดจ๊ะด้ามไม่เกี่ยว ขนาดที่
แนะนำก็สัก 18-21C.M. กำลังดี ส่วนเล่มที่ดาวชอบที่เป็นรอยปุ๋มนั้นคิดเป็นเงินไทย
ถ้าเป็นขนาด 21 C.M. ก็ตกหกพันกว่าบาทได้ ส่วนอีกเล่มเรียกว่ามีดแบบซันโตกุมีแต่
ขนาด 18C.M.เท่านั้น ถ้าเป็นแบบไม่มีรอยบุ๋มก็ตกไม่เกินสี่พันบาท ส่วนมีดสับกระดูก
นั้นราคาก็จะตกประมาณสองพันกว่าบาทได้ ส่วนเดือนกุมพาพี่เองก็ยังไม่ชัวร์ว่าจะได้
กลับหรือเปล่า ถ้าอยากได้ไวๆก็ต้องสั่งจากในเน็ตแล้วก็รอรับของอยู่ที่บ้านได้เลยจ๊ะ
ราคาอาจจะสูสีหรือแพงกว่าฝากพี่ซื้อนิดหน่อยแต่ก็ทันใจดีสำหรับคนกำลังอยากได้
เน้อ UX10 นี่แหละสุดยอดแล้วสำหรับมีดใช้งานไม่มีผิดหวังแน่นอน

พี่แจ๋ ครับของมาถึงหรือยังครับ แล้วมีดพี่เป็นยังไงบ้าง วันนี้แขกไม่ยุ่งผมลับมีดที่ร้าน
ไปเกือบสิบเล่มเล่นเอาเมื่อยมือไปเลย
kiwi
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 12:42 am
Quote Post

พี่แจ๋ขาาา ขอบคุณค่ะ ดาวเห็นทั้งสองแล้วค่ะ ที่นี่ก็มีขายค่ะพี่ แต่ดาวจำราคาไม่ได้ ฮิฮิ
แต่เล่มที่ดาวอยากได้นะ มันสวยบาดใจฮิฮที่นี่ไม่มีขายด้วยนิ
ราคาเฉือนใจเลยตอนที่พี่บอกว่าร้อยกว่า เฮ้อ...

พี่กอล์ฟขาาาาา...อยู่ไหนนนค่าาาาาาาาาา???ท ออกมาให้ดาวกวนหน่อยค่าาาา ฮิฮิ

kiwi
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 12:42 am
Quote Post

ฮู้ยยยต๊กกะใจ พี่กอล์ฟมาแล้ว เอิ้กๆๆ

kiwi
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 12:53 am
Quote Post

QUOTE (kiwi @ December 27, 2007 06:53 pm)
ดาวชอบรูปร่างของเล่มนี้ค่ะพี่ ความแตกต่างคุณภาพ,สรรพคุณ ของเล่มข้างบนกับเล่มนี้เป็นอย่างไรค่ะ แตกต่างกันอย่างไร อิอิ

อีกเล่มที่อยากได้ คือมีดบังตอ ฮิฮิ เรียกแบบลูกทุ่งเลย มีดสับกระดูกนะคะเห็นลิ้งค์ที่พี่เอามาแปะให้น้องกิ๊กดู น่าใช้มากเลยค่ะท่างทางจะบึกบึนดี แต่ดาวอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกค่ะอิอิ

สรุปคือดาวอยากได้สองเล่มค่ะ chef knife กับมีดบังตอสับกระดูก ...เอหินลับจำเป็นด้วยมั้ยค่ะ ครัวบ้านครอบครัวเล็กแบบดาว แค่นี้คงพอ ดาวรบกวนพี่กอล์ฟเรื่องราคาด้วยนะคะ จะได้รีดไถคนข้างกายได้ถูกค่ะฮิฮิ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่ให้ดาวกวน อิอิ

