Forum Rules ถามมาซิจ๊ะ

ห้องนี้มีไว้เพื่อให้สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง งานบ้านงานครัว เท่านั้นนะคะ กรุณาอย่าถามคำถามอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกัน คำถามทั่วไปเชิญตั้งกระทู้ที่ห้องคุยกันเจ๊าะแจ๊ะค่ะ เพื่อประหยัดพื้นที่ให้กับเว็บ ก่อนตั้งคำถาม ลองหาคำตอบด้วยตัวเองดูก่อนนะคะ วิธีการหาสูตรอาหารทำได้ง่ายๆด้วยการเปิดหน้าที่ต้องการหาขึ้นมา กด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป หาไม่เจอแล้วค่อยให้เพื่อนช่วยนะคะ

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> Wok ดีๆสักใบ
naddyswiss
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 12:32 am
Quote Post

Unregistered

คุณแม่ๆบ้านคะ อยากได้คำปรึกษาเรื่อง Wok น่ะค่ะ

อยากทราบว่ายี่ห้ออะไรที่คุณแม่บ้านใช้กันอยู่ ที่คงทน ถาวร และที่สำคัญ ไอ้ตัวเทฟล่อนไม่ลอกง่าย

เลยซื้อมาใช้ใบนึงไม่ถึงปี ถลอกปอกเปลือกหมดเลยค่ะ ทั้งๆที่เราไม่เคยเอาโลหะไปขูด

ตอนนี้ใช้ iCook ของแอมเวย์อยู่ คือมันเหมาะกะทำอาหารฝรั่งมากกว่าน่ะค่ะ

คือเวลาโหน่งอยากทำพวกอาหารไทย ผัดๆเงี๊ยะมันไม่มันมือเลยค่ะ

ยังไงใครมีความรู้รบกวนเอามาแชร์กันบ้างนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าอย่างแรงค่ะพี่น้อง
miipanda
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 01:29 am
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 13,030
เข้าร่วมเมื่อ: June 22, 2008

Tefal พี่รสใช้ยี่ห้อนี้จ้ะ คงทนดี ใช้มาประมาณจะ 3 ปีแล้ว เทปล่อนคงทนไม่ลอก
ไม่รู้เหมือนกันว่ามียี่ห้ออื่นๆมั้ย เพราะว่าที่บ้านพี่รส มีแต่ยี่ห้อนี้
กับ Hackman ของฟินน์ อันนี้ก็ดีสุด เหมือนกัน แพงกว่า Tefal นิดหน่อย
แต่คุณสมบัติพอๆกัน สาเหตุุที่แพงก็เพราะว่า เป็นของฟินน์
หน่งก็ลองดู เพื่อน ๆ คนอื่นเอามาแชร์กันอีกที พี่รสก็จะดูด้วย
เพราะว่า บางทีจะคิดเปลี่ยนเหมือนกัน..user posted image

user posted image

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
schonmir16
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 01:57 am
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

สมาชิกหมายเลข: 13,252
เข้าร่วมเมื่อ: July 03, 2008

สวัสดีโหน่ง, ที่บ้านพี่ใช้ของmivit ใช้ทำทุกอย่าง, ทอด, ผัด, แกง ฯลฯ ใช้มาประมาณ 4 ปีแล้ว แต่ยังใหม่อยู่เลย แฟนบอกไม่ใช่หยี่ห้อที่ดีที่สุด(หยี่ห้อดีๆมันแพง) แฟนบอกพวกเลฟล่อนต้องทนุถนอมนิดหนึ่ง (แฟนเคยเป็นกุ๊กมาก่อน) อย่าใช้ตะหลิวหรือพายที่เป็นโลหะ, เวลาจะทำความสะอาดถ้าwokกำลังร้อนๆอยู่อย่าใช้น้ำเย็นราด หรือจะรอให้wokเย็นก่อนแล้วจึงนำไปล้าง , ขัดหรือล้างด้วยฟองน้ำเท่านั้น (สก๊อตไบร์ก็ไม่ได้) EM150.gif
รู้อะไรก็ไม่สู้รู้จักพอ....., ชีวิตคนมีขึ้น มีลง...,

PMEmail PosterYahooMSN
Kiblemongrass
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 03:08 am
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 2,276
เข้าร่วมเมื่อ: September 05, 2006

แนะนำยี่ห้อก็ยาก
เพราะที่นี่มันยี่ห้อไม่เหมือนกัน

แต่กิ๊บแนะนำให้พี่ไปจับกระทะจริงๆดู เคาะๆดู ถ้าเคาะแล้วเสียงดังเป๊งๆ คือเนื้อกระทะมันบางอ่ะ อย่าไปเอามาใช้ กระทะร้อนไวเกิดเหตุและไหม้ไวมาก เทฟล่อนจะลอกง่ายด้วย

ถ้าเคาะแล้วดัง ป้งๆ คือเนื้อกระทะมันหนาหน่อย จับๆดู มันจะลื่นๆหน่อย คือเราจะรู้สึกได้เลย ว่ามันไม่ใช่ของโหลๆ ราคามันก็จะพอตัวล่ะ แบบนี้แหละใช้ดีนักแล อาจจะร้อนช้ากว่าหน่อยแต่รับรองว่าใช้ดีกว่าหลายเท่า

แต่อย่าไปเอาแบบที่เป็นเหล็กนะพี่ หนัก โค-ตะ-ระ ตอนผัดก็มันๆอยู่หรอก ตอนจะยกกระทะเทอาหารออก ไม่มีแรงยกเลยอ่ะ

แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ

PMEmail PosterYahoo
ขนมหวาน
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 03:20 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 5,855
เข้าร่วมเมื่อ: April 16, 2007

ยี่ห้อที่ใช้แล้วเป๋าตังค์ไม่ป่วยอ่ะพี่โหน่ง

ขนมหวานใช้ของ BK มาสามปีแล้วมันยังดีๆอยู่เลย
ทำอาหารสารพัดอย่างเหมือนกัน ทนดี

แต่ทีแน่ๆกระทะใบนี้ไม่ได้ซื้อเองจ้า เอ่อ..คือว่า..เอ่อ..

สะสมแสตมป์ซุปเปอร์มาเก็ตแล้วไปแลกมาบวกเงินนิดหน่อย
แต่แม่ย่าออกให้ อิอิอิ สรุปแล้ว ได้มาฟรีๆกะหม้อยี่ห้อเดียวกัน
อีกสองใบจ้า

ประหยัดจัง ทนจัง ดีจัง ตังค์อยู่ครบ ก๊ากๆๆๆ
จะได้กลับบ้านแล้วนะ คิดถึงจัง......รักเธอประเทศไทย

PMEmail PosterYahooMSN
รัตติ
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 03:30 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 8,781
เข้าร่วมเมื่อ: September 21, 2007

ที่ใช้อยุ่ตอนนี้ก็ของ Tefal แต่อย่างที่กิ๊บบอกอ่ะจ๊ะ ต้องเอากระทะที่หนาหน่อยเอาแบบหนักไว้ยิ่งดีเลย พี่เคยโดนทีนึงกระทะหล่อนใส่ตรีน หัวนิ้งโป้ตรีนเกือบหลุดเลยจ๊ะ
หนักดีแถมทนอีกต่างหาก
PMEmail PosterUsers WebsiteAOLMSN
เมย์
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 09:56 pm
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 62
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

พี่ใช้ LE CREUSET CAST IRON แบบนี้ค่ะ เทปล่อนด้านในก็ทนทานดี ใช้ฝอยเหล็กเมืองไทยขัดยังเฉยเลยค่ะ

PMEmail Poster
เมย์
โพสต์เมื่อ: April 09, 2009 09:57 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

ด้านล่างกระทะ

ธิดา เบลเยี่ยม
โพสต์เมื่อ: April 10, 2009 07:25 pm
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

สมาชิกหมายเลข: 17,058
เข้าร่วมเมื่อ: March 13, 2009

แนะนำ Tefal ค่ะ เครื่องครัวที่บ้านใช้ Tefal ทั้งชุด ความทนทานนี่ดีมากค่ะ wok ที่ใช้ประจำนี่ก็เกือบ 4 ปีละค่ะ และราคาก็ไม่แพงมากด้วย
nichuda
โพสต์เมื่อ: July 23, 2009 05:36 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 1,638
เข้าร่วมเมื่อ: June 25, 2006

QUOTE (เมย์ @ April 09, 2009 01:57 pm)
ด้านล่างกระทะ

แวะมาแซวหน่อย ได้ทำกับข้าวกินบ้างปะเนี่ย กระทะเอี่ยมเชียว 555

PMEmail PosterMSN
Amelia
โพสต์เมื่อ: July 23, 2009 09:17 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 273
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

แซวด้วย กระทะเหมือนเพิ่งเอาออกมาจากตู้โชว์นะ ฮ่าๆๆ
โยนมาแถวๆนี้ซักใบสิคะ
มะเหมี่ยว
โพสต์เมื่อ: July 23, 2009 10:28 pm
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 5,706
เข้าร่วมเมื่อ: April 08, 2007

กำลังจะซื้อเหมือนกันพี่โหน่ง....ยังไม่มีเวลาไปเดินดูเลยพี่โหน่งสบายดีนะ
"A person who lives right, and is right, has more power in their silence than another has by words."

