Forum Rules น้ำพริกและเครื่องจิ้ม

ค้นหาสูตรอาหารที่ต้องการด้วยวิธีง่ายๆ โดยการกด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป เช่น ไก่ทอด ต้มยำ พล่า ขนมจีน ข้าวผัด เป็นต้น ถ้าไม่พบสูตรที่ต้องการ ลองไปดูที่คลังสำรับต่างๆนะคะ สูตรอาหารที่จัดเก็บแล้ว จะแยกตามลักษณะของอาหารชนิดนั้นๆ เช่น แกงเผ็ด แกงจืด จานผัด จานทอด ขนมไทย ขนมฝรั่ง เป็นต้น

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> หลนแหนม, โดย... ตุ้ยนุ้ย
ตุ้ยนุ้ย
  โพสต์เมื่อ: May 25, 2006 11:58 pm
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 318
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

หลนแหนม โดย... ตุ้ยนุ้ย

วันนี้เห็นพี่มิ้นท์เอาแหนมดอนเมืองมายั่วน้ำลาย เลยนึกอยากกินแบบหลนดูบ้าง ท่าทางจะอร่อย ก็สมปรารถนาจริงๆค่ะ วิธีทำเหมือนกับเต้าเจี้ยวหลนน่ะค่ะ มาดูหน้าตากันก่อนเลยนะคะ รับรองว่าวิธีทำง่ายมากค่ะ

user posted image

เครื่องปรุง

◊ หมูสับบด ๒๐๐ กรัม
◊ แหนม ๒ มัด (หั่นเป็นแว่นๆ)
◊ กะทิ ๑ กระป๋อง
◊ หอมแดงใหญ่ ๑ หัว (ใครมีหอมแดงเล็กยิ่งดีค่ะ)
◊ พริกชี้ฟ้า ๔-๕ เม็ด
◊ พริกขี้หนูโรยหน้า
◊ เกลือ
◊ น้ำตาลปี๊บ

หมูสับค่ะ

แหนมหั่นเป็นแว่นๆแบบนี้นะคะ

พริกชี้ฟ้ากับหอมแดง ซอยเตรียมเอาไว้ก่อนค่ะ

กะทิ กับ น้ำตาลปี๊บ เอาไว้ปรุงรสค่ะ

วิธีทำ นำกะทิมาตั้งไฟให้เดือด แล้วใส่หมูสับลงไปก่อน คนให้ทั่ว ปล่อยให้เดือดเล็กน้อย แล้วใส่แหนมตามลงไปค่ะ

คนให้เข้ากันให้ทั่ว เติมเกลือ น้ำตาลปี๊บ ปรุงรสตามใจชอบค่ะ สูตรนี้ไม่ใส่มะขามเปียกนะคะ เพราะว่าแหนมนี้มีรสเปรี้ยวอยู่ในตัวแล้วค่ะ ปรุงให้รสจัดหน่อยนะคะ เพราะเวลาทานกับผักดิบและข้าวจะได้พอดี พอรสได้ที่แล้วก็ใส่หอมแดงและพริกลงไปค่ะ รอให้เดือดสักครู่

เสร็จแล้วหน้าตาออกมาแบบนี้ค่ะ โรยด้วยพริกขี้หนูสัก ๒-๓ เม็ดค่ะ

เชิญเลยนะคะ รับรองกินแล้วกลิ่นกระเทียมเบาลงไปเยอะเลยค่ะ เชิญชิมได้เลยนะคะ อาหารง่ายๆแต่อร่อยมากค่ะ

PMEmail Poster
kiwi
  โพสต์เมื่อ: September 18, 2006 01:29 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 298
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

หลนแหนมของคุณครูถูกใจคุณชายมากๆ เพราะปรกติพี่ท่านชอบทานแหนมเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ยิ่งมาเจอการปรุงกับกะทิก็ยิ่งชอบใหญ่เลย พี่ท่านถึงขั้นเลียถ้วยเลยนะคะ

ดาวขอถ่ายรูปตอนเลียถ้วยมาการันตีแต่พี่ท่านไม่ยอม บอกอายสาวๆชาวครัวฯ ขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยนะคะ แต่วันนี้นักเรียนได้ทานแค่นิดเดียวเองค่ะ นอกนั้นพี่ท่านกวาดเรียบ

โชคดีดาวมีเมนูจานข้างๆช่วยชีวิตไว้ ไม่อย่างนั้นเกิดศึกชิงหลนแหนมแน่ๆ

*ดาว* สาวงามดูไบ

PMEmail Poster
ปุ๊กเมลเบิร์น
  โพสต์เมื่อ: October 09, 2006 07:02 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 505
เข้าร่วมเมื่อ: January 26, 2006

เพิ่งได้แหนมมา ๒ แท่งใหญ่ๆ ร้านอาหารไทยเค้าทำขาย หลนแหนมของโปรดของแฟนเพิ่งเคยทำครั้งแรก แต่พอทำแล้วไม่เห็นเหมือนคุณบุษราเลย มันออกแข็งๆหน่อย และน้ำมันเหนียวๆ สงสัยว่าเหนียวเพราะหนังหมูหรือเปล่าคะ แต่อร่อยดีค่ะ ได้กินสมใจแล้ว

