Forum Rules ถามมาซิจ๊ะ

ห้องนี้มีไว้เพื่อให้สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง งานบ้านงานครัว เท่านั้นนะคะ กรุณาอย่าถามคำถามอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกัน คำถามทั่วไปเชิญตั้งกระทู้ที่ห้องคุยกันเจ๊าะแจ๊ะค่ะ เพื่อประหยัดพื้นที่ให้กับเว็บ ก่อนตั้งคำถาม ลองหาคำตอบด้วยตัวเองดูก่อนนะคะ วิธีการหาสูตรอาหารทำได้ง่ายๆด้วยการเปิดหน้าที่ต้องการหาขึ้นมา กด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป หาไม่เจอแล้วค่อยให้เพื่อนช่วยนะคะ

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> ตั้งฉ่ายมีขายในร้านจีนมั้ยค่ะ ? หน้าตายังไง, อยากกินข้าวต้มปลานะคะ
worasom
โพสต์เมื่อ: July 02, 2009 03:14 pm
Quote Post

แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม
*

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 12,947
เข้าร่วมเมื่อ: June 18, 2008

คืออยากกินข้าวต้มปลานะคะ (คิดถึงบ้าน)

เห็นในสูตรแล้วต้องใช้ตั้งฉ่าย มันมีขายที่ตลาดจีนมั้ยค่ะ ? หน้าตาเป็นไง
คือจริงๆแล้วตอนอยู่ไทยยังไม่เคยซื้อมากินเองเลยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
PMEmail Poster
taew
โพสต์เมื่อ: July 02, 2009 05:45 pm
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

สมาชิกหมายเลข: 1,793
เข้าร่วมเมื่อ: July 16, 2006

มีจ้า เป็นกระปุกพลาสติก คล้ายขวดโหล มาจากจีน ไม่รู้ประเทศที่น้องอยู่เอาแบบไหนมาขาย
PMEmail PosterMSN
singha
โพสต์เมื่อ: July 02, 2009 08:49 pm
Quote Post

Unregistered

ผักตั้งฉ่ายเป็นยังไงคะ ไม่รู้จริงๆ
อย่าว่าโง่เลยนะคะ
worasom
โพสต์เมื่อ: July 03, 2009 12:29 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 12,947
เข้าร่วมเมื่อ: June 18, 2008

จริงๆก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคืออะไร
แต่ว่าเคยกินเค้าใส่ในก๋วยเตียว ข้าวต้มปลา น้ำแกง นะคะ
bunny
โพสต์เมื่อ: July 03, 2009 12:34 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 286
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

user posted image

ตั้งฉ่ายกระปุกคะ
บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ

PM
bunny
โพสต์เมื่อ: July 03, 2009 12:35 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 286
เข้าร่วมเมื่อ: January 20, 2006

เอา บล๊อกนี้มาฝากคะ เห็นรูปตั้งฉ่ายชัดๆคะ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=j...group=8&gblog=5
บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ

PM
ฉัน
โพสต์เมื่อ: July 04, 2009 04:46 pm
Quote Post

แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว
**

สมาชิกหมายเลข: 15,287
เข้าร่วมเมื่อ: October 25, 2008

worasom โพสเมื่อ July 02, 2009 04:29 pm
  จริงๆก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคืออะไร
แต่ว่าเคยกินเค้าใส่ในก๋วยเตียว ข้าวต้มปลา น้ำแกง นะคะ

singha โพสเมื่อ July 02, 2009 12:49 pm
  ผักตั้งฉ่ายเป็นยังไงคะ ไม่รู้จริงๆ
อย่าว่าโง่เลยนะคะ 

ตังฉ่ายทำมาจากกะหล่ำปลีหั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆแล้วผึ่งแดดเสียหน่อยพอสลดจึงนำมา

หม้กก้บน้ำตาลทรายแดง เกลือ ข่า ขิง กระเทียม เหล้าค่ะ
singha
โพสต์เมื่อ: July 05, 2009 07:05 pm
Quote Post