หมูแดง
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 01:17 am
Quote Post

Web Master

กลุ่ม: Admin
สมาชิกหมายเลข: 1
เข้าร่วมเมื่อ: December 24, 2005

พี่ก็เป็นคนเปลี่ยนกระทะบ่อยมาก ปีละใบได้มั้ง ยังไม่เจอใบที่เจ๋งๆเลยซักใบ มีแค่พอใช้ได้ ยี่ห้อถูก ยี่ห้อแพง ลองมาหมด ถ้าใบที่ใช้อยู่นี่เยิน ก็ต้องหาอันใหม่อีกละ สงสัยพี่จะใช้มันหนักหน่วงไปหน่อย เลยเปลี่ยนบ่อยกว่าคนอื่น หรือกระทะฝรั่งมันไม่ทนหว่า ใช้ที่เมืองไทยตั้งหลายปียังดีอยู่เลย กระทะที่นี่เดี๋ยวเดียวพังแล้ว

กะว่าถ้าใบที่ใช้อยู่นี่พัง ก็จะซื้อใบนี้แหละมาแทน ไม่ใช่เทฟลอนนะ แต่อยากลองดู ไม่รู้ว่าจะใช้ดีหรือเปล่า แต่เห็นว่ามันสวยดี

user posted imageuser posted imageuser posted imageuser posted image
user posted image น้ำใจใสพิสุทธิ์ แด่เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เอาความรักกลบความทุกข์โศก เพื่อโลกนี้สดใส ขอเชิญชวนเพื่อนพ้อง เปลี่ยนทำนองเสียงร้องไห้ เป็นเสียงเพลงบรรเลงน้ำใจ แบ่งปันความรักให้ซึ่งกันและกัน
บริการโอนเงินกลับประเทศไทย ในอัตราค่าบริการเพียงร้อยละ ๓ บาท รับได้ทุกสกุลเงินทั่วโลก ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน สนใจใช้บริการ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
ติดต่อด่วนโทรมาได้ตลอดเวลานะคะ ๐๘๙-๕๓๓๑๙๕๔ ยินดีให้บริการค่ะ

PMEmail PosterUsers Website
bunny
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 01:53 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 286
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

พี่หมูแดง ชื้อหรือยังคะ ถ้ายังไม่ชื้อ ขอบอกว่าอย่าชื้อเลยคะ เพราะว่าด้ามจับจะร้อนมาก
เวลาจะจับต้องใช้ผ้ารองหรือถุงมือ ดูสวยแต่ไม่ดี แม่ย่ามี บอกจะให้ แต่บันนีไม่เอาคะ
เพราะรู้ว่ามันไม่ดี ไม่อยากเอามาไว้รกครัว สุดท้ายก็ให้ พวก ซาลิตี้ไป

เคยใช้ว๊อก ของเคนหอม อิอิ ผัดร้อนไวคะ แต่เทปล่อนไม่ทนทาน

แบบพี่เมย์นะคะ กว่าจะร้อนไม่ทันใจคะ และถ้าผัดพวกผักบุ้งไฟแดงนะ ขอบอกว่า
ไม่ได้เรื่องคะ

ที่ว่าโอสุดๆ ก็เหมือนเพื่่อนๆ เทฟาว ดีมาก ทนทานจริงๆ ราคาก็กำลังพอดี
ของดีๆ ที่ราคาสมเหตุสมผลคะ
บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ

PM
ainsworth
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 03:10 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 937
เข้าร่วมเมื่อ: March 26, 2006

สองอาทิตย์ก่อนเพิ่งไปซื้อมาเช่นกันค่ะ ไม่ใกล้ไม่ไกลซื้อมาจากเทสโก้นั่นเองค่ะ อิอิ
ใบแรกของเทฟาลเช่นกันใช้ได้มาประมาณ 3 ปีกว่ามั้งคะ เทฟล่อนข้างในลอกไปเยอะเลยต้องเปลี่ยน
เลือกหาซื้ออยู่นานเหมือนกัน เพราะอยากได้ใบใหญ่ๆ ไปเจอที่เทสโก้ค่ะ แต่ไม่ใช่ของเทฟาล
มีของเทฟาลขายเหมือนกัน แต่มันเล็กกว่าเลยไม่เอาค่ะ

รูปค่ะ ราคาจากเวบ 25 ปอนด์ ด้านในเคลือบ ด้านนอกเป็นสแตนเลสทำให้ร้อนง่ายค่ะ มีฝาแก้วใสปิดด้วยสวยงาม (ตั้งแต่ใช้มา ยังไม่ได้ใช้ฝาครอบสักกะที)
จากที่ใช้มาแล้วสองอาทิตย์ ชอบมากค่ะ ร้อนเร็ว และใหญ่ได้ใจ ฮี่ๆๆ

naddyswiss
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 03:19 am
Quote Post

เขียนถามไว้นานแว๊วจนบัดนี้ก้อยังไม่ได้ซื้อใบใหม่เลยค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยค่ะที่เข้ามาให้ไอเดียกัน

กระทะแบบฝรั่งผัดอาหารไทยยังไงก้อไม่ค่อยสะใจเหมือนของไทยๆบ้านเราเนอะ อิอิ

ว่าแต่คุณโจ๋ยของคุณโจ๋ยยี่ห้ออะไรคะเผื่อเป็นทางเลือก

หมูแดง
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 04:27 am
Quote Post

Web Master

เข้าร่วมเมื่อ: December 24, 2005

QUOTE (bunny @ July 23, 2009 06:53 pm)
พี่หมูแดง ชื้อหรือยังคะ ถ้ายังไม่ชื้อ ขอบอกว่าอย่าชื้อเลยคะ เพราะว่าด้ามจับจะร้อนมาก
เวลาจะจับต้องใช้ผ้ารองหรือถุงมือ ดูสวยแต่ไม่ดี แม่ย่ามี บอกจะให้ แต่บันนีไม่เอาคะ
เพราะรู้ว่ามันไม่ดี ไม่อยากเอามาไว้รกครัว สุดท้ายก็ให้ พวก ซาลิตี้ไป

ยังไม่ได้ซื้อค่ะ คิดแค่ว่าถ้าใบที่ใช้อยู่พังก็จะซื้อ แต่มันยังคงอีกนานค่ะ แต่เอ๊ะ อ่านสเปคดูเขาบอกว่าไม่ร้อนนี่ แหม.. หลอกลวงกันเหรอเนี่ย
user posted image น้ำใจใสพิสุทธิ์ แด่เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เอาความรักกลบความทุกข์โศก เพื่อโลกนี้สดใส ขอเชิญชวนเพื่อนพ้อง เปลี่ยนทำนองเสียงร้องไห้ เป็นเสียงเพลงบรรเลงน้ำใจ แบ่งปันความรักให้ซึ่งกันและกัน
บริการโอนเงินกลับประเทศไทย ในอัตราค่าบริการเพียงร้อยละ ๓ บาท รับได้ทุกสกุลเงินทั่วโลก ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน สนใจใช้บริการ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
ติดต่อด่วนโทรมาได้ตลอดเวลานะคะ ๐๘๙-๕๓๓๑๙๕๔ ยินดีให้บริการค่ะ

นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 05:19 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,345
เข้าร่วมเมื่อ: September 11, 2006

