Forum Rules น้ำพริกและเครื่องจิ้ม

ค้นหาสูตรอาหารที่ต้องการด้วยวิธีง่ายๆ โดยการกด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป เช่น ไก่ทอด ต้มยำ พล่า ขนมจีน ข้าวผัด เป็นต้น ถ้าไม่พบสูตรที่ต้องการ ลองไปดูที่คลังสำรับต่างๆนะคะ สูตรอาหารที่จัดเก็บแล้ว จะแยกตามลักษณะของอาหารชนิดนั้นๆ เช่น แกงเผ็ด แกงจืด จานผัด จานทอด ขนมไทย ขนมฝรั่ง เป็นต้น

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> สะเดาน้ำปลาหวาน, โดย... มาวิน
มาวิน
  โพสต์เมื่อ: April 21, 2006 08:30 am
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 529
เข้าร่วมเมื่อ: January 27, 2006

สะเดาน้ำปลาหวาน โดย... มาวิน

วันนี้ทำสะเดาน้ำปลาหวาน แต่ไม่มีปลาดุกค่ะ พอดีมีปลาทูติดตู้เย็นก็เลยเอามากินด้วยกัน อร่อยไปอีกแบบค่ะ

user posted image

เครื่องปรุง

◊ น้ำตาลปี๊บ ๒ ถ้วย
◊ น้ำส้มมะขามเปียกข้นๆ ๑/๒ ถ้วย
◊ น้ำปลา ๑/๒ ถ้วย
◊ หอมเจียว ๑/๔ ถ้วย
◊ กระเทียมเจียว ๑/๔ ถ้วย
◊ พริกแห้งหั่นบางๆทอดกรอบ ๑/๔ ถ้วย

วิธีทำ

◊ ผสมน้ำตาลปี๊บ น้ำปลา น้ำมะขามเปียกเข้าด้วยกัน ตั้งไฟเคี่ยวจนเป็นยางมะตูมอ่อนยกลง ชิมให้ออกรสหวาน เปรี้ยว เค็ม
◊ หอม กระเทียมซอย เจียวให้เหลืองกรอบ พริกขี้หนูทอดให้เหลืองกรอบ
◊ สะเดาล้างน้ำให้สะอาด ลวกในน้ำเดือดจัด ตักใส่น้ำเย็น นำขึ้นให้สะเด็ดน้ำ จัดเสริฟพร้อมปลาดุกย่าง
◊ เวลาเสริฟให้โรยหอมเจียว กระเทียมเจียว พริกขี้หนูทอดลงบนน้ำปลาหวาน เสริฟพร้อมปลาดุกย่างสะเดา และผักชี

หอมเจียว กระเทียมเจียวเสร็จแล้วค่ะ

พร้อมเสริฟค่ะ

PMEmail Poster
เมย์
  โพสต์เมื่อ: August 06, 2006 09:42 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 62
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

สะเดาน้ำปลาหวาน ของอย่างที่หนึ่ง

ของอย่างที่สอง

ของอย่างที่สาม

รวมเป็นจานนี้ค่ะ คุณสามีชอบมากๆ เมย์ก็ชอบค่ะ ปลาดุกกับน้ำปลาหวาน ส่วนสะเดายกให้คุณสามีทั้งหมดค่ะ

ขอบคุณคุณครูสำหรับสูตรอร่อยๆแบบนี้ค่ะ นานๆจะหาซื้อปลาดุกได้ อร่อยจริงๆ

triya
  โพสต์เมื่อ: November 19, 2006 07:38 pm
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 138
เข้าร่วมเมื่อ: January 18, 2006

มาแล้ว มาแล้ว ในที่สุดสะเดาก็มาเป็นเมนูแสนอร่อยของออฟแล้ววันนี้ คุณครูอยู่ไหนจ๊ะ เอาการบ้านมาส่งแ้ล้วนะคะ

ได้สะเดามาจากตลาดเอเชียที่เดนฮากค่ะ ที่นั่นของสดเยอะดี

^_^ แวะไปเยี่ยมกันได้นะคะที่

http://triyaandrobert.multiply.com/

มาวิน
  โพสต์เมื่อ: November 23, 2006 04:17 am
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

