Forum Rules ของหวานๆ เติมน้ำตาลให้ชีวิต

ค้นหาสูตรอาหารที่ต้องการด้วยวิธีง่ายๆ โดยการกด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป เช่น ไก่ทอด ต้มยำ พล่า ขนมจีน ข้าวผัด เป็นต้น ถ้าไม่พบสูตรที่ต้องการ ลองไปดูที่คลังสำรับต่างๆนะคะ สูตรอาหารที่จัดเก็บแล้ว จะแยกตามลักษณะของอาหารชนิดนั้นๆ เช่น แกงเผ็ด แกงจืด จานผัด จานทอด ขนมไทย ขนมฝรั่ง เป็นต้น

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> โรตีแผ่นทอเทียส์ และ โรตีทำเอง(D), โดย... ยายหนู และ แม่หนูดี
ยายหนู
  โพสต์เมื่อ: February 27, 2006 02:20 pm
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 710
เข้าร่วมเมื่อ: February 16, 2006

โรตีแผ่นทอเทียส์ โดย... ยายหนู

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว สมัยยายหนูยังเร่ร่อนเป็นเจ้าไม่มีศาล ท่องเว็บไปเรื่อยเปื่อย และแล้วก็เข้าไปพบข้อความถามถึงเรื่องนมข้นหวาน ทันใดนั้น.. สมอง (ที่มีแต่เรื่องกิน) ก็เกิดความคิดอย่างหนึ่งผุดขึ้นมา ว่าแล้วก็หาเรื่องชวนสามีไปขับรถเล่นกัน แล้วก็แวะเข้าซุปเปอร์ฯฝรั่ง เมียงๆ มองๆ อยู่แถวๆพวกเส้นสด ชีส และแล้วสายตาก็มาสะดุดอยู่ที่เจ้าตัวนี้ ใช่เลย รสชาติมันต้องออกมาใกล้เคียงไม่มากก็น้อยแหละ แต่เอ๊ะ.. มันมี ๒ แบบ จะเอาอันไหนดีล่ะ คว้ามันสองอย่างเลย ลองดู แค่ ๒ เหรียญกว่าๆเอง (หิวหน้ามืด ปรกติจะบอกตั้งเกือบ ๓ เหรียญ) แล้วก็ไม่ลืมที่จะหยิบนมข้นหวาน เอายี่ห้อที่ราคาต่ำที่สุด

กลับมาถึงบ้าน ลองห่อแรกก่อน เป็นแป้งทอเทียส์ทำจากแป้งข้าวโพด ไม่ดีเลย ทิ้งไป ลองห่อใหม่ทำจากแป้งสาลี ใช่เลย.. โดนใจฉันเลย ตั้งกระทะเหล็กไฟแรง แล้วลดไฟลงต่ำ ทาด้วยเนยเค็มบางๆ ทั้งสองด้าน แล้วเอาแผ่นแป้งลงทาบกับก้นกระทะ พอเหลืองกลับทำอีกด้านหนึ่ง เมื่อได้แผ่นโรตีที่เหลืองกรอบเป็นที่ถูกใจแล้วก็ตักใส่จาน โรยด้วยน้ำตาลทราย ตามด้วยนมข้นหวาน รอดตายแล้วโว้ย.. สาธุ .. ขอให้อ้วนๆกันถ้วนหน้าด้วยเทอญ

user posted image

EM353.gif ภาพประกอบแผ่นทอเทียส์ไม่ใช่ของที่ยายหนูใช้นะคะ ขอยืมมาประกอบสูตรอาหารเท่านั้น แผ่นทอเทียส์มีหลายแบบ หลายยี่ห้อ เลือกใช้ตามความชอบนะคะ
PM
มาวิน
  โพสต์เมื่อ: February 28, 2006 01:12 am
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 529
เข้าร่วมเมื่อ: January 27, 2006

นกใช้แผ่นทอเทียส์แบบนี้นะคะ

ใส่ไข่ด้วยค่ะ

PMEmail Poster
มาวิน
  โพสต์เมื่อ: February 28, 2006 03:11 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 529
เข้าร่วมเมื่อ: January 27, 2006

ใส่นม โรยน้ำตาล

แล้วม้วนใส่จานแบบนี้ค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 12:29 am
Quote Post

