Forum Rules น้ำพริกและเครื่องจิ้ม

ค้นหาสูตรอาหารที่ต้องการด้วยวิธีง่ายๆ โดยการกด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป เช่น ไก่ทอด ต้มยำ พล่า ขนมจีน ข้าวผัด เป็นต้น ถ้าไม่พบสูตรที่ต้องการ ลองไปดูที่คลังสำรับต่างๆนะคะ สูตรอาหารที่จัดเก็บแล้ว จะแยกตามลักษณะของอาหารชนิดนั้นๆ เช่น แกงเผ็ด แกงจืด จานผัด จานทอด ขนมไทย ขนมฝรั่ง เป็นต้น

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> น้ำพริกหนุ่มเชียงราย, โดย... ขวัญตา
ขวัญตา
  โพสต์เมื่อ: January 17, 2006 12:33 am
Quote Post

แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว
**

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 95
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

น้ำพริกหนุ่ม (เชียงราย) โดย... ขวัญตา

มาแล้วค่ะ น้ำพริกหนุ่มตามคำเรียกร้อง ส่วนผสมก็ไม่มากอร่อยทำง่ายสไตล์ครัวไกลบ้าน มาดูหน้าตากันก่อนนะคะ

user posted image

เริ่มทำเลยนะคะ เตรียมพริกหนุ่ม หอมแดง กระเทียม น้ำปลา หรือเกลือ ผงชูรสด้วยก็ได้ถ้าใครชอบ แค่นี้แหละอร่อยที่สุดแล้ว พริกที่อุ๊ใช้ซื้อมาจากร้านอินเดียค่ะ มันคล้ายๆกัน แต่กลิ่นแรงกว่าและสีเขียวเข้มกว่า แต่รสชาติออกมาก็ใช้ได้ค่ะ เหมือนเลย

ต่อไปก็เอาไปเข้าเตาอบไฟ ๑๘๐ องศาเซลเซียส ประมาณ ๑๕-๒๐ นาที ต้องคอยดูด้วยนะคะ เดี๋ยวไหม้เกินไปไม่อร่อย ถ้าเป็นต้นตำรับทางเหนือเค้าจะเอาไปจี่ที่เตาถ่านทำให้พริก หอมแดง กระเทียมสุก กลิ่นมันจะหอมหวนชวนรับประทานมากว่างั้น สุกแค่ไหนดูตามรูปเลยค่ะ

ต่อไปเอาพริกมาแกะเปลือกออกตามรูป

เรียบร้อยแล้วก็เอามาโขลกๆ ตำๆ ละเอียดมากน้อยตามความชอบเลยค่ะ แล้วปรุงรสด้วยน้ำปลาหรือเกลือก็ได้ ถ้าใส่ผงชูรสอีกนิดหน่อยจะอร่อยขึ้นเยอะเลยค่ะ ชิมรสพออร่อยก็ตักใส่ถ้วยมานั่งจิ้มกับข้าวเหนียวได้เลยค่ะ

คนเหนือเรามักจะชอบกินน้ำพริกหนุ่มกับจิ้นทอด ก็หมูทอดนั่นแหละค่ะ จิ้มกับข้าวเหนียวและแคบหมูอร่อยนักเชียว

เมนูวันนี้เลยทำน้ำพริกหนุ่ม จิ้นทอด และสะโพกไก่อบผงกะหรี่หอมหวานอร่อยมากค่ะ แค่นี้แหละค่ะเสร็จละ มากินด้วยกันนะคะ

PMEmail Poster
มุ้ยเองค่ะ
  โพสต์เมื่อ: January 30, 2006 06:43 pm
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 313
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

ในที่สุดก็ได้ทานเสียทีค่ะ น้ำพริกหนุ่มที่โหยหามานาน ไม่ได้ทานมาตั้งปีนึง แต่ด้วยความเมตตาของครูอุ๊ ก็เลยหายอดอยากปากแห้งมาเป็นปากแดงเพราะเผ็ดแทนค่ะ แรกๆก็ว่าไม่เผ็ดเท่าไหร่นา ไหงทานไปทานไป โอ๊ย มันเผ็ดเอาการเหมือนกันนิ แต่สะใจค่ะ ว่าแล้วก็นำเสนอการบ้านเลยค่ะ ตอนมุ้ยทำแอบเอาลงไปปั่นนิดหน่อยในเครื่องเพราะว่าที่บ้านมีครกอันกระจิ๋ว ตำไม่สะใจ ต้องขอทุ่นแรงก่อน แล้วค่อยมาลงมือลงแรงซ้ำอีกที ผลออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ

ตอนแรกตั้งท่าจะหุงข้าวเหนียวมาจิ้มตามสูตรแล้วนะคะ แต่พ่อบ้านดันโทรมาบอกว่าวันนี้ออกไปทานกับครอบครัวกัน ครั้นจะเห็นแก่ข้าวเหนียวไม่ไป ก็เกรงจะโดนตัดชื่อออกจากพินัยกรรมเจ้าคุณย่า เลยได้แต่แอบนั่งทานผักจิ้มน้ำพริกรอ ไม่ได้จิ้มข้าวเหนียวด้วย กลัวอิ่มซะก่อนค่ะ

คราวที่แล้วมุ้ยตำถ้วยเล็ก แถมด้วยความที่ไม่ได้ทานมานานเลยจัดการไปอย่างรวดเร็วคนเดียว คราวนี้ตำมาฝากใหม่ค่ะ ถ้ายังไม่พอ สงสัยคราวหน้ามุ้ยว่าจะตำทีเท่าชามก๋วยเตี๋ยวเลยค่ะ ทานให้อร่อยนะคะ

user posted imageuser posted imageuser posted image

~ แม่ครัวหัวเป็ด จากดูไบค่ะ ~

PM
หนู
  โพสต์เมื่อ: February 27, 2006 01:38 am
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

สมาชิกหมายเลข: 384
เข้าร่วมเมื่อ: January 22, 2006

น้ำพริกหนุ่มของคุณขวัญตาค่ะ ทำทานกับหมูสับทอด อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ เสียดายที่วันนั้นทำน้อยไปนิดยังทานไม่ค่อยสะใจเลย วันหลังคงต้องทำใหม่สะแล้ว

ณัชชา
  โพสต์เมื่อ: March 14, 2006 04:15 pm
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 301
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

อันนี้ของคุณครูขวัญตาค่ะ แซ่บอย่าบอกใคร (เพราะแอบใส่พริกขี้หนูเพิ่ม ตามประสาคนชอบกินเผ็ดค่ะ) แอบนอกหลักสูตรนิดหน่อย คุณครูไม่ว่ากันนะคะ เมนูนี้อยากบอกว่าทำมา ๓ ครั้งแล้วค่ะ แต่ครั้งแรกและครั้งที่สองล้มเหลวไม่เป็นท่า มาครั้งนี้ประสบความสำเร็จแล้วจ้า

พี่มิ้นท์
  โพสต์เมื่อ: May 11, 2006 05:54 am
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 41
เข้าร่วมเมื่อ: January 16, 2006

เจียงฮายรำลึกเจ้า ณ ราตรีหนึ่งชึ่งยังฝังใจเชียงรายฟ้าแจ่ม น้ำพริกหนุ่มเจียงฮายสููตรคุณขวัญตา กินแล้วเห็นท้องฟ้าแจ่มที่เจียงฮายเลยเจ้า อร่อยจนจนอู้คำเมืองบ่จ้างเลยเจ้า

การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง

นอร์เวย์ค่ะ

ปุ๊กเมลเบิร์น
  โพสต์เมื่อ: February 05, 2007 10:59 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 505
เข้าร่วมเมื่อ: January 26, 2006

น้ำพริกหนุ่มสูตรนี้ใช้พริกหยวกกับใส่ปลาร้า ทำได้ ๑ กล่องใหญ่ และอีก ๑ กล่องเล็ก มาอยู่ตั้งปีครึ่ง เพิ่งมีโอกาสได้ทาน อร่อยมากๆค่ะ กระปุกนี้เอาไปฝากเพื่อนค่ะ

Photobucket
NoRain....boys

PMEmail PosterMSN
Tigeress
  โพสต์เมื่อ: March 19, 2007 11:01 pm
Quote Post

Valued Chef

สมาชิกหมายเลข: 2,373
เข้าร่วมเมื่อ: September 13, 2006

วันนี้มีปลาทูค่ะเลยต้องหาน้ำพริกเลยได้น้ำพริกหนุ่มนี่ล่ะค่ะ หนุ่มจริงๆค่ะหาพริกหยวกลูกใหญ่ๆไม่ได้เลยต้องใช้พริกน้องชายหนุ่มค่ะ มาชิมกันเลยนะคะ อร่อยนะคะ

