Forum Rules ฝีไม้ลายมือ

เย็บปักถักร้อย แกะสลัก วาดเขียน เพนท์ภาพ งานฝีมือไทย งานฝีมือนานาชาติ ทำเล่นๆเป็นงานอดิเรก หรือทำจริงๆจังๆ หารายได้ช่วยครอบครัว ล้วนแล้วแต่มีคุณค่า เพราะงานทุกชิ้นทำมาด้วยใจรัก ใครพอจะมีความรู้ มีฝีมืออยู่บ้าง ช่วยสอนเพื่อนๆหน่อยนะคะ หัดทำไปวันละนิด เดี๋ยวก็เก่งเอง

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> เสื้อถักนิตติ้ง, มีลายผ้าคลุมไหล่มาฝากค่ะ
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:03 pm
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 1,638
เข้าร่วมเมื่อ: June 25, 2006

เป็นคนชอบถักนิตติ้ง เวลาว่างๆ ทำให้เพลินดี เวลาเสร็จ ภูมิอกภูมิใจไปหลายวันเลยค่ะ เลยนำเสื้อที่ถักเสร็จแล้วมาฝากค่ะ

ตัวนี้ถักแบบสลับสีค่ะ ชอบโทนสีของตัวนี้มากๆค่ะ

user posted image

PMEmail PosterMSN
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:04 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้ถักเน้นลายตรงกลางตัวค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:06 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้ลายต้นข้าวค่ะ ได้แบบมาจากหนังสือถักเสื้อของญี่ปุ่น

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:06 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้ลายคล้ายผ้าพันคอน้องนัทค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:08 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้ถักใส่เองค่ะ เลยตัวเล็กนิดเดียว ถักเสร็จไวดีค่ะ สองวันเสร็จค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:10 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้เป็นเสื้อแขนยาว แต่พิเศษตรงที่ใช้ไม้วงกลมถักจากบนลง ล่างค่ะ คือ เริ่มถักจากคอ พักแขนไว้ แล้วถักตัวจนเสร็จ แล้วค่อยมาถักตรงแขนต่อค่ะ ตัวนี้มีพี่สาวที่น่ารักคนนึง สอนให้ค่ะ เพราะถักออกมาเสร็จแล้วจะไม่มีรอยต่อ หรือตะเข็บเลยค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 09, 2007 10:12 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวสุดท้ายแล้วค่ะ ตัวนี้เป็นของพี่กุ้งใส่เอง พิเศษตรงมีลายตรงขอบแขน และ ชายเสื้อค่ะ จริงๆ ยังมีอีกหลายตัวค่ะ

Jeabie
โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 12:13 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 2,461
เข้าร่วมเมื่อ: September 21, 2006

ว้าว พี่กุ้งทำอาหารเก่งแล้วยังถักนิตติ้งเ่ก่งอีกต่างหาก ถักเสื้อใส่เองสีก็สวย ลายน่ารักมากเลยค่ะ

PMEmail Poster
Santa
โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 12:18 am
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

สมาชิกหมายเลข: 2,350
เข้าร่วมเมื่อ: September 12, 2006

เก่งจังเลยค่ะคุณกุ้ง เห็นแล้วอยากทำเป็นมั้งจังเลย สวยทุกแบบเลยค่ะ

ความรักที่แท้จริงก็เหมือนกับเกมจิ๊กซอร์
ชิ้นส่วนทั้งหมดจะสามารถค้นพบตัวเองได้
ก็ต่อเมื่อแต่ละชิ้นสามารถหาชิ้นที่"ใช่"
สำหรับตัวมันเอง

tupthom
โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 12:44 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 504
เข้าร่วมเมื่อ: January 26, 2006

ว้าว ทึ่งในความ สามารถมากคะ ทำด้วยความรัก ในงาน +ความมีพรสวรรค์ และฝีมือ
ส่วนตัวจุง เอง ไม่มี พร+ความสามารถ ทางนี้เลย (ความอดทน มีจำกัด คะ)
 &nsbp; &nsbp; ชอบมากคะ ถ้าจุง สนใจอยาก สั่งซื้อ ไม่ทราบว่า จะ ทำขาย ไหมคะ (จุง เชื่อว่า หลายๆ คน ในเวปนี้ คงอยากได้เหมือน กัน) แบบไทยทำไทยซื้อ นะคะ
 &nsbp; &nsbp; &nsbp; &nsbp; รายละเอียด ด่วนเลยนะคะ คุณพี่ขา
sky 7
โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 12:48 am
Quote Post

แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว
**

สมาชิกหมายเลข: 1,894
เข้าร่วมเมื่อ: July 30, 2006

คุณกุ้งเก่งจังคะ ทํายากไหม ถ้าแบบว่าซื้อหนังสือมาแล้วมาทําเองคุณกุ้งว่าจะได้ไหม
เพระเห็นแล้วอยากทําเองมั่งจัง เพราะ ว่าซื้อใส่ที่นี่บางที่ไซร เล็กก้หายากเหลือเกิน
มีแต่ไซร ฝรั่งทั้งนั้น แถมไม่สวยดังใจอีก คุณกุ้งช่วยแนะนําได้ไหมคะ
PMAOLYahooMSN
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 10:37 am
Quote Post

Valued Chef

อายจัง ไม่อยากบอกเลยว่า เพิ่งมาถักเป็นตอนหลังจากแต่งงานแล้วค่ะ เริ่มจากไปเรียนทำกับข้าว แล้วเจอพี่สาวที่น่ารักคนนึง ระหว่างรอเรียน พีเค้าก็นั่งถักเสื้อไปพลาง ก็เลยคุยกับพี่เค้า พี่เค้าใจดีค่ะ สอนให้ถักโดยใช้ไม้โค้งค่ะ สอนถักเสื้อแบบที่ชาวเขาทางภาคเหนือถักกันค่ะ ทุกวันนี้หาคนสอนถักเสื้อแบบนี้ยากมากค่ะ ก็เลยต้องใช้ความพยายามสูงมากในการฝึก ถัก เพราะเกรงใจพี่เค้า สรุปเป็นว่า เป็นนักเรียนคนเดียวในคอร์สนั้นที่ถักเสื้อสำเร็จให้คุณครูชื่นใจค่ะ เพื่อนสนิท ที่เห็นพี่กุ้งมาตั้งแต่เด็กนี่ พอเห็นพี่กุ้งถักเสื้อเป็นชิ้นเป็นอันนี่ อื้ง ทึ่ง ขำจนตัวงอ ว่าทำได้ไง ขนาดตอนเด็ก ครูสอนเท่าไหร่ ต้องถักเอาคะแนนยังไม่เคยสนใจ

น้องเจี๊ยบ อาหารก็พอทานได้ค่ะ อาศัยศืกษาหาความรู้ค่ะ เพราะพี่กุ้ง เป็นคนไม่พื้นฐาน แม่บ้านงานเรือนมาก่อนเลย ต้องเรียนค่ะ ส่วนเสื่อถักมันจำเป็นค่ะ เกรงใจคนสอน กลัวไม่สำเร็จ เลยต้องพยายามค่ะ ต้องขอบคุณพี่สาวคนนั้นค่ะที่แบ่งปันความรู้ให้ค่ะ

Santa ขอยคุณมากค่ะสำหรับคำชม

tupthom คุณจุงคะ แค่สมาชิกที่บ้านเข้าแถวรอเสื้อถัก พี่กุ้ง ก็ถักไม่ทันแล้วค่ะ แต่ถ้าอยากได้จริงๆ พี่กุ้งถักให้ได้ค่ะ ไม่คิดเงินค่ะ แต่ส่งไหมที่อยากได้มา พี่กุ้งจะถักให้ค่ะ บอกขนาดเสื้อมาค่ะ พี่กุ้งจะได้กะน้ำหนักไหมพรมได้ค่ะ

