Forum Rules นักเรียนที่รักพักรอหน่อยนะจ๊ะ

เพื่อนสมาชิกที่ต้องการส่งการบ้าน สามารถใส่รูปประกอบได้ ๒ วิธี คือการอัพโหลดรูปภาพจากเครื่องคอมฯได้โดยตรง ขนาดไฟล์ที่โหลดต้องไม่เกิน ๘๐ กิโลไบท์ (80kb) นะคะ ดูวิธีการอัพโหลดรูปคลิกที่นี่ค่ะ หรืออีกวิธีหนึ่ง เป็นการลิงค์รูปภาพมาจากเว็บอื่น เช่น Photobucket.Com รูปภาพที่ใช้ ควรมีขนาด ๖๔๐ x ๔๘๐ พิกเซลล์ จะดูสวยค่ะ รูปที่ลิงค์มาแล้ว ห้ามลบทิ้งหรือเปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้นนะคะ เช่น เปลี่ยนขื่อไฟล์ เปลี่ยน Folder เพราะจะทำให้รูปเสียและไม่แสดงรูปภาพที่นี่ค่ะ สมาชิกสามารถลบรูปภาพทิ้งได้ก็ต่อเมื่อกระทู้ที่อยู่ในห้องนี้หายไปแล้วเท่านั้น ดูวิธีการลิงค์รูปที่นี่ค่ะ

กรุณาอย่าเอาการบ้านของเว็บอื่นมาส่งที่นี่นะคะ เพราะคงไม่มีใครตามมาตรวจการบ้านให้คุณ และทำให้สิ้นเปลืองพื้นที่ของเว็บครัวไกลบ้านโดยไม่จำเป็นด้วย เวลาส่งการบ้าน กรุณาใส่ลิงค์กระทู้สูตรต้นแบบไว้ให้ด้วยนะคะ เพื่อความสะดวกในการจัดเก็บเข้าคลัง ขอบคุณค่ะ

Reply to this topicStart new topicStart Poll

> ส่งการบ้านบัตเตอร์เค้กค่า, อร่อย ง่าย ของชอบของทุกคน ส่งครูเจ้าหญิงจ้า
jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 12:44 am
Quote Post

แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

กลุ่ม: Members
สมาชิกหมายเลข: 18,378
เข้าร่วมเมื่อ: June 14, 2009

วันนี้ขอนำเสนอขนมหวานนะคะ

บัตเตอร์เค้กสอดไส้แยมองุ่นค่ะ เพราะหาคัสตาร์ดไม่เจอค่ะ โอ้ย อร่อยสุดยอดหาคำบรรยายไม่เจอ อันนี้ทำไว้นานแล้วนะคะกินหมดภายในสิบนาทีจ้า

ตอนนี้ก็กะว่าจะทำอันที่สองแต่ยังไม่รู้ว่าจะสอดไส้อะไรดี ใจนึงก็คิดว่าสอดไส้บัตเตอร์ครีมดีมั้ย เพราะชอบเป็นการส่วนตัว อิอิ (ของอ้วนๆ นี่ชอบทุกอย่างค่ะ) ขอบคุณน้องเจ้าหญิงมากนะคะ อร่อยจริงๆ แถมง่ายด้วยจ้า ลูกสาวกับแฟน แถมแม่ย่าก็ชอบๆๆๆๆๆๆ มาตรวจการบ้านด้วยน้า จะรอจ้า พี่เดือนค่า

Butter Cake Ka

user posted image

โพสได้แก้ไขโดย jwongduan เมื่อ July 25, 2010 07:57 pm
PMEmail PosterYahooMSN
jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 12:45 am
Quote Post

อีกรูปนะคะ ผลไม้มีเท่าไหร่โปะหน้าหมดเลย

แมงป่อง
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 02:54 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 6,316
เข้าร่วมเมื่อ: May 06, 2007

your cake look yummy mak mak ka :)
PMEmail Poster
Jeab77
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 03:35 am
Quote Post

แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

สมาชิกหมายเลข: 16,533
เข้าร่วมเมื่อ: February 04, 2009

มาขอชินสักชิ้นโตๆจ้าพี่เดือน ยังมีเหลือเผื่อเจี๊ยบมั้ยจ๊ะ

PMEmail PosterMSN
jenitamom
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 04:22 am
Quote Post

แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

สมาชิกหมายเลข: 18,826
เข้าร่วมเมื่อ: July 12, 2009

โอ้ววววววววว เค้กพี่เดือนน่ากินมากๆเลยค่ะ เริ้ดหรู สแมนแตน มากๆเลยค่ะพี่
chocolate
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 08:20 am
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 11,721
เข้าร่วมเมื่อ: March 31, 2008

โอ้โหพี่เดือน หน้าตาชวนกินมากเลยค่ะ สีสันสุดยอด หนูเองจ้องสูตรของคุรเรลล่ามานานแต่
ไม่มีตัวโอวาเลต ก็เลยระงับไว้จนกว่าจะมีเจ้าตัวนั้นเพราะอยากได้เค้กตามสูตรจริงๆ ว่าแล้วตัด
เค้กพี่เดือนมาให้หนุชิมก่อนสักชิ้นแล้วกัน อยากกินมากๆขอบอกพี่เดือนเลยคร๊า

kitycat
โพสต์เมื่อ: July 25, 2010 08:18 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 20,766
เข้าร่วมเมื่อ: November 26, 2009

แคทขอทั้งก้อนเลยค่ะน่าทานอย่างแรงพี่เดือนอยากทานเค้กมากมาย พอมาเจอเค้กขอพี่ทำให้แคทหิวๆๆ น้ำลายหยดหน้าคอม อิอิ น่าหม่ำมากค่ะ

jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 12:06 am
Quote Post

QUOTE (แมงป่อง @ July 24, 2010 06:54 pm)
your cake look yummy mak mak ka :)

อร่อยจริงๆ ค่ะน้องแมงป่อง มากินด้วยกันนะคะ
jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 12:07 am
Quote Post

QUOTE (Jeab77 @ July 24, 2010 07:35 pm)
มาขอชินสักชิ้นโตๆจ้าพี่เดือน ยังมีเหลือเผื่อเจี๊ยบมั้ยจ๊ะ

น้องเจี๊ยบ เดี๋ยวพี่เดือนทำก้อนที่สองก่อนนะแล้วจะส่งไปให้ชิมที่โอไฮโอ คริคริ รอรับเน้อ
jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 12:09 am
Quote Post

QUOTE (jenitamom @ July 24, 2010 08:22 pm)
โอ้ววววววววว เค้กพี่เดือนน่ากินมากๆเลยค่ะ เริ้ดหรู สแมนแตน มากๆเลยค่ะพี่

เห็นหรือยังน้องแป้น เค้กก้อนแรกในชีวิตของพี่เดือนเลยนะเนี่ย อร่อยมากๆ ด้วย ตอนนี้บ้าทำขนมเค้ก ขนมอบต่างๆ เลยไม่รู้ว่าจะลดอ้วนได้หรือเปล่านี่ กลุ้มใจแต่ก็กินต่อไป 55555
jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 12:11 am
Quote Post

QUOTE (chocolate @ July 25, 2010 12:20 am)
โอ้โหพี่เดือน หน้าตาชวนกินมากเลยค่ะ สีสันสุดยอด หนูเองจ้องสูตรของคุรเรลล่ามานานแต่
ไม่มีตัวโอวาเลต ก็เลยระงับไว้จนกว่าจะมีเจ้าตัวนั้นเพราะอยากได้เค้กตามสูตรจริงๆ ว่าแล้วตัด
เค้กพี่เดือนมาให้หนุชิมก่อนสักชิ้นแล้วกัน อยากกินมากๆขอบอกพี่เดือนเลยคร๊า

น้องวรรณ พี่เดือนก็ได้เอสพีจากน้องบีมายด์ตอนที่น้องเค้ากลับเมืองไทยนั่นล่ะ พี่เดือนก็เลยสั่งซื้อซะเลย เค้กนุ่มมากๆ อร่อยนุ่มลิ้นจริงๆ จ้า แฟนพี่เดือนชอบมากเลย แถมบัตเตอร์ครีมที่ตีเองก็ไม่หวานมากนะ ช้อบชอบจ้า น้องวรรณต้องลองทำนะ พี่เดือนรับรองอร่อยแน่ๆ
jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 12:13 am
Quote Post