ถ้าอย่างนั้นเล่มนี้ก็คุณภาพเหมือนกันกับเล่มที่มีรอยบุ๋ม ต่างกันแค่บุ๋มกะไม่บุ๋ม ใช่มัยมั้ยค่ะ??? มีดที่ดาวใช้อยู่ขนาด18-21 ซม.เหมือนกันค่ะใช่ถนัดดี แต่ความคมเริ่มไม่มี เลยใช้สีข้างถูคนข้างกาย อนุมัติแล้วค่ะ ฮิฮิ เด็วต้องปรึกษาคนข้างกายอีกทีว่าจะซื้อในเน็ตหรือว่าฝากพี่ดี เพราะว่าดาวอยากได้มีดสับกระดูกด้วยนะคะทีนี่ไม่มีขาย(คงต้องฝากพี่อิอิ) ส่วนเรื่องกลับเมืองไทย ดาวเดินทางอีกสามวันนี้เองค่ะ แต่เดือน กุมภา และเดือนเมษาก็จะกลับอีกรอบค่ะ ....

golf1930
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 01:17 am
Quote Post

**

ถูกต้องแล้วมันเหมือนกันแหละ น้องดาวลองเข้าไปดูที่นี่ดูมีเกือบทุกรุ่นส่งได้ทั่วโลก
ร้านที่หนึ่ง

ร้านที่สอง

สองร้านนี้มีหมดทุกอย่างส่งได้ทั่วโลกเชื่อถือได้จ๊ะ แต่ถ้าหาอะไรไม่ได้จะฝากพี่ซื้อก็ได้
ไม่มีปัญหาแต่ต้องรอหน่อยนะจ๊ะ
kiwi
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 01:23 am
Quote Post

ขอบคุณมากค่ะพี่กอล์ฟ เดี๋ยวดาวขอไปดูทั้งสองร้านก่อน นะคะ
เมื่อกี้โชว์รูปมีดให้คนจ่ายตังค์ดูแล้ว ผ่านค่ะ ฮิฮิ ดีใจจัง คนจ่ายตังค์ฝากขอบคุณพี่ด้วยนะคะที่ให้ข้อมูลอย่างละเอียดค่ะ...
เดี๋ยวถ้าดาวสงสัยจะวนมาอีกหลายๆรอบเลยค่ะ ขอบคุณนะค่าาา...

kiwi
โพสต์เมื่อ: December 29, 2007 01:53 am
Quote Post

ฮู้ยยยพี่กอล์ฟขาาา ดาวหน้ามือตาลายน้ำลายหยดติ๋งๆๆ มีดสวยๆทั้งน้านนนนนนน...

ดาวหาบังตอเจอแล้วค่ะเอิ้กๆๆ เด็วขอไปลุยต่อก่อนนะคะ ฮิฮิ

เจอแล้วงง หลากหลายค่ะพี่เล่มแฮนด์เมคราคาโดนใจจัง http://www.japanesechefsknife.com/ChineseCleaver.html

และรุ่นนี้ SCC-01 ราคาพอทนฮิฮิ

แฮนด์เมด Misono Chinese Cleaver (Molybdenum steel) No.61ฮิฮิราคาโดนใจ

สองรุ่นนี้สรรพคุณแตกต่างกันอย่างไรค่ะ ดีหรือเปล่าค่ะพี่...