ไม่มาดูสเปคกระทะค่ะ
แต่ขออนุญาตแวะมาทักทายเจ้าของบ้าน
สวยจังเลยค่ะพี่ ไปไหนมาคะนั่น

อิ อิ ชอบสีน้ำเงินเป็นพิเศษค่ะ
เห็นรูปแล้วอยากดูชุดเต็มๆจัง

PM
หมูแดง
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 05:34 am
Quote Post

Web Master

QUOTE (นิรินธนา @ July 23, 2009 10:19 pm)
แต่ขออนุญาตแวะมาทักทายเจ้าของบ้าน

อิ อิ ชอบสีน้ำเงินเป็นพิเศษค่ะ

ไปงานแต่งงานเพื่อนที่ฝ่ายฯค่ะ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง งานกลางคืนเลยต้องสวยหน่อยจ้า ขอบคุณที่ชมนะคะ เอารูปเต็มๆมาโชว์ซะเลย ตามคำขอ นานๆมีคนมาชมที ชุดนี้จริงๆแล้วมันมีผ้าคลุมไหล่ด้วยนะคะ เอาใส่กระเป๋าไปด้วย ตอนนั่งรถไปใส่เสื้อคลุม พอถึงงานถอดเสื้อออกแล้วคลุมผ้าแทนค่ะ พอเดินไป คุยไป รำคาญที่ต้องคล้องผ้าไว้ตลอดเลยถอดมันซะเลย เปลือยๆแบบนี้แหละ อยู่อังกฤษเป็นเรื่องธรรมดา โป๊นิด โป๊หน่อย ถือว่าถูกกาละเทศะ ถ้าไปงานเมืองไทยมีหวังถูกค่อนว่าเอาผ้าห่มควายมาใส่มั้ง อ้วนแล้วไม่เจียมสังขาร EM101.gif EM101.gif

ภาพที่มาด้วย
ภาพที่มาด้วย

kuk
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 09:01 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 6,755
เข้าร่วมเมื่อ: July 02, 2007

ว้าววววว เข้ามาดูกระทะ เรื่องนี้ไม่รู้ตอบไม่ได้

แต่มาเจอพี่หมูแดง เวอร์ชั่น สุดสวย

ขอชมจริง ๆ เลยคะ ว่างามมาก ๆ ชุดสวยสีสวย ชอบมากเหมือนกันสีกรมท่า หรือน้ำเงินเข้ม ๆ คนใส่งามดูดีจัง สีเข้ม ๆ แบบนี้ใส่แล้วดูไม่อ้วนหรอกคะ
ความรู้สึกดี ๆ ๆ มีให้กันเสมอ

บ้านใบตองคะ

PMEmail PosterUsers WebsiteYahoo
นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 10:00 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: September 11, 2006

QUOTE (หมูแดง @ July 23, 2009 04:34 pm)
QUOTE (นิรินธนา @ July 23, 2009 10:19 pm)

ไปงานแต่งงานเพื่อนที่ฝ่ายฯค่ะ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง งานกลางคืนเลยต้องสวยหน่อยจ้า ขอบคุณที่ชมนะคะ เอารูปเต็มๆมาโชว์ซะเลย ตามคำขอ นานๆมีคนมาชมที ชุดนี้จริงๆแล้วมันมีผ้าคลุมไหล่ด้วยนะคะ เอาใส่กระเป๋าไปด้วย ตอนนั่งรถไปใส่เสื้อคลุม พอถึงงานถอดเสื้อออกแล้วคลุมผ้าแทนค่ะ พอเดินไป คุยไป รำคาญที่ต้องคล้องผ้าไว้ตลอดเลยถอดมันซะเลย เปลือยๆแบบนี้แหละ อยู่อังกฤษเป็นเรื่องธรรมดา โป๊นิด โป๊หน่อย ถือว่าถูกกาละเทศะ ถ้าไปงานเมืองไทยมีหวังถูกค่อนว่าเอาผ้าห่มควายมาใส่มั้ง อ้วนแล้วไม่เจียมสังขาร EM101.gif EM101.gif

ขอบคุณค่ะพี่ ชอบมากๆเลยค่ะ ชุดสวยคนก็งาม จริงๆนะพี่ พอเห็นรูปพี่ปุ๊บสะดุดทันที ถึงได้รีบแจ้นถามไงคะ

PM
หนุ่มน้อยขันเงิน
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 10:23 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 3,265
เข้าร่วมเมื่อ: December 13, 2006

แนะนำน้องโหน่งลองเข้าไปดูร้านของ silitหรือwmfดูนะคะ เข้าไปดูเอง ไปสัมผัสดู สวยๆน่าใช้ทั้งนั้น พี่ก็ใช้ของสองยี่ห้อนี้อยู่ ของซิลิทเนื้อดีมากแต่จะหนักไปนิด ไม่มีลอก ไม่มีรอยขูด เอามีดลองขูดก็ไม่มีรอย เนื้อกระทะจะเคลือบแก้วกันรอยได้เป็นอย่างดี ร้อนเร็วร้อนแรงเก็บความร้อนได้ดี ประหยัดพลังงาน ล้างด้วยเครื่องได้ เข้าเตาอบก็ได้ การันตีก็มีจ้ะ หรือจะเอาเป็นแบบเหล็กก็มี ถ้าไปที่ร้านจริงๆเราอยากได้ประมาณไหน ลองถามพนักงานดู หรือลองแวะเข้าไปดูที่เว็บก่อนก็ได้จ้า

33 ยังแจ๋ว!!

...................................................................

นิรินธนา
  โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 10:39 am
Quote Post

มาที่เวปamazon
เห็นราคาแล้วหงายหลังดังโครมเลยแหละเรา
ชาตินี้คงมิมีวาสนาได้ใช้แน่ๆเลยพี่

Silit Vision e30 Cookware 14-Inch Wok Price:$384.00

http://www.amazon.com/Silit-Vision-e30-Coo...8402841&sr=1-74

PM
หมูแดง
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 02:33 pm
Quote Post

Web Master

QUOTE (นิรินธนา @ July 24, 2009 03:39 am)
มาที่เวปamazon
เห็นราคาแล้วหงายหลังดังโครมเลยแหละเรา
ชาตินี้คงมิมีวาสนาได้ใช้แน่ๆเลยพี่

Silit Vision e30 Cookware 14-Inch Wok Price:$384.00

ใบเดียวกันมั้ยเนี่ย Amazon อังกฤษใบละ ๑๙๙ ปอนด์ จั๋งหนับเหมือนกัน แต่พี่มันคนบ้านะ ถ้าอยากได้ละก็แพงก็แพงวะ ซื้อ ว่าแต่มันดีแน่นะ

naddyswiss
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 03:55 pm
Quote Post

QUOTE (หนุ่มน้อยขันเงิน @ July 24, 2009 02:23 am)
แนะนำน้องโหน่งลองเข้าไปดูร้านของ silitหรือwmfดูนะคะ เข้าไปดูเอง ไปสัมผัสดู สวยๆน่าใช้ทั้งนั้น พี่ก็ใช้ของสองยี่ห้อนี้อยู่ ของซิลิทเนื้อดีมากแต่จะหนักไปนิด ไม่มีลอก ไม่มีรอยขูด เอามีดลองขูดก็ไม่มีรอย เนื้อกระทะจะเคลือบแก้วกันรอยได้เป็นอย่างดี ร้อนเร็วร้อนแรงเก็บความร้อนได้ดี ประหยัดพลังงาน ล้างด้วยเครื่องได้ เข้าเตาอบก็ได้ การันตีก็มีจ้ะ หรือจะเอาเป็นแบบเหล็กก็มี ถ้าไปที่ร้านจริงๆเราอยากได้ประมาณไหน ลองถามพนักงานดู หรือลองแวะเข้าไปดูที่เว็บก่อนก็ได้จ้า

พี่ตาแบบนี้เลยที่อยากได้ คือแบบพี่ตระแกรงพักน้ำมันแบบนี้ใช่อยากได้เลยค่ะ

แต่ร้านที่พี่ตาว่านี่แถวดอยไม่รู้มีหรือเปล่านะคะ แต่ว่าโหน่งจะปรินต์รูปแว๊วไปถามร้านขายเครื่องครัวดอยข้างๆดูค่ะ

