Forum Rules ถามมาซิจ๊ะ

ห้องนี้มีไว้เพื่อให้สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง งานบ้านงานครัว เท่านั้นนะคะ กรุณาอย่าถามคำถามอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกัน คำถามทั่วไปเชิญตั้งกระทู้ที่ห้องคุยกันเจ๊าะแจ๊ะค่ะ เพื่อประหยัดพื้นที่ให้กับเว็บ ก่อนตั้งคำถาม ลองหาคำตอบด้วยตัวเองดูก่อนนะคะ วิธีการหาสูตรอาหารทำได้ง่ายๆด้วยการเปิดหน้าที่ต้องการหาขึ้นมา กด Ctrl + F แล้วพิมพ์คำสั้นๆที่ต้องการหาลงไป หาไม่เจอแล้วค่อยให้เพื่อนช่วยนะคะ

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> น้ำปูนใส, อะไรแทนได้คะ
aorangelus
โพสต์เมื่อ: January 21, 2010 05:58 am
Quote Post

Unregistered

คือว่าตอนนี้เห็นมันเทศและมะเขือเทศขายถูกมากในตลาดค่ะ อยากซื้อมาทำมันเชื่อม มะเขือเทศเชื่อม แต่ไม่มีน้ำปูนใสเลยค่ะ ไม่ทราบว่าจะใช้อะไรแทนกันได้คะ
เคยไปอ่านพวกสูตรทำครองแครงกรอบเค้าใช้โซดาแทนน้ำปูนใสเวลาผสมแป้งน่ะค่ะ เลยอยากทราบว่าเราสามารถใช้โซดามาแช่มันเทศและมะเขือเทศได้ไหมคะ คุณสมบัติมันจะเหมือนกับน้ำปูนใสหรือเปล่า หรือว่าเอามาแทนกันได้เฉพาะการทำครองแครงกรอบได้อย่างเดียว ฝากผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แตง
โพสต์เมื่อ: January 22, 2010 02:30 am
Quote Post

Valued Chef

กลุ่ม: Valued Chef
สมาชิกหมายเลข: 253
เข้าร่วมเมื่อ: January 19, 2006

ถ้าหาน้ำปูนใสไม่ได้จริงๆ ลงใช้น้ำกวนสารส้มแทนดู ถ้าเชื่อมมันเทศ หั่นเป็นชิ้นๆแล้วก็แช่ในน้ำสารส้ม แล้วก็สรงขึ้นล้างน้ำสะอาดก่อน แล้วต้มมันแค่พอสุก แล้วค่อยเอาไปเชื่อมในน้ำเชื่อมที่เคี่ยวจนเหนียวแล้ว มันจะช่วยให้มันเทศกรอบไม่เละ
สำหรับมะเขือเทศ ก็น่าจะแช่น้ำสารส้มได้เช่นกัน แต่ยังไม่เคยลอง ป้าอ้อ จะลองทำดูก็ได้นะ ได้ผลยังไงก็เล่าสู่กันฟังบ้าง
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น

Welcome !

PM
aorangelus
โพสต์เมื่อ: January 22, 2010 03:21 am
Quote Post

Unregistered

คุณแตงขอบคุณค่ะ แต่ป้าอ้อชีวิตรันทดมากมายค่ะ สารส้มก็ไม่มีเหมือนกันค่ะ แงๆๆๆ สงสัยต้องฝากที่บ้านส่งมาให้แล้ว ทั้งปูนและสารส้ม
pensij
โพสต์เมื่อ: January 22, 2010 06:35 am
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 12,478
เข้าร่วมเมื่อ: May 20, 2008

QUOTE (aorangelus @ January 21, 2010 07:21 pm)
คุณแตงขอบคุณค่ะ แต่ป้าอ้อชีวิตรันทดมากมายค่ะ สารส้มก็ไม่มีเหมือนกันค่ะ แงๆๆๆ สงสัยต้องฝากที่บ้านส่งมาให้แล้ว ทั้งปูนและสารส้ม

เคยอ่านเจอ (แต่ว่า นานแล้ว ชักลางเลือน) โซดา เย็นๆๆ ละคะ ใช้แทนได้ รึเปล่า ลองดูนะคะ ป้าอ้อ
PMEmail Poster
มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.4151 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]