Unregistered

ขอบคุณ มากนะคะเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มาช่วยตอบ
ได้ความรู้มาอีก ว่าไอ้ตั้งฉ่ายเนี่ย ทำมาจากกะหล่ำปลี
ถ้าไม่บอกไม่รู้จริงๆนะเนี่ย
Thawatchai2500
โพสต์เมื่อ: July 08, 2009 01:16 am
Quote Post

*

สมาชิกหมายเลข: 18,049
เข้าร่วมเมื่อ: May 22, 2009

ปฐมเหตุของ ตังฉ่าย หรือตั้งฉ่าย เกิดจากการถนอมอาหารประเภทผักเหลือๆ ของคนจีนบางครั้งจะมีผักกาดขาวสับหยาบๆ คึ่นช่าย ผสมด้วยแล้วแต่ว่าจะมีอะไรเหลือ เขาจะไปซื้อหรือเก็บเศษผักตามตลาด นำมาทำตามแบบที่คุณฉันอธิบายนั่นแหละ สมัยโบราณเวลาทำเขาจะใส่แผ่นสังกะสีไปวางผึ่งแดดตามข้างทางเดิน มีกรวดทรายฝุ่นละอองปะปน เวลานำมารับประทานถ้าจะให้ดีต้องล้างน้ำหรือลวกน้ำร้อนก่อนเพื่อลดความเค็มด้วย ต่อมาภายหลังได้แปรเปลี่ยนเป็นการผลิตในเชิงอุตสาหกรรม เพราะผู้คนทั่วไปนิยมบริโภคมากขึ้น ปัจจุบันยังต้องเลือกให้ดีมีมาตรฐานหน่อยน่ะครับ เมื่อปีที่แล้วผมไปซื้อตามห้างสรรพสินค้าชื่อดัง เห็นบรรจุถุงพลาสติก ดูดี พอลองรับประทานครั้งเดียวต้องทิ้งทั้งถุงมีแต่ทรายเคี้ยวกรอดๆ เจ็บใจจริง ถ้าได้ชนิดดีๆ ไม่เค็มจัด ลองนำไปทำไข่เจียว ทานกับข้าวต้มร้อนๆ อร่อยไม่แพ้ไข่เจียวหัวไชโป๊วที่เดียวเชียวน่ะจะบอกให้
ตนคอน
โพสต์เมื่อ: July 09, 2009 08:55 pm
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 3,083
เข้าร่วมเมื่อ: November 26, 2006

ถ่ายรูปให้ดูค่ะ ใส่ไข่ตุ๋นก็อร่อยมากค่ะ จริงๆแล้งตั้งฉ่ายใส่อาหารได้หลายอย่าง...
นุชค่ะ แม่น้องเซลิน่า ณ เยอรมนี

PMEmail PosterYahoo
ตนคอน
โพสต์เมื่อ: July 09, 2009 08:56 pm
Quote Post

เข้าร่วมเมื่อ: November 26, 2006

ชัดๆอีกรูปค่ะ
นุชค่ะ แม่น้องเซลิน่า ณ เยอรมนี

ตนคอน
โพสต์เมื่อ: July 09, 2009 08:57 pm
Quote Post

ดูกล่องไปแล้ว ดูข้างในด้วย...ลองดูในร้านเอเซีย หรือ จีนค่ะ มีติดครัวไว้ไม่ผิดหวังเลย...

ฉัน
โพสต์เมื่อ: July 10, 2009 06:50 pm
Quote Post

แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว
**

สมาชิกหมายเลข: 15,287
เข้าร่วมเมื่อ: October 25, 2008

ได้กับข้าวทำจากไข่อีก 2 อย่างแล้ว

1. ไข่ธวัชชัย = ไข่เจียวใส่ตังฉ่าย

2. ไข่ฅนคอน = ไข่ตุ๋นใส่ตังฉ่าย

....................ฉันสบาย......................................
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0153 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]