QUOTE (kitycat @ July 25, 2010 12:18 pm)
แคทขอทั้งก้อนเลยค่ะน่าทานอย่างแรงพี่เดือนอยากทานเค้กมากมาย พอมาเจอเค้กขอพี่ทำให้แคทหิวๆๆ น้ำลายหยดหน้าคอม อิอิ น่าหม่ำมากค่ะ

มามะน้องแคท พี่เดือนเช็ดน้ำยายให้นะคะ อิอิ อร่อยจ้าเอาไปเลยสองชิ้น จะบอกว่าพี่เดือนทำเค้กกล้วยหอมสองรอบแล้วนะคะ เลยต้องเว้นระยะสักหน่อย เดี๋ยวจะผอมไปกว่านี้ กร๊ากกกกกกก
เจ้าหญิง
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 01:41 am
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,414
เข้าร่วมเมื่อ: September 17, 2006

อุ้ยยย ดีจาย ไม่ได้เข้ามาห้องนี้ตั้งนาน มีคนมาส่งการบ้านเราด้วย
ประเดิมลูกศิษย์คนแรก ให้คะแนนพิศวาสไปก่อนเลย 100 คะแนนเต็มเลยค่ะพี่เดือน
เห็นเปล่า บอกแล้ว เค้กสูตรนี้ เค้าเด็ดจริงๆ ใครกินก็ติดใจ เอสพีหลบไปทางซ้ายเลย อิอิอิ

ยังไง ถ้าพี่เดือนว่าง หรือหาผงคัสตาร์ดเจอ ลองทำไส้คัสตาร์ดดูด้วยนะพี่ รับรองว่า ไอ้ที่ว่า อร่อยแล้วเนี่ยะ พี่จะต้อง ว่า อร่อยเพิ่มมากขึ้นเข้าไปอีกจ้ะ พี่เดือนอยู่ประเทศไหนจ้ะ หนูอยู่ฝรั่งเศส ผงคัสตาร์ด ก็ต้องไปหาตามชั้น พวกของจากทางฝั่งอิงกิตเมกา ก็เจออ่ะจ้ะ ถ้าพี่อยุ่เมกา นี่ยิ่งน่าจะหาง่ายใหญ่ custard powder มันจะเป็นกระปุกๆ อ่ะจ้ะ ลองหาดูนะคะพี่ อยากให้ลองจริงๆ เพราะมันไม่ยาก ไอ้ตัว คัสตาร์ดครีมเนี่ยะ คือพี่ผสมส่วนทุกอย่างไว้ แล้วก็ตุ๋นในหม้อเลยค่ะพี่ เอาหม้อใส่น้ำซักนิ้วครึ่ง แล้วเอาถ้วยส่วนผสมคัสตาร์ดลงไปวางตรงกลาง เปิดไปกลางตุ๋นไปเรื่อยๆ ไม่จำเป็นต้องคนตลอดด้วยค่ะพี่ เมื่อยเปล่าๆ คนเป็นพักๆ ไม่นานหรอกค่ะพี่ แค่เอาช้อนยกขึ้นแล้วไม่หยด ก็ใช้ได้ ก็ยกลงใส่เนยสดคนๆ จบข่าวค่ะพี่ รอเย็นแล้วเอามาสอดไส้ พี่ลองดูนะ แล้วมาบอกผลด้วยนะจ้ะ

jwongduan
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 02:46 am
Quote Post

กรี๊ด กร้าด ครูมาตรวจแล้วได้คะแนนเต็มด้วย อิอิ ผงคัตาร์ดนี่หาไม่ได้เลยจ้า พี่เดือนหาที่ Target ซุปเปอร์ใหญ่มากนะ เลยถามแม่ย่าเค้าเป็นคนงอังกฤษเค้าบอกว่าคัสตาร์ดเป็นสินค้าของอังกฤษน่ะ เดี๋ยวพี่เดือนไปหาตาม Rainbow or Cubfood ก่อนนะคะ