ดอกบัวขาว ถ้าดูตามหนังสือ ต้องมีพื้นฐานมาบ้างค่ะ เพราะเวลาเราอ่านลายจะได้เข้าใจค่ะ แต่ยังไง ของพวกนี้ต้องลองผิดลองถูกดูค่ะ อาศัยประสบการณ์ลื้อบ่อยๆ แล้วจะเก่งค่ะ 555 แต่ถ้าอยากถักจริงๆ เริ่มต้นค่ะ เริ่มจากลายง่ายๆก่อน ติดตรงไหนถามได้ค่ะ ค่อยทำไปค่ะ เดี๋ยวก็สำเร็จค่ะ พีกุ้งเป็นกำลังใจให้ค่ะ

obb
โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 08:21 pm
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 1,228
เข้าร่วมเมื่อ: April 29, 2006

เข้ามาชื่นชมค่ะพี่กุ้ง..นุชมิสามารถเลยยยย..จริ๊งจริงค่ะ...เป็นผู้ชมกับผู้ซื้อใส่อย่างเดียวเท่านั้นค่ะ
นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: February 10, 2007 10:27 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,345
เข้าร่วมเมื่อ: September 11, 2006

พี่กุ้งขาเสื้อของพี่กุ้งที่ถักไว้ใส่เองสีขาวน่ะค่ะใส่เบื่อแล้วยังคะถ้าเบื่อโยนมาแถวๆบ้านหนูนะคะ

สามารถจริงๆค่ะพี่ ถักสองวันเสร็จ อิ อิ ให้เวลาหนูสองปีก็ไม่เสร็จค่ะ
เสื้อสวยทุกตัวเลยค่ะ
PM
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 11, 2007 09:04 am
Quote Post

Valued Chef

obb น้องนุชค่ะ ถักเสื้อเหมือนทำขนมนั่นแหล่ะค่ะ ถ้ามีผู้แนะนำ และบอกสักนิด ก็ทำได้แล้วค่ะ ทำขนมยากกว่านะคะ สิ่งได้ฝึกบ่อยๆ ก็ชำนาญไปเองค่ะ

นิรินธนา 555 แทบไม่ค่อยได้ใส่เลยค่ะ เพราะอากาศเมืองไทย หนาวได้ 2 วัน ไม่ทันได้ใส่สักทีค่ะ

เมย์
โพสต์เมื่อ: February 11, 2007 11:21 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 62
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

QUOTE (nichuda @ February 09, 2007 02:10 pm)
ตัวนี้เป็นเสื้อแขนยาว แต่พิเศษตรงที่ใช้ไม้วงกลมถักจากบนลง ล่างค่ะ คือ เริ่มถักจากคอ พักแขนไว้ แล้วถักตัวจนเสร็จ แล้วค่อยมาถักตรงแขนต่อค่ะ ตัวนี้มีพี่สาวที่น่ารักคนนึง สอนให้ค่ะ เพราะถักออกมาเสร็จแล้วจะไม่มีรอยต่อ หรือตะเข็บเลยค่ะ

ตัวนี้มีที่มาสุดยอดเลยค่ะ พี่กุ้งสามารถจริงๆถักเสื้อตัวนึงตั้งนานกว่าจะเสร็จนี่พี่กุ้งถักหลายแบบ หลากสีแต่ละตัวคนละสไตล์เลย
ให้ทั้งสามหนุ่มสามมุมเลยใช่มั้ยค่ะ ถ้าไม่ค่อยได้ใส่ที่เมืองไทยเอามาใส่ที่โอไฮโอซิค่ะ มีพลขับ ที่พัก พร้อมอาหาร (ที่ไม่ค่อยอร่อย)ทุกมื้อค่ะ
กมลวัทน์
โพสต์เมื่อ: February 11, 2007 06:00 pm
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 89
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

พี่กุ้งเก่งจริงๆเลย ติงติงเพิ่งหัดถักเอง ตอนนี้ถักลายแบบผ้าพันคอของน้องนัท เพิ่งจะได้แต่ 60 เซนต์เอง กว่าจะเสร็จคงอีกนาน แม่ย่าสอนให้ค่ะ พี่กุ้งเก่งจังเลย ถักเสื้อ 2 วันเสร็จ
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 11, 2007 10:41 pm
Quote Post

Valued Chef

น้องเมย์ ถูกต้องแล้วค่ะ เวลาขื้นไม้ใหม่ จะถามเป็นเสียงเดียวกันเลยว่า ตัวนี้คุณแม่จะถักให้ใคร ถ้าถ้กของพี่กุ้ง ก็จะตอบกันเป็นเสียงเดียวกันอีกว่า ถ้กแต่ของตัวเอง ไม่ถักให้เค้าบ้าง 555 พี่กุ้งรอน้องเมย์อยู่ที่เมืองไทยดีกว่าค่ะ

น้องติง ติง ขอบคุณสำหรับคำชมค่ะ พีกุ้งรอเป็นกำลังใจให้นะคะ เสร็จแล้ว ถ่ายรูปให้พี่กุ้งชมด้วยนะคะ รอเชียร์อยู่ค่ะ

Kiblemongrass
โพสต์เมื่อ: February 12, 2007 01:13 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,276
เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

กิ๊บขอถามนิดเถอะพี่กุ้ง พี่กุ้งทำได้ยังไงเนี่ยยยย??? เก่งสุดยอดดดดดดดดด
เข้ามาชมด้วยความจริงใจค่ะพี่ กิ๊บถักได้แต่ผ้าพันคอค่ะ ได้มาผืนเดียวก็ดีใจแทบชักตาย หิหิหิ
พี่กุ้งมีความอดทน และมีฝีมือมากๆค่ะ เห็นแบบนี้แล้วกิ๊บอยากได้ไว้ใส่สักตัวนึง ที่นี่หนาวเหลือเกินค่า

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

PMEmail PosterYahoo
Sunisa
โพสต์เมื่อ: February 12, 2007 09:02 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,312
เข้าร่วมเมื่อ: December 17, 2006

เก่งจังเลยค่ะ ฝีมือสุดยอดเลยค่ะจุ๋มทำไม่เป็นเลยแม้แต่นิดเดียว ชื่นชมมากค่ะที่เห็นใครทำได้

กะทิ
โพสต์เมื่อ: February 12, 2007 01:07 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 989
เข้าร่วมเมื่อ: March 30, 2006

พี่กุ้งจ๋า นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆจะวิ่งไปให้สอนเดี๋ยวนี้เลยค่ะ สวยมากๆ
ถ้าเราเรียนรู้...ก็จะทำให้เราพบว่า การล้มหรือพลาดครั้งต่อไป
เราจะไม่เจ็บเท่าเดิม :

ตุ้ยนุ้ย
โพสต์เมื่อ: February 12, 2007 05:42 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 318
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

สุดยอดของความเก่งค่ะพี่กุ้ง.... เก่งจริงๆ
Sweetcapucino
โพสต์เมื่อ: February 13, 2007 03:23 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,279
เข้าร่วมเมื่อ: December 15, 2006

โอโฮ พี่กุ้งถักไว้หลายตัวเลยค่ะ แต่ละตัวสวยนะคะ น่าใส่มากค่ะ นัททำเป็นตัวเสื้อไม่เก่งค่ะ เคยถักอยู่สองตัวค่ะ แต่ทรงไม่สวยเลยค่ะ จะว่าไปก็แค่ หัดๆ ค่ะ อิอิ ใช้เวลาหลายวันเลยค่ะ

สวัสดีครับผมชื่อน้องจิลล์ ตะวันครับ

แม่น้องจ๊อด
โพสต์เมื่อ: February 14, 2007 06:30 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 1,554
เข้าร่วมเมื่อ: June 15, 2006

