Forum Rules เสน่ห์ปลายจวัก บอกรักผ่านตะหลิว

เพื่อนสมาชิกที่ต้องการโพสต์สูตรอาหาร สามารถใส่รูปประกอบได้ ๒ วิธี คือการอัพโหลดรูปภาพจากเครื่องคอมฯได้โดยตรง ขนาดไฟล์ที่โหลดต้องไม่เกิน ๘๐ กิโลไบท์ (80kb) นะคะ ดูวิธีการอัพโหลดรูปคลิกที่นี่ค่ะ หรืออีกวิธีหนึ่ง เป็นการลิงค์รูปภาพมาจากเว็บอื่น เช่น Photobucket.Com รูปภาพที่ใช้ ควรมีขนาด ๖๔๐ x ๔๘๐ พิกเซลล์ จะดูสวยค่ะ รูปที่ลิงค์มาแล้ว ห้ามลบทิ้งหรือเปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้นนะคะ เช่น เปลี่ยนขื่อไฟล์ เปลี่ยน Folder เพราะจะทำให้รูปเสียและไม่แสดงรูปภาพที่นี่ค่ะ สมาชิกสามารถลบรูปภาพทิ้งได้ก็ต่อเมื่อกระทู้ที่อยู่ในห้องนี้หายไปแล้วเท่านั้น ดูวิธีการลิงค์รูปที่นี่ค่ะ

ห้องนี้สำหรับโพสต์สูตรอาหารที่สมาชิกทำเอง (หรือมีส่วนช่วยทำ) เท่านั้นนะคะ เราไม่อนุญาตให้นำสูตรอาหารที่สาธิตโดยผู้อื่นมาโพสต์ที่นี่ หรือ ใส่ลิงค์สูตรอาหารเพื่อให้ตามไปดูที่เว็บอื่น หากสมาชิกต้องการให้สูตรอาหารเพื่อเป็นวิทยาทาน ขอให้โพสต์สูตรและวิธีการทำโดยละเอียดที่นี่ กระทู้ที่ผิดกฎกติกา จะถูกย้ายออกไป และฟอรัมนี้ ไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้คำถามใดๆทั้งสิ้นนะคะ หากต้องการถามคำถามเกี่ยวกับงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปแทนค่ะ

Closed TopicStart new topicStart Poll

> อาหารเด็ก(มีหลากหลายเมนูให้เลือกค่ะ)(รวมทุกกระทู้), หมู,ปลา,ไก่,ตับ และเพี่มเมนูผัดเส้นใหญ่กุ้งปลาจ้า
Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:37 am
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 15,488
เข้าร่วมเมื่อ: November 05, 2008

ข้าวต้มปลาแซลมอนไข่ดาว
ส่วนประกอบ และวิธิทำ
ข้าวสารหอมมะลิ 2กำมือ

-ปลาแซลมอน 1ชี้น

-ไข่ไก่1ฟอง

-ต้นหอมซอยตามชอบ

-ซีอิ๊วขาว ตามชอบ

ล้างข้าวให้สะอาด แล้วนำไปต้มค่อยๆคนไม่ให้ข้าวติดหม้อ ต้มจนข้าวนิ่ม แล้วหั่นปลาสีเหลียมลูกเต๋าใส่ลงไป ห้ามคน(ปลาจะคาว) ลดไฟอ่อน จนปลาสุกแล้ว ค่อยๆๆคน ปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว ตักใส่ถ้วย

ตั้งน้ำให้เลือด นำไข่ไก่ไปทอด ในน้ำต้มเลือดจนสุก ตัดเป็นชิ้นสีเหลียมลูกเต๋าพอคำ โรยลงในถ้วยข้าวต้ม และโรยต้นหอมตามชอบ ยกเสีร์ฟเจ้าตัวเล็กได้ลยค่ะ (ระวังความร้อนด้วยนะคะ)

ภาพที่มาด้วย
..............สวัสดีเจ้า by ต้นหอม,

PMUsers WebsiteYahooMSN
Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:40 am
Quote Post