สมาชิกหมายเลข: 529
เข้าร่วมเมื่อ: January 27, 2006

ล้างตู้เย็นจ้ะ ล้างไปล้างมาเจอสะเดาแพ็คสุดท้ายเหลืออยู่ก็เลยได้ทีทำกินซะเลยจ้ะ วันนี้มีกุ้งเผามาแจมด้วย เผาด้วยเตาหุงข้าวนะคะ

สะเดาจ้ะ

กุ้งเผาจ้ะ

ปลาทูตัวโตๆ

kuk
  โพสต์เมื่อ: December 25, 2007 05:29 pm
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 6,755
เข้าร่วมเมื่อ: July 02, 2007

มาแล้วค่ะ หน้าหนาวของเมืองไทย (แต่ร้อนสุดๆ) หน้านี้จะมีสะเดาออกเยอะมาก ชอบทานกับน้ำปลาหวานแต่ไม่เคยทำเองเลย ซื้อเอาอย่างเดียว ตั้งแต่รู้จักครัวนี้อะไรก็คิดทำเองทุกอย่างเลยค่ะ เมื่อมีสะเดาก็หาสูตรทำน้ำปลาหวาน ได้สูตรจากคลังมา ทำง่ายมากๆเลยค่ะ กินซะให้ฉ่ำใจเลย เดี๋ยวสะเดาหมดหน้าอดกินไปอีกนาน

ไม่มีปลาเป็นเครื่องเคียง เลยทานกับทอดมันแทนค่ะ อร่อยมากเลย ปรุงน้ำปลาหวานแบบรสตามใจคนทำซะเลย

เน้นสะเดาลวกหน่อยค่ะ ทานแล้วระบายท้องดีมากเลย

ทำสองรอบแล้วค่ะ ชุดนี้เป็นรอบแรก ครบชุดทานกับปลาดุกย่าง แต่ปลาดุกย่างซื้อมาแบบขี้เกียจย่างเองนะคะ แอบมีน้ำพริกตะไคร้ชาววังสูตรพี่แจ๋ด้วย ครั้งนี้กินสะเดาสดๆเลย มันดีค่ะ เมื่อก่อนไม่เคยกินสะเดาสด กินแต่แบบลวกแล้ว พอดีเพื่อนที่ทำงานสอนให้กิน อร่อยสุดยอดเลย ทีนี้เลยกินเป็นทั้งสองแบบเลยค่ะ

น้ำปลาหวานสักช้อนไหมคะ

พร้อมรับประทานแล้วค่ะ

ความรู้สึกดี ๆ ๆ มีให้กันเสมอ

บ้านใบตองคะ

PMEmail PosterUsers WebsiteYahoo
หมูแดง
  โพสต์เมื่อ: January 15, 2008 11:54 am
Quote Post

Web Master

กลุ่ม: Admin
สมาชิกหมายเลข: 1
เข้าร่วมเมื่อ: December 24, 2005

ยกสะเดาน้ำปลาหวานมาแจมด้วยค่ะ ทำไว้นานมากๆแล้ว พอดีไปเจอรูปนี้โดยบังเอิญ เลยยกมาร่วมวงด้วย

แต่วันนั้นไม่มีปลาดุกย่างนะ สะเดาน้ำปลาหวานเลยต้องกินกับกุ้งเผาแทน

user posted image น้ำใจใสพิสุทธิ์ แด่เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เอาความรักกลบความทุกข์โศก เพื่อโลกนี้สดใส ขอเชิญชวนเพื่อนพ้อง เปลี่ยนทำนองเสียงร้องไห้ เป็นเสียงเพลงบรรเลงน้ำใจ แบ่งปันความรักให้ซึ่งกันและกัน
บริการโอนเงินกลับประเทศไทย ในอัตราค่าบริการเพียงร้อยละ ๓ บาท รับได้ทุกสกุลเงินทั่วโลก ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน สนใจใช้บริการ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
ติดต่อด่วนโทรมาได้ตลอดเวลานะคะ ๐๘๙-๕๓๓๑๙๕๔ ยินดีให้บริการค่ะ

PMEmail PosterUsers Website
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0151 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]