Forum Rules ฝีไม้ลายมือ

เย็บปักถักร้อย แกะสลัก วาดเขียน เพนท์ภาพ งานฝีมือไทย งานฝีมือนานาชาติ ทำเล่นๆเป็นงานอดิเรก หรือทำจริงๆจังๆ หารายได้ช่วยครอบครัว ล้วนแล้วแต่มีคุณค่า เพราะงานทุกชิ้นทำมาด้วยใจรัก ใครพอจะมีความรู้ มีฝีมืออยู่บ้าง ช่วยสอนเพื่อนๆหน่อยนะคะ หัดทำไปวันละนิด เดี๋ยวก็เก่งเอง

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> ภาพวาดสีน้ำมันบ้านน้อยในป่าใหญ่
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 12, 2008 07:55 pm
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 12,100
เข้าร่วมเมื่อ: April 25, 2008

ภาพวาดสีน้ำมันอยู่ด้านล่างจ้า เนื่องจากมาศเห็นว่าเป็นกระทู้ของภาพวาด
เลยเข้ามาลบภาพดอกไม้ออก จะได้เป็นหมวดหมู่ค่ะ

เจ้าบัวกระถางนี้ที่มาศได้รับคำแนะนำจากน้องกิ๊บและเพื่อนอีกหลาย ๆ คน
ว่าเจ้าดอกตูมมันดูเล็กไป มาศก็เหลาโฟมเอาค่ะ แต่ไม่เนียน ก็เลยเอาผ้าไหมแก้วห่อทับอีกที แต่จัดกระถางเนี่ย ลองแล้วลองอีก ถ่ายรูปออกมาแล้วก็ได้เท่านี้
ที่ตอนที่จัดเราก็คิดว่าดูดีแล้ว เพื่อน ๆ ก็ช่วยดูหน่อยค่ะ

โพสได้แก้ไขโดย prakaymas เมื่อ January 08, 2009 05:51 am
PMEmail PosterAOLYahoo
rungjarus
โพสต์เมื่อ: May 12, 2008 08:00 pm
Quote Post

Unregistered

สวยมากเลยค่ะคุณมาศ สีสดใสเชียวน่ารักดีออกค่ะ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 12, 2008 08:04 pm
Quote Post

user posted image

อันนี้เจ้าบัวหลวงกระถางแรกของชีวิตเลยนะคะ ทีแรกก็กะจะเป็นบัวหลวง
เพราะทำแบบไม่มีหนังสือและตัวอย่างเลย ใช้จิตนาการเอาเอง
แต่พอทำไปทำมาไม่รู้ว่าเป็นบัวอะไร แก้ไขเริ้อแล้วเริ้ออีกถึงสามรอบเชียว
พอดีได้ผ้าสีม่วงกากเพชรจากน้องออยมา มาศก็จัดการห่อข้างนอกอีกทำของดอกสีมวง กระถางเบ้อเร่อเลยค่ะ (แต่สีดอกเองหุๆๆ)
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 12, 2008 08:08 pm
Quote Post

ภาพอีกทีค่ะ จากกระถางแรกที่ทำค่ะ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 12, 2008 08:19 pm
Quote Post

กระถางนี้เจ้าลีลาวดีของมาศค่ะ ไม่ใช่บอนไซนะคะ เพราะต้นใหญ่เหลือเกิน
ครั้งแรกก็คิดเหมือนกันว่าอยากทำเป็นบอนไซ แต่พอทำดอกก็ใหญ่ ใบก็ใหญ่
ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว ขอเป็นลีลาวดีไปเลย พอทำเสร็จแฟนคนแรกเลยคอมเมนต์
บอกไม่ค่อยสมดุล ไอ้เราก็แหมสุดฝีมือแล้ว ไม่ขอแก้แล้ว เพราะว่าเหนื่อยตกเชียวกว่าจะเสร็จ ว่าแล้วเขาก็ขอไปโชว์ที่ออฟฟิตเขาอีกต้น
ใบมาศห่อสองชั้นทุกใบ แต่ดอกห่อชั้นเดียว ถ้าทำเจ้าดอกนี้อีกครั้ง มาศจะห่อสองชั้นทุกอย่างเลย เพราะดูเนียนดี ตันนี้รวมกระถางด้วยสูง 21 นิ้วค่ะ
แค่ความสูงของกระถางไม่ได้วัดค่ะ...หุๆๆๆ
Kiblemongrass
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 01:36 am
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 2,276
เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

สวยแจ่ม สวยแจ่ม และสวยแจ่ม ขอบอกแค่สามคำค่า

ยิ่งใช้ลวดวาดทำ มันยิ่งสวยแจ่ม วู๊ยยยยยยยยยย ฉบับปรับปรุง เลิศไปเลยค่า กิ๊บไปเอามาส่งมาซิ

ถ่ายรูปสวยจังเลยจ้า กิ๊บชอบจังเลย

ลีลาวดีสวยสง่ามากๆค่ะ ดูมีเสน่ห์มากๆ ขอรูปใหญ่ๆหน่อยได้ไหมจ๊ะ อยากชมชัดๆค่ะ

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

PMEmail PosterYahoo
Ping
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 02:46 am
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 9,973
เข้าร่วมเมื่อ: December 14, 2007

มาศดอกบัวสวยเลิศเรอเพอเฟ็คมาจ๊ะ พี่เห็นแล้วหยุดชะงักเลยทำได้ไง ดอกบัวเนี่ยพี่ยังไม่เคยทำเลยต้องหาเกษรก่อนคงไม่มีความสามารถทำเกษรเหมือนน้องกิ๊บเค้า มาศจัดกระถางได้สวยจริงๆ ส่วนลีลาวดีต้นก็สวยกำลังดี
www.pingjewellery.com
สินค้าได้รับตราตอกจากสถาบันตรวจสอบมาตรฐานLondon Assay Officeถูกต้องตามกฏหมายการซื้อขายจิวเวลรี่ของยูเค ปิดหน้าร้านเข้าไปดูในเว็บไซต์สนใจส่งเมล์สอบถามราคาคนไทยได้คะ

PMEmail Poster
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 03:17 am
Quote Post

ขอบคุณพี่ผิงกับน้องกิ๊บมากนะคะที่เข้ามาชมผลงานของมาศ
บัวหลวงนี่ผ่านแล้วใช่ไหมค่ะน้องกิ๊บ พี่มีแผนในใจแล้วว่าจะทำอะไรต่อดี
เอาแนวคิดจากแถวนี้แหละจ้า(ลอกเลียนแบบ..หุหุ..)

นีค่ะรูปลีลาวดีที่ใหญ่ขึ้น ตอนถ่ายรูปเราก็ไม่ได้คิด เลยหันกระถางไม่ถูกทาง
รูปออกมาจะดูเบี้ยว ๆ นิดหนึ่งนะคะuser posted image
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 04:48 am
Quote Post

Valued Chef

เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

ผ่านฉลุย ได้เกรดสี่ไปเลยค่ะพี่มาศ

กิ๊บชอบเจ้าลีลาวดีจัง เห็นทีต้องทำไว้เองสักต้น อิ อิ ลอกเขาเอาแถวนี้เหมือนกันค่า

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

Karaked
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 10:57 am
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

สมาชิกหมายเลข: 8,310
เข้าร่วมเมื่อ: August 28, 2007

ดอกบัว สวยมากค่ะ สีหวานม๊ากมาก
ลีลาวดีก็สวย ใบเนียนสวยดีค่ะ
มายกนิ้วให้ค่ะ
Karaked @ USA

PMEmail PosterIntegrity Messenger IM
Ping
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 03:30 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: December 14, 2007

กิ๊บคิดเหมือนพี่เลย ต้องถามมาศว่ากลีบใช้ท่อเบอร์อะไรเผื่อมันใช้กับลวดของพี่ได้แต่ต้องรอกลับมาจากเมืองไทยก่อนไม่มีผ้าสีนี้แล้ว
สินค้าได้รับตราตอกจากสถาบันตรวจสอบมาตรฐานLondon Assay Officeถูกต้องตามกฏหมายการซื้อขายจิวเวลรี่ของยูเค ปิดหน้าร้านเข้าไปดูในเว็บไซต์สนใจส่งเมล์สอบถามราคาคนไทยได้คะ

bchaiwan
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 05:35 pm
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 9,636
เข้าร่วมเมื่อ: November 22, 2007

สวยงามเลยค่ะคุณมาศ ยิ่งบัวหลวงสีสวยมาก....เลยทำให้จอมหลอกอย่างเราอยากได้

ก็อยากทำอีกแหละ ไม่ทราบว่าเกสรขนาดเท่าไรค่ะ เพราะลิมีสองขนาดตอนนี้คือ 2.5 ซม. กับ 3 ซม. แบบไม่มีแบบทำไม่เป็นอะค่ะ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 14, 2008 07:16 pm
Quote Post

พี่ผิงหมายถึงกลีบดอกลีลาวดีใช่ไหมค่ะ ถ้าเป็นกลีบดอกนี้มาศใช้ลวดเบอร์ 26 ค่ะ
เพราะกลีบดอกมาศห่อชั้นเดียว ถ้าพี่ผิงแพลนจะห่อสองชั้นมาศว่าควรเป็นเบอร์ 24 จะได้แข็งขึ้นมานิดหนึ่ง มาศว่าห่อสองชั้นจะดูเนียนมาก ๆ อย่างใบมาศห่อสองชั้น มาศว่าจะดูดีกว่าดอกอีกค่ะ มาศใช้สีเขียวอ่อนห่อด้านใน ส่วนด้านนอกจะเป็นสีเขียวแก่
พอออกมาแล้วจะเป็นสีเขียวนวล ๆ ค่ะ ท่อที่มาศใช้จะเป็นขนาด 3.5 ซม ค่ะ

คุณลิ เกสรที่มาศใช้จะเป็นเกสรขนาดเล็ก ยาวประมาณ 8 ซม อันนี้รวมทั้งสองด้านนะคะ พอเราใช้ก็หักตรงกลาง ก็คงประมาณ 4 ซม ของแต่ละด้านค่ะ ที่จริงมาศอยากใช้ที่มีปลายใหญ่กว่านี้ แต่ไม่มีของ ก็ต้องประยุกต์ใช้ตามที่เรามีค่ะ

โพสได้แก้ไขโดย prakaymas เมื่อ May 14, 2008 07:20 pm
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 19, 2008 10:07 pm
Quote Post

นี่คือภาพวาดภาพแรกค่ะ user posted image
มือใหม่หัดวาดจึงเป็นภาพวาดที่ง่าย ๆ ไม่มีรายละเอียดอะไรมาก
Abenteuer
โพสต์เมื่อ: May 19, 2008 10:12 pm
Quote Post

แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว
**

สมาชิกหมายเลข: 6,877
เข้าร่วมเมื่อ: July 05, 2007

สวยจังเลย ขนานวาดครั่งแรก เก่งจังเลยค่ะ

เย็นอยากวาดเป็นจัง &nsbp; &nsbp;แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างรัย ลงสี่ตรงไหน

ได้แต่ชื่นชมผลงานคนอื่น
PMEmail PosterMSN
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 19, 2008 10:12 pm
Quote Post

ภาพที่สอง มีรายละเอียดขึ้นมาหน่อย ทำด้วยความพยายามเลยนะคะเนี่ย
พอเสร็จ มาศก็ใส่กรอบหน่อย จะได้เก็บรักษาได้นาน ๆuser posted image
prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 19, 2008 10:22 pm
Quote Post

ภาพที่สาม ภาพสุดท้ายที่มีในตอนนี้ มาศกำลังจะวาดภาพต่อไป
คงหัดวาดภาพอะไรทีมีรายละเอียดมากขึ้นมาหน่อย
แต่ก็ต้องใช้เวลานาน ที่จะได้เอามาให้เพื่อน ๆ ได้ดูกันuser posted image
แม่น้ำฟ้า
โพสต์เมื่อ: May 20, 2008 03:00 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 9,998
เข้าร่วมเมื่อ: December 16, 2007

ว้าวววว พี่มาศนี่เก่งทุกๆด้านเลยจริงๆ วาดภาพได้สวยงาม มากๆเลย
ภาพสีน้ำมันนี่สวย เนียน จริงๆค่ะ

ออยนี้วิชาวาดรูป สอบตกค่ะ อิอิ
แจ่วบองสมุนไพร น้ำพริกต่างๆ ของทานเล่น ขนมไทยๆ จ้า(ส่งเฉพาะในอเมริกา)

Dropship เสื้อJackets Coats ทั่วโลก สนใจติดต่อหลังไมค์หน้าไมค์เลยจ้า สั่งเยอะมีส่วนลดให้จ้า

PMUsers Website
Ping
โพสต์เมื่อ: May 20, 2008 03:09 am
Quote Post

มาศพี่อยากจะบอกว่าสวยมากๆสวยแล้วสวยอีกทำไมมาศเก่งหลายอย่างจังเลย ภาพวาดพี่ชื่นชมมากๆแต่เป็นคนที่ไม่มีความสามารถด้านนี้เลยตอนทำงานวาดรูปแหวนเป็นกำไลข้อมือจนช่างทำไม่ถูก มาศหัดวาดนานหรือยังทำได้ขนาดนี้เก่งจริงๆเลย

prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 20, 2008 04:58 am
Quote Post

ขอบคุณพี่ผิงกับน้องออยและทุกคนที่เข้ามาชมผลงานของมาศนะคะ
สำหรับงานวาดภาพเนี่ยมาศหัดมาตั้งแต่สมัยเรียนค่ะ แต่ก็ไม่เคยมีเป็นชิ้นเป็นอันสักที
มาศไม่ได้เรียนด้านนี้ค่ะ แต่จะเป็นวิชาเสรีที่เข้ามาเลือกที่ละหนึ่งหน่วยกิจ
แล้วก็วางมือไปกว่าสิบปีค่ะแต่ตอนนั้นมาศวาดสีน้ำ