*

เข้าร่วมเมื่อ: November 05, 2008

ข้าวสีส้ม
ส่วนประกอบและวิธีทำ
ปลาแซลมอน 1ชิ้น

แครอทต้ม ตามชอบ

บร๊อกโคลี่ต้ม ตามชอบ

เม็ดถั่วลันตาต้ม

พริกไทยดำตามชอบ

น้ำมันงา 1ซ้อนชา

ซีอิ๊วญี่ปุ่น1ซ้อนชา

ชอสมะเขือเทศ1ซ้อนชา

ข้าวสวย1ถ้วยเล็กหรับเด็ก

นำปลาแซลมอนมาล้างให้สะอาดเอาหนังออก ใสน้ำมันงา ซีอิ๊วญี่ปุ่น พริกไทย (เคล้าเบาๆ)นำไปอบ15-20นาทีจนสุก ต้มแคทรอท,บร๊อกโคลี่จนนิ่ม วางไว้ในจาน ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันลงไปนิดเดี่ยว นำข้าวไปผัดกับชอสมะเชือเทศ ใสซีอิ๊วลงไปนิดหน่อย ผัดให้ทั่ว ตักใส่ถ้วยเล็กกดให้แน่น ไปคลอบลงในจาน ปลาสุกแล้วนำมาวาง ตกแต่งตามชอบ ยกเสีร์ฟเจ้าตัวน้อยได้เลยค่ะ รับรองว่าอร่อย มีสารอาหารด้วยค่ะ(เด็กทานดี ผู้ใหญ่ทานได้)

..............สวัสดีเจ้า by ต้นหอม,

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:41 am
Quote Post

*

ตามภาพละกันนะคะ
ส่วนประกอบ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:42 am
Quote Post

*

มักกับซอสนะคะ แล้วนำไปอบ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:44 am
Quote Post

*

นำข้าไปผัด ใส่ซอสมะเขือเทศค่ะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:45 am
Quote Post

*

ตามนี้นะคะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:46 am
Quote Post

*

เส็จแล้วค่ะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 12:51 am
Quote Post

*

อกไก่อบผักต้ม

อกไก่ 1ชิ้น

น้ำมันพืช 1ช้อนโต๊ะ

เกลือ ตามชอบ

ผักต้มตามชอบ

พริกไทยดำตามชอบ

นำอกไก่ไปล้างให้สะอาด ซับด้วนทิซู้ซับน้ำมัน ซับน้ำให้แห้ง ใส่น้ำมัน,พริกไทย เคล้าแล้วโรยด้วยเกลือ นำไปอบไฟ300 องค์ศา นาน20-25นาทีจนสุก จัดใส่จานพร้อมเสริฟ
จัดให้ไปหลายเมนูนะคะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 01:01 am
Quote Post

*

ปลาแซลมอนอบน้ำมันงา
ส่วนประกอบและวีธิทำ

ปลาแซลมอน

พริกไทยดำ

น้ำมันงา

ซีอิ๊วขาว

ผักต้ม ผักสดตามชอบ(ตามรูป พริกหวาน สองสี ถั่วเขียวต้ม เม็ดถั่งญี่ปุ่นต้ม)

นำปลาล้างให้สะอาด แล้วหมักกับน้ำมันงา พริกไทยดำ ทิ้งไว้10นาที แล้วนำไปอบไฟ 180 องค์ศา นาน15นาที หรึอจนสุก รับประทานพร้อมกับผักต้ม ผักสดตามชอบนะคะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 01:03 am
Quote Post

*

ข้าวต้มหมูเต้าหู้กรอบ

ส่วนประกอบ

ข้าวสาร2กำมือ

เต้าหู้ทอดกรอบ ตามชอบ

หมูบกตามชอบ

ต้นหอมและคื่นฉ่ายซอย

ซีอิ๊วขาว

นำข้าวสารล้างน้ำให้สะอาด แล้วนำไปต้มจนนิ่ม คอยคนไม่ให้ข้าวติดหม้อ พอข้าวนิ่มแล้ว ใส่หมูสับ ซีอิ๊วขาว ชิมรสตามชอบ ตักใส่ถ้วยแล้วโรยด้วยเต้าหู้ทอดกรอบ และต้นหอม คื่นฉ่าย ซอย รอให้หายร้อนแล้วยกเสริฟได้เลยค่ะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 01:06 am
Quote Post