พ่อค้า แม่ขาย

กลุ่ม: พ่อค้า แม่ขาย
สมาชิกหมายเลข: 9
เข้าร่วมเมื่อ: January 15, 2006

โรตี โดย… พิมพ์ลภัส

วันนี้ได้สูตรโรตีจากคุณนายบุญเย็น แม่พี่พิมเองค่ะ อยากทานมาก ก็เลยสอนทางไกลเลย มาดูกันว่าเป็นไงนะ ทำง่ายนิดเดียวเองค่ะ

ส่วนผสม

◊ แป้งสาลี ๕๐๐ กรัม (ร่อน ๒ ครั้ง)
◊ น้ำเปล่า ๑ ถ้วยตวง
◊ มาการีน ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ไข่ไก่ ๑ ฟอง
◊ นมข้นหวาน ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำตาลทราย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ เกลือป่น ๑ ช้อนชา

เริ่มกันเลยนะคะ

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 12:36 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: January 15, 2006

ผสมน้ำ น้ำตาล เกลือ นมข้นหวาน และไข่ไก่ เข้าด้วยกัน เทลงในแป้งสาลีที่เตรียมไว้ค่ะ จากนั้นเอามือขยำเลยค่ะ ให้เป็นเนื้อเดียวกัน

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 12:52 am
Quote Post

เมื่อเป็นเนื้อเดียวกันแล้วใส่มาการีนที่เตรียมไว้ได้เลยจ้า เอามานวดต่อกับโต๊ะจะดีกว่าค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 01:03 am
Quote Post

นวดต่อไปๆๆจนแป้งเนียนไม่ติดมือเลยนะ แป้งจะนุ่มมากเลยค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 01:10 am
Quote Post

เสร็จแล้วจะปั้นเป็นก้อนเล็กตามใจชอบค่ะ แล้วเอาแช่ไว้กับน้ำมันพืช ปิดด้วยถุงพลาสติก ประมาณ ๓๐ นาทีเป็นอย่างน้อยค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 01:16 am
Quote Post

มาดูหลังจากเวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก ฮั่นแน่ะ.. ดูดน้ำมันเกือบหมดเลยนะ อ้วนแน่ๆ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 01:57 am
Quote Post

แป้งหากได้ที่ตอนเรานวดให้เนียน คุณนายเค้าบอกว่า เมื่อหยิบตัวแป้งจะไม่ติดกันค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 02:00 am
Quote Post

ผู้ช่วยนางเอกมาแล้ว ต้องรอเพราะมือเปื้อนค่ะ ถ่ายรูปไม่ได้ ก็เอาแป้งมาตีกับโต๊ะเหมือนที่เราเห็นอาบังเค้าทำน่ะค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 02:02 am
Quote Post

ใครตีแป้งเก่งๆก็จะได้บางๆเหมือนอาบังค่ะ พิมตีแป้งไม่เก่ง เคยตีแต่ลูกน่ะค่ะ อิ อิ (แม่ใจร้ายน้อ) เอาลงทอดในกระทะแบนๆที่มีน้ำมันไม่มากค่ะ ชอบกรอบๆก็ทำให้เกรียมหน่อยนะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 02:04 am
Quote Post

ได้ที่แล้ว ตักมาวางที่กระดาษ เหมือนอาบังทำขายเลย โรยนมข้นหวาน และน้ำตาล เพิ่มความอ้วนกันหน่อยนะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 02:09 am
Quote Post

ห่อเลยค่ะ

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 26, 2006 02:13 am
Quote Post

เสร็จแล้วค่ะ อันละบาทเดียวจ้า

pimlapas
  โพสต์เมื่อ: April 27, 2006 04:06 am
Quote Post

แบตกล้องหมดพอดีจ้า อันนี้โรตีกรอบ เก็บไว้กินนานๆ ไม่ได้ถ่ายตอนโรยน้ำตาลค่ะ น้ำเปล่า น้ำตาลทราย นมข้น และแป้งสาลี กะเอาตามตัวของขนมค่ะ ผสมทุกอย่างตั้งไฟให้ข้นแล้วโรยให้ทั่วๆจ้า อร่อยมาก ขอบอก มาชิมกันได้เลยค่ะ

แตง
  โพสต์เมื่อ: May 02, 2006 06:10 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 253
เข้าร่วมเมื่อ: January 19, 2006

โรตีราดนมข้นหวานและโรยน้ำตาลจนเต็มหน้าไปหมด

นี่ห่อโดยใช้กระดาษไขห่อค่ะ เอาไปวัดทำบุญน่ะ เลยต้องห่อหน่อย

บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น

Welcome !