golf1930
โพสต์เมื่อ: December 30, 2007 12:52 am
Quote Post

**

สำหรับมีดสับที่เราเรียกว่าCleaverนั้นอันที่น้องดาวให้พี่ดูนั้นอันนี้มันไม่ใช่มีดสับกระดูก
นะจ๊ะแต่มันเป็นมีดทำครัวปกติแบบที่ใช้ของครัวจีนที่เชฟจีนเขาใช้กันจ๊ะ มันสับกระดูก
ไก่กับกระดูกที่ไม่แข็งมากได้แต่ถ้าเป็นพวกระดูกหมูแข็งๆล่ะก็ไม่ได้จ๊ะ ส่วนเจ้าCleaver
ที่ใช้สับกระดูกโดยตรงนั้นมันจะเป็นอีกแบบหนึ่งเหมือนที่พี่ลิงค์ไปให้น้องกิ้กดูนั่นแหละ
ตรงส่วนหัวมันจากโค้งๆหน่อยไม่จำเป็นต้องซื้อของญี่ปุ่นหรอกแล้วก็ไม่จำเป็นต้องใช้
ของแพงๆด้วยเพราะเราไม่ได้ใช้งานมันทุกวันเอาแบบพอใช้ได้ราคาไม่แพงก็พอแล้ว
ส่วนมีดเชฟนั้นต้องซื้อของดีๆเพราะว่ามันเป็นมีดที่เราต้องใช้งานตลอดทุกๆวัน พวก
มีดสับนั้นใช้ของ เยอรมันหรือสวิสก็ได้จ๊ะมีหลายยี่ห้อให้เลือกลองดูนะแล้วถ้าจะให้พี่
ช่วยเลือกให้ก็หาลิงค์มาแปะไว้เลยเดี๋ยวพี่จะช่วยดูให้ แต่มีดเชฟนั้นเลือกUX10ไปเลย
ดีสุด ความจริงจะเอาดีกว่านี้ก็มีแต่ว่าUX10นั้นมันมีคุณภาพสมกับราคาและการใช้งาน
จริงที่ไม่ใช่ซื้อไว้เป็นของสะสมจ๊ะ
kiwi
โพสต์เมื่อ: December 30, 2007 01:49 am
Quote Post

ขอบคุณค่ะพี่กอล์ฟ เด็วดาวจะค้นหาเรื่อยๆ ยังไม่รีบร้อนค่ะ แต่มีดครัวดาวตัดสินใจแล้วตามที่พี่แนะนำค่ะ ส่วนมีดสับกระดูกดาวจะค้นหาไปก่อนค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะพี่

Amelia
โพสต์เมื่อ: December 30, 2007 06:48 am
Quote Post

Valued Chef

หุ หุ เห็นแล้วต้องกระเป๋าเบาอีกแน่ๆเลย หนูดาว น้ำลายหยดติ๋งๆเลยล่ะสิ

คุณกอล์ฟขา ของเพิ่งไปถึงเมื่อบ่ายวันที่ ๒๗ นี้เองค่ะ เขาส่งของช้าไป ๒ เดือนค่ะ น่ากระทืบมาก(ขอโทษที่สุภาพ) หลังปีใหม่เขาจะมาเคลียร์เรื่องใช้เงินคืนเราค่ะ ไม่รู้คืนให้เท่าไหร่ เอาของพี่ไปดองแช่ไว้เป็นที่ระลึกที่แอลเอไป ๒ เดือนกว่าจะส่ง

กลับไปถึงบ้านช้า ของยืมกระทะไปทุบหัวใครก่อนดีกว่านะ ฮ่าๆๆๆ

ปล. ตอนนี้ก็ช็อปกระจายกับพี่กุ้งอีกแล้วค่ะ
Amelia
โพสต์เมื่อ: December 30, 2007 06:49 am
Quote Post

Valued Chef

ปล. หนูดาวกลับไปถึงเมื่อไหร่นัดเจอกันหน่อยนะจ๊ะ
DOLLAR
โพสต์เมื่อ: February 24, 2008 08:33 pm
Quote Post

*

พี่ กอล์ฟ ครับตอนนี้ผมกำลังมองหามีดเล๊าะเนื้อกับสไลด์เนื้ออยู่อะครับพี่แต่ผมไม่ทราบว่าต้องใช้แบบไหนพีช่วยแนะนำพร้อมรูปภาพได้ไหม้ครับขอบคุณครับพี่
golf1930
โพสต์เมื่อ: February 25, 2008 01:11 am
Quote Post

**

มีดเลาะกระดูกมันมีแบบญี่ปุ่นกับแบบฝรั่งชอบแบบไหนก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละ
คนต้องเลือกดูเองแล้วกันนะครับ ผมว่ามันก็ดีด้วยกันทั้งสองแบบแล้วแต่จะชอบหรือไม่
ก็มีไว้ทั้งสองแบบเลยก็ได้ไม่ว่ากัน