*

สแต๊กตับ
ส่วนประกอบและวีรีทำ

ตับหมู 1ชิ้น
แครอท 1หัว
กะหล่ำปรี 1ชิ้น
แอปเปีล ครึ่งลูก
พริกไทย,เกลือ ตามชอบ
ตั้งกระทะ(ถ้าให้ดีใช้กระทะเครือบนะคะ)ใส่น้ำมัน1ช้อนโต๊ะ นำตับวางโรยเกลือ พริกไทย รอจนสุกแล้วกลับด้าน แล้วโรยเกลือ พริกไทยอีกจนสุก นำแครอทปอกเปลือกแล้ว ต้มจนนิ่ม กะหล่ำซอยแล้วต้ม ให้นิ่ม สุกแล้วจัดใส่จานพร้อมตับ ผักต้ม และ แอปเปีลผ่าเป็นชี่ ยกเสีร์ฟได้แล้วค่ะ (มีประโยชน์นะคะ)

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 01:08 am
Quote Post

*

แถมค่ะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 09, 2008 02:24 am
Quote Post

*

กำลังถ่ายภาพอยู่ อาการแบนี้ก็เกิดขี้นค่ะ

dora_jam
โพสต์เมื่อ: December 30, 2008 10:28 pm
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 2,460
เข้าร่วมเมื่อ: September 21, 2006

แจ่มมาขอเก็บสูตรไว้ด้วยคนนะคะ ตอนนี้ลูกชายจอมซนเก้าเดือนกว่าค่ะ
กินยากเหมือนกันค่ะ อะไรไม่ชอบรู้จักส่ายหน้า ปิดปากไม่ยอมกินแย้วค่ะ
โตอีกหน่อยจะขนาดไหนไม่รู้อิอิ ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ มีอีกก็เอามาลงอีกนะคะ
เนโอลูกแม่แจ่มคร้าบผม
user posted image

PMEmail Poster
Hommy
โพสต์เมื่อ: December 30, 2008 11:02 pm
Quote Post

*

มาเพี่มให้อีกหนึ่งเมนูตามคำขอนะคะ

เส้นใหญ่ผัดกุ้งปลา

ปลาแซลมอน หั่นไม่บางมากตามชอบ

กุ้งซีแฮ้ปอกผ่าหลั่งเอาเส้นดำออก5ตัว (เล็ก8ตัว)

ไข่ไก่1ฟอง

ถั่วงอก 1ถ้วย

พริกหวานแดงซอย

ผักคะน้าปอกแล้วซอย แยกใบ,ก้าน1ต้น

ผักกาดขาวหั่หนาบ 1ใบ(เอาแต่ใบ)

แครออทซอยเป็นเส้นยาว(สำหรับเด็กเล็กค่ะ)

ซีอิ๊วขาว, นำมันหอย

กระเทียมทุบ2กลีบ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 30, 2008 11:05 pm
Quote Post

*

หอมใหญ่ซอย ครึ่งหัว

ตั้งกระทะใสน้ำมัน 1ช้อนโต๊ะ(หรึอตามชอบนะคะ อาจจะปลายช้อนก็ได้นะคะ) ไม่ต้องเยอะนะคะ

พอน้ำมันร้อนใส่กระเทียม1กลีบผัดจนหอม ใส่กุ้ง ตามด้วยปลา ใส่ซีอิ๊วขาว คนให้ทั่วผัดจนกุ้งปลาสุก ตักพักไว้ในจาน ใส่น้ำมันอีก ครึ่ง ช้อนโต๊ะ(ถ้าน้ำมันเหลือเยอะไม่ต้องใส่อีกนะคะ) ใส่กระเทียมลงไปผัด ใส่ก้านคะน้า แครอท ผัดจนสุก ใส่เส้นก๋วยเตี๋ยว

ผัดให้ทั่วกวาดไว้ข้างกระทะตอกไข่ใส่ลงไปอีกข้างกระทะ ผัดไข่ใกล้สุก(ใส่ก๋วยเตี๋ยวแล้วใส่ไข่ ทำให้ไม่เลี่ยน) คนให้ทั่วกับเส้นก๋วยเตี๋ยว