PM
Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 04:23 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 11

โรตีไส้กล้วยหอมของเหมียวค่ะ เหมียวหานมข้นหวานไม่ได้ค่ะ แต่ด้วยความอยากกินจนทนไม่ไหวก็เลยใช้นมผงแทนค่ะ และเพิ่มน้ำตาลเป็น ๑๕ ช้อนโต๊ะค่ะ

นี่ค่ะนมผงที่เหมียวใช้

PMEmail PosterUsers Website
Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 04:25 am
Quote Post

Valued Chef

ทีแรกก็ทำแบบทอดแล้วโรยน้ำตาลทรายเฉยๆค่ะ เพราะเหมียวไม่มีนมข้นหวานค่ะ

Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 04:29 am
Quote Post

Valued Chef

Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 04:31 am
Quote Post

Valued Chef

ทีนี้พี่ยิ้มค่ะถามว่าทำแบบใส่กล้วยหอมทอดไปด้วยได้ไหม เหมือนที่เรากินที่เมืองไทยไงที่รัก เท่านั้นแหละค่ะ ขับรถตรงซิงไปซื้อกล้วยหอม แล้วก็น้ำเชื่อมเลยค่ะ ผู้ช่วยพี่ยิ้มก็ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี พี่ยิ้มชอบกินโรตีค่ะ ไปเมืองไทยทีไรก็ต้องได้ไปยืนรอคิวอาบังขายโรตีค่ะ ไปเกาะเต่านี่กินทุกวันจนสนิทกับอาบังไปแล้วค่ะ เพื่อนใหม่พี่ยิ้มเค้าละค่ะ วันนี้มีคนช่วยถ่ายรูปค่ะ

ทอดแผ่นโรตีไป ๑ ด้านก่อนนะคะ แล้วก็ฝานกล้วยเป็นชิ้นๆวางไปบนแผ่นโรตีเลยค่ะ

Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 04:34 am
Quote Post

Valued Chef

แล้วก็พยายามห่อค่ะ อันนี้เป็นอันแรกที่ทำก็เลยห่อไม่ค่อยสวยค่ะ แต่พอทำไปหลายๆแผ่นเข้า ก็เริ่มห่อได้ดีขึ้นค่ะ

แล้วก็กลับทอดอีกด้านนะคะ รูปนี้เพื่อนๆคงเห็นว่าห่อดีขึ้นแล้วนะคะ อันนี้ดูทั้ง ๒ ด้านเลยค่ะ

Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 04:37 am
Quote Post

Valued Chef

อันนี้เป็นรูปน้ำเชื่อมที่เหมียวใช้โรยหน้าโรตีค่ะ

อยากได้กรอบแค่ไหนก็ทอดเอาตามใจชอบนะคะ เสร็จแล้วตักใส่จาน โรยหน้าด้วยน้ำเชื่อมค่ะ

Bonita
  โพสต์เมื่อ: May 04, 2006 11:44 pm
Quote Post

Valued Chef

พี่ยิ้มกินเข้าไปคำแรก พูดออกมาเลยค่ะ ที่รัก เหมือนที่เมืองไทยเลย สรุป ทั้งคุณสามีและภรรยา กินกันไปคนละ ๓ อันค่ะ อ้วน อวบ ต่อไปค่ะ คนมันจะอ้วนน่ะค่ะ พี่พิมขาขอบคุณมากสำหรับสูตรค่ะพี่ อร่อยมากๆเลยค่ะ

มุ้ยเองค่ะ
  โพสต์เมื่อ: May 09, 2006 04:48 pm
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 313
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