เค้าจะขายพวกเครื่องครัวแบรนด์ต่างๆน่ะค่ะ

คือราคาถ้ามันค่อนข้างแพงไปสักนิด แต่ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนมันทุกปีก้อถือว่าคุ้มค่ะ สามีจะเป็นคนที่ซื้อของอาจแพงหน่อยไม่ว่าค่ะ แต่เค้าชอบของทนทานนานปีน่ะค่ะ หนังเหนียวเหมือนนังเมียที่บ้านน่ะค่ะ อิอิ แต่โหน่งจะไปลองดูนะคะพี่ตา
naddyswiss
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 03:57 pm
Quote Post

QUOTE (หมูแดง @ July 23, 2009 09:34 pm)

โอ้วกรี๊ดดดดดค่ะ กรี๊ดดดดดดด พี่หมูแดงสวยแหล่มมากๆค่ะ วี๊ดดดดดวิ๊ว
โพสต์เมื่อ: July 24, 2009 09:35 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: December 13, 2006

นี่ของwmfที่ใช้อีกใบ(ยืมรูปมาจากเว็บ) มีตะแกรงพักเหมือนกันจ้ะน้องโหน่ง ใบนี้ก็ร้อนเร็วร้อนแรง ทำความสะอาดก็ง่าย ฝอยขัดเลยแหละพี่ หนักนิดๆ แล้วพี่ก็มีกระทะเนื้อเดียวกันอยู่สองใบ ตอนแรกพี่ว่ามันใช้ไม่ดี มันชอบติด พี่ว่าขนาดเจียวไข่ยังไม่ได้ แต่จริงๆแล้วมีพี่คนนึงแนะนำว่า ต้องรอให้กระทะร้อนได้ที่ก่อน แหม๊ๆๆ พี่ใจร้อน อิอิ คราวนี้เจียวไข่ก็ไม่มีติด ยิ่งใช้ทำพวกกวนต่างๆนะ ดีมาก กวนถั่ว กวนเผือก หรือทำพวกเชื่อมๆนี่เจ๋งจ้า (ถ้าทำพวกต้มๆตุ๋นๆนี่ยกให้ว๊อกของซิลิทเค้าล่ะ ประหยัดพลังงานดีมาก เก็บความร้อนได้ดีมาก อย่างทำพะโล้ ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อยอะไรพวกนี้ เปิดเตาเบอร์หนึ่งตุ๋นไปเรื่อยเดี๋ยวก็สุก อาจจะไม่เร็วเท่าหม้ออัดลมหรือหม้อดันมนะ) แล้วว๊อกเนี่ย เงาสวยมากเลยน้องโหน่ง พี่ตั้งไว้บนตู้ เหลือบไปเห็นเงาตัวเอง ป้าด.. ตกใจ ฮ่าๆๆ

ราคาของรุ่นนี้จะถูกกว่าของซิลิทแต่พี่ไม่แน่ใจว่าตามร้านยังจะมีอยู่หรือเปล่า เห็นมีรุ่นใหม่ๆมาวางขายรุ่นเก่าๆก็จะค่อยๆหมดไป

...................................................................

naddyswiss
โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 01:22 am
Quote Post

พี่หมูแดงและพี่ตาคะโหน่งได้ wok ที่ถูกใจแว๊วค่ะ โหน่งไปเจอร้านที่พี่ตาบอกแว๊วค่ะ เจอในห้างเปิดใหม่ในเมืองก้อเลยลองไปถามๆดู แต่โหน่งไม่ได้รุ่นเดียวกะพี่ตานะคะ โหน่งได้มันเป็นตัวเหล็กค่ะ อาจเป็นรุ่นโบกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจ สงวนราคาอยู่ที่ 189 CHF ค่ะ โหน่งไปเปิดดูที่เว็บมันขายอยู่ 106 USD เหอๆๆ ทำไมไปซื้อเองแพงฟะ แต่ก้อช่างเหอะ แม่เค้าอยากได้ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 36 ซม.ค่ะ

ให้ยายเหน่งเจิมแว๊วค่ะ ยายเหน่งชอบมากค่ะ บอกว่าไม่ต้องใช้ไฟแรงมากค่ะ แป๊บเดียวกระทะก้อร้อนแว๊ว เหมาะการประกอบอาหารไทยจีนเป็นอย่างสูง แต่แอบหนักค่ะ แต่โหน่งคิดว่ามันน่าจะคงทนดีค่ะ แม่เค้าบอกว่าไม่เหมือนกระทะฝรั่งผัดผักไรทีกระเด็นออกมาทุกทีเลย คราวนี้โหน่งจะได้ผัดไทยอย่างหนุกหนานเสียทีค่ะ

แต่ตอนนี้กำลังคิดหนักว่าตรูจะเอาไปเก็บไหนดีฟะเนี่ย กร๊ากๆๆ อุปกรณ์เยอะเหลือเกินบ้านนี้ อิอิ

โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 02:30 am
Quote Post

ว้าว.. สวยน่าใช้จังเลยน้องโหน่ง กระทะเหล็กก็หนักเป็นธรรมดาอย่างนี้แหละค่ะ ดูแล้วประมาณของพี่ที่มีอยู่ใบ แต่จะกลั้นตรงกลาง ใช้เป็นหม้อจิ้มจุ่มหรือสุกี้(แถมอุปกรณ์พวกกระชอนน้อยๆแหละเหล็กจิ้มให้ด้วย) หนักเอาการเหมือนกัน เป็นของซิลิทไปเจอโดยบังเอิญ พี่รักมากเลยแต่เสียดายไม่ค่อยได้ทำกิน ตั้งแต่ซื้อมาก็ครั้งเดียวเอง

ยินด้วยนะจ้ะที่เจอว๊อกที่ถูกใจแล้ว คุณแม่คงสนุกกับการทำกับข้าวมาก อิอิ

naddyswiss
โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 02:36 am
Quote Post

QUOTE (หนุ่มน้อยขันเงิน @ July 24, 2009 06:30 pm)
ว้าว.. สวยน่าใช้จังเลยน้องโหน่ง กระทะเหล็กก็หนักเป็นธรรมดาอย่างนี้แหละค่ะ ดูแล้วประมาณของพี่ที่มีอยู่ใบ แต่จะกลั้นตรงกลาง ใช้เป็นหม้อจิ้มจุ่มหรือสุกี้(แถมอุปกรณ์พวกกระชอนน้อยๆแหละเหล็กจิ้มให้ด้วย) หนักเอาการเหมือนกัน เป็นของซิลิทไปเจอโดยบังเอิญ พี่รักมากเลยแต่เสียดายไม่ค่อยได้ทำกิน ตั้งแต่ซื้อมาก็ครั้งเดียวเอง

ยินด้วยนะจ้ะที่เจอว๊อกที่ถูกใจแล้ว คุณแม่คงสนุกกับการทำกับข้าวมาก อิอิ

โหเอามาให้อยากอีกแว๊วนะคะ อิอิ แต่สุกี้ที่บ้านก้อไม่ค่อยได้ทำทานเลยค่ะ

ถ้าจะกินก้อใช้หม้อหุงข้าวเนี่ยแหละค่ะ เป็นหม้อสุกี้ อิอิ

แต่อันนี้น่าตาน่าเอ็นดูมากเลยค่ะพี่ตา โหน่งว่าบ้านพี่ตานี่สงสัยไม่ต่างจากร้านขายเครื่องครัวเลยใช่ป่ะคะ

เห็นพี่ตามีเครื่องใช้ทุกอย่างเลยน่ะค่ะ ฮ่าๆๆๆ
Thawatchai2500
โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 12:17 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 18,049
เข้าร่วมเมื่อ: May 22, 2009

ขออภัย ขอทราบหน่อย Wok กับกระทะแตกต่างกันตรงไหน ? ไม่รู้จริงๆนะ ที่ใช้อยู่มีด้ามยาวก้นแบนขอบสูงทำด้วยสแตนเลส ตราหัวม้าลาย ซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้ว ราคาเกือบสามพันบาท มีฝาปิดด้วย เห็นระบุสรรพคุณว่าทำห้าชั้น ใช้กับเตาแม่เหล็กไฟฟ้าได้ หนักพอสมควร ใช้ฝอยเหล็กขัดไม่สะเทือน แต่มีปัญหาว่าเวลาใช้ทอดของจะติดก้นกระทะไม่เหมือนแทฟล่อน ร้อนเร็ว เส้นผ่าศูนย์กลาง 32 cm.เขียนข้างกล่องว่า Wok with lid ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร ช่วยให้รายละเอียดเป็นวิทยาทานกับคนเริ่มแก่ด้วย ครับ ขอบคุณมากครับ ลุงนะไม่ใช่ลิง
หมูแดง
โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 09:55 pm
Quote Post