พอมาตอนนี้เป็นแม่บ้านอยู่ว่าง ๆ มาศก็มาหัดอีกครั้งด้วยสีน้ำมัน พร้อม ๆ กับงานผ้าใยบัว
ก็ประมาณ 2-3 เดือนแล้วค่ะ ดีใจจังที่เพื่อน ๆ มองว่าสวย
อย่างนี้ต้องมีภาพต่อไปมาลงอีกแน่นอนค่ะ
โพสต์เมื่อ: May 20, 2008 05:04 am
Quote Post

Valued Chef

พี่มาศวาดภาพสวยมากๆค่ะ เหมือนมืออาชีพเลย มีมิติสวยงาม รายละเอียดก็ครบครัน บอกมาซะดีๆนะ ว่าไปแอบซื้อของคนอื่นมาแปะใช่ไหม
อย่ามาทำเนียน กิ๊บรู้นะ อิ อิ

prakaymas
  โพสต์เมื่อ: May 20, 2008 05:43 am
Quote Post

แหมน้องกิ๊บเนีย รู้ทันเสียหมด เอาไหมจ๊ะพี่จะขายต่อให้
ส่งตรงจากอเมริกาค่ะ หุ ๆๆๆๆ
เอลิสา
โพสต์เมื่อ: May 20, 2008 09:39 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 971
เข้าร่วมเมื่อ: March 29, 2006

ว้าววว...สวยเหมือนมืออาชีพเลยค่ะพี่มาศ เก่งทั้งทำดอกไม้แล้วก็วาดรูป
เห็นแล้วคิดถึงแม่ สมัยสาวๆแม่เอ้เค้าก็วาดพวกสีน้ำมันไว้เยอะเหมือนกัน
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นรูปไทยๆ รูปวิวที่พี่มาศวาด สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ
user posted image_เอ้ ณ ยูเอสเอ_

prakaymas
โพสต์เมื่อ: May 23, 2008 03:38 am
Quote Post

น้องเอ้ พี่อยากบอกว่า การวาดภาพนะ ภาพวิว ทิวทัศน์เป็นภาพที่พื้นฐานที่สุด
คุณแม่ของน้องเอ้ท่านสามารถวาดภาพแบบไทย ๆ ได้แสดงว่าเก่งมาก ๆ ค่ะ
พี่เองยังฝีมือไม่ถึงขั้นนั้น คงต้องฝึกอีกนาน กว่าจะวาดพวกสัตว์ คน หรือ อะไร
ที่ต้องเล่นเงา เพราะการวาดภาพมันต้องมีทั้งเงา มุมตกระทบ และมุมสะท้อน(พูดยังกะเรียนฟิสิกส์..อิอิ)
ตอนนี้พี่ก็กำลังจะไปเรียนกับอาจารย์ฝรั่ง จะได้เก่ง ๆ...
smile
โพสต์เมื่อ: June 05, 2008 03:20 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 5,728
เข้าร่วมเมื่อ: April 09, 2007

สวยงามมากๆๆๆๆๆค่ะ แอบมาดูหลายรอบ เก่งมากๆค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าพึ่งหัดวาด สวยงามปานวาดมาแล้วหลายปี เขียวชอบเรื่องงานวาดมากๆทั้งที่ไม่มีพื้นฐาน ได้ครูสกลในครัวเนี่ยแหละค่ะช่วยสอน พอวาดได้ภาพง่ายๆแต่ก็ยังไม่สวยพี่มาศวาดได้สวยมากๆๆๆๆเลย เอาไว้ไปเรียนแล้วมีงานใหม่ๆอย่าลืมเอามาอวดมั่งนะคะ ชอบดูๆ
งานฝีมือ.... ทำจากมือด้วยใจรัก.... ชื่นชมกับทุกผลงานเลยจ้า....เขียว นอร์เวย์

prakaymas
โพสต์เมื่อ: June 21, 2008 08:53 am
Quote Post

ภาพนี้เป็นภาพที่เพิ่งวาดเสร็จเมื่อวันพุธนี้เองค่ะ จากที่ไปเรียน เริ่มวาดได้นิดเดียว
อาจารย์ก็หยุดไป vacation มาศก็ทิ้งภาพไว้ที่โรงเรียนไม่ได้ไปวาดต่อ
จนอาจารย์กลับมาได้ไปเริมอีกเมื่อนวันพุธนี้ ก็เสร็จได้เอากลับมาบ้าน
รวมเวลาร่วมเดือนเศษเชียว นับตั้งแต่เริ่มวาด มาศก็เล่นกับงานวาดเขียนทุกวันพุธ ชาวงเช้านะคะ เอามาให้เพื่อน ๆ ได้ดูกัน ว่าฝีมือเราพัฒนาขึ้นไหม
poodiss
โพสต์เมื่อ: June 21, 2008 01:36 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 12,883
เข้าร่วมเมื่อ: June 15, 2008

ขอชมจริงๆว่าเก่ง ทำดอกไม้ก็เก่ง วาดภาพสีน้ำมันก็สวย สวยจริงๆ สวยจนไม่รู้จะบรรยายยังไงแล้ว แอนไม่เอาไหนเรื่องวาดรูป ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อน ไม่รู้จะทำอย่างไรให้ดูดี แต่ของพี่มาศคล้ายภาพถ่ายมากๆ ดูมีมิติมาก จัดระยะการวาดภาพใกล้ไกลได้ดีจริงๆ (ไม่ใช่แกล้งยอนะคะ) ยิ่งดูก็ยิ่งชอบ ดูดีๆสิค่ะ ภาพนี้เหมือนมีชีวิตเลย สรุปว่าเยี่ยม เยียม เยี่ยม เยียมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สุดๆไปเลยคะ่
smile
โพสต์เมื่อ: June 21, 2008 03:24 pm
Quote Post

สวยอีกแล้วค่ะพี่มาศ ดูมีมิติ เก็บรายละเอียดแสงเงาสวยเชียวค่ะ โอยอยากวาดเก่งๆแบบพี่จัง แตคงต้องรอหน้าหนาวแล้วจะเริ่มหัดวาด อิอิ ไม่ไหวค่ะช่วงนี้งานที่สวน เพียบเลย เชอร์รี่ก็เริ่มสุกแล้ว อากาศก็ไม่ดี เฮ้อ,,,,,,
งานฝีมือ.... ทำจากมือด้วยใจรัก.... ชื่นชมกับทุกผลงานเลยจ้า....เขียว นอร์เวย์

Bangsanthia
โพสต์เมื่อ: June 21, 2008 04:58 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 12,087
เข้าร่วมเมื่อ: April 24, 2008

หนึ่งไม่มีความรู้เรื่องภาพวาดเลยคะพี่มาศ แต่ขอบอกได้เลยว่าสวยม๊ากมากๆๆๆๆคะพี่

หนึ่งก็เคยคิดอยากวาดเหมือนกัน เมื่อก่อนหนึ่งเคยดูรายการหนึ่ง จะมีอาจารย์คนหนึ่ง

ที่หัวฟูๆนะคะ เขาจะมาสอนเรื่องวาดภาพสีนำมันนะ และแกก็พูดภาษาอังกฤษ

น้องหนึ่งก็ฟังไม่รู้เรื่องหรอก ได้แต่ดูตามนะคะ แกวาดภาพได้สวยสุดยอดจริง

แถมใช้เวลาไม่นานด้วยนะคะ รายการนี้ก็มาดึกด้วย น้องหนึ่งก็รอดูประจำ แต่ตอนนี้

ไม่ได้ดูแล้วละคะ ตั้งแต่ย้ายมาอยู่บ้านใหม่ เสียดายเหมือนกันคะ

มาราตี
โพสต์เมื่อ: June 21, 2008 06:08 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 5
เข้าร่วมเมื่อ: January 05, 2006

ภาพวาดสวย มากเลยคะ่

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
prakaymas
โพสต์เมื่อ: June 21, 2008 11:08 pm
Quote Post

สวัสดีจ้าน้องแอน ขอบใจมากนะจ๊ะที่ชม พี่อ่านแล้วก็คงยิ้มได้ทั้งวัน ที่จริงพี่ก็ไม่ได้เก่งหรือมีความรู้อะไรมากมาย
เกี่ยวกับการวาดภาพ ตอนนี้ได้อาจารย์ Tom Connors คอยแนะนำให้ความช่วยเหลือ ดูจากภาพแรก ๆ จะเห็นว่าไม่มีอะไรเลย
นอกจากต้นไม้ ที่ไม่ต้องมีเทคนิคและดีเทลอะไรฝีมือก็พัฒนามาเรื่อย ๆ ภาพก็จะเป็นภาพที่ยากขึ้นเรื่อย ๆ
พี่ก็เริ่มวาดไป เสร็จภาพไหนก็เอามาให้เพื่อน ๆ ช่วยดูกัน มีภาพต่อไปแน่นอนจ้า

น้องเขียว ขอบใจมาก ๆ นะจ๊ะ ที่แวะเข้ามาเยี่ยม และชมผลงานของพี่มาศ เดี๋ยวน้องเขียวเริ่มวาดและเสร็จเมื่อไหร่ อย่าลืมเอามาลงให้ดูนะจ๊ะ ของพี่ก็เริมวาดแบบมาหลักการขึ้นมา และภาพต่อไปคงต้องใช้เวลานาน เพราะเป็นภาพที่ยากขึ้น แต่ดีมีอาจารย์แนะนำ อิจฉาคนมีเชอรี่กิน มีต้นเองแบบไม่ต้องซื้อคงได้กินเยอะสมใจ
เชอรี่เป็นผลไม้ที่พี่ชอบกินมาก ๆ แต่ที่นี่แสนจะแพง ปอนด์หนึ่งก็ตกประมาณ 5.99 ดอลลาร์ บางที่จับแล้วก็วางลง
ทำใจไม่ได้แพงมาก แต่เมื่อวานได้กินแล้วละ ซื้อมาสองปอนด์ อร่อยมาก ๆ ต้องกินแล้วสั่งตัวเองให้หยุด
เดี๋ยวกินหมดที่เดียว ไม่เหลือไว้ครั้งต่อไป อิอิ

น้องหนึ่ง พี่ต้องขอบใจมาก ๆ เลย เข้ามาเยี่ยมชมตลอด ยิ่งงานดอกไม้แนะนำพี่จนพี่เริ่มจะเก่งขึ้นมาบ้างแล้ว
แต่คงอีกนานกว่าจะฝีมือได้เท่าน้องหนึ่ง งานวาดเขียนพี่ก็ชอบเหมือนกัน ปลายปีนี้ก็คงต้องย้ายออกจากอพาร์ตเมน
หาบ้านใหม่อยู่ พี่มีแผนว่าจะทำห้องไว้เก็บพวกภาพวาดของพี่ พอมีเยอะ ๆ พี่ก็จะเอาออกมาโชว์กับงานแสดงฝีมือ
และประมูลราคากัน แต่ก็คงอีกหลายปี กว่างานวาดของเรา จะดีได้ถึงขนาดนั้น อันนี้เป็นแผนระยะยาวนะจ๊ะ
อาจารย์ที่น้องหนึ่งพูดถึง ชื่อ อาจารย์ Bob Ross นะจ๊ะ อาจารย์พี่บอกว่าโชว์ทางทีวีนั้นเก่ามากแล้ว เพราะถ้าอาจารย์ Bob มีชีวิตอยู่จะต้องแก่มาก ๆๆๆ ท่านจากโลกนี้ไปแล้ว นั้นนี้พี่ก็ไม่รู้ ฟังจากอาจารย์ Tom เล่า
พี่ก็ชอบอาจารย์ Bob มาก ๆ ภาพวาดของพี่ท่านคงวาดไม่เกิน 20-30 นาทีหรอก แต่พี่ใช้เวลาวาดนาน ๆ
เคยวาดไปก่อน อาจารย์ใช้ทินเนอร์ลบทิ้งทั้งกระดานเลย เพราะแบล๊กกราว เรายังไม่เสร็จ เรามาเริมวาดด้านหน้าแล้ว
ถ้าเป็น Bob นะแก้ไขได้ แต่นี่มาศ คงแก้ไขไม่ได้ต้องลบออกแล้ววาดใหม่
ถ้าน้องหนึ่งอยากเรียนวาดด้วยตัวเอง อาจารย์ Bob มี DVD ขายพร้อมเซทวาดภาพสีน้ำมันนะ ที่อเมริกา รวมหนึ่งเซท
89.99 ดอลลาร์ (อันนี้ไม่ได้โฆษณาให้อาจารย์ท่านะจ๊ะ เล่าให้ฟังเฉย ๆจ้า)

สวัสดีจ้าคุณมารตี ขอบคุณที่เข้ามาชมกระทู้ของมาศนะคะ งานต่อไปที่มาศสนใจมาก ๆ คืองานแกะสลักนะคะ
พอชา ๆ กับงานดอกไม้ มาศก็คิดว่าจะหันไปจับมีดฝึกอยู่เหมือนกันค่ะ ยิ่งได้เห็นกระทู้ของน้องรุ่งแล้ว ยิ่งมีพลังอยากเรียน อยากเก่งเหมือนน้องเขา น้องเขาก็บอกว่า ได้อาจารย์มารตีนี่แหละค่ะแนะนำ
Bangsanthia
โพสต์เมื่อ: June 22, 2008 01:54 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 12,087
เข้าร่วมเมื่อ: April 24, 2008

อาจารย์คนนั้นแหละคะพี่มาศ ที่นี่ก็มี ดีวีดีขายเหมือนกันคะ หนึ่งก็เคยคิดที่จะซื้อ แต่ก็ต้องเปลี่ยนใจ ไม่ใช่เพราะว่าแพงนะคะ เป็นเพราะว่ากลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้วาดนะคะ เพราะการวาดภาพต้องใช้อารมณ์มากๆเลย เมื่อก่อนหนึ่งก็เคยวาดภาพแต่จะวาดภาพคะแต่ก็นานแล้ว ตอนนั้นหนึ่งยังไม่มีลูกนะคะ ยังเป็นวัยสะรุ่นอยู่เลย แต่หนึ่งจะวาดแต่ภาพเหมือนดอกกุหลาบนะคะ คือว่าดูแบบแล้วก็วาดตาม ก็วาดได้เยอะเหมือนกัน วาดเล่นๆนะคะ ก็ใช้สีเมจิกธรรมดาระบายเอานะคะ ไม่มีเงินซื้อสีชนิดอื่น และก็ไม่ได้ศึกษาด้วยแหละ พอมาตอนนี้คิดอยากจะวาด แต่ก็ไม่มีเวลาเลยคะ แค่ทำดอกไม้เวลาก็หมดไปแล้ว แต่ก็ไม่แน่คะถ้าเห็นพี่มาศเอาผลงานมายั่วสายตาบ่อยๆน้องหนึ่งอาจจะฝึกวาดภาพก็ได้ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆ

Sweetcapucino
โพสต์เมื่อ: June 22, 2008 03:08 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 3,279
เข้าร่วมเมื่อ: December 15, 2006

ภาพวาดสวยมากเลยค่ะฝีมือพัฒนาขึ้นเยอะถ้าเทียบกับภาพแรกที่วาด แต่นัทว่าเริ่มจากภาพแรกที่เริ่มวาดมาเรื่อย ๆ ก็สวยหมดทุกภาพเลยค่ะ พอไปเรียนเพิ่มก็ต้องดีกว่าเดิม เก่งจังเลยค่ะ เหมือนจริงมากเลยค่ะ นัทเรื่องวาดรูปนี่ไม่เอาไหนเลยค่ะ ไม่ค่อยมีหัวในด้านนี้ออกจะมือหนัก ถ้าเป็นงานผ้าตัดเย็บ หรืองานดอกไม้ก็พอไหวค่ะ

สวัสดีครับผมชื่อน้องจิลล์ ตะวันครับ

zaleeya_lee
โพสต์เมื่อ: June 24, 2008 11:00 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 12,372
เข้าร่วมเมื่อ: May 12, 2008

สวัสดีค่ะพี่มาศ

ภาพวาดแบบนี้มองแล้วเย็นตา ชื่นใจดีจังเลยค่ะ
สวยมากเลยค่ะ ขอชื่นชมจากใจ

ลีจะชอบอะไรที่เป็นธรรมชาติมากเลยค่ะ
ภาพวาดของพี่มาศก็ธรรมชาติมากๆ เลยทีเดียว

จริงๆ แล้วลีก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับภาพวาดเท่าไหร่หรอกค่ะ
แต่ของพี่มาศเนี่ย ยิ่งมองก็ยิ่งสวยค่ะ

สีสันก็เหมือนจริงเชียวค่ะ ชอบๆ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: June 28, 2008 07:52 am
Quote Post

น้องลี ขอบใจมาก ๆ นะจ๊ะที่ชม ตอนนี้พี่จะวาดตามแบบในสมุดนะจ๊ะ
ก็คงอีกหลายปีกว่าจะวาดตามจิตนาการได้ คงต้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปก่อน
ภาพนี้คุณครูช่วยแนะนำด้วยจ้า ลำพังพี่เองก็คงยังทำได้ไม่ดีมาก
(ดูจากภาพก่อน ๆ) ความคมชัดของการลงพู่กันยังไม่ดีมาก ต้องใช้เวลาค่ะของพวกนี้
ก็เหมือนงานดอกไม้ทำแค่1-2 สัปดาห์ อยากให้ออกมาเนียน เหมือนคนทำหลายปีก็คงยาก ต้องทำไปเรื่อย ๆ พี่ก็วาดภาพอาทิตย์ละครั้งเอง ตอนนี้ไม่ได้วาดที่บ้าน
จะไปวาดที่โรงเรียนเท่านั้น ที่บ้านจะนั่งทำแต่ดอกไม้
พัฒน์นรี
โพสต์เมื่อ: July 05, 2008 06:12 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,180
เข้าร่วมเมื่อ: August 27, 2006

เพิ่งเข้ามาเห็นค่ะ งานออกมาสวยมากค่ะ โดยเฉพาะรูปสุดท้ายชอบมากค่ะ พัฒน์นีชอบบรรยากาศแบบนี้มาก พี่มาศเก่งจังเลยค่ะ เห็นแล้วก็อยากเพ้นเป็นมั้งจัง

PMEmail PosterYahooMSN
prakaymas
โพสต์เมื่อ: July 05, 2008 10:29 pm
Quote Post

สวัสดีจ้าน้องพัฒน์ ขอบใจมาก ๆๆ นะจ้าที่เข้ามาชมและให้กำลังใจ
พี่ก็ชอบผลงานการแกะสลักทุกตัวของน้องมาก ๆ จนอยากจะหันมาจับมีดเรียนบ้าง
เคยลองทำแต่ไม่ประสบผลสำเร็จ ทำออกมาไม่ได้ดั่งใจ พอมาเห็นผลงานน้อง ๆ ในห้องนี้แล้วความอยากเกิดขึ้นมาอีกแล้ว ภาพวาดของพี่ก็หัดทำไปเรื่อย ๆ นะคะ
รับรองมีภาพต่อไปมาลงให้ดูกันเล่น ๆ แน่นอนค่ะ
nongoom
โพสต์เมื่อ: July 06, 2008 03:37 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 5,818
เข้าร่วมเมื่อ: April 14, 2007

เก่งจังเลยน้องมาศ ทั้งงานดอกไม้ใยบัว และงานวาดสีน้ำมัน พี่พิมไม่เป็นสับปะรดเลยฮะ เรื่องวาดรูปนะจ๊ะ ถ้าให้ออกความคิดเห็นว่าจะวาดอะไรได้อยู่ แต่ถ้าให้วาดเอง ขอยกธงขาวจ๊ะ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น

บ้านและงานของพิมค่ะ

งานที่พิมรักค่ะ

PMEmail PosterUsers Website
โพสต์เมื่อ: July 06, 2008 11:05 pm
Quote Post

Valued Chef

ภาพล่าสุดนี่ดูมีมิติ สวยงามเหมือนภาพถ่ายเลยนะพี่มาศ
กิ๊บชอบต้นไม้ที่อยู่ไกลๆ เห็นเป็นเงาๆ ดูแล้วมันจี๊ดดดด แบบว่า สวยใช่เลย

อยากวาดเป็นบ้างเราจะทำฉันใด เอิงเอยยยย

sweetest2008
โพสต์เมื่อ: July 17, 2008 09:28 pm
Quote Post

**

สมาชิกหมายเลข: 12,919
เข้าร่วมเมื่อ: June 17, 2008

ดีค่ะพี่มาศ ปานเป็นสมาชิกใหม่ ยังไม่ค่อยมีกระทู้มากมาย จะชอบเข้ามาหาของกิน..ค่ะ..อิอิ... พอดีมาเห็นภาพวาดสีน้ำมันพี่มาศ แล้วชอบค่ะ วาดสวยจริงๆ...ปานก็ชอบวาดภาพแต่ลายเส้นไม่สวย.. จะวาดได้ก็เฉพาะภาพวิว ทิวทัศน์ เพราะชอบอะไรที่ดูแล้วออกแนวธรรมชาติค่ะ..

ปานขอฝากตัว เป็นศิษย์ด้วยคนค่ะ อิอิ.... ยังไม่เคยลอง..และไม่มีความรู้เรื่องการวาดสีน้ำมันมาก่อนเลย.เคยใช้แต่สีโปสเตอร์ ที่เพี้ยนเทคนิคไปวาดสีน้ำ..555 เลยมั่วๆไป..

รบกวนพี่มาศ แนะนำด้วยค่ะ...อีกสองเดือนปานก็จะไปอยู่สวีเดนแล้ว.. ว่างๆอยากนั่งวาดภาพวิวสวยๆมั่ง... อุปกรณ์ที่ใช้วาด ราคาประมาณเท่าไรคะ..

ขาตั้งกรอบวาดภาพนะคะ..
สีน้ำมัน..เราใช้กี่สี...พู่กัน จานรอง ควรมีกี่เบอร์
ใช้อะไรผสม... แล้วเราใช้ผ้าใบ.. หรือเขาเรียกว่าอะไรคะ...วาด..
อยากไปหาซื้อที่สวีเดน...แต่เรียกอุปกรณ์ไม่ถูก...

ถาม...ด้วยใจรักค่ะ..อิอิ....ถ้ามีผลงานจะแวะเข้ามาศึกษาอีกค่ะ
ปาน..เอารูปสมัยเด็กๆที่เคยวาดมาลงกระทู้แล้ว..อิอิ..ตามไปชมด้วยนะคะ EM124.gif
PM
โพสต์เมื่อ: July 17, 2008 09:30 pm
Quote Post

**

ดีค่ะพี่มาศ ปานเป็นสมาชิกใหม่ ยังไม่ค่อยมีกระทู้มากมาย จะชอบเข้ามาหาของกิน..ค่ะ..อิอิ... พอดีมาเห็นภาพวาดสีน้ำมันพี่มาศ แล้วชอบค่ะ วาดสวยจริงๆ...ปานก็ชอบวาดภาพแต่ลายเส้นไม่สวย.. จะวาดได้ก็เฉพาะภาพวิว ทิวทัศน์ เพราะชอบอะไรที่ดูแล้วออกแนวธรรมชาติค่ะ..

ปานขอฝากตัว เป็นศิษย์ด้วยคนค่ะ อิอิ.... ยังไม่เคยลอง..และไม่มีความรู้เรื่องการวาดสีน้ำมันมาก่อนเลย.เคยใช้แต่สีโปสเตอร์ ที่เพี้ยนเทคนิคไปวาดสีน้ำ..555 เลยมั่วๆไป..

รบกวนพี่มาศ แนะนำด้วยค่ะ...อีกสองเดือนปานก็จะไปอยู่สวีเดนแล้ว.. ว่างๆอยากนั่งวาดภาพวิวสวยๆมั่ง... อุปกรณ์ที่ใช้วาด ราคาประมาณเท่าไรคะ..

ขาตั้งกรอบวาดภาพนะคะ..
สีน้ำมัน..เราใช้กี่สี...พู่กัน จานรอง ควรมีกี่เบอร์
ใช้อะไรผสม... แล้วเราใช้ผ้าใบ.. หรือเขาเรียกว่าอะไรคะ...วาด..
อยากไปหาซื้อที่สวีเดน...แต่เรียกอุปกรณ์ไม่ถูก...

ถาม...ด้วยใจรักค่ะ..อิอิ....ถ้ามีผลงานจะแวะเข้ามาศึกษาอีกค่ะ
ปาน..เอารูปสมัยเด็กๆที่เคยวาดมาลงกระทู้แล้ว..อิอิ..ตามไปชมด้วยนะคะ EM124.gif
PM
prakaymas
โพสต์เมื่อ: July 18, 2008 12:20 am
Quote Post

สวัสดีจ้าน้องปาน ขอต้อนรับเข้าสู่บ้านหลังนี้นะคะ พี่อยู่อเมริกาค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่จะได้ไปใช้ชีวิตที่สวีเดน น้อง กื๊บก็อยู่ที่นั่น เห็นว่าสวยงามมากๆ พี่ดีใจนะจ๊ะ ที่ได้เพื่อนที่ชอบงานฝีมือ การวาดภาพ พี่เข้ามาตอบกระทู้น้องก่อน พี่ก็มีภาพใหม่ ๆ กะจะโพสต์ให้ดูอยู่เหมือนกัน เรื่องรายละเอียดต่าง ๆ พี่จะเข้ามาตอบอีกทีนะจ๊ะ เรื่องราคาของ และเทคนิคการวาดง่าย ๆ และเราควรเตรียมงบประมาณเท่าไรในการเริ่มต้น เดี๋ยวพี่จะโพสต์รูปอุปกรณ์ที่พี่มีให้ดู และจะให้ดูตั้งแต่เริ่มต้นวาดเลย แต่คงรออีกนิดหน่อยนะจ๊ะ
เพราะวันนี้เป็นวันขนของออกงานโชว์ ที่พี่รอมานานแสนนาน ก็คงไปนั่งขายอยู่ที่นั่นประมาณ สามวัน แล้วจะกลับมาตอบนะจ๊ะ พี่เองก็อยากมีความรู้เรื่องการใช้โปรแกรมวาดเหมือนกัน เพราะงานที่พี่ทำ ไม่ได้วาดก่อนเลย(ใช้ถ่านไฟ เกลาเอาพอลาง ๆ ว่าอะไรอยู่ตรงไหน) ก็พู่กันกับสีนีแหละค่ะลงเลย
saithip2007
โพสต์เมื่อ: July 18, 2008 02:02 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 8,881
เข้าร่วมเมื่อ: September 27, 2007

พี่มาศค่ะ สวยยยยยงามมากเลยพี่ ชอบมากเลยยยยยเหมือนภาพถ่ายเลยค่ะ เป็นธรรมชาติสุดดดด เก่งจริงเลยพี่มาศเนี๊ยยยยยยย
ชีวิตจะHappyถ้ามีคำว่า..................................พอ

โพสต์เมื่อ: July 28, 2008 03:32 pm
Quote Post

**

QUOTE (prakaymas @ July 17, 2008 04:20 pm)
สวัสดีจ้าน้องปาน ขอต้อนรับเข้าสู่บ้านหลังนี้นะคะ พี่อยู่อเมริกาค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่จะได้ไปใช้ชีวิตที่สวีเดน น้อง กื๊บก็อยู่ที่นั่น เห็นว่าสวยงามมากๆ พี่ดีใจนะจ๊ะ ที่ได้เพื่อนที่ชอบงานฝีมือ การวาดภาพ พี่เข้ามาตอบกระทู้น้องก่อน พี่ก็มีภาพใหม่ ๆ กะจะโพสต์ให้ดูอยู่เหมือนกัน  เรื่องรายละเอียดต่าง ๆ พี่จะเข้ามาตอบอีกทีนะจ๊ะ เรื่องราคาของ และเทคนิคการวาดง่าย ๆ และเราควรเตรียมงบประมาณเท่าไรในการเริ่มต้น เดี๋ยวพี่จะโพสต์รูปอุปกรณ์ที่พี่มีให้ดู และจะให้ดูตั้งแต่เริ่มต้นวาดเลย แต่คงรออีกนิดหน่อยนะจ๊ะ
เพราะวันนี้เป็นวันขนของออกงานโชว์ ที่พี่รอมานานแสนนาน ก็คงไปนั่งขายอยู่ที่นั่นประมาณ สามวัน แล้วจะกลับมาตอบนะจ๊ะ พี่เองก็อยากมีความรู้เรื่องการใช้โปรแกรมวาดเหมือนกัน เพราะงานที่พี่ทำ ไม่ได้วาดก่อนเลย(ใช้ถ่านไฟ เกลาเอาพอลาง ๆ ว่าอะไรอยู่ตรงไหน) ก็พู่กันกับสีนีแหละค่ะลงเลย