หลังจากสวมรอยเป็นอเมริกันไปแล้ว คราวนี้ถึงคิวโรตีใส่นมเยอะๆค่ะ ตอนทำไม่มีมาการีนนะคะ มุ้ยก็มั่วเอาเนยมาทำเลยค่ะ ด้วยความอยากทำ อยากทาน แถมเวลาทอดก็ขอเพิ่มเนยลงไปอีกด้วย อันนี้จำมาจากอาบังค่ะ

จานนี้ขอไม่ห่อนะคะ จะทานอยู่แล้วค่ะ ตอนทอดก็ทอดไปทานไปบ้างแล้ว มุ้ยทำครึ่งสูตรได้ออกมา ๑๐ อัน ทานกันสองคน ไม่มีเหลือเก็บเลยค่ะ ไม่อ้วนงานนี้ต้องก็ถือว่าทำบุญมาดีจริงๆค่ะ ทั้งแป้ง นมข้น เนย น้ำมัน น้ำตาล อุ๊ย กว่าจะคิดได้ก็สายไปซะแล้ว

user posted imageuser posted imageuser posted image

~ แม่ครัวหัวเป็ด จากดูไบค่ะ ~

PM
AJfamily
  โพสต์เมื่อ: May 09, 2006 11:54 pm
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

สมาชิกหมายเลข: 1,069
เข้าร่วมเมื่อ: April 09, 2006

วันนี้เกิดคิดถึงพี่บังขายโรตีหน้าบ้านขึ้นมา เลยไปเดินหาดูแผ่นแป้ง ที่อังกฤษนี่จะมีแผ่นแป้งสำเร็จรูปหลายแบบ ที่เลือกมาวันนี้เป็นแผ่นทอเทียส์ค่ะ

ขออภัยที่ตอนทำไม่ได้ถ่ายรูป เพราะมันง่ายๆน่ะค่ะ

◊ ทาเนยในกระทะตามชอบ แล้วใส่แผ่นทอเทียส์ลงไป แล้วกลับด้านค่ะ ระวังไหม้ด้วยนะคะ
◊ ซอยกล้วยหอมบางๆ แล้วใส่ไข่ ๑ ฟอง (อ้ำชอบกล้วยงอมๆค่ะ มันจะหวานดี) ผสมให้เข้ากันดี ในชาม
◊ เทลงบนแผ่นแป้งตามที่อาบังทำนะคะ เร่งไฟแป๊บนึง แล้วลดไฟ รอให้ไข่สุก ระวังแป้งไหม้นะคะ
◊ สุกแล้วตักใส่จานราดนมข้น (Condensed milk) น้ำตาล ตัดเป็นชิ้นๆ ทานแบบพิซซ่าค่ะ เพราะแผ่นใหญ่

สาวน้อยในเทือกเขาร็อคกี้
  โพสต์เมื่อ: May 16, 2006 03:45 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 304
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

เพิ่งทำทานสดๆ ร้อนๆ ค่ะ เลยเอามาลงเผื่อจะกระตุ้นต่อมให้ทำทานกัน เพราะง่ายและอร่อยมากค่ะ ใช้สูตรของพี่ยายหนูนะคะ คือใช้แผ่น Tortillas ที่ทำมาจากแป้งสาลี แล้วเอามาทาเนยเค็มทั้ง ๒ ด้าน

ตอนที่ทำ ตัวเองตัดเนยเป็นชิ้นเล็กๆ วางบนแผ่น Tortillas แล้วละลายในไมโครเวฟเลยค่ะ รวดเร็วดี ทำอย่างนี้ทั้ง ๒ ด้าน แล้วก็เอาไปนาบกระทะ nonstick ร้อนๆ เสร็จแล้วก็เอามาใส่จานละเลงตามใจชอบ ก็โรยน้ำตาลก่อน แล้ววางกล้วยหอมที่หั่นแล้วลงไป แล้วราดด้วยนมข้นหวาน ตามด้วย chocolate syrup ราดเป็นรูปหัวใจซะหน่อย ทานอร่อยเหาะไปเลยค่ะ

ดูภาพแรก... ส่งรักให้พี่ๆ เพื่อนๆ และ น้องๆ ทุกคนค่ะ

ภาพที่ ๒ ตอนห่อกิน ตอนทานไหลหยดเยิ้มจริงๆ อร่อยมากค่ะ แต่ก็อ้วนดีจริงๆเลย แต่อ๊ะ.. อ๊ะ.. แผ่น tortillas ที่ใช้นี่เป็นแบบ lowfat นะคะ อาทิตย์ที่แล้วลองใช้แผ่นสีส้มรสชีส ทำออกมาก็อร่อยมากเหมือนกันค่ะ