พี่กุ้งจ๋า สวยจังเลย รีชอบตัวของพี่กุ้ง สีส้วยสวยจ้า อิอิ เดี๋ยวกลับเมืองไทยแล้วจะไปเยือนเน้อ อิอิ

บุญปลื้ม
โพสต์เมื่อ: February 14, 2007 02:54 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 69

เก่งจังเลยคะพี่กุ้ง สวยทุกตัวเลย ถักได้สวยแบบนี้ชอบจังคะ
Tanja
โพสต์เมื่อ: February 14, 2007 03:49 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,470
เข้าร่วมเมื่อ: September 22, 2006

พี่กุ้งเก่งที่สุดเลยค่ะ แสดงว่าเป็นคนใจเย็นมากๆ ละเอียด สุดยอดค่ะ สวยมากๆเลยค่ะ
PMUsers WebsiteMSN
dora_jam
โพสต์เมื่อ: February 14, 2007 10:21 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,460
เข้าร่วมเมื่อ: September 21, 2006

พี่กุ้งเก่งจังเลยคะ สุดยอดค่ะ
เนโอลูกแม่แจ่มคร้าบผม

เมล่อนพันช์
โพสต์เมื่อ: February 15, 2007 12:35 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,254
เข้าร่วมเมื่อ: September 02, 2006

พี่กุ้งเก่งมากๆค่ะ เรื่องถักทอผ้าเนี้ยมิกกี้ไม่เอาเลยค่ะ ทำไม่เป็นตั้งแต่สมัยเรียนแล้วค่ะ
จ้างเพื่อนถักให้ตลอดเลยอิอิ
Micky

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 15, 2007 12:13 pm
Quote Post

Valued Chef

ขอโทษค่ะที่มาตอบช้า เพราะเพิ่งออกจาก โรงพยาบาลค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆที่คนที่เข้ามาชมนะคะ

นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 07:11 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,345
เข้าร่วมเมื่อ: September 11, 2006

อ้าวพี่กุ้งเป็นไรไปคะ ไปทำอะไรที่รพ.ใครเพิ่งออกจากรพ.อ่ัะคะพี่กุ้ง ส่งข่าวด้วยจ้า
PM
หมูแดง
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 02:48 pm
Quote Post

Web Master

กลุ่ม: Admin
สมาชิกหมายเลข: 1
เข้าร่วมเมื่อ: December 24, 2005

คุณกุ้งเก่งมากๆเลยค่ะ สวยๆทั้งนั้นเลย ชอบสเวตเตอร์แขนยาวสีชมพูฟ้ามากที่สุด นิตติ้งเป็นอะไรที่หมูแดงอยากทำเป็นมากๆ พยายามอ่านหนังสือก็ไม่เข้าใจ พยายามหลายครั้งจนท้อเลยค่ะ คิดว่ามันยากเกินไปสำหรับหมูแดงที่จะอ่านแล้วเข้าใจเอาเอง ต้องหาคนมาสอนและทำให้ดูต่อหน้าถึงจะเข้าใจได้ คงไม่มีโอกาสแล้วละค่ะ เพราะไม่รู้จะหาใครมาสอนให้ได้

คุณกุ้งไม่สบายเหรอคะ ขอให้หายไวๆนะ
user posted image น้ำใจใสพิสุทธิ์ แด่เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เอาความรักกลบความทุกข์โศก เพื่อโลกนี้สดใส ขอเชิญชวนเพื่อนพ้อง เปลี่ยนทำนองเสียงร้องไห้ เป็นเสียงเพลงบรรเลงน้ำใจ แบ่งปันความรักให้ซึ่งกันและกัน
บริการโอนเงินกลับประเทศไทย ในอัตราค่าบริการเพียงร้อยละ ๓ บาท รับได้ทุกสกุลเงินทั่วโลก ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน สนใจใช้บริการ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
ติดต่อด่วนโทรมาได้ตลอดเวลานะคะ ๐๘๙-๕๓๓๑๙๕๔ ยินดีให้บริการค่ะ

PMEmail PosterUsers Website
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 10:36 pm
Quote Post

Valued Chef

น้องนิรินธนา ขอบคุณมากค่ะ ที่เป็นห่วง ตอนนี้ค่อยยังชั่วขึ้นแล้วค่ะ

555 คุณหมูแดงชอบตัวเดียวกับกุ้งเลยค่ะ ตัวนี้วิธีการถักดูเหมือนยาก แต่เป็นเพราะ ไม่มีการถ่ายทอดสอนกันต่อๆค่ะ เพราะพี่คนที่สอนบอกว่า ต้องใช้เวลาหลายวัน ไปนั่งขอดูชาวเขาบนดอยเค้านั่งถัก แล้วจำมาหัดถักเองที่บ้านค่ะ กุ้งนับว่าโชคดีที่สุดค่ะ ได้เจอพี่สาวใจดีค่ะ สอนให้ค่ะ

ส่วนเรื่องยากเกินไปหรือไม่นั้น กุ้งว่าคงไม่ใช่หรอกค่ะ จะยากก็ตอนเริ่มต้น ส่วนเรื่องลายถักเวลาหัดใหม่ๆ ให้ถักแบบที่ลายเรียบๆ ไม่ต้องซับซ้อนค่ะ แล้วพอถักได้งานสักสองสามชิ้น ประสบการณ์จะสอนให้เรา อ่านแบบแพทเทริน์ออกมาได้เองโดยอัตโนมัติค่ะ

ถุกต้องค่ะ ถ้ามีคนสอนจะเป็นเร็วมากค่ะ เพราะเวลาผิด คนสอนจะแก้ไขให้เราได้เลย ตัวเราเองไม่ต้องลองผิดลองถูกค่ะ แต่ถ้าอยากเริ่มต้น กุ้งยินดีค่ะ

ค่ะไม่สบายเป็นไข้หวัด หลอดลมอักเสบค่ะ ตอนนี้กลับมาพักฟื้นที่บ้านแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 10:37 pm
Quote Post

Valued Chef

วันนี้มีอีกสองแบบมาฝากค่ะ ใช้ด้ายคอตตันถักค่ะ ถักแล้วหาโอกาสใส่ได้ง่ายมากขึ้นกว่า ไหมพรมค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 10:39 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้ hilight อยู่ตรงลายที่เองค่ะ ถักก็ไม่ยากค่ะ แต่ออกมาได้ลายสวย แถมเวลาใส่มีเอวสวยงามค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 10:40 pm
Quote Post

Valued Chef

ตัวนี้ลายเปียสลับ ไม่ทราบว่าเรียกชื่อลายถูกหรือเปล่า เอาไว้ใส่หน้าเทศกาลทำบุญ ใส่แล้วหน้าบานค่ะ เวลาคนชมว่าเสื้อสวยค่ะ (เป็นเอามากค่ะ)

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 10:52 pm
Quote Post

Valued Chef

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 16, 2007 10:53 pm
Quote Post

Valued Chef

ซูมใกล้ๆอีกรูปค่ะ

หมูแดง
โพสต์เมื่อ: February 17, 2007 01:25 am
Quote Post

Web Master

เข้าร่วมเมื่อ: December 24, 2005

ตัวสุดท้ายลายสวยจังค่ะ ชอบมากๆเลย นี่ถ้าอยู่เมืองไทยจะขอไปเรียนด้วยแล้วค่ะ อยากทำเป็นจริงๆ แต่อ่านแพทเทิร์นเองยังไงก็ไม่เข้าใจ ต้องให้ได้เห็นวิธีทำจริงๆแล้วถึงจะเข้าใจค่ะ หมูแดงหัวไวนะ ถ้าได้เห็นครั้งเดียวรับรองทำได้แน่ๆเลย เสียดาย จะสอนกันออนไลน์ก็คงยากนะคะ