ขอบคุณมากค่ะพี่มาศ อยู่อเมริกาหนาวมากไหมคะ....ดูจะยุ่งๆๆนะคะ พี่มาศวาดภาพเป็นอาชีพหรือคะ...น่าชื่นชมจริงๆถ้าทำรายได้ด้วยงานที่เรารักนี่...อิอิ.. ไว้ปานจะคอยมาชมภาพวาดภาพใหม่นะคะ..และก็จะมาเรียนรู้เทคนิค วิธีการวาดจากพี่มาศอีกทีค่ะ รอพี่มาศมาอัพเดทก่อนเนอะ

ไม่รู้ไปอยู่สวีเดนแล้วจะมีเวลาวาดหรือเปล่า... แต่ก็คิดว่าคงต้องหาเวลาว่างสักวันละ.....สนใจภาพวาดสีน้ำมันจริงๆๆค่ะ EM124.gif
PM
prakaymas
โพสต์เมื่อ: July 28, 2008 09:08 pm
Quote Post

พี่พิม น้องกิ๊บ
ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจ

น้องจ๋า พี่ไม่เก่งหรอกจ้า กำลังหัดวาดอยู่ หวังว่าฝีมือคงพัฒนาไปเรื่อย ๆ

น้องปาน พี่ไม่ได้หารายได้จากภาพวาดจ้า ที่พูดว่าเอางานไปออกร้านเป็นงานดอกไม้จ้า
บอกเพื่อน ๆ ว่าจะเอาบรรยากาศในร้านมาให้ดู ยังไม่ได้ลงให้ดูเลย เพราะมัวแต่เศร้าอยู่ เรื่องการขาย แบบว่าไม่ได้ค่าบู๊ทคืนเลย ขายยากเพราะเป็นช่วงเศรษฐกิจขาลง
การวาดภาพพี่ก็เพิ่งหัดวาดเหมือนกัน พี่ไม่รู้จะเอาความรู้ตรงไหนมาสอน
แต่ก็จะแชร์ในสิ่งที่พี่รู้เล็ก ๆ น้อยนะจ๊ะ พี่ก็กำลังตามหาครูสกลเหมือนกันจ้า
ไทยแท้แท้
โพสต์เมื่อ: July 29, 2008 09:28 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,502
เข้าร่วมเมื่อ: May 14, 2007

QUOTE (prakaymas @ June 21, 2008 12:53 am)

ภาพนี้เป็นภาพที่เพิ่งวาดเสร็จเมื่อวันพุธนี้เองค่ะ จากที่ไปเรียน เริ่มวาดได้นิดเดียว
อาจารย์ก็หยุดไป vacation มาศก็ทิ้งภาพไว้ที่โรงเรียนไม่ได้ไปวาดต่อ
จนอาจารย์กลับมาได้ไปเริมอีกเมื่อนวันพุธนี้ ก็เสร็จได้เอากลับมาบ้าน
รวมเวลาร่วมเดือนเศษเชียว นับตั้งแต่เริ่มวาด มาศก็เล่นกับงานวาดเขียนทุกวันพุธ ชาวงเช้านะคะ เอามาให้เพื่อน ๆ ได้ดูกัน ว่าฝีมือเราพัฒนาขึ้นไหม

รูปนี้สวยจริงๆค่ะ แสงดี๊ดี รู้สึกได้ถึงน้ำใสไหลเย็น

"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop." — Confucius

prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 12:14 am
Quote Post

เริ่มแรกมาดูที่วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ก่อนนะคะว่ามีอะไรบ้าง
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 12:19 am
Quote Post

อันนี้เป็นอุปกรณ์พร้อมกล่องคู่ใจเวลาออกไปวาดนอกสถานที่ก็หิ้วไปด้วยค่ะ
มาอธิบายแต่ละอย่างนะคะว่ามีอะไรบ้างและราคาประมาณเท่าไร เอาราคาเป็น USดอลล่าร์นะคะ (อันนี้เนื่องจากว่าน้องปานเขาขอมาเรื่องราคา ว่าเริ่มต้นเขาควรใช้งบประมาณเท่าไรดี)
สีอันนี้ซื้อนานแล้ว กล่องเปล่าทิ้งไปแล้ว ซิ้อมา2 ยี่ห้อเพื่อเปรียบเทียบกันว่าอันไหนใช้ดี ราคานักเรียนกล่องหนึ่งประมาณ $20
และจะมีแบบที่มาศซื้อเป็นหลอด ยีห้อWinton ก็ตกประมาณ $5.89 ต่อหลอด
ยี่ห้อ Bob Ross $5.99 ต่อหลอด 37 ml.
แล้วก็มีมีดผสมสีด้วยราคาอย่างถูกก็ประมาณ $3
(ไม่เรียงอันดับให้คิดไปพิมพ์ไปคงพออ่านและเก็บรายละเอียดได้นะจ๊ะ)
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 12:26 am
Quote Post

แล้วก็สีขาวหลอดใหญ่ 200 ml Winton ประมาณ $12
ขวดเล็ก ๆ น้ำมันสำหรับผสมสีเวลาที่สีข้นมาก เพื่อให้ง่ายต่อการใช้พิกเม้นเข้ากันได้ดี
Poppyseed Oil ราคาอยู่ที่ประมาณ $6-10 แล้วต่อร้าน 74 ml.
จากภาพที่เห็นเป็นขวด คือ ทินเนอร์ สำหรับล้างพู่กัน พอล้างเสร็จก็ใช้ paper towel ซับให้แห้ง และเช็ดให้สะอาด มาศจะไม่ใช้น้ำค่ะ(ก็แล้วแต่ค่ะ)
และก็มี Paper palette ใช้แทนจานสีค่ะ มาศไม่ได้ใช้จานสี ใช้อย่างนี้ไปก่อน
เพราะง่ายดี เวลาวาดแล้วเราหยุด สามารถเก็บใส่ถุงซิฟล็อค แล้วแช่ในช่องฟรีส
ก็สามารถนำไปใช้ครั้งต่อไปได้(เสียดายสียิ่งแพง)

ขาตั้ง (Easel) ของมาศยี่ห้อ Ancobilt สูง 184 cm เป็นไม้อย่างดีอันใหญ่ อันนี้ไม่ทราบราคา เพราะได้รับช่วงมาจากคุณตาของสามี คาดว่าน่าจะแพง เพราะหาซื้อแบบและรุ่นนี้ไม่ได้แล้วในท้องตลาด(หาข้อมูลจากกูลเกิลทราบว่าบริษัทปิดตัวไปแล้ว)

แต่ถ้าจะหัดใหม่ไปหาแบบอลูมิเนียมธรรมดาก็ได้ คาดว่าไม่น่าจะแพง มีขายตามร้านขายอุปกรณ์งานศิลป์ (Hobby Lobby)
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 12:30 am
Quote Post

พู่กันแบบต่าง ๆ (Brushes)มาศมีถึง 33 อันเชียว ขอแนะนำว่าถ้าเริ่มต้นวาดซื้อแบบเป็นอันจะประหยัดกว่า เพราะเราซื้อมาเป็นกล่อง มันไม่ได้ใช้ทั้งหมดหรอก
ในกล่องหนึ่งบางที่ก็มีแบบที่คล้าย ๆ กันตั้งหลายอัน อย่างในรูปสีเขียว
Fan Brushes อันใหญ่ และก็มีอีกหลายอันที่มาศซื้อแบบเดี่ยวก็ตกประมาณ $6.99 ต่ออัน

เวลาซื้อพูกันต้องดูให้แน่ใจนะคะว่าใช้สำหรับสีน้ำมัน
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 12:36 am
Quote Post

Canvas ที่ใช้วาดขนาด 16x20 นิ้วก็ $8.99
นี้เป็นราคาที่แพงมานิด ถ้าจะเอาอย่างถูกก็มี ขนาดเดียวกัน 2แผ่นก็ตกประมาณ$ 9.99
แต่ไม่ค่อยดี ข้างหลังก็ดูแม็คไม่ดีตัดไม่สวย และอาจมีลายเส้น Canvas ที่ดีเวลาซื้อต้องยกส่องดูที่ไฟแล้วไม่เห็นลายเส้น ถ้ามีลายเส้นในผืนผ้าเวลาวาดสีอาจกลบไม่มิด
อาจได้ภาพที่ไม่สวย เพราะมองเห็น แต่คนที่ไม่เคยวาดอาจดูไม่รู้
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 12:51 am
Quote Post

พอมีอุปกรณ์แล้ว ตอนนี้มาเริ่มวาดกันเลยนะคะ นี้เป็น Canvas ขนาด 16x20 นิ้วนะคะ
มาศจะวาดป่าไม้ใหญ่ เริ่มแรกใช้ถ่านชาโค เกลาลาง ๆ เอานะคะ อย่ากดแรงมากเดี๋ยวเห็นรอยลึกลงไปในเนื้อผ้า เสร็จแล้วก็เอาสเปร์จัดทรงผม พ่นเพื่อให้ชาโคร์ไม่หลุดออกคะ (มาศจะไม่ใช้ดินสอร่างคะ เพราะกลัวว่าจะทำให้ผืนผ้าเป็นรอย เวลาระบายสีกลัวปิดไม่มิด อาจได้ภาพที่เห็นลายเส้นดินสอ เมื่อยกส่องไฟ แล้วดูไม่สวย อันนี้แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคน)
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 01:30 am
Quote Post

เมื่อเกลารูปจากถ่านลาง ๆ แล้ว เรามาเริ่มลงสีเป็นแบล็คกราวก่อนอันดับแรก
ต้องแน่ใจว่าเราลงสีเป็นแบล็กกราวเสร็จจริง ๆ นะคะ ก่อนที่จะเริ่มอันดับต่อไป
การวาดภาพแบบนี้ถ้าเราเริ่มอันดับถัดไปแล้วจะกลับไปแก้ไขค่อนข้างยาก
คือต้องลบออกวาดใหม่
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 01:32 am
Quote Post

ลงแบล็คกราวด้วยสีเทาแล้ว ตอนนี้มาระบายสีต้นไม้ที่อยู่ด้านหลัง และตกแต่งกิ่งให้สวยงาม
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 01:36 am
Quote Post

ได้ต้นไม้ด้านหลังแล้ว ตกแต่งกิ่งเสร็จแล้ว เรามาเริ่มลงสีต้นไม้ใหญ่กันเลย
ขาตั้ง (Easel) ที่ใช้เป็นอลูมิเนียมธรรมดา อันนี้ยืมคุณครูใช้ เพราะอันที่เรามีเอาไว้ตั้งโชว์เวลาวาดเสร็จแล้วเท่านั้น กลัวเปื้อน
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 01:38 am
Quote Post

ลงสีให้ต้นไม่ใหญ่แล้ว คราวนี้มาตกแต่งเปลือกไม้ให้ดูสวยงามก่อนเริ่มอันดับต่อไป
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 01:39 am
Quote Post

ตอนนี้เป็นภาพที่มาศตกแต่งกิ่งไม้ใหญ่ และลงสีเพิ่มที่ลำต้นให้ดูมีระดับและเกิดเงา
ตามด้วยหญ้ารอบต้นไม้ใหญ่ ลงสีทำหนองน้ำ ที่มาจากลำธาร และโขดหิน

ที่ยืนอยู่ข้าหลังพุงโต ๆ ไม่ใช่มาศนะจ๊ะ เป็นเพื่อน ๆ ที่มานั่งวาดด้วยกันจ้า อิอิ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 01:47 am
Quote Post

สุดท้ายแล้ว อย่าเพิ่งเหนื่อยนะจ๊ะ ได้ลำธารแล้ว ขอจบด้วยการมีม้าสักตัวจะได้ไม่ดูเหงาและโดดเดี่ยวมากจากภาพ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 02:02 am
Quote Post

ลงซ้ำให้ดูอีกครั้งเพราะภาพเมื่อกี้ไม่ชัดเลย(อันนี้เนื่องจากกล้องและคนถ่ายรูปจ้า)
ภาพนี้อาจชัดกว่า และที่เห็นอยู่ข้างหลัง เป็นภาพต้นฉบับจากหนังสือค่ะ
ภาพนี้เพิ่งวาดเสร็จสด ๆ ร้อน ๆ มาศใช้เวลาวาดน้านนานกว่าจะเสร็จ
เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คนไหนอยากได้ภาพนี้ก็วาดตามกระทู้นี้ได้นะคะ
เพราะมาศลงให้แต่ละขั้นตอนค่อนข้าละเอียด กะว่าจะใส่กรอบแล้วค่อยเอามาโชว์
แต่คนมันใจร้อนอยากให้เพื่อน ๆ ได้ดู เดียวสีแห้งมาศจะเอาไปใส่กรอบแล้วเอามาลงให้ดูอีกนะคะ ภาพบางภาพดูไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่ แต่พอใส่กรอบแล้วดูเด่นสวยขึ้นมาก ๆ และดูมีราคาด้วย ภาพนี้อาจดูดีขึ้นก็ได้ อิอิ
nongoom
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 03:25 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 5,818
เข้าร่วมเมื่อ: April 14, 2007

เห็นแล้วอิจฉาจังน้องมาศจัง เก่งเกือบทุกทางในเรื่องงานฝีมือเลยฮะ ทำดอกไม้ใยบัวก็เลิศหรูอลังการ งานวาดก็ใช่ย่อย แต่ไม่แน่ใจว่าแกะสลักทำด้วยหรือเปล่าเอ๋ย?