PMUsers Website
แนท
  โพสต์เมื่อ: May 17, 2006 12:49 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 60
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

เมนูเช้าของแนทค่ะ ก็โรตีไข่น่ะเอง (คุณครูมาตรวจด้วยนะคะ) ไม่รู้ว่าจะกินอะไรน่ะ

PMUsers Website
พี่มิ้นท์
  โพสต์เมื่อ: May 17, 2006 07:40 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 41
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

ไม้ง้ออาบังอีกต่อไป โรตีสููตรยายหนููอร่อยกว่า ไม่อมน้ำมันเลี่ยนๆจริงๆด้วย มาง้อยายหนููดีกว่า มีอะไรเด็ดๆอีกจ๊ะ

การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง

นอร์เวย์ค่ะ

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 10, 2006 09:03 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 1,554
เข้าร่วมเมื่อ: June 15, 2006

โรตี อาหารเช้าวันนี้จ้า ตามมาชิมกันเลย นี่ก็ห่อมันเป็นอย่างนี้นะคะ

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 10, 2006 09:05 am
Quote Post

Valued Chef

แป้งโรตีรีซื้อสำเร็จแล้วนะคะ วันก่อนนี้รีบเพราะสามีไปซื้อกับข้าวด้วย เดินนานไม่ได้เดี๋ยวท่านจะหงุดหงิด เลยได้แป้งแบบมีอะไรอยู่ในเนื้อก็ไม่รู้ แต่ปรกติรีซื้อแบบไม่มีไอ้เขียวๆนี่นะคะ

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 12:46 am
Quote Post

Valued Chef

อย่างแรกก็เนยค่ะเพราะกลัวไม่อ้วน

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 12:54 am
Quote Post

Valued Chef

แผ่นโรตีลงไปทอดค่ะ

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 12:55 am
Quote Post

Valued Chef

กลับ ๑ ที

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 12:56 am
Quote Post

Valued Chef

แล้วใส่ไข่ค่ะ

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 12:57 am
Quote Post

Valued Chef

เสร็จแล้ว

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 12:58 am
Quote Post

Valued Chef

นมข้นหวานโรยค่ะ

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 11, 2006 08:12 am
Quote Post

Valued Chef

น้ำตาลหน่อย

แม่น้องจ๊อด
  โพสต์เมื่อ: August 12, 2006 09:14 pm
Quote Post

Valued Chef

ม้วนๆแล้วก็ทานเลยค่ะ เช้านี้ทานกับกาแฟ อร่อยจัง

Kiblemongrass
  โพสต์เมื่อ: September 19, 2006 08:15 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,276
เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

ไปเดินซุปเปอร์มาร์เก็ตกับเจ้าบ้านค่ะ พอดีเค้าอยากกินทาโก้ เราสองคนเลยต้องเดินไปแถวๆแผ่นแป้งตอติญ่าส์ เค้าหยิบแป้งแบบที่ทำจากแป้งข้าวโพด ที่เป็นสีเหลืองๆค่ะ แต่เห็นยายหนูบอกว่าไม่ได้เรื่อง ให้ทิ้งไป เราจึงจ้องเขม็งไปที่แผ่นแป้งที่ทำจากแป้งสาลีแทน ดูนุ่มๆเหมือนของยายหนู เอาล่ะ เราเอาอันนี้ คุณเจ้าบ้านหันขวับมาถาม ก็ได้แบบแป้งข้าวโพดมาแล้ว จะซื้ออันนี้มาอีกทำไม เราเลยค้อนขวับตอบไปว่า เหอะน่า เดี๋ยวมีของอร่อยให้กิน เค้าทำหน้างงๆแล้วเดินหนีไป วันนี้ละค่ะ ฤกษ์ดี กำลังหิวๆ มีของครบพอดี เจ้าบ้านไม่อยู่ เราแอบทดลองก่อนดีกว่า ได้เวลาอันสมควร เรามาดูภาคก๊อปปี้ของขนมสูตรยายหนูกันค่ะ