ปรุงรสด้วย น้ำมันหอย และซีอิ๊วขาวผัดให้ทั่ว ใส่ใบผักกาดขาวและใบคะน้า ถั่วงอก หอมใหญ่ คนเร็วๆๆจนทุกอย่างสุก ตักใส่จานโรยด้วยปลากุ้งที่เตรียมไว้ (หรึอถ้าลูกเป็นเด็กเล็ก แนะนำ หั่นผักและหอมใหญ่แบบละเอี่ยดนะคะ)

(จานนี้ใช้เส้นก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ แห้งนำมาแช่น้ำ แล้วลวกน้ำร้อนสเด็ดน้ำนะคะ และกุ้งแซ่แข็งค่ะ ก หนาวๆเลยไม่ออกไปซื้อกุ้งสดค่ะ)

ทำอาหารเด็ก พ่อแม่แย่งลูกกิน 555555555 เลยต้องทำเยอะหน่อยต่ะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 30, 2008 11:22 pm
Quote Post

*

คุณหนูนาค่ะ ลูกชายต้นหอม ตอนนี้ 1ขวบ7 เดือนค่ะ แกทานทุกอย่าง ตั้งแต่คลอดมาแกไม่เคยได้กินอาหารกระป๋องเลยค่ะ สามีไม่ให้แกกินค่ะ สามีบอกว่าไม่สุขภาพดีเท่าอาหารที่ทำสดค่ะ เลยไม่เคยซื้อให้แกกินค่ะ
คุณหนูนาค่อยๆๆหัดทำนะคะ เดี๋ยวก็เป็นเองค่ะ ที่บ้านต้นหอมก็ไม่มีอาหารกระป๋องค่ะ ยกเว้นมาม่า (ของต้นหอมคนเดี่ยว)
ทำอาหารเด็กสนุกดีค่ะ ทำนิดๆๆหน่อยก็น่ารัก นาทานค่ะ ตกแต่งนิดหน่อยหรอกเด็กให้น่าทานมากยิ่งขี้น

ใช่ค่ะบางที่ตั้งใจทำเต็มที่ แต่ลูกไม่ยอมกิน แต่โชคดีหน่อยลูกชายกินทุกอย่าง ไข่เจียวก็กินได้ค่ะ ผักทุกอย่าง ต้นหอมพยายามให้แกกิน(ต้มแล้วปั่นให้แกกินตั้งแต่5 เดือนค่ะ)
จริงๆแล้วทำอาหารไม่ยากเลยค่ะ เพียงแต่บางครั้งคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดีแค่นั้นเองค่ะ
ค่อยๆๆทำนะคะ มาเพี่มให้อีกหนึ่งเมนูแล้วนะคะ

Hommy
โพสต์เมื่อ: December 31, 2008 12:00 am
Quote Post

*

แถมจานใหญ่อีกจานค่ะ (จานผู้ใหญ่โรยด้วยพริกไทยดำด้วยนะคะ และ บีบมนาวลงบนเส้น ทานกับแตงกวาค่ะอร่อย)
....ทราบแล้วรีบไปทำโลดเด๊อค่ะ....

นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: February 21, 2009 04:59 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 2,345
เข้าร่วมเมื่อ: September 11, 2006

ข้าวต้มหมูเต้าหู้กรอบ
ไปประเหลาะขอสูตรเมนูลูกรักเค้ามานานแล้ว
อิ อิ ต้องส่งการบ้านซะหน่อย ทำไว้น้าน นาน แล้ว

http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=31873
PM
นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: February 21, 2009 05:02 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: September 11, 2006

แม่ทานได้ลูกทานดีค่ะ

PM
นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: February 21, 2009 05:04 am
Quote Post

กินแล้วอร่อยดีอิ่มหมีพีมันไปตามๆกันสองคนแม่ลูก

PM
นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: February 21, 2009 05:06 am
Quote Post

นางแบ๊บไม่มีนะคะ ตอนกินห้ามถ่ายค่ะเลอะเทอะ กร๊ากกกกก

PM
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Closed TopicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0199 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]