มีงานวาดเยอะแบบนี้ พี่พิมคิดว่าน่าจะทำเป็นนิทรรศการโชว์งานวาดได้แล้วนะจ๊ะ ถ้าใครสนใจก็ซื้อไปได้เลย
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น

บ้านและงานของพิมค่ะ

งานที่พิมรักค่ะ

PMEmail PosterUsers Website
prakaymas
โพสต์เมื่อ: August 08, 2008 08:57 pm
Quote Post

พี่พิมขอบคุณมากนะคะที่ให้กำลังใจ มาศก็กำลังเล็งงานแกะสลักเหมือนกันค่ะ ตอนนี้มาศจะฝากตัวเป็นลูกศิษย์จากอาจารย์หลายคนในครัวนี้ มาศจะฝากตัวกับพี่พิมคนแรก
แล้วก็น้องพัฒน์ น้องรุ่ง คุณ narawadee มีอาจารย์เก่ง ๆ ในครัวนี้อีกตั้งหลายคนที่ยังไม่ได้เอ่ยชื่อ
คงทำได้แน่ ๆ
เรื่องภาพวาดมาศก็วาดไปเรื่อย ๆ ให้ฝีมือดีกว่านี้เมื่อไหร่ และมีเยอะ ๆ วันข้างหน้ามาศคงได้เอาออกงานแน่นอนค่ะ(แบบว่าไม่มีที่เก็บ อิอิ)
smile
โพสต์เมื่อ: August 11, 2008 04:25 am
Quote Post

โอ้โห พี่มาศ ฝีมือล้ำเลิศค่ะ วาดไม่กี่เดือน แววมืออาชีพออกเลยคะ สวยงามจริง วาดเก่งมากๆ ภาพดูไม่ขัดตา สวยเนียนจริงๆ อยากวาดรูปเก่งๆแบบพี่จัง โอยอยากมีเวลาเยอะนั่งวาดรูปสวยๆแบบนี้จังค่ะ แอบเห็นอุปกรณ์พี่มาศเยอะแยะเลย เขียวเองก็พอมีอุปกรณ์บ้างแต่ไม่ค่อยได้จับสงสัยสีจะแข็งหมดละ ช่วงนี้ยังอ่อนหัดก็ใช้ของถูกไว้ก่อน อิอิ ติดตามผลงานอยู่นะคะ ไว้มีเวลาจะส่งการบ้านแน่นอน แต่คงอีกพักใหญ่ๆแหละค่ะ

เอลิสา
โพสต์เมื่อ: August 12, 2008 02:47 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 971
เข้าร่วมเมื่อ: March 29, 2006

พี่มาศเก่งจังเลยค่ะ มีฝีมือเรื่องการฝีมือทุกอย่างจริงๆ ดูเหมือนจะ
วาดตามได้ แต่เอาเข้าจริงเอ้ทำไม่ได้อ่ะ อิอิอิ เอ้ก็ชอบขีดๆเขียนๆ
เหมือนกันค่ะ ตั้งแต่อยู่มัธยมต้นแล้ว แต่เจอแม่บ่นเพราะเอ้อยากเรียน
เกี่ยวกับศิลป แต่เจอแม่ขัดเลยห่างหายเรื่องวาดรูปมาเป็นสิบปีแล้ว
เห็นพี่มาศวาดแล้วสวยมากๆเลยค่ะ

ปล. เอ้จะไปดัลลัสเดือนหน้านะคะพี่มาศ พอดีแฟนจะไปทำงาน
ทหารที่โน่น 2 อาทิตย์ เอ้เลยถือโอกาสพาลูกๆไปด้วย จะได้ให้
แม่ย่าช่วยเลี้ยงน่ะค่ะ อิอิอิ ไม่รู้ว่าเราจะได้เจอกันรึเปล่า แต่เข้ามาส่ง
ข่าวให้พี่มาศรู้เฉยๆค่ะ ให้เบอร์โทรเอ้ไว้ก็ได้ถ้าไม่เป็นการรบกวน
เอ้จะโทรไปหานะคะ
user posted image_เอ้ ณ ยูเอสเอ_

marema
โพสต์เมื่อ: October 27, 2008 07:29 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 7,739
เข้าร่วมเมื่อ: August 11, 2007

คุณprakaymas วาดได้สวยมากค่ะ ชอบที่คุณวาดต้นไม้น่ะสวยดูมีมิติดีค่ะแล้วคุณวาดแนวไหนบ้างค่ะอยากชมผลงานของคุณอีกน่ะ EM205.gif EM209.gif
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 27, 2008 10:16 pm
Quote Post

น้องเขียว พี่จะดูแต่กระทู้บน ๆ เลยตอบช้านานเป็นชาติ (โทษที) คิดว่าคนไม่สนใจภาพวาดสีน้ำมันแล้ว หุหุ ขอบคุณมากนะจ๊ะที่ให้กำลังใจ มองว่าสวย แต่พี่คนว่ามองเห็นข้อบกพร่องเยอะเลย ฝีมือพี่จะดูเทียบกับงานเก่า เคยทำพลาดตรงไหนก็แก้ไขภาพต่อไปนะจ๊ะ เรียกว่าลองผิดลองถูกเรียนไปเรื่อย ๆ นะจ๊ะ เรื่องอุปกรณ์ ตอนนี้ยิ่งมีเยอะกว่าเดิม เพราะวาดไปซื้อไปทุกอาทิตย์ ก็เริ่มใช้สีที่คุณภาพดีกว่าเดิม
ราคาสูงขึ้นมาหน่อย หน่อยเล็กนขนาดเท่าในภาพ ก็ตกเกือบ 10 ดอล

น้องเอ้ พี่ว่าถ้าน้องลองวาดต้องสวยแน ๆ เพราะเป็นคนที่ใจเย็น ทำงานละเอียดมีความปราณีตสูง ดูจากงานดอกไม้แล้ว สมัยเรียนพี่ชอบเรื่องศิลป แต่ใจคิดว่าถ้าขบมาแล้วกลัวหางานยาก ก็เลยเลือกเรียนวิทยาศาสตร์ ในแนวที่ตนเองไม่ชอบ
พี่ว่ามาหัดเอาตอนนี้แหละ สนุกออก

คุณ marema ขอบคุณนะคะ ที่เข้ามาเยี่ยมกระทู้นี้ มาศก็วาดแนวที่มันไม่สลับซับซ้ออะไรนะคะ ภาพยาก ๆ มาศก็ยังวาดไม่ได้ ตอนนี้ก็วาดพวกวิว ต้นไม้ทำนองนี้ค่ะ
และก็มีพวกสัตว์ต่าง ๆ ด้วย เดี่ยวเอามาลงให้ดูอีกค่ะ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 12:03 am
Quote Post

หลังจากที่ฝึกภาพมาได้สักพักตอนนี้มาศเริ่มมาวาดพวกสัตว์ ก็เอาที่ง่าย ๆ ก่อนนะคะ
ที่ยาก ๆ ซับซ้อนมาก ๆ ก็คงต้องใช้เวลาเรียนรู้ไปก่อน ภาพนี้เป็นภาพขนาด 16x20 นิ้ว ค่ะ เอาตอนที่วาดเสร็จใหม่ ๆ มาให้ดูยังไม่ได้ใสกรอบ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 12:08 am
Quote Post

ภาพนี้เป็นไก่ตัวเดียวกันกับภาพข้าบนค่ะ หลังจากสีข้างแล้วมาศเห็นว่าหางเขาค่อนข้างเขียวไปหน่อย เลยลงสีม่วงไปอีกนิด กะว่าดูดีขึ้นมาหน่อย หลังจากคิดว่าสีแห้งสนิดแล้ว มาศลงน้ำมันวานิสอีก เพื่อจะได้รักษาภาพวาดให้ดูดี มีสภาพสมบูรณ์สีไม่ตก
และให้ภาพเกิดความเงาด้วย ปรากฏว่าภาพเงามาก ๆ ถ่ายรูปออกมาแล้วเงามาก จนมองไม่ค่อยชัด หลังจากที่น้ำมันวานิสแห้ง มาศก็ใส่กรอบค่ะ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 12:13 am
Quote Post

นกแก้ว ภาพขนาด 15x30 นิ้ว เป็นภาพที่ใหญ่สุดที่มาศเคยวาดมา เพิ่งวาดเสร็จได้ไม่นาน สียังไม่แห้งสนิท ก็เลยยังไม่ได้ใส่กรอบ รอให้สีแห้งสนิทก่อน กะจะไปเดินหากรอบรูปที่มันเข้ากับภาพ ให้ภาพแห้งแล้วมาศมีแพลนจะใช้วานิสแบบสเปรย์เพื่อรักษาสีให้คงคุณภาพนานเท่านาน จะไม่เอาวานิสแบบเหลว เพราะภาพนี้มาศต้องการให้ออกมาสีดูทื่อ ไม่ต้องการความเงา ภาพบางภาพเมื่อเงามากจะดูไม่สวย
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 12:16 am
Quote Post

อีกมุมคะเพราะเมื่อกี้เห็นไม่เต็มภาพ เดี๋ยวสีแห้งสนิทแล้ว พอใส่กรอบแล้วขะเอามาลงให้ดูอีกทีนะคะ ว่าจะเป็นอย่างไร
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 12:24 am
Quote Post

ภาพนี้เป็นภาพวาดเก่า ที่แห้งสนิทดีแล้ว และใส่กรอบเรียบร้อยแล้ว เอามาให้ดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง ขอจบเท่านี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวมีภาพใหม่ ๆ จะเอามาโพสต์ให้ดูกันเล่น ๆ อีก
Tanntann
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 12:43 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 15,273
เข้าร่วมเมื่อ: October 25, 2008

พี่มาศ เก่งรอบด้านจริงๆเลยค่ะ แทนชอบวิวลำธารน่ะค่ะ ดูร่มรื่นและเป็นธรรมชาติมาก
PM
Little Bird
โพสต์เมื่อ: October 28, 2008 01:07 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 8,939
เข้าร่วมเมื่อ: October 01, 2007

ว้าว ... พี่มาศ โศพลาดกระทู้นี้ไปได้ไงเนี้ย สุดยอดเลยค่ะพี่มาศ เก่ง ไปทุกด้านเลยนะคะพี่ ชอบภาพวิว ภาพนก ไก่ โอ๊ย ทุกภาพสวยหมดเลยค่ะ ขอปรบมือดัง ๆๆ ให้พี่มาศคนเก่งอีกรอบกับงานภาพวาดสีน้ำมันนะคะ ไม่มีทีติค่ะพี่มาศ ได้แต่ยิ้มกับความสวยงาม ยิ่งรูปต้นไม้ใหญ่ เห็นลำธานอย่างน้องแทนว่า ขอบอกอย่างเดียวว่าสุดยอดไปเลยพี่มาศ ปล. พี่มาศค่ะถ้าจะให้ขอวาดรูปหน้าคนขี้เหร่อย่างน้องโศเนี้ย วาดให้ดูสวยสักหน่อยเนี้ยจะได้มั้ยค่ะ อยากเก็บไว้เป็นที่ระลึกค่ะพี่มาศ อิ อิ
มนุษย์เป็นผู้สร้างความสุขและความทุกข์ให้กับตนเองเพราะทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นมาจากใจด้วยเหตุนี้เราทุกคนจึงต้องรับผิดชอบกับวิบากกรรมไม่ว่าทั้งดีและชั่วที่ตนเองเป็นผู้ก่อและเป็นผู้รับ
เธอมาจากไหนรู้ไหม เธอจะไปไหนรู้ไหม เธอไม่ทราบหรือ แล้วเธอทราบหรือ

PMEmail PosterICQ
marema
โพสต์เมื่อ: October 29, 2008 08:01 pm
Quote Post

*

เข้าร่วมเมื่อ: August 11, 2007

คุณ prakaymas รูปไก่และรูปนกสวยงามมากค่ะติดตามผลงานวาดรูปของคุณตลอด ถ้ามีอีกเอามาให้ดูอีกนะคะ EM348.gif
obb
โพสต์เมื่อ: October 29, 2008 08:20 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 1,228
เข้าร่วมเมื่อ: April 29, 2006

สวยมากเลยค่ะคุณมาศ นุชใจรักวาดภาพเหมือนกัน แต่ความขี้เกียจมีมาก เลยไม่ได้จับพู่กันนานเลย จะสเก็ตภาพแทนเวลาว่างๆ
เห็นแล้วต่อมฮึดอยากจับพู่กันแตกอีกแล้ว เดี๋ยวขอคิดก่อนอยากวาดอะไรดี
มาราตี
โพสต์เมื่อ: October 30, 2008 02:45 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 5
เข้าร่วมเมื่อ: January 05, 2006

สาวมากๆเลยค่ะ เ ชอบภาพไก่มากที่สุดเลยค่ะ

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
Jawan
  โพสต์เมื่อ: October 30, 2008 05:03 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 13,864
เข้าร่วมเมื่อ: August 01, 2008

QUOTE (prakaymas @ October 27, 2008 04:03 pm)

คุณมาศค่ะ...
ภาพสวยงามมากกกก...ชอบรูปไก่ที่สุด..สีถูกใจจัง
เห็นแล้วอยากวาดบ้าง..เจ้านายซื้ออุปกรณ์วาดรูป
เป็นของขวัญวันคริสต์มาสปีที่แล้ว..ยังไม่ได้ใช้เลยค่ะ..
เพราะไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อน
เดี๋ยวจะลองวาดบ้างหล่ะ..
รบกวนคุณช่วยแนะนำบ้างนะคะ
วรรณ
HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...
How you gonna have a DREAM come true!!!!!

prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 12:44 am
Quote Post

น้องแทน ขอบใจมาก ๆ นะจ๊ะสำหรับคำชม พี่ก็ชอบภาพวิวมากกว่าเหมือนกัน
แต่ตอนนี้อยากหัดวาดพวกภาพสัตว์ ภาพคน ก็เลยลองหันมาวาดพวกนี้ก่อน

น้องโศ พี่ก็กำลังหัดนะจ๊ะ เอาให้เก่ง ๆ ภาพพวกสัตว์ก่อน แล้วจะลองวาดคนดู
พี่ยังไม่มีฝีมือขนาดวาดภาพคนจากภาพถ่ายนะจ๊ะ เล่นได้แค่นี้แหละในตอนนี้
เคยลองภาพคน วาดออกมาแล้วมันไม่เหมือนก็เลยหยุด เอาภาพสัตว์ให้มันเก่งก่อน
เดี๋ยวทำได้เมื่อไหร่จะบอกนะจ๊ะ รับรองสำหรับน้องโศทำให้แบบฟรี ๆ ไม่คิดกะตังค์หรอก อิอิ ปล.. อย่าว่าตัวเองอย่างนั้น พี่เคยเห็นรูป ออกจะสวย...