เล่มนี้เป็นมีดเลาะแบบญี่ปุ่น
golf1930
โพสต์เมื่อ: February 25, 2008 01:12 am
Quote Post

**

ส่วนเล่มนี้แบบฝรั่ง
golf1930
โพสต์เมื่อ: February 25, 2008 01:15 am
Quote Post

**

เล่มนี้ก็น่ามีติดกล่องเครื่่องมือไว้เหมือนกันตัวผมเองก็ยังสนใจเพราะยังไม่มีเหมือนกัน
golf1930
โพสต์เมื่อ: February 25, 2008 01:22 am
Quote Post

**

ส่วนเล่มนี้เป็นมีดสำหรับแล่สไลด์เนื้อของญี่ปุ่นมันจะคล้ายกับมีดchef knifeนี่แหละแต่
ว่าหน้าจะแคบกว่าน่าสนใจอยู่เหมือนกันแต่สำหรับผมแล้วยังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่
เพราะว่าใช้chef knifeสิบนิ้วทำงานแทนเจ้านี่ได้ แต่ถ้าจะซื้อก็ควรจะซื้อความยาวสิบ
นิ้วขึ้นไปผมว่าสิบสองนิ้วน่าจะกำลังสวย สองยี่ห้อที่เอารูปมาให้ดูนี่ก็ถือว่าแจ๋วแล้วครับ
DOLLAR
โพสต์เมื่อ: February 25, 2008 09:30 pm
Quote Post

*

ขอบคุณครับ เออพี่ครับแล้วเล่มที่สาม wusthof ที่มันโค้งเนี่ยใช้แล่เนื้อได้ไหม้ครับหรือเอาไว้เลาะมันกับกระดูกอย่างเดียว
Bancha
  โพสต์เมื่อ: April 22, 2008 05:05 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 12,053
เข้าร่วมเมื่อ: April 22, 2008

สวัสดีครับคุณ กอล์ฟ พอดีผมอยู่ที่ลำพูน-เชียงใหม่ น่ะครับ พอมีร้านแนะนำมั้ยครับ
พอดีก็อยากสะสมมีดเหมือนกันครับขอบคุณครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: April 22, 2008 07:37 pm
Quote Post

**

QUOTE (Bancha @ April 21, 2008 09:05 pm)
สวัสดีครับคุณ กอล์ฟ พอดีผมอยู่ที่ลำพูน-เชียงใหม่ น่ะครับ พอมีร้านแนะนำมั้ยครับ
พอดีก็อยากสะสมมีดเหมือนกันครับขอบคุณครับ

แถวๆนั้นนี่ไม่ทราบจริงๆครับ ถ้าเมืองไทยนี่น่าจะสั่งทางเน็ตของวีระสุได้นะครับแต่ว่า
ถ้าเป็นพวกมีดญี่ปุ่นนี่ที่อิเซตันในกรุงเทพน่าจะพอมีแต่ว่าคงมีให้เลือกไม่กี่แบบ แต่ถ้า
สั่งทางเน็ตจากเมืองนอกล่ะก็สั่งได้เกือบทุกอย่างแหละครับลองหาลิงค์จากด้านบน
ของกระทู้เข้าไปดูได้ครับ ถ้ามีอะไรสงสัยก็แวะมาถามอีกทีนะครับ
Amelia
โพสต์เมื่อ: April 24, 2008 09:03 pm
Quote Post

Valued Chef

กอล์ฟจ๋า พี่แจ๋อยากได้ อีโต้อันเล็กๆ ที่ไม่หนักมือ และไม่หนักเงินค่ะ ไว้สับกระดูกหากจำเป็นเช่นกระดูกไก่ที่ไม่แข็งมาก หรือไว้เฉาะมะพร้าวอ่อนค่ะ ไม่รู้จะกลับไปเมื่อไหร่สินะ หรือไปยืมในกล่องที่บ้านกอล์ฟดีนะ ทิ้งไว้เปล่าๆไม่มีคนใช้ ฮ่าๆๆ