ทำมาอันเดียวค่ะ กินคนเดียว น่าจะพออิ่ม อันนี้เสร็จใหม่ๆน่ากินชะมัดยาด ใส่ไข่ แถมปาดแยมแอ๊ปเปิ้ลสูตรทำเองนิดหน่อย แล้วโรยด้วยนมข้นหวาน โอย.. ถ่ายรูปมือไม้สั่น คนมันหิวค่ะ

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

PMEmail PosterYahoo
Kiblemongrass
  โพสต์เมื่อ: September 20, 2006 02:50 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,276
เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

อันนี้อันเดียวกันนั่นแหละค่ะ แต่ม้วนเป็นแท่ง พร้อมเอาใส่ปากทันทีที่ถ่ายรูปเสร็จ นมข้นหวานโรยหน้าให้สวยงาม บวกกับความหวานมันอร่อย โอย.. ขอกินก่อนละค่ะ ทำโรตีที่สวีเดนก็อร่อยได้เหมือนกันแฮะ กรอบนอก นุ่มใน หวานนิด มันหน่อย อร่อยมากค่ะ ขอบคุณสูตรดัดแปลงอร่อยๆจากยายหนูมากนะคะ อย่าลืมตรวจการบ้านให้คะแนนลูกศิษย์มือใหม่ด้วยค่่ะ

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

PMEmail PosterYahoo
ไหมมัดหมี่
  โพสต์เมื่อ: October 18, 2006 12:58 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 1,440
เข้าร่วมเมื่อ: May 31, 2006

ทำก็ง่ายมากๆ สามีก็ชอบค่ะ ทานกันไม่กลัวอ้วนเลยอ่ะ ตอนแรกจะใส่กล้วยแบบครูเหมียว ไปๆ มาๆ มันหมดซะก่อนจ้ะ คราวหน้าจะทำเต็มสูตรค่ะครูขา ขอบคุณมากๆจ้ะ หายคิดถึงบ้านไปอีกนิดหน่อย

@_@

ไหมมัดหมี่
  โพสต์เมื่อ: October 18, 2006 12:59 pm
Quote Post

ทำแบบแบนๆ แห้งๆ ด้วยนะคะ เอาไว้จิ้มกับแกงเนื้อ หรือจิ้มนมน้ำตาลทีหลังก็อร่อยอย่าบอกใครเลยจ้ะ

@_@

ไหมมัดหมี่
  โพสต์เมื่อ: October 18, 2006 01:00 pm
Quote Post

ดูมือผู้ช่วยทำให้รก

@_@

roziiniite
  โพสต์เมื่อ: October 19, 2006 03:57 pm
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 1,159
เข้าร่วมเมื่อ: April 19, 2006

เห็นพี่ไหมกินโรตี น้องเกดอยากกินบ้างค่ะ แต่ว่าให้ทำแป้งเองเกดขอนอนดีกว่าค่ะ จำได้ว่ามีสูตรของคุณยายหนู เลยเอามาทำเป็นอาหารมื้อเช้าก่อนไปเรียนซะเลย

PMEmail PosterMSN
roziiniite
  โพสต์เมื่อ: October 19, 2006 03:59 pm
Quote Post

ใส่ไข่ด้วยค่ะ พี่ๆไม่ต้องตกใจนะคะทำไมมันดำๆ อันนี้เป็นแผ่นที่ทำในลัทเวียค่ะ ถูกดีเหมือนกันทุกประการ สงสัยเค้าอบนานไปหน่อยมั้งค่ะ เกดตัดส่วนหัวมันออกมามันเป็นครึ่งวงกลม แพ็คนึงแผนเท่าผ้าปูโต๊ะเลยค่ะ ไม่ได้เป็นแบบตัดสำเร็จ

roziiniite
  โพสต์เมื่อ: October 19, 2006 11:03 pm
Quote Post

ม้วนแล้ว เหมือนโรตีมั้ยคะ

roziiniite
  โพสต์เมื่อ: October 20, 2006 12:26 am
Quote Post

ขอบคุณสำหรับสูตรนี้นะึคะคุณยายหนู หลานเกดต้องอ้วนแน่ๆเลยค่ะ

roziiniite
  โพสต์เมื่อ: October 20, 2006 12:28 am
Quote Post

เกดเอาแบบใส่กล้วยมาให้ดูด้วยนะ ทำให้ยายกินตะกี้นี้เองค่ะ พี่ๆอยากได้กล้วยเกดก็จัดให้ไปเลย

roziiniite
  โพสต์เมื่อ: October 20, 2006 01:01 pm
Quote Post

ตัดเป็นชิ้นๆ จะได้กินสะดวก

แมงป่อง
  โพสต์เมื่อ: December 08, 2007 02:41 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,316
เข้าร่วมเมื่อ: May 06, 2007