คุณmarema รับรองมีภาพใหม่ ๆ เมื่อไหร่ มาศจะเอามาโพสต์ให้ดูอีกค่ะ
ใครที่มีความรู้เรื่องการวาดภาพก็คอมเมนต์มาเลยนะคะ ลองผิดลองถูกอยู่เหมือนกันค่ะ

น้องนุช เรียกน้องเลยนะคะเคยแอบอ่านเห็นน้องนุชคุยกับพี่หมูแดงเลยรู้ว่าน้องนุชเป็นน้อง วาดเลยจ๊ะพี่เห็นน้องนุชวาดภาพ ระบายสีพวกโต๊ะแล้ว ฝีมือใช่ย่อย
รับรองมาระบายสีพวกนี้ต้องสวยแน่ ๆ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 12:50 am
Quote Post

คุณมาราตี ขอบคุณนะคะที่เข้ามาชม ภาพไก้ตัวนี้ตัวแรก ตัวที่สองกำลังวาดอยู่ กะให้เป็นของขวัญคริสต์มาสพ่อแฟนนะคะ มาศคิดว่าตัวที่สองดูดีว่าตั้งเยอะ เพราะเรารู้ข้อบกพร่องมาจากตัวแรก เดี๋ยวเอามาลงให้ดูกันเล่น ๆ อีกนะคะ

คุณวรรณ ลองวาดเลยค่ะ สนุกดีออก ถ้าไม่แน่ในก็หัดระบายอะไรลงบนกระดาษไปก่อน แต่สีแพงจัง อิอิ การวาดรูปนี่ผ่อนคลายออก สนุกมาก ๆ เลยเวลาเราวาดเนี่ย
อย่างไก่ก็ลงแบร็คกราวก่อน แต่ตัวนี้มาศขอบอกว่าแบร็คกราวไม่สวยเลย
เดี๋ยวเอาตัวที่ลองมาให้ดู จะเห็นข้อแตกต่างอย่างชัดเจน
คุณวรรณเมลล์มาหามาศได้ ถ้ามีข้อสงสัยอะไร
ถ้ามาศรู้และตอบได้ รับลองไม่หวงบอกหมดเปลือก อิอิ
Ping
โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 06:35 pm
Quote Post

น้องมาศภาพวาดสวยมากๆขอชื่นชมความสามารถ พี่คงทำไม่ได้แน่ๆแต่ชอบดูภาพวาดมันได้อารมณ์กว่าภาพพิมพ์นะ เห็นภาพต้นไม้น้องมาศแล้วสุดยอด อีกหน่อยมาศก็เปิดแกลลอรี่แสดงภาพ(ถ้าสะสมผลงานเยอะ)
ถ้ามีการจำหน่ายช่วยแจ้งราคาด้วยนะ

โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 07:04 pm
Quote Post

Valued Chef

ฝีมือวาดภาพของพี่มาศนี่หาตัวจับยากจริงๆค่ะ กิ๊บขอชมเชยด้วยใจจริง

เห็ยภาพวาดไก่แล้ว มันสะดุดตาจังเลย ยิ่งใส่กรอบแล้ว ยิ่งดูดี หรูหราเข้าไปใหญ่ แบบนี้เอาไปวางขายได้สบายๆเลยค่ะ

อยากได้รูปน้องไก่ตัวนั้นจังเลยค่ะพี่เลย มันสวยจนกิ๊บไม่อยากจะละสายตาไปเลยค่ะ นี่พูดจริงๆ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 11:40 pm
Quote Post

ขอบคุณพี่ฝิงมาก ๆ นะคะที่ชม มาศก็วาดสะสมไปเรื่อย ยังไม่เคยขายผลงานของตัวเองเลยคะ ยังไม่เชื่อใจฝีมือเท่าไหร่ ยังไม่เคยเอาออกไปโชว์ที่ไหนนอกจากครัวนี้
มาศคิดว่าจะวาดไปสักระยะ ฝีมือก็คงพัฒนาขึ้นไปเรื่อย พอถึงวันนั้นอาจมีการเอาออกงานโชว์ หรือไม่ก็ทำเวปอะไรสักอย่าง อยากลองขายอยู่เหมือนกันค่ะพี่ผิง
เพราะซื้ออุปกรณ์มาเล่นนี่ก็หมดเงินไปเยอะเหมือนกัน ได้เงินกลับมาจากการขายผลงานของตัวเองมาศคงดีใจไม่ใช่น้อย เผื่อมาศได้ขายจะมาแจ้งราคาให้ทราบนะคะว่าแต่ละภาพประมาณเท่าไหร่ พี่ผิงค่ะ มาศเคยไปงานโชว์ภาพเขียน แฟนมาศประมูลมาได้สี่ภาพจากศิลปินที่มีชื่อ แต่ที่ประมูลมาเป็นภาพพิมพ์ที่ปริ้นงานงานวาดจริง
แต่มีลายเซนของศิลปินคนนั้น เขามีลิมิตการปริ้น ทำทั้วประเทศแค่ 500 แผ่น
แฟนมาศประมูลมาได้ 4 แผ่น ๆ ละ 365 USD size 14x17 นิ้วค่ะ
ศิลปินชื่อ John A. Ruthven นี่ขนาดเป็นภาพปริ้นนะคะ ไม่รู้ถ้าเป็นต้นฉบับจะประเมินค่าได้หรือเปล่า ถ้าจับพลัดจับพลูเกิดมีชื่อเสียงขึ้นมาคงดีมาก ๆ ขีดเขียนอะไรก็เป็นเงินเป็นทอง มีราคาไปหมด ตอนนี้ฝีมือยังเป็นนักเรียนมือสมัครเล่นอยู่ค่ะ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 11:48 pm
Quote Post

น้องกิ๊บ ชมพี่เสียจนยิ้มไม่หุ้มเลยนะจ๊ะ ยังไงพี่ก็ยังเห็นข้อบกพร่องของตนเองอยู่นะจ๊ะ
ไก่ที่พี่วาดนี่เป็นตัวแรก ข้อบกพร่องเยอะเหมือนกัน ตัวที่สองพี่กำลังวาดอยู่
สีพื้นทุกอย่างเสร็จหมดแล้ว พี่กำลังรอให้สีแห้งสนิดก่อน ที่จะทำไฮไลด์สำหรับหางเขานะจ๊ะ สัปดาห์หน้าคงได้เอาเขามาโชว์ พี่ว่าดูดีกว่าตัวแรกตั้งเยอะ เพราะพี่ชอบ
แบร็คกราวมากกว่า กะจะให้พ่อแฟนเป็นของขวัญวันคริสต์มาส
เดี่ยวมีเยอะ ๆ จะทำเวปเหมือนน้องกิ๊บ ต้องขอคำปรึกษาในการทำเวปฟรีแล้วละ
พี่จะเอาภาพเขียนลงดู ช่วยพี่เรื่องนี้เดี่ยวยกน้องไก่ให้เป็นของขวัญ อิอิ
โพสต์เมื่อ: October 31, 2008 11:56 pm
Quote Post

Valued Chef

ยินดีเลยจ้าพี่มาศ เรื่องทำเวปนี่ไม่ยากจ่ะ ค่อยๆทำ รับรอง ฉลุยจ้า

แม่น้ำฟ้า
โพสต์เมื่อ: November 01, 2008 08:05 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 9,998
เข้าร่วมเมื่อ: December 16, 2007

พี่มาศ ภาพ สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ พี่มาศเก่งทุกๆอย่างเลย นับถือจริงๆค่ะพี่

ออยชอบภาพไก่เป็นพิเศษเลยค่ะ ดูสม ดีมากๆเลยค่ะ

แจ่วบองสมุนไพร น้ำพริกต่างๆ ของทานเล่น ขนมไทยๆ จ้า(ส่งเฉพาะในอเมริกา)

Dropship เสื้อJackets Coats ทั่วโลก สนใจติดต่อหลังไมค์หน้าไมค์เลยจ้า สั่งเยอะมีส่วนลดให้จ้า

PMUsers Website
obb
โพสต์เมื่อ: November 01, 2008 01:33 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 1,228
เข้าร่วมเมื่อ: April 29, 2006

สนับสนุนพี่มาศอีกคน ที่บ้านนุชมีงานเขียนสีน้ำมันเต็มเลยค่ะ อยู่ในห้องเก็บของ ของปู่ฝรั่ง พอแกตาย เลยได้มรดก เอามากองไว้ ไม่มีใครเอา สงสารภาพของแก ว่าจะเอามาปัดฝุ่นซ่อมแซมกรอบให้แกซักหน่อย แต่เยอะมาก เอามาทำจริงคงใช้เวลานาน
นุชชอบดูงาน และชอบทำงานพวกนี้เหมือนกันค่ะ แล้วแต่อารมณ์มากกว่า คือขยันกับขี้เกียจนะคะ
มีงานใหม่เอามาให้ชมอีกนะคะพี่มาศ จะเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ
bchaiwan
โพสต์เมื่อ: November 02, 2008 07:37 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 9,636
เข้าร่วมเมื่อ: November 22, 2007

สวยมากเลยค่ะ สวยทุกภาพ ลิก็อยากวาดเหมือนกัน แต่ฝีมือไม่มีค่ะ ชอบงานวาดมากๆ เนี้ยยังว่าจะลองหัดทำดู แต่ก็เหมือนเด็กเตรียมอนุบาลมากกว่าค่ะ แบบคง copy เอา แล้วมาระบายสีเอา ประมาณนี้ ขนาดผสมสียังไม่เป็นเลยค่ะ แต่ว่าจะลองหัดทำดู เผื่อว่าทำได้
นกขมิ้นไร้ปีก
โพสต์เมื่อ: November 02, 2008 10:02 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 14,410
เข้าร่วมเมื่อ: September 01, 2008

เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้ค่ะ

รูปสวยมากน้อ ดีเทลที่สุด ขนไก่มีสีที่แตกต่างกันไป
ยกนิ้วโป้(ไม่ใช่โกรธกันนะคะ)ให้เลย ขอคารวะค่ะ

อย่าชวนให้วาดรูปเน้อ ไม่มีเวลาแล้วค่ะ ฮ่าๆ แค่ดอกไม้นี่หมดเวลาไปเลย ได้ออกมาอาทิตย์ละกระถาง

saithip2007
โพสต์เมื่อ: November 02, 2008 04:23 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 8,881
เข้าร่วมเมื่อ: September 27, 2007

พี่มาศสวยจังเลยค่ะ เรื่องวาดภาพเนี๊ยยยย หนูยอมแพ้เลยยย วาดอะไรไม่เป็นเลยจ้า แต่คุณชายที่บ้านชอบวาดภาพมากเลยค่ะ แต่ส่วนมากจะวาดตามจินตานาการเค้ามากกว่า ภาพวิวไม่เคยเห็นวาด เค้ายังชมว่าพี่มาศวาดได้สวยมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากน่ะค่ะที่เอาภาพสวยๆมาให้ชมค่ะ
ชีวิตจะHappyถ้ามีคำว่า..................................พอ

Little Bird
โพสต์เมื่อ: November 18, 2008 10:16 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: October 01, 2007

คิดถึงกระทู้พี่สาวคนนี้จังค่ะ พี่มาศเป็นอย่างไรบ้างค่ะ สบายหรือดีหรือเปล่าค่ะเนี้ย อากาศเริ่มหนาว ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ น้องโสยังรอให้พี่มาศวาดรูปให้อยู่นะคะ อิอิ มีทวงค่ะงานนี้ ฮ่า ฮ่า ล้อเล่นนะคะพี่มาศ แค่คิดถึงพี่ค่ะ ไม่เห็นมาวนเวียนที่ห้องนี้หลายวันแล้วค่ะ อย่างไรก็ให้พี่มาศรักษาสุขภาพด้วยนะคะ
มนุษย์เป็นผู้สร้างความสุขและความทุกข์ให้กับตนเองเพราะทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นมาจากใจด้วยเหตุนี้เราทุกคนจึงต้องรับผิดชอบกับวิบากกรรมไม่ว่าทั้งดีและชั่วที่ตนเองเป็นผู้ก่อและเป็นผู้รับ
เธอมาจากไหนรู้ไหม เธอจะไปไหนรู้ไหม เธอไม่ทราบหรือ แล้วเธอทราบหรือ

Do-It-Yourself
โพสต์เมื่อ: November 19, 2008 06:09 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 15,661
เข้าร่วมเมื่อ: November 16, 2008

ภาพสวยจังเลย

อยากวาดได้งี้บ้าง

แต้มสี
โพสต์เมื่อ: November 19, 2008 06:23 pm
Quote Post

**

สมาชิกหมายเลข: 14,021
เข้าร่วมเมื่อ: August 12, 2008

สวยมากๆ เลยค่ะ เก่งมากๆ เรื่องงานวาดรูปเนี่ยยากสุดๆ ต้องมีพรสวรรค์จริงๆ เก่งทุกด้านเลยนะคะ พี่มาส ชอบทุกรูปเลยค่ะ