แต่ถึงยังไง แค่นี้ก็อร่อยมากๆ แล้วค่ะ และจะบอกว่าเป็นเค้กก้อนแรกในชีวิตเลยนะคะ ทำแล้วไม่เททิ้งแถมอร่อยด้วย ขอบคุณน้องเจ้าหญิงมากนะคะสำหรับสูตรอร่อยๆๆๆๆ

pimlapas
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 03:16 am
Quote Post

พ่อค้า แม่ขาย

กลุ่ม: พ่อค้า แม่ขาย
สมาชิกหมายเลข: 9
เข้าร่วมเมื่อ: January 15, 2006

น้องเดือน เก่งนะนี่ พี่พิมไม่เคยแม้แต่จะคิดทำเลยค่ะน้อง ดูยากมากเลยนะ นั่งดูสูตรจากน้องเจ้าหญิงนานมาก แต่คิดว่าคงทำไม่ได้ อิอิ น้องเดือนสุดยอดเลยค่ะ ขอพี่สองชิ้นได้มั้ย กินจุอ๊ะ อิอิ

PMEmail PosterUsers WebsiteMSN
เจ้าหญิง
โพสต์เมื่อ: July 26, 2010 09:59 pm
Quote Post

สมาชิกหมายเลข: 2,414
เข้าร่วมเมื่อ: September 17, 2006

QUOTE (pimlapas @ July 25, 2010 07:16 pm)
น้องเดือน เก่งนะนี่ พี่พิมไม่เคยแม้แต่จะคิดทำเลยค่ะน้อง ดูยากมากเลยนะ นั่งดูสูตรจากน้องเจ้าหญิงนานมาก แต่คิดว่าคงทำไม่ได้ อิอิ น้องเดือนสุดยอดเลยค่ะ ขอพี่สองชิ้นได้มั้ย กินจุอ๊ะ อิอิ

พี่พิมจ๋า จะบอกว่าไม่ยากอย่างที่คิดเลยจ้ะพี่ มันง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปากเลยจะบอกมั้ย นับเวลาทำผสมนะ สิบนาทีเท่านั้นเองพี่ ที่เหลือก็โยนเข้าเตาอบไป ง่ายมาก สำหรับคนอยากลองทำเค้กจ้า ลองทำแบบคุณเดือนไปก่อนก็ได้จ้ะ ทำแต่ตัวบัตเตอร์เค้ก สอดไส้แยมที่ชอบเอา

Sunisa
โพสต์เมื่อ: July 29, 2010 02:41 pm
Quote Post

แม่ไข่คาร์เวียร์

สมาชิกหมายเลข: 3,312
เข้าร่วมเมื่อ: December 17, 2006

เห็นแล้วใจละลาย อยากชิมสักชิ้นได้ไหมคะ

PMEmail PosterMSN
Ping
โพสต์เมื่อ: July 29, 2010 08:53 pm
Quote Post

แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

สมาชิกหมายเลข: 9,973
เข้าร่วมเมื่อ: December 14, 2007

เดือนทำออกมาได้น่าทานมากๆสีสันสดใส เก่งมากเลย เราไม่เคยประสบความสำเร็จในการทำขนมฝรั่งซักทีจนท้อไปเลย
www.pingjewellery.com
สินค้าได้รับตราตอกจากสถาบันตรวจสอบมาตรฐานLondon Assay Officeถูกต้องตามกฏหมายการซื้อขายจิวเวลรี่ของยูเค ปิดหน้าร้านเข้าไปดูในเว็บไซต์สนใจส่งเมล์สอบถามราคาคนไทยได้คะ

มีคนอ่านกระทู้นี้ 0 คน (0 ผู้มาเยือน 0 และสมาชิกที่ไม่แสดงตน)
0 สมาขิก:

Topic Options Reply to this topicStart new topicStart Poll

[ Script Execution time: 0.0168 ]   [ 14 queries used ]   [ ระบบ GZIP เปิดใช้งาน ]