Web Master

QUOTE (Thawatchai2500 @ July 25, 2009 05:17 am)
ขออภัย ขอทราบหน่อย Wok กับกระทะแตกต่างกันตรงไหน ? ไม่รู้จริงๆนะ ที่ใช้อยู่มีด้ามยาวก้นแบนขอบสูงทำด้วยสแตนเลส ตราหัวม้าลาย ซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้ว ราคาเกือบสามพันบาท มีฝาปิดด้วย เห็นระบุสรรพคุณว่าทำห้าชั้น ใช้กับเตาแม่เหล็กไฟฟ้าได้ หนักพอสมควร ใช้ฝอยเหล็กขัดไม่สะเทือน แต่มีปัญหาว่าเวลาใช้ทอดของจะติดก้นกระทะไม่เหมือนแทฟล่อน ร้อนเร็ว เส้นผ่าศูนย์กลาง 32 cm.เขียนข้างกล่องว่า Wok with lid ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร ช่วยให้รายละเอียดเป็นวิทยาทานกับคนเริ่มแก่ด้วย ครับ ขอบคุณมากครับ ลุงนะไม่ใช่ลิง

สำหรับเรานะ ถ้าพูดถึงกระทะ มันก็มีทั้งก้นลึก ก้นตื้น แบบกลม แบบแบน แต่ถ้าเป็น wok มันคือกระทะก้นลึกทรงกลมนะ เวลาจะผัดอะไรมันก็จะง่ายไง เพราะมันไม่หกออกมาข้างนอก จะใช้แบบไหนมันก็ขึ้นอยู่กับความถนัดของคนนะเราว่า อย่างเรานะ ต้องก้นลึก ทรงกลมๆไว้ก่อน ชอบแบบมีด้ามจับมากกว่ากระทะ ๒ หู เพราะรู้สึกว่ามันร้อน จับยาก คือเวลาผัดมือก็ต้องจับหูกระทะด้วยในบางครั้ง แต่เป็นคนไม่ชอบใช้กระทะเหล็กแบบ Ken Hom น่ะ เพราะไม่ชอบล้างกระทะแล้วเช็ดทันทีที่ใช้ มันก็เลยคอยจะเป็นสนิมอยู่เรื่อย ชอบเอาสะดวกมากกว่า ทำเสร็จก็กิน ไม่มามัวล้างกระทะอยู่หรอก สะดวกเมื่อไหร่ค่อยล้าง เทฟลอน หรือสแตนเลสก็จะเหมาะกว่า แต่มันมีอะไรอีกอย่างนะ หนักๆคล้ายเหล็ก แต่ไม่เป็นสนิทน่ะ นึกไม่ออกแล้วว่าเขาเรียกว่าอะไร ราคาสูงอยู่ แต่เห็นเขาว่าดี

หมูแดง
โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 09:58 pm
Quote Post

Web Master

QUOTE (naddyswiss @ July 24, 2009 06:22 pm)
พี่หมูแดงและพี่ตาคะโหน่งได้ wok ที่ถูกใจแว๊วค่ะ โหน่งไปเจอร้านที่พี่ตาบอกแว๊วค่ะ เจอในห้างเปิดใหม่ในเมืองก้อเลยลองไปถามๆดู แต่โหน่งไม่ได้รุ่นเดียวกะพี่ตานะคะ โหน่งได้มันเป็นตัวเหล็กค่ะ อาจเป็นรุ่นโบกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจ สงวนราคาอยู่ที่ 189 CHF ค่ะ โหน่งไปเปิดดูที่เว็บมันขายอยู่ 106 USD เหอๆๆ ทำไมไปซื้อเองแพงฟะ แต่ก้อช่างเหอะ แม่เค้าอยากได้ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 36 ซม.ค่ะ

ให้ยายเหน่งเจิมแว๊วค่ะ ยายเหน่งชอบมากค่ะ บอกว่าไม่ต้องใช้ไฟแรงมากค่ะ แป๊บเดียวกระทะก้อร้อนแว๊ว เหมาะการประกอบอาหารไทยจีนเป็นอย่างสูง แต่แอบหนักค่ะ แต่โหน่งคิดว่ามันน่าจะคงทนดีค่ะ แม่เค้าบอกว่าไม่เหมือนกระทะฝรั่งผัดผักไรทีกระเด็นออกมาทุกทีเลย คราวนี้โหน่งจะได้ผัดไทยอย่างหนุกหนานเสียทีค่ะ

แต่ตอนนี้กำลังคิดหนักว่าตรูจะเอาไปเก็บไหนดีฟะเนี่ย กร๊ากๆๆ อุปกรณ์เยอะเหลือเกินบ้านนี้ อิอิ

ท่าทางจะหนักน่าดูเลย แต่คงร้อนเร็วอย่างว่านะ ผัดอะไรคงสนุก ได้ฉี่ๆ ฉ่าๆ แต่พี่ไม่ชอบกระทะ ๒ หูเพราะมันจะร้อนน่ะซิ จับยาก

ไอ้เนื้อกระทะแบบนี้แหละที่เขาบอกว่าดี ใช่มั้ยโหน่ง มันเหมือนเหล็กแต่ไม่เป็นสนิมอ่ะ ใช่มั้ย พี่ก็ไม่แน่ใจ

Amelia
โพสต์เมื่อ: July 25, 2009 11:16 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 273

น่าสนค่ะ
แต่ใครจะแบกให้เรานะสิคะ
ainsworth
โพสต์เมื่อ: July 26, 2009 02:02 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 937
เข้าร่วมเมื่อ: March 26, 2006

มันเป็น Cast Iron หรือเปล่าคะพี่หมูแดง
แบบของพี่เมย์ก็เป็นแบบ Cast Iron
ใช้เอาเข้าเตาอบได้สบายๆ พวกครัวห้องอาหาร บรรดาเชฟทั้งหลายมักใช้กันน่ะค่ะ

Thawatchai2500
  โพสต์เมื่อ: July 27, 2009 09:43 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 18,049
เข้าร่วมเมื่อ: May 22, 2009

ขอบคุณ ครับ คุณหมูแดง
ไทยแท้แท้
โพสต์เมื่อ: August 11, 2009 07:19 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 6,502
เข้าร่วมเมื่อ: May 14, 2007

หนูโหน่งจะไปเมืองไทย แนะนำให้ไปที่เซ็นทรัลชิดลม ชั้นแผนกเครื่องครัว หาดูกระทะยี่ห้อ Buffalo คุณภาพดีมากๆ เป็นกระทะ stainless ราคาประมาณ 7,000 บาท พี่เคยใช้กระทะมาหลายยี่ห้อแล้ว รวมทั้งของ All Clad ด้วย คุณภาพสู้คุณ Buffalo ไม่ได้เลย พี่อุตส่าห์หอบหิ้วมาจากเมืองไทยเมื่อตอนไปบ้านคราวที่แล้ว ไม่เสียแรงหิ้วจริงๆ กระทะใบนี้ร้อนเร็วมาก และความร้อนคงที่ อาหารไม่ติดกระทะ ล้างง่าย การทำอาหารไม่ต้องใช้ไฟแรงเลย พวกผัดผักออกมาเขียวสวย กรอบอร่อย ของพี่หน้าตาเหมือนอย่างในรูป คือก้นแบนหน่อย (เตาบ้านพี่เป็นเตาแบบเซรามิค) แต่เขาก็มีแบบอื่นด้วย พี่ใช้กระทะใบเดียวทำได้สารพัดอย่าง ทั้งนึ่ง ทั้งอบ ทั้งผัด ทอด ขอให้บอก รักกระทะใบนี้มากๆเลย

ที่เซ็นทรัลชิดลม เขาจะมีสาธิตอยู่บ่อยๆ ถ้ามีโอกาสลองไปดู

"It does not matter how slowly you go as long as you do not stop." — Confucius

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 11, 2009 01:28 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 14,855
เข้าร่วมเมื่อ: October 01, 2008

ไม่รู้จะถามตรงไหน
ลงกระทู้นี้แหละว่า....