PM
prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 05:52 am
Quote Post

ภาพนี้วาดทิ้งนานแล้วไม่เสร็จ สักที วันนี้ก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ที่เห็นออกเงา ๆ มากคือสียังไม่แห้ง อยากเอามาให้เพื่อน ๆ ชมกัน มาศวาดภาพนี้แล้วความคิดมันยังไม่แล่นว่าต้องใส่อะไรเข้าอีก เคยเห็นภาพลักษณะนีในเนต ก็เลยจำ ๆ เอามาวาด พอวาดออกมาได้ แล้วตัวเองก็ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ พอวาดวันนี้ความคิดมันหยุดชะงัก ก็เลยเลิกวาด พอแค่นี้ก่อน มาศกะว่าจะหาภาพอย่างอื่นมาวาดก่อน อีกสักเดือนสองเดือนข้างหน้า จะเอาไปวาดซ้ำอีก ความคิดอาจแล่นดีขึ้นว่าใส่อะไรเข่าไปแล้วจะสวย ไม่ดูยุ่งเหยิง ภาพนี้แค่ต้นไม้มาศก็รู้สึกว่า มันบีซี่แล้ว (ฝรั่งเขาพูดนะจ๊ะ อิอิ)
แต่ในความคิดแล้วอยากใส่ลำต้นของต้นไม้ด้านซ้ายมือเข้าไปอีก
นี่แหละค่ะเรื่อย ๆ หัดวาดไป สักวันคงเก่งเอง...พูดเหมือนครูหลาย ๆ ตนห้องนี้ อิอิ
prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 06:12 am
Quote Post

สวยมากๆ เลยค่ะ เก่งมากๆ เรื่องงานวาดรูปเนี่ยยากสุดๆ ต้องมีพรสวรรค์จริงๆ เก่งทุกด้านเลยนะคะ พี่มาส ชอบทุกรูปเลยค่ะ

ขอขใจจ้าน้องแต้มสี ที่เข้ามาชม พี่ไม่ได้เข้ามากระทู้ของตังเองนานแล้ว ดีใจที่ยังมีคนเข้ามาเยี่ยม
ภาพสวยจังเลย

อยากวาดได้งี้บ้าง

ขอบคุณคะที่ชม ลองวาดดูนะคะ รับลองว่าสนุก หัดช่วงแรก ๆ อาจยังไม่ดีมาก นาน ๆ เข้าก็เก่งเองค่ะ

คิดถึงกระทู้พี่สาวคนนี้จังค่ะ พี่มาศเป็นอย่างไรบ้างค่ะ สบายหรือดีหรือเปล่าค่ะเนี้ย อากาศเริ่มหนาว ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ น้องโสยังรอให้พี่มาศวาดรูปให้อยู่นะคะ อิอิ มีทวงค่ะงานนี้ ฮ่า ฮ่า ล้อเล่นนะคะพี่มาศ แค่คิดถึงพี่ค่ะ ไม่เห็นมาวนเวียนที่ห้องนี้หลายวันแล้วค่ะ อย่างไรก็ให้พี่มาศรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

ปีนี้เราก็เรียนวาดอยู่จ้าโศ ตอนนี้เรามีภาพของโศในสต๊อคแล้ว ให้ฝีมือเนียบเมื่อไร
เราจะลอง ๆ ดูนะ เดี๋ยวมีเซอไพรส์ ยังไม่เคยลองวาดคนเลย หุหุ

พี่มาศสวยจังเลยค่ะ เรื่องวาดภาพเนี๊ยยยย หนูยอมแพ้เลยยย วาดอะไรไม่เป็นเลยจ้า แต่คุณชายที่บ้านชอบวาดภาพมากเลยค่ะ แต่ส่วนมากจะวาดตามจินตานาการเค้ามากกว่า ภาพวิวไม่เคยเห็นวาด เค้ายังชมว่าพี่มาศวาดได้สวยมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากน่ะค่ะที่เอาภาพสวยๆมาให้ชมค่ะ

น้องจ๋า แฟนของน้องวาดภาพด้วยหรือค่ะ ขอคุณที่ชมนะจ๊ะ คนที่วาดออกมาจากจิตนาการนะเก่งรู้ไหม พี่วาดอะไรทั้งหมดที่พี่วาด จะเป็นภาพที่พี่เห็นแล้วชอบ แล้วจำมาวาด
บางที่ก็ต่อเติมไปบ้างนิดหน่อยตามความชอบของตัวเองนะจ๊ะ เก่ง ๆ เมือ่ไหรก็คงวาดจากจิตนาการตัวเองได้ คงอีกหลายปี หุหุ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 06:29 am
Quote Post

เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้ค่ะ

รูปสวยมากน้อ ดีเทลที่สุด ขนไก่มีสีที่แตกต่างกันไป
ยกนิ้วโป้(ไม่ใช่โกรธกันนะคะ)ให้เลย ขอคารวะค่ะ

อย่าชวนให้วาดรูปเน้อ ไม่มีเวลาแล้วค่ะ ฮ่าๆ แค่ดอกไม้นี่หมดเวลาไปเลย ได้ออกมาอาทิตย์ละกระถาง

มาศต้องขอโทษพี่นกด้วยนะคะ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้นี้ มัวแต่ดีใจว่าจะได้ไปเจอตัวจริงที่นก ตั้งแต่คราจะไปเที่ยว ไม่ได้เข้ามากระทู้นี้อีก จนมีภาพใหม่มาให้ชม จังได้มาตอบ ยังไงก็ยังมาอยู่ค่ะ (มาช้า แล้วมีลูกอ้อน อิอิ) ขอบพระคุณนะคะที่ชม มาศว่าการวาดภาพมันสนุกมาก ๆ สนุกกว่าทำดอกไม้อีก แต่มีอยู่ภาพล่าสุดนี่แหละคะ ที่มาศวาดแล้วเกิดความเครียด(บ้านน้อยในป่าใหญ่) คือวาดแล้วมันไม่เสร็จสักที มาศกลัวมันจะเลอะเสียก่อนก็เลยหยุด ขอทบทวนความคิดว่ามันพอหรือยัง ไม่แน่อาจพอแค่นี้ ลงวานิส แล้วอาจใส่กรอบไม่ต่อเติมอีก อาจเสร็จก็ได้ ยังไงปีนี้มาศจะหัดวาดจากการใช้มีดปะเอา แทนพู่กัน มันก็สวยเก๋อีกแบบ ตามแนวศิลปิน อยากหัดอยากเล่นไปหมดค่ะพี่กลัวแต่งบหมดเสียก่อน อิอิ

สวยมากเลยค่ะ สวยทุกภาพ ลิก็อยากวาดเหมือนกัน แต่ฝีมือไม่มีค่ะ ชอบงานวาดมากๆ เนี้ยยังว่าจะลองหัดทำดู แต่ก็เหมือนเด็กเตรียมอนุบาลมากกว่าค่ะ แบบคง copy เอา แล้วมาระบายสีเอา ประมาณนี้ ขนาดผสมสียังไม่เป็นเลยค่ะ แต่ว่าจะลองหัดทำดู เผื่อว่าทำได้

ลิหัดเลยค่ะ สนุกออก มาศก็คุยกับแฟนช่วงอยากหัดวาด แฟนก็บอกลองเลย
พาไปซื้ออุปกรณ์ด้วย เริ่มแรกที่มาศหัดวาดภาพจากสีน้ำมัน มาศยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเขาใช้อะไรกันบ้าง หัดไปมามันก็สนุกดี จนเดียวนี้มาศต้องไปเรียนเพิ่ม เพราะเริ่มแล้ว
ไม่อยากทิ้งไป อยากหัดให้เก่ง มาศก็ยังบอกแฟนว่าเราไม่มีพรสวรรค์ด้านนี้เลย
แต่ที่วาดได้เพราะเราอยากทำมากกว่า อะไรที่มันคิดว่ายากก็หัดมันเข้าไปเดี๋ยวก็ได้เอง หุหุ
สนับสนุนพี่มาศอีกคน ที่บ้านนุชมีงานเขียนสีน้ำมันเต็มเลยค่ะ อยู่ในห้องเก็บของ ของปู่ฝรั่ง พอแกตาย เลยได้มรดก เอามากองไว้ ไม่มีใครเอา สงสารภาพของแก ว่าจะเอามาปัดฝุ่นซ่อมแซมกรอบให้แกซักหน่อย แต่เยอะมาก เอามาทำจริงคงใช้เวลานาน
นุชชอบดูงาน และชอบทำงานพวกนี้เหมือนกันค่ะ แล้วแต่อารมณ์มากกว่า คือขยันกับขี้เกียจนะคะ
มีงานใหม่เอามาให้ชมอีกนะคะพี่มาศ จะเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ

ขอบคุณน้องนุชมาก ๆ นะคะที่เข้ามาชม ให้กำลัง ยังไงก็มีมาให้ชมกันเรื่อย ๆ นะคะ

พี่มาศ ภาพ สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ พี่มาศเก่งทุกๆอย่างเลย นับถือจริงๆค่ะพี่

ออยชอบภาพไก่เป็นพิเศษเลยค่ะ ดูสม ดีมากๆเลยค่ะ

ขอบใจนะจ๊ะน้องออยคนเก่ง ที่เข้ามาชม และให้กำลังใจ ภาพไก่พี่วาดได้สองภาพ
วาดไปวาดมาเริ่มเบื่อเจ้าไก่ อยากเอาไปต้มแล้วจ้า อิอิ
พี่ยกให้พ่อปู่ไปภาพหนึ่ง พ่อปู่ชอบมาก ๆ บอกแขวนไว้ข้างฝา พี่ก็ดีใจแล้วละคะ ที่พ่อปู่ชอบ
นกขมิ้นไร้ปีก
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 06:30 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 14,410
เข้าร่วมเมื่อ: September 01, 2008

นั่นไง เราก้อว่าทำไมน้องสาวเราเงียบเชียว ...

ขอให้ไอเดีย แต่ไม่ต้องทำตามก้อได้นะคะ ตรงทางจะขึ้นสะพาน ใส่จักรยานเล็กๆคงจะพอดีเติมช่องว่างได้หรือเก้าอี้หินน้อยๆอยู่มุมรูปทางขวามือข้างล่าง (ไม่รู้จะเข้าท่าไหม)

สวยแล้วค่ะ น้องมาศอารมณ์ดี วางรูปออกมาสงบดีจังเลย พี่อยากได้บ้านอย่างนี้แหละ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 06:45 am
Quote Post

นั่นไง เราก้อว่าทำไมน้องสาวเราเงียบเชียว ...

ขอให้ไอเดีย แต่ไม่ต้องทำตามก้อได้นะคะ ตรงทางจะขึ้นสะพาน ใส่จักรยานเล็กๆคงจะพอดีเติมช่องว่างได้หรือเก้าอี้หินน้อยๆอยู่มุมรูปทางขวามือข้างล่าง (ไม่รู้จะเข้าท่าไหม)

สวยแล้วค่ะ น้องมาศอารมณ์ดี วางรูปออกมาสงบดีจังเลย พี่อยากได้บ้านอย่างนี้แหละ

ขอบพระคุณค่ะพี่นก พี่เข้ามาได้ไวดั่งใจเลย เข้ามาคนแรกเลย ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ พอพี่นกพูดปั๊บมาศนึกออกว่าพี่คิดยังไงกับอารมณ์ในภาพนี้ มุมขวามือเป็นเก้าอีหิน มาศว่าสวยค่ะ ไอเดียดีมาก บ้านอาจดูมีสไตส์ขึ้นมาก มาศอยากได้บ้านแบบนี้เหมือนกันคะ แต่คิดอีกทีเราจะไปซื้อของกินของใช้ที่ไหนหนอ อิอิ เดี่ยวต้องลองดู ตามที่พี่บอก บนถนนมาศอยากใส่เจ้าหมาน้อยสักตัว
กำลังจะวิ่งเข้าบ้าน แต่ต้องรอให้อารมณ์อยากวาดกลับมาก่อน อิอิ วาดภาพนี้แล้วมาศเครียด เพราะต้นไม้มันมากเกิน
คงหาภาพอื่นมาวาดเล่นเพลิน ๆ ก่อน แล้วจะกลับมาวาดอีกที่ คงสนุกและได้ภาพที่สมบูรณ์แบบ ขึ้นมาอีกค่ะ
Little Bird
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 10:11 am
Quote Post

มาศน้อยรูปนี้สวยมากนะ ทำไมมาศไม่ชอบล้ะ เราว่าสวยดีออก
สามีเห็นยังบอกสวยเลย ฝากถามว่ารูปนี้ใช้เวลาในการวาดนานหรือเปล้าค่ะ
สามีฝากถามมาจ้า ยังวาดไม่เสร็จสวยขนาดนี้ เสร็จจะสวยขนาดไหนเนี้ย

โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 05:34 pm
Quote Post

Valued Chef

ภาพนี้ กิ๊บว่าตรงสะพานมันมองดูออกจะโล่งไปสักหน่อยค่ะพี่มาศ
รูปนี้มันดูเด่นที่สะพาน แต่สะตรงสะพานหรือใกล้ๆสะพาน น่าจะมีอะไรเพิ่มอีกหน่อย
นี่ความคิดเล็กๆน้อยๆของกิ๊บนะคะ พี่มาศอาจจะไม่เห็นด้วยน่ะจ้ะ

แต่กิ๊บคิดว่าป่าด้านหลังสวยมากๆแล้ว สีสันตัดกัน สะดุดตามากๆค่ะ

ลองหยุดพักไปจับงานอื่นก่อน เด้วไอเดียมันก็ตามมาค่ะพี่ มาเติมสีที่หลังก็ยังไม่สายเนอะ สู้ๆๆๆ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 08, 2009 10:53 pm
Quote Post

นกน้อยจ๊ะ ขอบคุณมาก ๆ นะคะที่แวะเข้ามาชม และให้กำลังใจ ถ้าพูดถึงเรื่องเวลาที่ใช้ในการวาด มาศบอกแล้วจะตกใจเพราะนานมาก ๆๆๆ มาศวาดภาพนี้ตั้งแต่ก่อนไปเที่ยว วาดวันละ ชัวโมง สองชัวโมง ตั้นไม้ขอบอกว่าลงสีไม่ต่ำกว่าสามครั้ง รวมเวลาเบ็ดเสร็จ
ประมาณ 15 ชั่วโมง แค่บ้านหลังเดียวเล่นมาศไปสอง ชั่วโมง แล้ว อิอิ แต่คิดว่าภาพนี้น่าจะใช้เวลาอีกสัก 2-3 ชม น่าจะเสร็จ แล้วแต่ว่าจะลงภาพง่ายหรือยาก ถ้าลงภาพสัตว์
ที่มีรายละเอียดเยอะ ก็คงนานค่ะ