คุณครูแม่หนูดีมาตรวจการบ้านด้วยจ้า เพิ่งรู้ว่าอยู่อังกฤษก็ได้กินโรตีกับเค้าเหมือนกัน หน้าตาทําครั้งแรกขี้เหร่ แต่รสชาติเหมือนที่อาบังทําเลยจ้า

แมงป่อง
  โพสต์เมื่อ: December 08, 2007 02:43 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,316
เข้าร่วมเมื่อ: May 06, 2007

ทําคราวหน้าอ้อจะลองใส่กล้วยเหมือนที่พี่เหมียวทํานะจ๊ะ

Bonita
  โพสต์เมื่อ: February 10, 2008 08:29 pm
Quote Post

Valued Chef

วันนี้ได้ฤกษ์เอาการบ้านมาส่งแล้วครับผม พี่ยิ้มของแท้ต้องมีกล้วยหอมค่ะ ขอบชอบเค้าแหละค่ะ กินกับนมข้นหวานของคุณครูแตง อร่อยมากๆครับ

Bonita
  โพสต์เมื่อ: February 10, 2008 08:30 pm
Quote Post

Valued Chef

กินกันเอร็ดอร่อย อ้วนท้วนเป็นหมีกันทั้งสามีและภรรยาค่ะ งานนี้ไม่ยอมให้ใครเกินหน้าใครเลยค่ะพี่ ขอบคุณพี่พิมมากๆนะคะพี่สำหรับสูตร พี่ยิ้มมักหลายค่ะ แต่ทำบ่อยๆไม่ไหวค่ะ เดี๋ยวต้องซื้อกางเกงใหม่ใส่ซะก่อนค่ะ พี่ยิ้มกินไปก็หลับตาไป เหมียวก็เลยถามหลับตาทำไม พี่แกบอกว่าฉันคิดว่าฉันกำลังกินโรตีอยู่ที่เกาะพีพี เหมียวขำแตกเลยค่ะ เลยบอกว่าจำผิดแล้ว กินที่เกาะเต่าต่างหากล่ะ พี่แกย้อนกลับมา เกาะพีพีฉันก็ได้กินจ้ะที่รัก งานนี้ไม่รู้ใครแก่จนจำไม่ได้นะคะ

poussin
  โพสต์เมื่อ: April 25, 2008 02:24 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,223
เข้าร่วมเมื่อ: December 10, 2006

พี่พิมพ์คะ อร่อยล้ำมากๆค่ะ ไม่คิดว่าจะได้กินโรตีที่นี่เลย มาเจอสูตรพี่พิมพ์ดีใจมากๆ ทำไปหลายรอบแล้วค่ะแต่เพิ่งส่งการบ้านครั้งแรก อย่าหักคะแนนักเรียนนะคะ

รับถ่ายภาพครอบครัว คุณแม่ตั้งครรภ์ เด็กทารก และอื่น ๆในประเทศเบลเยียม และประเทศใกล้เคียง

ชมภาพเพิ่มเติมจิ้มเลยค่ะ

เกด @ เบลเยียม

poussin
  โพสต์เมื่อ: April 25, 2008 04:35 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,223
เข้าร่วมเมื่อ: December 10, 2006

อีกรูปจ้ าอันนี้โรตีกล้วยหอมของคุณฟิลิปเค้าค่ะ

รับถ่ายภาพครอบครัว คุณแม่ตั้งครรภ์ เด็กทารก และอื่น ๆในประเทศเบลเยียม และประเทศใกล้เคียง

ชมภาพเพิ่มเติมจิ้มเลยค่ะ

เกด @ เบลเยียม

มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0246 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]