กระทะทองเหลืองใช้ทำขนมอย่างเดียว หรือทำกับข้าวได้ด้วย

ขอเชิญเจ้าพ่อเจ้าแม่แห่งกระทะทุกท่าน
มาประสิทธิ์ประสาทความรู้ให้ชาววังเก่าหน่อยค่ะ
(คุณท้าวที่เคยเลี้ยงคุณหญิงมาก่อนไม่ได้บอกในพินัยกรรม เลยไม่ทราบ)
.... คุณหญิงป้า เกิดมาเพื่อชดใช้กรรมฮาโดยเฉพาะ ....

pimlapas
โพสต์เมื่อ: August 13, 2009 09:19 am
Quote Post

พ่อค้า แม่ขาย

กลุ่ม: พ่อค้า แม่ขาย
สมาชิกหมายเลข: 9
เข้าร่วมเมื่อ: January 15, 2006

หญิงป้าค่ะ เมืองโปรตุเกส เขาใช้ทำกับข้าวด้วยค่ะ ส่วนมากจะเป็นชนิดของอบค่ะ เช่นพวกอาหารทะเลอบ ต่างๆ ลักษณะเหมือนโป๊ะแตกบ้านเราแต่เขาไม่ใส่พริกค่ะ ทำเสร็จยกตั้งโต๊ะอาหารเลยค่ะ มีสองแบบคือแบบสีทองเหลือง และแบบสีนากค่ะ มีฝาปิดยกขั้นเหมือนพิมพ์แซนวิสค่ะ ฝาไม่แยกจากตัวกระทะค่ะ เขาเอามาทำขนมฝอยทองด้วยค่ะ

เรืองกระทะกำลังมองหาอยู่ เจอแบบที่โหน่งลงรูปไว้ คิดอยู่ว่าจะดีหรือเปล่า ลุงเขาบอกเธอจะเล่นกล้ามหรือไง เลยยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ พอไปดูร้านจีน ทำเหมือนกันเป๊ะเลย แต่เบาหวิว ราคาก็ถูกมาก แต่ไม่มั่นใจ รอดูอีกหลายๆ ร้านก่อน

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 13, 2009 12:56 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: October 01, 2008

หนูพิม ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยได้มั้ย
ตอนนี้กระทะทองที่คุณท้าวยกให้ เก็บไว้ในห้องเก็บของทันที
ที่ได้อ่านคำตอบว่ากระทะทองของเมืองหนู มีฝาด้วย

เอาแบบเห็นชัดๆเลยนะจ๊ะ
บอกลุงอันโตด้วยว่า กระทะที่หนุอยากได้ คุณสมบัติแบบ 2 in 1 จ้ะ
ทำกับข้าว กับเล่นกล้ามไปด้วย
อีกหน่อยจะยก home trainer มาตั้งหน้าเตาแก๊๊ส
บอกเธอแบบนี้เลยนะจ๊ะ
.... คุณหญิงป้า เกิดมาเพื่อชดใช้กรรมฮาโดยเฉพาะ ....

mnanta
โพสต์เมื่อ: August 13, 2009 10:17 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,347
เข้าร่วมเมื่อ: September 12, 2006

QUOTE (หญิงป้า @ August 13, 2009 04:56 am)
หนูพิม ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยได้มั้ย
ตอนนี้กระทะทองที่คุณท้าวยกให้ เก็บไว้ในห้องเก็บของทันที
ที่ได้อ่านคำตอบว่ากระทะทองของเมืองหนู มีฝาด้วย

เอาแบบเห็นชัดๆเลยนะจ๊ะ
บอกลุงอันโตด้วยว่า กระทะที่หนุอยากได้ คุณสมบัติแบบ 2 in 1 จ้ะ
ทำกับข้าว กับเล่นกล้ามไปด้วย
อีกหน่อยจะยก home trainer มาตั้งหน้าเตาแก๊๊ส
บอกเธอแบบนี้เลยนะจ๊ะ

หญิงป้าค่ะ นุชขอเสนอหน้ามาตอบแทนพี่พิม เผื่อหญิงป้ารออยู่ค่ะ กระทะแบบที่พี่พิมว่าน่าจะเป็นอันนี้นะคะ ที่โปรตุเกสเค้าเรียก cataplana ค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นอาหารแถวใต้บ้านพี่พิมค่ะ แต่เดี๋ยวรอคุณพี่พิมมายืนยันอีกทีนะคะ
cataplana
พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์
...........
...ผู้ประทุษร้ายมิตร...
บุคคลนั่งหรือนอนที่ร่มเงาต้นไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น
เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม...

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 13, 2009 11:57 pm
Quote Post

เห็นแล้วหัวใจสลายอยากได้มาก
หนูนุช กับหนูพิม มีเมนูของอาหารโปตุเกสมั้ยคะ

ขอบคุณที่แปะรูปมาให้น้ำลายเรี่ยนะคะ

pimlapas
โพสต์เมื่อ: August 17, 2009 01:20 am
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: January 15, 2006

เอามาแปะชัดๆเลยค่ะ จะมีแบบเป็นทองเหลือง หรือนากทั้งหมดด้านนอก ด้านใน หรือเคลือบแต่ด้านนอก ด้านในเป็นสเตนเลส มีค่ะจานโจ๊ก ราคาแตกต่างกันออกไปจ้า เขาใช้เสริฟกันเป็นอาหารของทางใต้ฝั่งบ้านพิมเองค่ะ ก็อร่อยแบบลืมมองหน้าคนนั่งข้างๆ เลยค่ะ อิอิ ส่วนคนโปรตุเกส เขาเอาทำทองหยิบ กับฝอยทอง และหนมกวนๆ อื่นๆ ด้วยค่ะจานโจ๊ก ส่วนเมนูมีเยอะเลยค่ะ หนูส่งเป็นหนังสือทำอาหารโปรตุเกสไปให้ก็ได้จ้า

pimlapas
โพสต์เมื่อ: August 17, 2009 01:21 am
Quote Post

ปิดแล้วเป็นดังนี้ค่ะ รูปนี่ทองเหลือง

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 17, 2009 12:56 pm
Quote Post

ขอบคุณมากนะคะ
หนูพิมเช็คฮ็อทเมลหรือยัง
จานโจ๊กพยายาม ส่ง invitation มาหาหนูพิม
จะได้ติดต่อกันง่ายหน่อย
วันไหนเกิดมีเงินมาเที่ยว จะได้มาดื่มกาแฟ ทานน้ำพริกของหนูซักมื้อนะคะ

pimlapas
โพสต์เมื่อ: August 18, 2009 12:36 am
Quote Post

หนูกดรับแล้วค่ะจานโจ๊ก ไว้หนูทักไปกวนจานนะคะ เรื่องกระทะ วันพฤหัสจะไปหาให้ค่ะ

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 24, 2009 02:40 am
Quote Post

วานนี้ขับรถไปซื้อที่อัมสเตอร์ดัมส์แล้วค่ะหนูพิม หนูนุช...
ขอบคุณที่บอก เพราะได้ลิ้มอาหารอร่อยของโปรตุเกส อย่างไม่เคยคาด
ท่านออกญาขอตามไปด้วย บอกว่าถ้าให้ไป จะจ่ายเงินค่ากระทะเอง

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 24, 2009 02:41 am
Quote Post

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 24, 2009 02:45 am
Quote Post

เท่านั้นไม่พอ เธอยังซื้อกระทะ Paella ให้อีก
บอกว่ามีแล้ว เธอก็บอกว่า นี่ๆ อันนี้ made in Spain คุณต้องเอาอันนี้ไปด้วย
เลยทำ Kip Paella ให้เธอซะเลย

หมูแดง
โพสต์เมื่อ: August 25, 2009 01:45 am
Quote Post

Web Master

QUOTE (หญิงป้า @ August 23, 2009 07:41 pm)

หญิงป้าคะ อันนี้อะไรคะ ดูมันน่ากินจังค่ะ แล้วที่เป็นริ้วๆใช่มันฝรั่งมั้ยคะ

หญิงป้า
โพสต์เมื่อ: August 25, 2009 03:46 am
Quote Post

คืออาหารโปรตุเกส ที่ชื่อเหมือนกระทะว่า Cataplana ค่ะ
คุณพิมกับหนูนุชช่วยหาภาพกระทะมาให้ดู
เลยได้สูตรด้วยค่ะ