อีกรูปค่ะ น้ำพริกหนุ่ม เขียวเชียว

กินกับปลาทูทอดค่ะ อร่อยสุดๆเจ้า

Lilypie - Personal pictureLilypie Fourth Birthday tickers

PMEmail PosterYahooMSN
Shiitake
  โพสต์เมื่อ: January 11, 2008 07:28 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 6,248
เข้าร่วมเมื่อ: May 02, 2007

วันนี้นึกอยากทำน้ำพริกหนุ่มทานกับแคบหมู แอนมีแคบหมูที่คุณแม่ส่งมาให้จากโคราชค่ะ แซ่บหลายๆ จ้วงกินกับน้ำพริกหนุ่มเข้ากันดีจังค่ะ อย่าลืมมาชิมและให้คะแนนแอนนะคะคุณครู เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาดูหน้าตาน้ำพริกหนุ่มกันนะคะ

น้ำพริกหนุ่มกับแคบหมู แตงกวา และข้าวเหนียวร้อนๆจ้า

อีกรูปนะคะ ย้ำถึงความอร่อย

"Time can change so many things our dreams, our plans it's true. But it can't change the love I have and always will for you" -Ann-@UK

PM
little monkey
  โพสต์เมื่อ: February 13, 2008 12:23 am
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 7,638
เข้าร่วมเมื่อ: August 09, 2007

วันนี้หลังจากที่พาน้องฌอนไปเข้าเพลย์กรุ๊ปแล้ว ขากลับก็เลยแวะเข้าไปที่ร้านเอเชียซะหน่อย ก็เลยไปเจอพริกหนุ่มเข้า เลยซื้อมากำใหญ่เลย ก็เลยได้มีโอกาสทำน้ำพริกหนุ่มมาส่งคุณครูซะเลย ขอบอกว่าอร่อยมากๆ ดูรูปกันเลยดีกว่า

เพื่อนๆมาชิมกับหน่อยได้เลยนะคะ วันนี้หน่อยทานกับไข่เป็ดตัม แต่ไม่มีแคบหมู แต่อร่อยมากจริงๆ ทั้งเผ็ดทั้งอร่อย จะเห็นว่าผักเยอะมากเพราะเป็นคนชอบทานผัก

ถ่ายรูปไปถ่ายรูปมา พอมาหันมาดูอีกทีลืมเปลี่ยนเวลาในกล้องซะงั้น เลยถือโอกาสเปลี่ยนซะเลย หิวก็หิว แต่ก็ต้องถ่ายให้เสร็จก่อน ตบท้ายกันอีกรูปแล้วกันนะ เดี๋ยวไม่อิ่ม เชิญแวะเข้ามาชิมด้วยกันเลยจ้า

user posted image* ถ้ายิ้มให้กับคนที่อยู่ในกระจก รับรองว่าเค้าต้องยิ้มตอบกลับมาทุกครั้งแน่!!

แม่มีนา
  โพสต์เมื่อ: March 20, 2008 05:04 am
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 2,509
เข้าร่วมเมื่อ: September 26, 2006

ส่งการบ้านคุณครูขวัญตาค่ะ ขอบคุณมากสำหรับสูตรค่ะ ทำทานมาหลายครั้งแล้ว ที่นี่มีแคบหมูขายเลยจิ้มเพลินจนน้ำหนักขึ้นมาหลายกิโลเลยค่ะ เอารูปมาส่งคุณครู พริกที่ใช้สีออกส้มเลยเขียวน้อยไปหน่อย แต่อร่อยค่ะ พ่อบ้านนั่งกินด้วยกันบ่อยมาก ดีใจมากค่ะ มีน้ำพริกหนุ่มทานได้เอง ขอบคุณคุณครูขวัญตามา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

PMEmail PosterYahoo
Tookata
  โพสต์เมื่อ: November 16, 2008 09:16 am
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 10,679
เข้าร่วมเมื่อ: January 24, 2008

ได้กินพริกหนุ่มสมใจแล้วค่ะ ขอขอบคุณ คุณครูขวัญตามากๆเลยค่ะกับสูตรน้ำพริกหนุ่มที่อร่อยๆนะคะ

ชวนเพื่อนๆทุกๆคนมากินน้ำพริกหนุ่มด้วยกันนะคะ ใครมีข้าวเหนียวก็หิ้วมาเผื่อตุ๊กตาบ้างนะ พอดีข้าวเหนียวที่บ้านหมดแล้วค่ะ

มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0153 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]