ถามหน่อยค่ะว่าถักไว้เยอะๆแล้วได้ใส่มั้ยคะ ที่เมืองไทยอากาศร้อน จะมีโอกาสได้ใช้เสื้อพวกนี้หรือเปล่า สงสัยน่ะค่ะ หรือแค่ถักไว้ดูเฉยๆ
user posted image น้ำใจใสพิสุทธิ์ แด่เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เอาความรักกลบความทุกข์โศก เพื่อโลกนี้สดใส ขอเชิญชวนเพื่อนพ้อง เปลี่ยนทำนองเสียงร้องไห้ เป็นเสียงเพลงบรรเลงน้ำใจ แบ่งปันความรักให้ซึ่งกันและกัน
บริการโอนเงินกลับประเทศไทย ในอัตราค่าบริการเพียงร้อยละ ๓ บาท รับได้ทุกสกุลเงินทั่วโลก ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน สนใจใช้บริการ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
ติดต่อด่วนโทรมาได้ตลอดเวลานะคะ ๐๘๙-๕๓๓๑๙๕๔ ยินดีให้บริการค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 17, 2007 09:06 pm
Quote Post

Valued Chef

คุณหมูแดงคะ กุ้งเชื่อฝีมือค่ะ โดยเฉพาะลายสุดท้ายนี้ดูเหมือนจะยากนะคะ แต่ง่ายค่ะ แบบลายมีนิดเดียวเองค่ะ ช่วงลายประมาณ 15 แถวค่ะ รับรองว่าถ้าเห็นปุ๊บ ถักได้เลยค่ะ เพราะลายเกลียวนี่คลาสลิคดีค่ะ สวย แล้วก็ง่ายค่ะ

ถักใส่ค่ะ เด็กๆจะได้ใส่เฉพาะหน้าหนาว แต่กุ้งกับสามี ใส่ได้ทุกโอกาสค่ะ ใน offices ค่ะ เพราะบางครั้งที่บริษัทเปิดแอร์เย็นมากกค่ะ ใส่ได้ 7 วัน 7 ลายไม่ซ้ำแบบกันเลยค่ะ ว่าแต่ว่าที่กรุงเทพฯเดี๋ยวนี้ตามห้างเค้ามีสอนแล้วค่ะ เพียงแต่ซื้อไหมพรม อุปกรณ์ที่เค้า ก็นั่งเรียนกันไปจนห้างปิด ว่างเมื่องไหร่ก็มาถักกันต่อไปค่ะ

กระเจี๊ยบ
โพสต์เมื่อ: February 18, 2007 01:51 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 4,302
เข้าร่วมเมื่อ: February 04, 2007

โอ้โห...สวย ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะคุณกุ้ง ขอชมว่าฝีมือเยี่ยมมาก โดยเฉพาะเสื้อกั๊ก ชอบมากค่ะ อยากถักเป็นบ้าง กระเจี๊ยบถักเป็นแค่นิตกับเพิร์ล ขึ้นๆลงๆ เท่านั้น ทําโค้งทําเกลียวไม่เป็น แต่ก็ถักเสื้อกันหนาวแขนยาวไว้ใส่ 3 ตัวค่ะ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดู แต่มันธรรมดามาก ไม่สวยเท่าของคุณกุ้ง

PM
nichuda
โพสต์เมื่อ: February 18, 2007 09:28 am
Quote Post

Valued Chef

คุณกระเจี๊ยบ ถ้าถักนิตกับเพริล์เป็นก็โอเคแล้วค่ะ เพราะเสื้อกั๊กตัวแรกที่มีหลายสีนั่น มีแค่ลายนิตกับเพริล์เองค่ะ ส่วนลายเกลียวถ้าอยากได้ลายบอกนะคะ เพราะง่ายมากๆค่ะ และถ้าจะให้ง่ายยิ่งขึ้นให้ใช้ไม่วงกลมค่ะเวลาถักจะได้ไม่ต้องมาคอยกลับลายหน้าหลังค่ะ แล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาให้กุ้งชมบ้างนะคะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 18, 2007 10:16 pm
Quote Post

Valued Chef

เจอมาจาก knitting house ค่ะ เผื่อเพื่อนๆอยากเรียนถักนิตติ้งอย่างถูกวิธีค่ะ

http://www.knittinghouse.com/index.php?lay...=314626&Ntype=3

กระเจี๊ยบ
โพสต์เมื่อ: February 19, 2007 12:00 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 4,302
เข้าร่วมเมื่อ: February 04, 2007

สวัสดีค่ะคุณกุ้ง

ไว้มีเวลาจะลองถักเสื้อกั๊กค่ะ ตัวแรกที่คุณกุ้งบอกว่าง่ายมีแค่นิตกับเพิร์ล อยากลองถักค่ะ แต่เจี๊ยบทําโค้งแขนและคอไม่เป็นนี่ซิคะ

ขอบคุณมากค่ะสําหรับลิ้งค์

PM
พริกขี้หนู
โพสต์เมื่อ: February 19, 2007 01:47 am
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 2,046
เข้าร่วมเมื่อ: August 15, 2006

สวยทุกตัวเลยค่ะพี่กุ้ง แต่ชอบตัวสีเขียวหรือฟ้าไม่รู้ที่มีลายตรงเอว กับคอตั้งนิดนึง เก๋มากๆเลย พี่กุ้งออกแบบเองรึเปล่าคะ เก่งมากๆเลยสามารถถักเสื้อแค่สองสามวันเสร็จ ถักขายบ้างรึเปล่าคะ ปุ๊กเคยเห็นคนแถวบ้านปุ๊กเค้ารับจ้างถักกันค่ะ เมื่อก่อนเคยถักโครเช แน๊ตติ้ง (ไม่รู้เขียนถูกมั้ย) ได้แค่พื้นฐานแต่ตอนนี้ลืมหมดแล้วค่ะ ครอสติชพอได้ใช้บ้างง่ายๆ อยากถักได้เป็นชิ้นเป็นอันอย่างเสื้อพี่กุ้งบ้างจังเลยค่ะ

โพสต์เมื่อ: February 19, 2007 02:50 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: December 15, 2006

พี่กุ้งตัวสีฟ้าสวยค่ะ แบบสวยเน้นเอวค่ะ นัทชอบมากๆๆๆ ไว้หาแบบถักได้จะลองดูใหม่ค่ะ พี่กุ้งให้ลิงค์มาเป็นอันเดียวกับนัทที่เอามาลองหัดดูเลยค่ะ

สวัสดีครับผมชื่อน้องจิลล์ ตะวันครับ

ลูกชุบ
โพสต์เมื่อ: February 21, 2007 09:11 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,269
เข้าร่วมเมื่อ: December 14, 2006

พี่กุ้งคะ เพิ่งเข้ามาดูครั้งแรก แบบว่าอึ้งไปเลยค่ะ พี่กุ้งเก่งมากๆเลย ที่นี่หนาวแต่จะหาเสื้อใส่แก้หนาวลายเก๋ๆไม่ค่อยจะมี (ชอบตังสีฟ้าที่มีลายที่เอวที่สุด..เก๋มากค่ะ) แถมทำเองก็ไม่เป็น อิๆ อยากทำเป็นบ้างจังเลยค่ะ ถ้าวันไหนนึกครึ้มมาถักพวกนี้หล่ะก็ คุณสามีจะต้อง งง มากๆแน่เลยค่ะ เพราะไม่เคยทำอะไรแบบนี้กับเค้าเป็นเลยแห่ๆ
Lookchup, IL, U.S.A.