ที่เป็นร้ิวๆ คือมันฝรั่ง (หญิงป้าน่ะ ปอกทุกอย่างต้องเป็นริ้วๆหมด)
แต่เขาบอกว่าทานกับข้าวก็ได้

คุณหมูแดง ย้อนกลับไปดูที่น้องนุชตอบก็ได้ค่ะ
แล้วคลิกที่ cataplana ตัวนั้น
search หาที่เชฟชาวโปรตุเกสรูปหล่อ Marino Tevares
How to make sea food cataplana ปรุงให้ดู ก็ได้ค่ะ

แต่กระทะต่อไป หญิงป้าจะใช้ซอสศรีราชาแทน Tabasco จะไดเแซ่บมากขึ้น

pensij
โพสต์เมื่อ: February 18, 2010 03:18 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 12,478
เข้าร่วมเมื่อ: May 20, 2008

[QUOTE=naddyswiss,July 24, 2009 05:22 pm] โหน่งได้มันเป็นตัวเหล็กค่ะ อาจเป็นรุ่นโบกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจ สงวนราคาอยู่ที่ 189 CHF ค่ะ โหน่งไปเปิดดูที่เว็บมันขายอยู่ 106 USD เหอๆๆ ทำไมไปซื้อเองแพงฟะ แต่ก้อช่างเหอะ แม่เค้าอยากได้ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 36 ซม.ค่ะ

สวัสดีค่ะน้องโหน่ง
พีทรายมีคำถามนะคะ เห็นว่าซื้อมาใช้พี่ก็เพิ่งไปถอยมาวันนี้ อยากถามวิธี การดูแลรักษาอะค่ะ เป็นสนิมรึเปล่า ใช้ง่ายมั้ยค่ะ คือ เรืองของเรือง ไม่แน่ใจเลยค่ะ ของพี่ ทำไมมันราคาถูกนัก ราคาแค่ 45 เหรียญแคนาเดี่ยน รวมภาษีแล้วนะคะ ช่วย ตัดสินใจด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ

โพสต์เมื่อ: March 05, 2010 06:33 am
Quote Post

ตั้งแต่คราวที่น้องโหน่งตั้งกระทู้ พี่ก็อยากได้ยิกๆนะ แต่ขนาดและรูปแบบที่พี่ต้องการไม่มีนะ

พี่อยากได้เป็นเหล็กเหมือนของน้องโหน่ง แต่อยากได้ขนาดเล็กกว่าที่เคยมี แต่ตามร้านขาย

เครื่องครัวส่วนมากจะมีขนาดใหญ่ ซึ่งพี่ก็มีแล้ว บังเอิ๊ญบังเอิญว่าวันนั้นสามีชวนไปเดินเล่นที่

ร้านขายเฟอนิเจอร์ พี่เลยเซิ้บๆไปที่แผนกครัว เดินไปเดินมา ดั๊นเหลือบไปเห็นวอคใบหนึ่ง

เป็นวอคที่ตามล่าหามานาน ขนาดใช่เลย ฝาปิดก็ใช่ พนักงานขายกำลังจะอ้าปากถาม พี่บอก

เอาใบนี้ เค้าเลยไปหยิบใบใหม่มาให้ หนักนิดหนึ่ง แต่เลี่ยมจริงๆ ยังไม่พอ เหลือบไปเห็นเขียงกับ

บล็อคมึดของ Jamie อี๊ก ฮ่าๆๆ พ่อขันเงินมีแต่เสียกับเสีย

ชอบอย่างแรงเลย คิดถึงวอคน้องโหน่งเลยเอามาเล่าสู่ฟังจ้า

เมย์
โพสต์เมื่อ: March 05, 2010 09:33 am
Quote Post

QUOTE (หนุ่มน้อยขันเงิน @ March 04, 2010 10:33 pm)
ตั้งแต่คราวที่น้องโหน่งตั้งกระทู้ พี่ก็อยากได้ยิกๆนะ แต่ขนาดและรูปแบบที่พี่ต้องการไม่มีนะ

พี่อยากได้เป็นเหล็กเหมือนของน้องโหน่ง แต่อยากได้ขนาดเล็กกว่าที่เคยมี แต่ตามร้านขาย

เครื่องครัวส่วนมากจะมีขนาดใหญ่ ซึ่งพี่ก็มีแล้ว บังเอิ๊ญบังเอิญว่าวันนั้นสามีชวนไปเดินเล่นที่

ร้านขายเฟอนิเจอร์ พี่เลยเซิ้บๆไปที่แผนกครัว เดินไปเดินมา ดั๊นเหลือบไปเห็นวอคใบหนึ่ง

เป็นวอคที่ตามล่าหามานาน ขนาดใช่เลย ฝาปิดก็ใช่ พนักงานขายกำลังจะอ้าปากถาม พี่บอก

เอาใบนี้ เค้าเลยไปหยิบใบใหม่มาให้ หนักนิดหนึ่ง แต่เลี่ยมจริงๆ ยังไม่พอ เหลือบไปเห็นเขียงกับ

บล็อคมึดของ Jamie อี๊ก ฮ่าๆๆ พ่อขันเงินมีแต่เสียกับเสีย

ชอบอย่างแรงเลย คิดถึงวอคน้องโหน่งเลยเอามาเล่าสู่ฟังจ้า

กระทู้เรตติ้งยังแรง เอารูปของป้ายแดงมาให้ชมหน่อยซิค่ะ อยากเห็นอ่ะ
โพสต์เมื่อ: March 05, 2010 08:54 pm
Quote Post

QUOTE (เมย์ @ March 05, 2010 02:33 am)
QUOTE (หนุ่มน้อยขันเงิน @ March 04, 2010 10:33 pm)

บล็อคมึดของ Jamie  อี๊ก ฮ่าๆๆ พ่อขันเงินมีแต่เสียกับเสีย

กระทู้เรตติ้งยังแรง เอารูปของป้ายแดงมาให้ชมหน่อยซิค่ะ อยากเห็นอ่ะ

ขนาด 30 cm เป็นฝาแก้ว ซื้อมาวันแรกก็ลองของเลย แต่มันจะมีข้อด้อยอยู่อย่างนะคะ

คือขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของก้นวอคนี่จะเล็กไปนิดหนึ่ง หากเตาไฟฟ้าบ้านใครมีแต่ขนาดหัวใหญ่

นี่ก็ไม่ดีสักเท่าไหร่ หัวเตาเล็กไฟก็ไม่แรงเหมือนเตาหัวใหญ่

ทำให้ร้อนช้านิดหนึ่ง แต่รวมๆแล้วก็ถูกใจ

มากค่ะ ไม่ทราบว่าพี่เมย์ทำความสะอาดวอคเหล็กของพี่ยังไงคะ ตาจะเติมน้ำลงไปหลังจากทำ

กับข้าวเสร็จ ปล่อยให้เดือดก่อน แล้วค่อยทำความสะอาดอีกที แต่ว่าสังเกตไหมคะว่าสะอาด

แต่ไม่เอี่ยมสักเท่าไหร่ เหมือนจะเป็นคราบฝัง แนะนำหน่อยค่ะ ไม่เคยเอาฝอยขัดสักที

มีอีกเรื่องอยากรบกวนค่ะ คือตาไม่แน่ใจนะคะว่าพี่เมย์หรือพี่แจ๋ที่เคยสั่งซื้อมีดของ Global

จากคุณ Golf ตากำลังจะซื้อ ใจก็เล็งไว้ว่าอยากได้ รุ่น G-48 ของพี่ใช้รุ่นไหนอยู่คะ แนะนำบ้างค่ะ