ขอบคุณสำหรับสูตรค่ะคุณครูพี่บุษ

ตอนกำลังทำสงสัยลูกแฟนปุ๊กจะหิว เพราะถามว่าไส้กรอกเปรี้ยวในหม้อเสร็จหรือยัง

Photobucket
NoRain....boys

PMEmail PosterMSN
Donlayaa
  โพสต์เมื่อ: December 08, 2006 09:30 pm
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 2,838
เข้าร่วมเมื่อ: October 31, 2006

มีแหนมเหลืออยู่อีกอัน กะว่าจะเอาไว้ผัดข้าว แต่พอเห็นเมนูพี่บุษตบะแตกเลยค่ะ ได้สูตรมาคราวนี้ใจป้ำ ยกแหนมให้ทั้งมัดเลย แต่กิ๊กทำไปแล้วทำไมมันเหมือนต้มยำก็ไม่ทราบนะคะครู กะทิแตกลายเลย อย่าหักคะแนนหนูเยอะนะคะเพราะหนูแก้ตัวไม่ได้แล้ว แหนมหมดแล้วค่ะ

ใส่พริกเต็มพิกัดเลยค่ะ ชอบเผ็ดๆ แต่คนข้างๆก็กินได้นะคะ

พอดีอยากทานข้าวเหนียว เลยจัดรวมๆกันซะเลย คนทานด้วยก็มึน จกข้าวเหนียวมาจิ้มตามซะยังงั้น

ติดภาระกิจย้ายบ้านค่ะคงหายหน้าไประยะนึง

PMMSN
Tigeress
  โพสต์เมื่อ: February 19, 2007 07:58 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,373
เข้าร่วมเมื่อ: September 13, 2006

สุดยอดเลยค่ะคุณครู แต่ก่อนยังไม่รู้จักเว็บนี้ก็นึกว่าแหนมกินได้เฉพาะเอามาหั่นกินเป็นกับแกล้ม ไม่คิดว่าแหนมนำมาปรุงอาหารได้ตั้งหลายอย่าง ต้องขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยๆนะคะครู และขอขอบคุณเจ้าของเว็บที่สร้างเว็บนี้มาด้วยนะคะ มีประโยชน์กับพิมพ์และอีกหลายๆคนที่ไม่ค่อยเก่งเรื่องทำอาหาร ครูขามาให้คะแนนงามๆพิมพ์ซะดีๆ (นี่คือการขู่)

อีกที่ค่ะครูขา ที่ดูไบหาหมูสับยาก พิมพ์เลยใช้ไก่สับแทนค่ะ หวังว่าคะแนนงามๆยังคงจะเป็นของพิมพ์อยู่นะคะ

Lilypie - Personal pictureLilypie Fourth Birthday tickers

PMEmail PosterYahooMSN
nichuda
  โพสต์เมื่อ: March 04, 2007 11:00 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 1,638
เข้าร่วมเมื่อ: June 25, 2006

น้องบุษ อยากบอกให้รับทราบถึงความอร่อย ในชีวิตไม่เคยทำอะไรที่เกี่ยวกับหลนๆนี่เลย นี่เป็นครั้งแรก และอร่อยสุดยอดไปเลย เด็กๆชอบมากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ สำหรับสูตรอร่อย

อีกรูปค่ะชัดๆ

กระตุ้นต่อมน้ำลายด้วยรูปชัดๆค่ะ แหนมเป็นแหนมค่ะ

ปุ๊กเมลเบิร์น
  โพสต์เมื่อ: March 11, 2007 06:17 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 505
เข้าร่วมเมื่อ: January 26, 2006

หลนแหนมสูตรพี่บุษรา ทำตั้งหลายรอบเลยค่ะพี่บุษ อร่อยมากทุกครั้ง แต่ครั้งพิเศษเหมือนร้านน้ำพริกในซอยรามฯ ๒๙ เลยจ้ะ ได้ถ้วยใหญ่ๆ ๑ ถ้วย แฟนชอบมากค่ะ

Photobucket
NoRain....boys

Sweetcapucino
  โพสต์เมื่อ: March 11, 2007 08:25 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,279
เข้าร่วมเมื่อ: December 15, 2006

ทำไว้ตั้งแต่ทำแหนมสำเร็จแต่เพิ่งได้ส่งการบ้านวันนี้ค่ะ นัทไม่ได้ใส่หมูสับเพิ่มนะคะ แค่แหนมก็พอแล้วค่ะ รสชาติอร่อยมากค่ะ

เพื่อนๆมาช่วยกันชิมหน่อยก็ดีนะคะ เพราะกินเองคนเดียว ๒-๓ มื้อเลยค่ะ

สวัสดีครับผมชื่อน้องจิลล์ ตะวันครับ

มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0152 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]