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 21, 2007 08:01 pm
Quote Post

Valued Chef

คุณเจี๊ยบคะ อืม กุ้งน่าจะมีแบบถักอยู่นะคะ ไว้เดี๋ยวหาแล้วให้หนุ่มน้อยที่บ้านสแกนให้อ่านดีกว่าค่ะ เพราะต้องอ่านไปทำไปค่ะ เป็นตำราโบราณมาก ไปเจอมาจากร้านขายของเก่า พอเห็นรีบตะครุบ คนขายมองหน้าเราบอกเหมือนว่าที่ขายนี่น่ะแพงมากเลยนะ คิดพี่กุ้งมา 20 บาท โหดีใจรีบจ่ายเงินกอดหนังสือกลับบ้านค่ะ นับว่าคุ้มมากค่ะ กระดาษแทบจะกรอบเป็นผงแล้วค่ะ แต่ตำรานั่นโอเคค่ะ ถักตามที่คนสอนบรรยายค่ะ เพราะไม่มีรูปแพทเทริน์ให้แกะลายค่ะ

ค่อยๆเริ่มไปค่ะ พอถึงตรงโค้งแขนแล้วเริ่มคำถามค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 21, 2007 08:09 pm
Quote Post

Valued Chef

น้องนัท น้องพริกขี้หนู น้องลูกชุบ ตัวสีฟ้าก็คือตัวที่พี่กุ้งใส่ถ่ายรูปคู่กับกางเกงสีเหลืองนั่นแหละ เวลาใส่แล้วรู้สึกดีค่ะ เพราะทำให้มีทรวดทรงองค์เอว เป็นเสื้อถักตัวแรกค่ะที่เน้นรูปร่างได้ค่ะ แล้วใส่ได้ทุกโอกาสเพราะเป็นด้าย cotton ใส่สบายๆค่ะ มีลายอยู่ในหนังสือของภิญญ์ค่ะ ไว้หนุ่มน้อยปิดเทอมแล้วจะให้สแกนออกมาให้ค่ะ

โพสต์เมื่อ: February 22, 2007 12:37 am
Quote Post

Valued Chef

เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

ไม่ให้คนชมได้ไง ก็มันสวยจริงๆแหล่ะค่ะพี่กุ้งขา เก่งสุดๆ ว่าจะถามเชียวว่าตัวสีฟ้าใช่ที่พี่กุ้งใส่ในรูปหรือเปล่า ได้คำตอบพอดี พี่กุ้งใส่แล้วสวยมากค่ะ หุ่นดีอยู่แล้ว ยิ่งเน้นเข้าไป สาวๆอายเลยค่า อยากเห้นรูปชัดๆจ้า
เด็วกิ๊บลองดูนิดดติ้งเฮ้าส์บ้าง เผื่อจะลองดูสักตั้งสองตั้ง

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: February 25, 2007 10:07 pm
Quote Post

Valued Chef

น้องกิ๊บ ขอบคุณสำหรับคำชมค่ะ ว่าแต่ว่าจะมาเริ่มต้นพร้อมพี่ก้งไหมค่ะ พี่กุ้งว่าจะเริ่มถักตัวใหม่ค่ะ เดี๋ยวหาไหมสีสวยๆก่อนแล้วจะถักให้ดูตั้งแต่เริ่มต้นเลยค่ะ

kitty
โพสต์เมื่อ: February 27, 2007 01:27 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 1,545
เข้าร่วมเมื่อ: June 13, 2006

พึ่งเห็นว่าพี่กุ้งนอกจากจะทำอาหารเก่ง และทำขนมอร่อยแล้ว (รับประกันเพราะได้ชิมมาแล้วจ้า) ยังถักเสื้อได้เก่งด้วย แต่ละตัวน่ารักทั้งนั้นเลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกแบบไหนดี งั้นขอหมดทุกตัวละกันนะคะพี่กุ้งขา คริคริ EM115.gif
เมย์
โพสต์เมื่อ: February 28, 2007 05:30 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 62

QUOTE (nichuda @ February 16, 2007 02:37 pm)
วันนี้มีอีกสองแบบมาฝากค่ะ ใช้ด้ายคอตตันถักค่ะ ถักแล้วหาโอกาสใส่ได้ง่ายมากขึ้นกว่า ไหมพรมค่ะ

ตัวนี้ก็สวย หวานจังคะ แต่ว่าใส่แล้วเอวเมย์จะหายมั้ยเนี่ยยิ่งเอวเยอะๆอยู่ด้วย
nichuda
โพสต์เมื่อ: March 04, 2007 11:18 pm
Quote Post

Valued Chef

น้องติ๊ก วันนี้พี่กุ้งเดินตัวลอยเลยมีคนชม อิ อิ

น้องเมย์ ยังไงก็ต้องเห็นค่ะ เพราะตรงเอวลดไปหลายห่วงเหมือนกัน ใส่ยังไงก็ต้องมีเอวค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: March 04, 2007 11:20 pm
Quote Post

Valued Chef

มีแบบผ้าคลุมไหล่มาฝาก

ภาพที่มาด้วย

nichuda
โพสต์เมื่อ: March 04, 2007 11:21 pm
Quote Post

Valued Chef

ภาพด้านหลังของผ้าคลุมไหล่ค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: March 04, 2007 11:22 pm
Quote Post

Valued Chef

ด้านหน้าค่ะ ดูแต่ผ้าคลุมไหล่นะคะ

โพสต์เมื่อ: March 05, 2007 03:52 am
Quote Post

Valued Chef

พี่กุ้งขา กิ๊บก็อยากเริ่มพร้อมพี่ค่ะ แต่ท่าทางจะไปยังไม่ค่อยรอด แค่ผ้าพันคอลายนิตอย่างเดียวกิ๊บก็แทบลมจับค่ะพี่
ขอมาดูพี่กุ้งใส่เสื้อสวยๆดีกว่า
ผ้าคลุมใหล่สีถูกใจกิ๊บจังเลยค่ะ หวานมากๆ หุ่นนางแบบก็ดี๊ดี อิจฉาจังเลยค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: March 05, 2007 09:27 pm
Quote Post

Valued Chef

น้องกิ๊บ ค่อยๆทำไปค่ะ ช้าๆได้พร้าเล่มงามค่ะ ไม่ว่าสองวันเสร็จ หรือ สามเดือนเสร็จ ก็คือฝีมือเราค่ะ ขอบคุณนะจ้ะสำหรับคำชม

โพสต์เมื่อ: March 10, 2007 04:10 am
Quote Post

พี่กุ้งขอบคุณมากนะคะที่เมลไปบอกค่ะ แต่นัทเพิ่งได้เข้ามาดูค่ะ เพราะเพิ่งกลับมาจากเยอรมันค่ะ ลายนี้นัด ถักแล้วค่ะพี่ สวยดีค่ะ เสียดายรูปถ่ายออกมาดูไม่ชัดค่ะ เพราะว่าใช้ไหมพรมแบบใยสีดำค่ะ เลยไม่ชัดเหมือนของพี่กุ้ง สีฟ้าสดใสดีค่ะ สวยมากค่ะไว้จะลองเอาสีอื่นมาทำค่ะ

toonyjaa
  โพสต์เมื่อ: March 16, 2007 02:34 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 5,213
เข้าร่วมเมื่อ: March 16, 2007

QUOTE (nichuda @ March 04, 2007 03:22 pm)
ด้านหน้าค่ะ ดูแต่ผ้าคลุมไหล่นะคะ

พี่ค่ะ อยากได้มั๊กๆๆ สอนทำหน่อยซิค่ะ

แบบว่าไม่เคยทำเลย

เห็นแล้วชอบ มากก !! ><!
[COLOR=red][FONT=Courier] Toony.. Jaa..[COLOR=red]

แม่ปูเปี้ยว
โพสต์เมื่อ: March 17, 2007 08:24 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 4,585
เข้าร่วมเมื่อ: February 15, 2007