สบายดีนะคะ
golf1930
โพสต์เมื่อ: April 27, 2008 12:31 am
Quote Post

**

อู้หูไม่ได้คุยกับพี่แจ๋ซะนานเลย ได้ข่าวว่ากำลังจะมีน้องอีกคนแล้วยินดีด้วยนะครับ
ภูภูจะได้มีเพื่อน เมื่อสองอาทิตย์ก่อนผมไปเดินร้านขายของเก่ามาไปเจอหม้อ Sritram
เข้าเป็นรุ่นเดียวกับกระทะใบใหญ่ที่ฝากพี่ซื้อ สภาพดีไม่มีรอยบุบเลยเพียงแต่มันดำไป
หน่อยเท่านั้นขายอยู่แค่ไม่ถึงสามพันเยนคิดเป็นเงินไทยก็ตกไม่ถึงพันบาทผมรีบซื้อ
เลยครับเอาไปขัดสีฉวีวรรณซะดูดี สงสัยว่าไอ้ร้านที่ขายคงจะไม่รู้เรื่องเพราะของใหม่
ที่นี่ขายอยู่ใบหนึ่งสองหมื่นกว่าเยน นี่ตอนนี้สะสมได้หลายใบแล้วยังคิดอยู่เดี๋ยวจะขน
กลับไปยังไงดีเนี่ย ส่วนมีดแบบที่พี่ว่านี่เอาแบบที่พอใช้ได้หน่อยคงตกราวๆสองพัน
บาทได้ครับ เป็นยี่ห้อMasahiroคุณภาพดีราคาไม่แพงไว้ถ้าอยากได้เดี๋ยวกลับเมื่อไหร่
จะหิ้วลงไปให้ครับ แต่อาจจะเป็นปีหน้านะครับเพราะปีนี้มันกลับไม่ได้แล้วต้องเป็นปีต่อ
ไปครับ
Amelia
โพสต์เมื่อ: April 27, 2008 06:19 pm
Quote Post

Valued Chef

กอล์ฟเจอของดีที่เขาทิ้งๆ ก็เก็บไปฝากเพื่อนทางเมืองไทยเถอะ เหลือใช้ก็ขนให้พี่เล่นขายของก็ได้นะ ฮ่าๆๆๆ
Bancha
  โพสต์เมื่อ: May 03, 2008 03:19 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 12,053
เข้าร่วมเมื่อ: April 22, 2008

หวัดดีครับคุณ กอล์ฟ
 &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;พอดีผมไปหาร้านที่ขายมีดพวกนี้ น่ะ ไปเจอบน เซ็นทรัล สาขาแอพอร์ต กับ เซ็นทรัลกาดสวนแก้ว ที่เชียงใหม่น่ะครับ
 &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp;มีแต่ยี่ห้อ zwilling จากเยอรมันน่ะครับ เค้าบอกเค้านำเข้าได้แค่ยี่ห้อเดียวน่ะครับ
ราคาก็ใช้ได้น่ะครับ เดี๋ยวไว้ได้มาจะโพส รูปให้ดูอีกทีน่ะครับ

&nsbp; &nsbp; เห็นแต่ยี่ห้อ penkuin band thai น่ะครับ ขายดีที่สุด 5555 เค้าว่าถูกดีน่ะครับ
คุณกอล์ฟ พอรู้ไหมว่า ความแข็งของมีดชนิดนี้ ประมาณเท่าไหร่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

golf1930
โพสต์เมื่อ: June 28, 2009 10:25 pm
Quote Post

**

แวะมาอัพกระทู้สักหน่อย พอดีว่ามีคนไปsearchหาเรื่องมีดใน google แล้วเจอกระทู้นี้
เข้าเลยเมล์มาฝากผมซื้อมีดส่งไปให้ที่เมืองไทย เลยแวะมาดูว่ากระทู้ยังอยู่หรือไม่ครับ
ท่านใดอยากได้มีดก็สอบถามได้นะครับ ด้วยความยินดี สบายดีกันทุกคนนะครับ
oun
โพสต์เมื่อ: August 15, 2009 02:07 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 19,342
เข้าร่วมเมื่อ: August 15, 2009