น้องกิ๊บ พี่ก็ว่าสะพาน และส่วนด้านหน้ามันดูโลง ๆ นะจ๊ะ พี่เห็นด้วย
พี่เคยเห็นภาพลักษณะ แบบนี้ในเนต แต่ไม่เชิงเหมือนเสียทั้งหมด เขาจะโล่ง
แต่เป็นหิมะนะจ๊ะ ขาวโพลน คลุมพื้นที่ด้านหน้า พี่ลองแล้ว คิดว่าไม่สวย ต้องใช้เวลาอีกประมาณ ชม ระบายสีเทาเพื่อเอาหิมะออก เพื่อให้ได้สะพานกลับคืนมา พี่เลยคิดว่าเป็นฤดูใบไม้เปลี่ยนสีมากกว่า หิมะยังไม่ตก ขอเพิ่มอะไรกระจุกกระจิก ดีกว่า พี่ถึงคิดว่า
การวาดภาพบางครั้งก็ทำให้เราเครียดได้เหมือนกัน เพราะเราไม่ใช่โปร..เป็นมือใหม่หัดขับ หุหุ
pawitta
โพสต์เมื่อ: January 11, 2009 02:26 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 15,946
เข้าร่วมเมื่อ: December 16, 2008

ชอบจังเลยค่ะภาพวาด โดยสวนตัวแล้ว ชอบวาดภาพเหมือนกัน
แต่เป็นแค่มือสมัครเล่นค่ะ ประมาณสีโปสเตอร์
ชอบรูปวิวทิวทัศน์ ประมาณว่า ชนบทป่าเขา ทุ่งนา กระท่อมน้อย
ประมาณนี้แหละคะ ถ้ามีภาพประมาณนี้ โชว์หน่อยนะคะ ชอบมาก ๆๆๆๆๆ

ฝากร้านด้วยนะจ๊ะ แม่ค้ามือใหม่หัดขายค่า
มาแล้วค่า เสื้อผ้าสวย ๆ จากใต้หวัน ของแท้นะคะ

ภาพที่มาด้วย
ภาพที่มาด้วย

ความพยายามอยู่ที่ไหน....ความพยายามย่อมอยู่ที่นั่น

Jawan
โพสต์เมื่อ: January 11, 2009 03:33 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: August 01, 2008

Happy 2009..
น้องมาศค่ะ..
มาช้าไปหน่อย..เพิ่งมาเห็นรูปใหม่..สวยจังเลยค่ะ..

ตอนนี้พี่เริ่มลองหัดวาดสีน้ำค่ะ..เป็นรูปง่าย..วาดมั่วๆเป็นดอกไม้ค่ะ..
เสร็จไปแล้วสองรูป..

วันนี้ว่าจะลองวาดรูปไก่ตามมาศ..แต่เริ่มต้นไม่ถูกว่าจะร่างรูปตรงไหนก่อน..
ก็เลยเปลี่ยนไปวาดภาพต้นหญ้าแทน..อิ อิ

เดี๋ยวจะรวบรวมส่งมาให้ดูค่ะ..
HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...
How you gonna have a DREAM come true!!!!!

prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 12, 2009 08:48 pm
Quote Post

คุณ pawitta มาศก็เป็นมือสมัครเล่นเหมือนกันค่ะ เพิ่งหัดวาดมาได้ประมาณปีเดียว
ฝีมือยังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะ ถ้าภาพที่มันซับซ้อนรายละเอียดเยอะ ๆ มาศก็ยังทำไม่ได้
ขอบคุณนะคะที่ชอบ ภาพลักษณะไหนที่วาดได้ก็อยากเอามาให้เพื่อน ๆ ดูค่ะ ว่าฝีมือพัฒนาขึ้นไหม เราได้คำแนะนำจากเพื่อน ๆ ด้วยค่ะ มีภาพต่อไปจะเอามาให้ดูอีกค่ะ

พี่วรรณ ขอบคุณนะคะ พี่อย่าลืมเอามาโพสต์ให้ดูบ้างนะคะ วาดได้ตั้งสองรูปแนะ
มาศนะกว่าจะได้แต่ละรูป ก็ใช้เวลานานเหมือนกันค่ะ อย่างไก่มาศก็ใช้เวลาเป็นเดือนค่ะ ที่ใช้เวลานานเพราะรอสีแห้งค่ะ มาศลงสีพื้นก่อน รอแห้งสนิดแล้วค่อยมาลงไฮไลด์
สีน้ำมันแห้งช้าด้วย มาศลงสีหนาด้วยแหละค่ะ แต่มาศว่าความแห้งช้ามันก็เป็นผลดีที่
เวลาเราทำผิดก็ลบออก ก็ไขได้ มาศนี่ประจำค่ะ อิอิ
พี่วรรณลองวาดเล่น ๆ ดู จะสนุกค่ะ พวกไก่ พวกนก สนุกกับการลงสีขนเขานะคะ
รอชมผลงานพี่อยู่นะคะ
Jawan
โพสต์เมื่อ: January 17, 2009 03:19 am
Quote Post

รบกวนถามหน่อยค่ะ..
-สีน้ำมันใช้เวลานานไหมเอ่ยกว่าจะแห้ง..
-วาดเสร็จแล้วต้องใช้อะไรทาทับหรือเปล่า..เพราะเห็นภาพของน้องเป็นมัน
วาวสวยดีค่ะ..

พี่วาดได้สองภาพค่ะ..แต่เป็นรูปง่ายๆ..
ต้นหญ้ากับดอกไม้ทิวลิป..
รอเดี๋ยวนะ..ขอส่งการบ้านหน่อย..
พี่วรรณ

prakaymas
โพสต์เมื่อ: January 17, 2009 04:19 am
Quote Post

รบกวนถามหน่อยค่ะ..
-สีน้ำมันใช้เวลานานไหมเอ่ยกว่าจะแห้ง..
-วาดเสร็จแล้วต้องใช้อะไรทาทับหรือเปล่า..เพราะเห็นภาพของน้องเป็นมัน
วาวสวยดีค่ะ..

พี่วาดได้สองภาพค่ะ..แต่เป็นรูปง่ายๆ..
ต้นหญ้ากับดอกไม้ทิวลิป..
รอเดี๋ยวนะ..ขอส่งการบ้านหน่อย..
พี่วรรณ

พี่วรรณค่ะ สีน้ำมันแห้งช้าค่ะ ถ้าพี่ลงสีหนาก็เป็นสัปดาห์ค่ะกว่าจะแห้งสนิท วาดเสร็จถ้าอยากให้วาดเงาออกมาสวยก็ลงทับด้วยน้ำมันวานิส น้ำมันวานิสเป็นน้ำมันที่เป็นตัวโพเท็คชั่นเลยนะคะ ก็แล้วแต่ภาพว่าต้องการให้เงาหรือเปล่า ภาพของมาศที่เอามาโชว์มีอยู่ภาพเดียวค่ะที่ลงน้ำมันวานิส คือภาพไก่ เพราะมาศอยากให้มันเงา แต่บางภาพเราก็ไม่อยากให้เงาค่ะ เราอยากให้ดูด้าน ๆ มองดูเป็นธรรมชาติ อย่างภาพนกมาศก็ไม่ได้ลงอะไรเลยหลังวาดเสร็จ แต่มาศกะจะใช้วานิสแบบสเปรย์แทน เพื่อป้องกันการตกสี หรือเก่าง่ายเท่านั้นเอง แต่ว่าการลงน้ำมันวานิส แนะนำว่าต้องแน่ใจว่าสีแห้งสนิดก่อน ในข้างกระป๋องวานิส แนะนำว่าต้องหลังวาดเสร็จประมาณ หกเดือน ค่อยมาลงวานิส แต่ภาพไก่ มาศเก็บไว้ประมาณสามสัปดาห์คิดว่าแห้งสนิท ก็ลงได้เลย
ก็ไม่ผิดกฏอันใดค่ะ แต่เช็คให้มั่นใจว่าแห้งจริง ๆ แล้วค่อยลง
พี่วรรณเอามาแบ่งให้น้อง ๆ ชมบ้างนะคะ อยากเห็น ภาพสุดท้ายมาศเอามาลง
ยังไม่เสร็จ กะจะวาดต่ออีก คงดูดีขึ้น มาศกะลงวานิสด้วย ต้องรอดูตอนเสร็จจริง ๆ ค่ะ คงสวยขึ้น ตอนนี้มาศก็กำลังวาดช้างอยู่ เสร็จเมือไหร่จะเอามาให้ชทอีกค่ะ
Glueckspilz
โพสต์เมื่อ: April 04, 2009 10:54 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 391
เข้าร่วมเมื่อ: January 22, 2006

พี่ขาช่วยแนะนำผู้กันหน่อยค่ะ พอดีมันแสนถูกก็เลยซื้อมา 1 เซต 15 อัน (3.50) ยูโรคุ่ะ แต่มันใช้ไม่ได้เรื่องเลยค่ะ (เอ้ หรือเราวาดไม่ได้เรื่องกันแน่ อิอ..) ผู้กันที่ใช้ควรเป็นแบบไหนค่ะ มีึเทคนิคในการเลือกซี้อมั้ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
PM
prakaymas
โพสต์เมื่อ: April 21, 2009 05:59 am
Quote Post

พี่ขาช่วยแนะนำผู้กันหน่อยค่ะ พอดีมันแสนถูกก็เลยซื้อมา 1 เซต 15 อัน (3.50) ยูโรคุ่ะ แต่มันใช้ไม่ได้เรื่องเลยค่ะ (เอ้ หรือเราวาดไม่ได้เรื่องกันแน่ อิอ..) ผู้กันที่ใช้ควรเป็นแบบไหนค่ะ มีึเทคนิคในการเลือกซี้อมั้ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

น้องGlueckspilz แล้วงานวาดเป็นแบบไหนจ๊ะ ถ้าใช้สีน้ำมันก็ใช้พู้กันสำหรับสีน้ำมัน
ถ้าเป็นสีน้ำหรือสี อคริลิคก็ใช้พ่กันเฉพาะของแต่ละแบบจะดีกว่า พี่เคยเอาพู่กันสำหรับสีน้ำ มาใช้กันสีน้ำมัน ไม่ได้เรื่องเลย อ่อนไป ขนหล่นอีกต่างหาก ต้องมานั่งแกะขนพู่กันออก แนะนำว่าถ้าซื้อพู่กัน ให้วื้อเป็นอัน ๆ จะดีกว่า ถึงราคาจะแพงหน่อย แต่ก็เราเลื่อกซื้อแบบที่เราต้องการ ถ้าเราซื้อเป็นแพ็คในหนึ่งแพ็คจะมีแบบที่มีเหมือน ๆ กันตั้งหลายอัน ซื้อมาก็ไม่ได้ใช้ทั้งหมด เปลืองเงินเปล่า ๆ
marema
โพสต์เมื่อ: April 25, 2009 03:54 pm
Quote Post

*

เข้ามาชมผลงานสวยมากค่ะ ชอบบ้านใหม่มั้ยค่ะเห็นว่าไกลจากที่เดิมมากจัดของให้เข้าที่เข้าทางเนี่ยเหนื่อยนะ ถ้าจัดบ้านใหม่เสร็จแล้วและมีรูปอีกเอามาให้ดูอีกนะ
EM130.gif EM120.gif
Glueckspilz
โพสต์เมื่อ: April 26, 2009 05:19 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 391
เข้าร่วมเมื่อ: January 22, 2006

QUOTE (prakaymas @ April 20, 2009 09:59 pm)

น้องGlueckspilz แล้วงานวาดเป็นแบบไหนจ๊ะ ถ้าใช้สีน้ำมันก็ใช้พู้กันสำหรับสีน้ำมัน
ถ้าเป็นสีน้ำหรือสี อคริลิคก็ใช้พ่กันเฉพาะของแต่ละแบบจะดีกว่า พี่เคยเอาพู่กันสำหรับสีน้ำ มาใช้กันสีน้ำมัน ไม่ได้เรื่องเลย อ่อนไป ขนหล่นอีกต่างหาก ต้องมานั่งแกะขนพู่กันออก แนะนำว่าถ้าซื้อพู่กัน ให้วื้อเป็นอัน ๆ จะดีกว่า ถึงราคาจะแพงหน่อย แต่ก็เราเลื่อกซื้อแบบที่เราต้องการ ถ้าเราซื้อเป็นแพ็คในหนึ่งแพ็คจะมีแบบที่มีเหมือน ๆ กันตั้งหลายอัน ซื้อมาก็ไม่ได้ใช้ทั้งหมด เปลืองเงินเปล่า ๆ

ไปซื้อมะล่ะค่ะ วาดได้สองรูปแล้วเดี๋ยวสีแห้งใส่กรอบแล้วจะเอามาโชว์นะคะ ตอนแรกซื้อผู้กันแบบถูก ๆ มาแบบว่าถูกมากไปหน่อย วาดไปขนหลุดไปวาดไม่เป็นทรงซักทีเลยไปซื้อแบบใหม่แพงขึ้นมานิดหนึ่งแต่ใช้ดีกว่าเยอะค่ะ ส่วนสีที่ซื้อมาถูกแบบน่าตกใจเซตล่ะ 3 ยูโรเองค่ะ มี 12 สี มือใหม่หัดจับเอาแบบถูก ๆ ไปก่อนล่ะกันค่ะ เดี๋ยววันหลังเอารูปมาโชว์ค่ะ
PM
cannou
โพสต์เมื่อ: April 26, 2009 08:14 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 10,266
เข้าร่วมเมื่อ: January 03, 2008

คุณมาศ วาดภาพได้สวยมากคะ เรื่องการลงสีอีก สวยจัง ตัวเองไม่ค่อยมีหัวเรื่องการใช้สีเลย
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0418 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]