สวยมากค่ะพี่กุ้งชอบแขนยาวปานอยากจะถักอุปกรณ์ก็ซื้อมาแล้วแต่ไม่มีพื้นฐาน
ไม่รู้จะเริ่มยังไงหนังสือก็มีค่ะแต่เป็นภาษาญี่ปุ่น(แบบว่างงมากๆ)
ก็เลยจะหาครูสอนในห้องนี้แหละค่ะ
*ช่วงท้องน้องน้ำผึ้งปานทำ(PATCHWORK)เป็นแบบกระเป๋านะคะต้องเพ่งเล็งเจ็บตา
หลังคลอดหยุดยาวเป็นปีแต่ตอนสนใจถักเน็ตติ้งขอคำแนะนำด้วยนะคะ
k.sakol
โพสต์เมื่อ: March 17, 2007 10:43 pm
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

สมาชิกหมายเลข: 5,068
เข้าร่วมเมื่อ: March 09, 2007

หวัดดีครับคุณ nichuda เข้ามาชมเฉยๆครับสร้างงานได้สุดยอดครับ
เพื่อนคือสายน้ำ

nichuda
โพสต์เมื่อ: March 19, 2007 10:59 pm
Quote Post

Valued Chef

เดาเอาว่าน่าจะชื่อน้องตูน น้องตูนคะ ต้องหัดถักลายนิต กับ เพริล์ให้คล่องก่อนนะคะ แต่ถ้าอยากได้แพทเทริน์ เดี๋ยวพี่กุ้ง ไปหามาให้ค่ะ ลายนี้จริงๆไม่ยากค่ะ

น้องปานคะ ลองเข้าไปดูที่นี่ค่ะคอร์สเรียนถักนิตติ้งทางไกล

สวัสดีค่ะ คุณสกล ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ขอบคุณสำหรับคำชมค่ะ เป็นเพียงงานอดิเรกที่ทำยามว่างๆค่ะ

ออย
โพสต์เมื่อ: April 17, 2007 10:31 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 667
เข้าร่วมเมื่อ: February 08, 2006

กะ....กะ....กรี๊ดดดดดดดดด อึ้ง ทึ่ง มากกกกกกกกกก!!!!!!!

นี้หรือฝีมือพี่กุ้ง...สุดยอดไปเลย สวยกว่าที่เขาทำขายกันอีกค่ะ

โหยยยยย...พี่กุ้งทำได้งามแต้ๆ ฝีมือละเอียดอ่อน ช่างคิดช่างทำจริงๆ

คราวหน้าออยเอาเค้กแถมเสื้ออย่างตัวสีฟ้าตัวสุดท้ายด้วย (โลภมาก)

ขอบเอวทำกว้างๆ นะ เดี๋ยวออยหายใจไม่ออก สัดส่วนเดียวกับพี่กุ้งแต่ทุกอย่างคูณ 2 อิอิ

jaja-1101
โพสต์เมื่อ: April 18, 2007 02:40 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 5,831
เข้าร่วมเมื่อ: April 14, 2007

อยากถักให้ลูกชายขวบหนึ่งใส่จัง สอนถักอย่างง่ายๆได้ไหมคะ
philo
โพสต์เมื่อ: April 19, 2007 03:29 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 1,958
เข้าร่วมเมื่อ: August 07, 2006

มันเป็นความฝันอีกอย่างหนึ่งเลยค่ะ อยากทำได้เหลือเกิน เพื่อนบ้านจอยเคยพยายามสอนเขาถักเก่งมาก แต่เขาบอกว่าจอยนิ้วแข็ง สอนให้คร้งสองครั้งเขาก็หมดความอดทน..เศร้า พี่กุ้งเก่งมาก ๆ เลยนะคะเนี่ย จอยเพิ่งเข้ามาเห็นน่ะค่ะ
Seeing is done in a flash but opening one's eyes may take a lifetime.

PM
ubonsri
โพสต์เมื่อ: August 20, 2007 05:45 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 1,766
เข้าร่วมเมื่อ: July 12, 2006

หนึ่งเพิ่งมาสำรวจฝีไม้ลายมือ ช้าไปหน่อย แต่ก็ชมจากใจจริงนะคะ ตัวแขนกุดสีฟ้า ที่เน้นตรงเอว สวยมากเลยค่ะ พี่กุ้งเก่งจริง ๆ ตอนนี้หนึ่งก็เริ่มหัดค่ะ ยอมรับเหมือนกันว่าเพิ่งจะมาเริ่มทำก็หลังแต่งงานเนี่ยแหละค่ะ หนึ่งถักได้ นิตกับเพิร์ลเหมือนกัน เสร็จผ้าพันคอไป 2 ผืนแล้วค่ะ กำลังจะเริ่มเจอร์ซี่เหมือนกัน หนึ่่งมีแกะค่ะ ได้ขนจากมัน แล้วก็ปั่นด้ายเอง ใช้เวลาพอสมควร เดี๋ยวเตรียมด้ายครบจำนวนแล้ว ขอความรู้ถักจากพี่กุ้งบ้างนะคะ หนึ่งชอบจังตรงที่ไม่มีตะเข็บน่ะค่ะ อ้อ แล้วไม้แบบวงกลมเนี่ยเบอร์อะไรคะ หนึ่งจะได้ไปหาซื้อ ตอนนี้หนึ่งมีแต่ที่เป็นไม้ 2 อัน เบอร์คละกันไปค่ะ หนึ่งคอยไปหาดูที่ร้านซาลเวชั่นอามี่ ของที่นี่เหมือนร้านของมือสองน่ะค่ะ ของคนอื่นไม่ใช้แล้ว แต่ยังใช้ได้สำหรับเรา และราคาก็ไม่แพงด้วยค่ะ พี่กุ้งช่วยบอกหน่อยนะคะ
ColourPencil
โพสต์เมื่อ: September 02, 2007 11:27 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 8,363
เข้าร่วมเมื่อ: August 30, 2007

สวยจังค่ะ อยากทำบ้างแต่ทำไม่เป็น ขอชื่นชมค่ะ
Because we cannot ask the nature to co-operate with us, it is our duties to co-operate with them.
แหม่ม ณ เมืองโรบินฮูด @ the moment

PM
jije
โพสต์เมื่อ: September 03, 2007 03:57 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,238
เข้าร่วมเมื่อ: May 02, 2007

QUOTE (nichuda @ February 16, 2007 02:37 pm)

เสื้อสวยทุกัวเลยค่ะ แต่ชอบตัวนี้มากกว่า เก่งจังเลยค่ะ เคยถักเหมือนกันค่ะตั้งใจจะถักที่รองแก้วน้ำแต่ไหงออกมาเป็นหมวก
เยี่ยมชมweb ร่วมแชร์ภาพแต่งงาน http://www.thaiweddingideas.com/
เปิ้ลจ๊ะ

PMEmail PosterYahooMSN
เส้นจันท์
โพสต์เมื่อ: September 27, 2007 10:14 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 7,941
เข้าร่วมเมื่อ: August 15, 2007

สวยมากๆ ค่ะ พี่กุ้ง ดูหลายครั้งแล้ว ก้อยังทำไม่เป็นสักที เอ ทำไงดีนะ ถึงจะได้วิธีทำจากพี่ (รู้นะว่าพี่ใจดี)
[ทำวันนี้ให้เหมือนราวกับวันพรุ่งนี้จะไม่มี (ทำดี)

PM
หมูแดง
โพสต์เมื่อ: September 28, 2007 01:20 am
Quote Post

Web Master

อยากทำเป็นมากๆเลย ผ้าคลุมไหล่สวยจัง อยู่ที่นี่โอกาสที่จะได้ใช้เสื้อไหมพรมมีมาก ใส่ได้แทบทุกฤดูเลยด้วยซ้ำ แต่ทำไม่เป็นซะนี่

kuk
โพสต์เมื่อ: September 29, 2007 12:08 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,755
เข้าร่วมเมื่อ: July 02, 2007

พี่กุ้ง ถัดได้สวยมากเลยคะ อยากถักนิตติ้ง เป็นบ้างจังเลย กุ๊กเป็นแต่ถักโครเชรต์คะ ทำก็ไม่ค่อยสวยเท่าไหร
ความรู้สึกดี ๆ ๆ มีให้กันเสมอ