หวัดดีครับคุณ golf1930 พอดีผม searchหาเรื่องมีดใน google แล้วเจอกระทู้นี้
พอดียากรู้เรื่องหินลับมีดด้วยน่ะครับว่ามัน ราคาเท่าไหร่มั่งน่ะครับ และที่เมืองไทยเนี้ยมันหาซื้อได้ไหม ถ้ามีพอรู้ไหมว่ามันมีที่ไหนมั้งน่ะครับ พอดียากได้หินลับมีดพวกที่มันละเอียดมากๆน่ะครับ
oun
โพสต์เมื่อ: August 15, 2009 02:09 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 19,342
เข้าร่วมเมื่อ: August 15, 2009

ออ้ถ้าใครรู้นอกจากคุณ golf1930 ช่วยตอบแทนหน่อยก็ดีน่ะครับ ขอบพระคุณไว้ร่วงหน้า
golf1930
โพสต์เมื่อ: August 27, 2009 09:31 pm
Quote Post

**

QUOTE (oun @ August 14, 2009 06:07 pm)
หวัดดีครับคุณ golf1930 พอดีผม searchหาเรื่องมีดใน google แล้วเจอกระทู้นี้
พอดียากรู้เรื่องหินลับมีดด้วยน่ะครับว่ามัน ราคาเท่าไหร่มั่งน่ะครับ และที่เมืองไทยเนี้ยมันหาซื้อได้ไหม ถ้ามีพอรู้ไหมว่ามันมีที่ไหนมั้งน่ะครับ พอดียากได้หินลับมีดพวกที่มันละเอียดมากๆน่ะครับ

สวัสดีครับ พอดีผมไม่ได้แวะเข้ามาที่นี่ซะนาน วันนี้แวะมาเจอพอดีครับ หินลับมีดแบบ
ที่คุณต้องการนั้นถ้าจะให้ดีจริงๆต้องซื้อที่ญี่ปุ่นครับ ความจริงแล้วผมก็ซื้อให้ได้แต่ว่า
ค่าส่งมันจะแพงเพราะว่าหินมันหนักน่ะครับ ค่าส่งคิดเป็นเงินไทยตกกิโลกรัมละเกือบ
แปดร้อยบาทครับ ลำพังตัวหินถ้าเป็นเบอร์ที่มีความละเอียดสูงๆแท่งหนึ่งก็ตกเกือบ
สองพันบาทสำหรับหินแบบเซรามิค ถ้าเป็นที่เมืองไทยให้ลองไปดูที่อิเซตันครับแต่ว่า
อาจจะมีให้เลือกไม่มาก ยังไงถ้าอยากทราบอะไรเพิ่มเติมเมล์มาหาผมได้โดยตรงเลย
ครับ
golf1930@yahoo.com
banch
  โพสต์เมื่อ: August 29, 2009 07:43 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 19,586
เข้าร่วมเมื่อ: August 29, 2009

QUOTE (oun @ August 14, 2009 06:07 pm)

ลองดูเว็บนี้นะครับ

http://www.japaneseedge.com/

ขายมีดทำครัวกับหินลับมีดญี่ปุ่น

พี่ธนาเจ้าของเว็บใจดีครับ ปรึกษาเรื่องมีดกับการลับมีดได้เลยครับ
golf1930
โพสต์เมื่อ: May 19, 2011 12:17 am
Quote Post

**

ใครสนใจอยากได้มีดทำครัวจากญี่ปุ่นก็ติดต่อได้ที่ golf1930@yahoo.com
สั่งได้หมดทุกยี่ห้อครับ
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0517 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]