เมย์
โพสต์เมื่อ: March 08, 2010 02:02 pm
Quote Post

โห...น้องตา กระทะน้องนี่หรูหราไฮโซจริงๆ

พี่ล้างทำความสะอาดกระทะด้วยน้ำยาล้างจานธรรมดาค่ะ ถ้าเลอะมาก เช่น หลังจากการทอดอาหาร ก็ทิ้งไว้ให้กระทะเย็นลงก่อน แล้วค่อยแช่น้ำไว้ซักพักก็จะล้างออกง่ายดาย หรือถ้ารีบก็ใช้ฝอยขัดได้เลย
พี่ส่งสัยว่าทำไมน้องตาต้องเติมน้ำแล้วปล่อยให้เดือดหลังทำอาหารเสร็จแล้ว เพราะมันติดกระทะรึเปล่าค่ะ ถ้าใช่ ตอนทำอาหารตอนเริ่มต้นทำอย่าใช้ไฟแรงเกินไป ลองใช้ไฟปานกลางแล้วค่อยปรับความแรงตามเหมาะสม
ก้นกระทะพี่ก็ไม่ใหญ่ค่ะ อาศัยว่ากระทะเป็นเหล็กทั้งหมดร้อนเร็ว และเก็บความร้อนได้นานเลยไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนค่ะ (พี่ใช้เตา Induction Heating) ซึ่งสามารถทำความร้อนเร็ว ทันใจดีค่ะ

เรื่องมีดพี่ใช้ของ zwilling ja henckels มึอยู่ 3 อัน 3 ไซต์ ซื้อมา 12 ปีแล้ว ยังคงเป็นมีดคู่มืออยู่ค่ะ ทั้งหั่น สับ ทุบ ใช้หมดแม้กระทั่งปอกทุเรียน คงจะใช้ยันเกษียณ เรื่องซื้อมีดลองถามพี่แจ๋ดูค่ะนะคะ

ขอบคุณน้องตามากที่กรุณาโพสต์รูปให้ดูค่ะ
katai_123
โพสต์เมื่อ: March 09, 2010 03:34 am
Quote Post

ที่บ้านใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ..ใช้ทําสุกี้..ผัดหมี่..ผัดไส้ขนม...หรือแม้แต่เวลาจัดงานเลี้ยงใช้อุ่นแกง..
.....คุ้มจริงๆ...ใช้มา10ยังขาวแววจับใจ.....ทําความสะอาดง่ายล้างด้วยนํ้าล้างจานธรรมดา
เมือล้างเสร็จจะยังเห็นก้นกระทะเป็นสีรุ่ง..ให้เทนํ้าส้มสายชูแช่สัก5-10นาทีก็ล้างนํ้าเปล่าอีกครั้ง
เช็ดให้แห้งกระทะก็จะขาวใสแววเหมือนใหม่..

katai_123
โพสต์เมื่อ: March 09, 2010 04:18 am
Quote Post

katai_123
โพสต์เมื่อ: March 09, 2010 04:32 am
Quote Post

QUOTE (pensij @ February 17, 2010 07:18 pm)
[QUOTE=naddyswiss,July 24, 2009 05:22 pm] โหน่งได้มันเป็นตัวเหล็กค่ะ อาจเป็นรุ่นโบกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจ สงวนราคาอยู่ที่ 189 CHF ค่ะ โหน่งไปเปิดดูที่เว็บมันขายอยู่ 106 USD เหอๆๆ ทำไมไปซื้อเองแพงฟะ แต่ก้อช่างเหอะ แม่เค้าอยากได้ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 36 ซม.ค่ะ

สวัสดีค่ะน้องโหน่ง
พีทรายมีคำถามนะคะ เห็นว่าซื้อมาใช้พี่ก็เพิ่งไปถอยมาวันนี้ อยากถามวิธี การดูแลรักษาอะค่ะ เป็นสนิมรึเปล่า ใช้ง่ายมั้ยค่ะ คือ เรืองของเรือง ไม่แน่ใจเลยค่ะ ของพี่ ทำไมมันราคาถูกนัก ราคาแค่ 45 เหรียญแคนาเดี่ยน รวมภาษีแล้วนะคะ ช่วย ตัดสินใจด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ

แนะนําการดูแลรักษารุ่นนี้ค่ะ..ล้างเสร็จเช็ดให้แห้ง..แล้วใช้กะดาษทิชูซับนํ้ามันพืช
แล้วทาให้ทั่วกระทะ...จะทําให้กระทะไม่มีสนิม....หากกระทะรุ่นนี้ไหม้ติดก้นกระทะใช้แช่
เกลือทิ้งไว้1คืนก็จะล้างออกง่ายโดยที่ไม่ต้องขูดกระทะ
SNT
โพสต์เมื่อ: March 15, 2010 01:38 pm
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 3,202
เข้าร่วมเมื่อ: December 08, 2006

ถ้า Le Creuset นี่อย่าใช้ฝอยขัดเลยค่ะ เสียดายค่ะ ถึงมันจะแลดูดำๆ คล้ายพวก Bare cast iron แต่จริงๆแล้วมัันเคลือบ น่ะคะ เขาเรียกว่า enamelled เ็ป็นแก้วน่ะค่ะ ถ้าเวลา cook แล้วใช้อุปกรณ์โลหะก็จะทำให้ scratch ได้เหมือนกัน ปรกติแ้ล้ว LE Creuset หรือ Staub นี่จะไม่ต้อง season หรือทาน้ำมันหลังล้างนะคะ แต่ถ้าใช้ไปนานๆ ตัว enamel มันจะค่อยๆหมดไป คราวนี้ต้องทาน้ำมันแล้วค่ะ ไม่งั้นอาจติดกระทะ แล้วก็เป็นสนิมได้ค่ะ เพราะฉะนั้นแนะนำให้ใช้ตะหลิวไม้ หรือ ซิลิโคนจะดีกว่า เวลาล้างกระทะ แนะนำ pot scraper ค่ะ จะทำจากซิลิโคน หรือไม้ไผ่ แผ่นเล็กๆ บางๆ ใช้ขูดกระทะค่ะ ไม่ทำใ้ห้กระทะเป็นรอยด้วยค่ะ ดีมากกก ลืมฝอยขัดกระทะไปได้เลย

จริงๆแล้ว wok ที่ดีจะต้องร้อนเร็ว แ้ล้วก็ต้องสามารถควบคุมความร้อนได้ดีค่ะ เพราะส่วนมากจะไช้ในการผัดไฟแรงๆ เร็วๆ material ที่นำไฟได้ดี (heat induction)ที่สุดนี่คือ ทองเหลืองค่ะ รองมาก็คืออลูมิเนียม พวก cast iron หรือ cast steel ก็ดีค่ะ cast iron นี่จะร้อนช้า แต่จะคงความร้อนได้อย่างสมำ่เสมอ ผัดได้ค่ะ แต่พอ cook เสร็จต้องรีบเอาออกจากกระทะทันที ไม่งั้นอาจ overcook ได้ ส่วนมากพวก chef ตามร้านอาหารเอเซียเขาจะใช้ cast steel wok ค่ะ ข้อดีคือยิ่งใช้ยิ่งดี ไม่ิติดกระทะ ทำอาหารอร่อย แต่ขอเสียคือต้องล้างทันที ห้ามแช่น้ำไว้นานๆ กระทะใหม่ๆจำเป็นต้องทา้ำน้ำมันก่อนเก็บด้วยค่ะ เราก็ใช้กระทะแบบนี้มานานแล้ว จนไม่รู้สึกว่าเป็นเรื่องยุ่งยาก รักมากด้วยค่ะ

ถ้าเป็น stainless steel ห้เลือกแบบที่เป็น แซนวิสอลูมิเนียม หรือ คอปเปอร์ก็ได้ค่ะ เอาแบบ แซนวิซทั้งหม้อนะคะ อย่าเอาเฉพาะแค่ตรงก้นกระทะ
pensij
โพสต์เมื่อ: April 07, 2010 04:09 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 12,478
เข้าร่วมเมื่อ: May 20, 2008

QUOTE (katai_123 @ March 08, 2010 08:32 pm)
แนะนําการดูแลรักษารุ่นนี้ค่ะ..ล้างเสร็จเช็ดให้แห้ง..แล้วใช้กะดาษทิชูซับนํ้ามันพืช
แล้วทาให้ทั่วกระทะ...จะทําให้กระทะไม่มีสนิม....หากกระทะรุ่นนี้ไหม้ติดก้นกระทะใช้แช่
เกลือทิ้งไว้1คืนก็จะล้างออกง่ายโดยที่ไม่ต้องขูดกระทะ

ขอบคุณนะคะ เผอิญ กลับไทยอะค่ะ ก็เลยเอาไปคืนที่ร้านแล้ว
คือสองจิต สองใจอะค่ะ อยากได้สแตนเลสแบบในภาพมากกว่า
ยอมจ่ายแพงกว่านี้กว่าจะได้ไม่ต้องดูแลรักษามากมาย
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0265 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]