บ้านใบตองคะ

PMEmail PosterUsers WebsiteYahoo
โพสต์เมื่อ: September 29, 2007 12:54 am
Quote Post

Valued Chef

พี่กุ้ง ค่าเรียนถักนิตติ้งนี่เค้าแพงมั้ยคะเนี่ย ชักอยากจำทำขึ้นมาตะหงิดๆ

สปันงา
โพสต์เมื่อ: September 30, 2007 09:38 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 8,721
เข้าร่วมเมื่อ: September 17, 2007

ชอบจังเลยค่ะคุณกุ้ง สรรสร้างฝีมือได้เยี่ยมจริง ๆ ค่ะ อยากทำเป็นเหมือนกันค่ะ พอดีเข้าไปคลิกในเว็ปที่คุณกุ้งแนะนำน้องตูนไป จะลองหัดทำนะคะ ขอบคุณมากค่ะที่นำเว็ปมาลงเป็นประโยชน์สำหรับคนที่อยากทำมากค่ะ EM002.gif
เชื่อในสิ่งที่เห็น เห็นในสิ่งที่เชื่อ
แล้วสัมผัสดูว่าเป็นอย่างที่เขาพูดกันรึเปล่า

PMMSN
nichuda
โพสต์เมื่อ: September 30, 2007 10:59 pm
Quote Post

Valued Chef

QUOTE (ubonsri @ August 19, 2007 09:45 pm)
หนึ่งเพิ่งมาสำรวจฝีไม้ลายมือ ช้าไปหน่อย แต่ก็ชมจากใจจริงนะคะ ตัวแขนกุดสีฟ้า ที่เน้นตรงเอว สวยมากเลยค่ะ พี่กุ้งเก่งจริง ๆ ตอนนี้หนึ่งก็เริ่มหัดค่ะ ยอมรับเหมือนกันว่าเพิ่งจะมาเริ่มทำก็หลังแต่งงานเนี่ยแหละค่ะ หนึ่งถักได้ นิตกับเพิร์ลเหมือนกัน เสร็จผ้าพันคอไป 2 ผืนแล้วค่ะ กำลังจะเริ่มเจอร์ซี่เหมือนกัน หนึ่่งมีแกะค่ะ ได้ขนจากมัน แล้วก็ปั่นด้ายเอง ใช้เวลาพอสมควร เดี๋ยวเตรียมด้ายครบจำนวนแล้ว ขอความรู้ถักจากพี่กุ้งบ้างนะคะ หนึ่งชอบจังตรงที่ไม่มีตะเข็บน่ะค่ะ อ้อ แล้วไม้แบบวงกลมเนี่ยเบอร์อะไรคะ หนึ่งจะได้ไปหาซื้อ ตอนนี้หนึ่งมีแต่ที่เป็นไม้ 2 อัน เบอร์คละกันไปค่ะ หนึ่งคอยไปหาดูที่ร้านซาลเวชั่นอามี่ ของที่นี่เหมือนร้านของมือสองน่ะค่ะ ของคนอื่นไม่ใช้แล้ว แต่ยังใช้ได้สำหรับเรา และราคาก็ไม่แพงด้วยค่ะ พี่กุ้งช่วยบอกหน่อยนะคะ

เรื่องไม้ที่จะใช้กับไหมนี่ต้องดูค่ะ ว่าชอบลายถี่คือเนื้อลายละเอียดนิดนึงให้ใช้ประมาณ 3.5 มิล กำลังสวยค่ะ แต่ถ้าชอบลายห่างๆ อย่างเช่น ลายผ้าคลุมไหล่ต้องใช้ไม้ประมาณ 6 - 7 มิลค่ะ แต่ยังไง เวลาไปซื้อไหมพรม ส่วนใหญ่เค้าจะมีลายละเอียดว่า ไหมขนาดนี้ ควรใช้เข็มถักเบอร์ไหนค่ะ ดีจังค่ะ มีร้านขายของพวกนี้ ที่เมืองไทยแพงใจขาดค่ะ โดยเฉพาะไม้วงกลมราคาร่วมพันบาทเชียวค่ะ แต่ก็ต้องซื้อค่ะ เพราะเวลาถักไม่มีตะเข็บนี่แหล่ะคะ จริงๆถ้าเป็นไปได้ ส่วนใหญ่เบอร์ที่ใช้กันน่าจะอยู่ประมาณ 3, 3.5 มิล, สำหรับได้เส้นเล็ก ส่วนด้ายเส้นปานกลางจะใช้ 5 มิลค่ะ ถ้ามีอะไรหลังไมค์ได้เลยนะคะ กุ้งจะได้รีบตอบให้ค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: September 30, 2007 11:10 pm
Quote Post

Valued Chef

jije ถ้าเพิ่งเริ่มถักให้ถักลายง่ายๆค่ะ แล้วก็ถักเป็นผ้าพันคอค่ะ รับรองได้เป็นผ้าพันคอค่ะ

เส้นจันท์ พี่กุ้งเต็มใจบอกให้นะคะ เพราะที่ถักได้ทุกวันนี้ ก็เพราะมีพี่ใจดีสอนให้ ว่าแต่ว่าคงต้องเริ่มขึ้นให้ได้ก่อนค่ะ หัดถักนิตเพริล์ก่อนค่ะ แต่ถ้าไม่เป็นเลย แล้วต้องสอนตั้งแต่เริ่มต้น ต้องเจอตัวกันค่ะ หรือไม่งั้นลองเข้าเวบที่พี่กุ้งแปะลิงค์ไว้ข้างบนดูนะคะ เค้าจะมีสอนตั้งแต่วิธีเริ่มต้นเลยค่ะ

คุณหมูแดง ผ้าคลุมไหล่ผืนนี้เป็นหน้าเป็นตามากค่ะ เพราะเป็นลายที่ดูสบาย ข้อสำคัญดุเหมือนถักยาก แต่จริงๆแล้วนี้ ถักนิตแถวเพริล์แถว ลสับกัน ก็เป็นลายนี้แล้วค่ะ

กุ๊ก อยู่เมืองไทย ถ้าอยากถักมาเจอกันได้ค่ะ อย่างนี้จับมือถักได้เลยค่ะ เพราะจะให้อธิบายตอนขึ้นต้นนี่ ยากจริงๆค่ะ

กิ๊บคะ เดี๋ยวนี้ที่เมืองไทยมีสอนถักตามห้างแล้วค่ะ แต่กิ๊บต้องมีเวลานิดนึงคื สักสองสามวัน เพราะกิ๊บเป็นแล้ว อยากถักอะไร ซื้อของที่เค้าแล้วเค้าสอนให้ค่ะ แต่ถ้าอยากทำเป็นจริงๆ ที่ knittinghouse เค้ามีสอน online แล้ว ค่าเรียนเค้าก็ไม่แพง หรือถ้าไม่งั้น มาเมืองไทยมาเจอกันค่ะ แต่ต้องมีเวลาให้พี่กุ้งบ้างนะ เวลาเรามาต่อลายกันค่ะ หรือไม่งั้น ถ้าหลังไมค์เลยก็ได้กิ๊บเพราะว่ากิ๊บเป็นเบสิคอยู่แล้ว อยากถักอะไร พี่กุ้งไม่คิดตังค์ค่าสอนหรอก 5555

สปันงา อยากบอกว่าเวบนิตติ้งเฮาส์นี่ มีประโยชน์จริงๆค่ะ รวมถึงอุปกรณ์เค้าก็ครบไม่ต้องไปตะเวนซื้อค่ะ

toontang
โพสต์เมื่อ: September 30, 2007 11:21 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 7,524
เข้าร่วมเมื่อ: August 07, 2007

พี่กุ้งเก่งหลายอย่างเลย ทึ่งมากงานถักกับก้อยคงมองไม่เห็นผลงาน...ยอมรับในฝีมือพี่กุ้งเก่งจริงๆค่ะ
user posted image ก้อย

PMEmail PosterYahooMSN
noomeow
โพสต์เมื่อ: October 30, 2008 07:02 pm
Quote Post

**

สมาชิกหมายเลข: 15,114
เข้าร่วมเมื่อ: October 15, 2008

QUOTE (nichuda @ February 09, 2007 02:08 pm)
ตัวนี้ถักใส่เองค่ะ เลยตัวเล็กนิดเดียว ถักเสร็จไวดีค่ะ สองวันเสร็จค่ะ

ชอบตัวนี้ค่ะ เหมียวขออนุญาต ก๊อปปี้นะคะ เดี๋ยวไปหาซื้อไหมแล้วจะเอาการบ้านมาส่งค่ะ

oath
โพสต์เมื่อ: February 11, 2009 01:13 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 8,777
เข้าร่วมเมื่อ: September 21, 2007

เสื้อสวยทุกตัวเลยค่ะ โอ้ทตัวแรกยังไม่เสร็จเลย ค้างอยู่แขนครึ่งข้างเนี่ย มัวแต่ทำอย่างอื่น ชอบลองทำลายใหม่ๆ ด้วยค่ะ ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ชอบเสื้อตัวที่เอวจั้มพ์จังค่ะ ไว้จะลองทำดูบ้าง
โอ้ทค่ะ
www.oath66.spaces.live.com
www.oathka.bloggang
www.oathka.blogspot.com
www.oath66.etsy.com

PMUsers WebsiteYahooMSN
2511441
โพสต์เมื่อ: February 11, 2009 07:11 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 16,642
เข้าร่วมเมื่อ: February 11, 2009

EM124.gif เสื้อสวยมากค่ะ ยินดีสอนถักหรือไม่ค่ะ สนใจมากดูการถักจากหนังสือแต่ดูไม่เข้าใจค่ะ ส่วนตัวแล้วชอบทำเบอรี่โฮมเมต เคยทำส่งร้าน แต่ตอนนี้ไม่ได่ทำส่งแล้วได้แต่ทำทานเองและทำให้เพื่อนๆทานกัน ถ้าชอบยินดีสอนนะคะ

สมาชิกใหม่ค่ะ ฝากตัวด้วยนะคะ ตู่
loveyouka
โพสต์เมื่อ: February 16, 2009 11:29 am
Quote Post

**

สมาชิกหมายเลข: 15,089
เข้าร่วมเมื่อ: October 13, 2008

ชอบค่ะ เม้นไว้ก่อนเดี๋ยวหาย
อยากทำเป็นน่ะค่ะ
คุณกุ้งเก่งจัง
ต่ายลองทำแล้วแต่ทำตรงแขนกะคอไม่เป็นอ่ะ
ได้แต่ถักไปเรื่อยเปื่อย
ส่วนตัวเป็นคนบ้าเสื้อไหมพรมมากค่ะ
อยากลองหัดทำเสื้อบ้างจัง
ไม่ทราบว่าคุณกุ้งมี ฮาวทูป่ะค่ะ
ถ้าเอามาลงจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

ice00111
โพสต์เมื่อ: March 11, 2009 02:03 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 17,017
เข้าร่วมเมื่อ: March 11, 2009

พอดีว่าอยากจะถักเสื้อให้แฟนอะ แต่ไอซ์ไม่รู้จะถักอย่างไงดี
เพระเผื่อเริ่มหัดทำ ทำเป็นแต่ผ้าพันคนลายพื้นฐาน

พอจะมีแพทเทิร์นเสื้อง่ายๆๆให้ลองทำไมค่ะ
ice00111
โพสต์เมื่อ: March 11, 2009 02:04 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 17,017
เข้าร่วมเมื่อ: March 11, 2009

แฟนหนูเคาอยากได้เสื้อแขวนยาว สีขาวงาช้างอะ

สีขาวงาช้างเป็นไงยังไม่รู้เลย
saithip2007
โพสต์เมื่อ: March 16, 2009 07:38 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 8,881
เข้าร่วมเมื่อ: September 27, 2007

ชอบตัวนี้มากเลยค่ะ สวยมากค่ะ งามแท้ๆๆๆ
ชีวิตจะHappyถ้ามีคำว่า..................................พอ

picky
โพสต์เมื่อ: March 16, 2009 10:19 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 15,260
เข้าร่วมเมื่อ: October 24, 2008

คุณนุชคะ สวยมากและฝีมือดีมากคะ อยากเห็นลายผ้าคลุมไหล่จัง แต่ไม่รู้ว่าคอมดิฉันเป็นไร ไม่เห็นภาพเลยคะ ชอบถักเหมือนกันคะ
sangchan
โพสต์เมื่อ: May 23, 2009 11:52 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 17,901
เข้าร่วมเมื่อ: May 13, 2009

PE JA .....CAN YOU HELP ME HOW TO MAKE I TRY TO MAKE BUT I CAN'T DO
IMG code

nichuda
โพสต์เมื่อ: July 23, 2009 04:26 pm
Quote Post

Valued Chef

QUOTE (noomeow @ October 30, 2008 11:02 am)
QUOTE (nichuda @ February 09, 2007 02:08 pm)

ชอบตัวนี้ค่ะ เหมียวขออนุญาต ก๊อปปี้นะคะ เดี๋ยวไปหาซื้อไหมแล้วจะเอาการบ้านมาส่งค่ะ

ได้เลยค่ะ ว่าแต่ว่าเล่นน้อง blythe ด้วยเหรอค่ะ พี่กุ้งก็เล่นค่ะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: July 23, 2009 04:26 pm
Quote Post

Valued Chef

QUOTE (2511441 @ February 11, 2009 11:11 am)
EM124.gif เสื้อสวยมากค่ะ ยินดีสอนถักหรือไม่ค่ะ สนใจมากดูการถักจากหนังสือแต่ดูไม่เข้าใจค่ะ ส่วนตัวแล้วชอบทำเบอรี่โฮมเมต เคยทำส่งร้าน แต่ตอนนี้ไม่ได่ทำส่งแล้วได้แต่ทำทานเองและทำให้เพื่อนๆทานกัน ถ้าชอบยินดีสอนนะคะ

สมาชิกใหม่ค่ะ ฝากตัวด้วยนะคะ ตู่

ได้ค่ะ ยินดีสอนใหค่ะ หลังไมค์ไว้ละกันนะคะ

nichuda
โพสต์เมื่อ: July 23, 2009 04:29 pm
Quote Post

Valued Chef

QUOTE (ice00111 @ March 11, 2009 06:04 am)
แฟนหนูเคาอยากได้เสื้อแขวนยาว สีขาวงาช้างอะ

สีขาวงาช้างเป็นไงยังไม่รู้เลย

ก่อนอื่น ถักงานชิ้นที่เสร็จไว ไว ให้คล่องก่อนค่ะ ค่อยเริ่มถักเป็นตัว ไม่เช่นนั้น จะท้อแท้ค่ะ สีขาวงาช้างก็คือ สีที่ออกไปขาวครีม ขาว offwhite ค่ะ

meawmark
โพสต์เมื่อ: July 28, 2009 05:21 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,713
เข้าร่วมเมื่อ: June 30, 2007

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะพี่กุ้ง แต่ผ้าคลุมไหล่ทำไมรูปไม่ขึ้นคะ
sasa
โพสต์เมื่อ: January 15, 2011 10:50 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 34,802
เข้าร่วมเมื่อ: January 05, 2011

อยากได้แพทเทิร์นตัวแรก ตัวที่สอง และตัวที่จั๊มเอวสีฟ้าๆเทาๆน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ salisa_a@hotmail.com
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 1.2751 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]