ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มีดกับการดูแลรักษา

สารพันปัญหาเรื่องงานบ้าน งานครัว ถามมาซิจ๊ะ เพื่อนๆจะช่วยหาคำตอบให้ อ๊ะ.. อ๊ะ.. ถ้าจะถามเรื่องอื่นเชิญแวะห้องข้างล่างจ้า

โพสต์โดย golf1930 » เสาร์ พ.ค. 12, 2007 12:09 pm

มีดตัดขนมปังกับเค็กตัวที่พี่ให้ดูนี่โอเคครับราคาไม่แพงขนาดเหมาะสมซื้อได้เลยครับ

สำหรับ Misono UX10 นั้นถ้าเป็นรุ่นที่มีรอยบุ๋มจะแพงกว่ารุ่นธรรมดาครับ ถ้าซื้อรุ่น
ธรรมดาก็โอเคแล้ว มีดยี่ห้อนี้เป็นมีดที่เชฟทั้งหลายเลือกเป็นอันดับหนึ่ง ส่วนอันดับ
สองที่เชฟเลือกก็เป็น Wosthof trident ของเยอรมัน ถ้าให้ผมเลือกผมก็เลือก Misono
เหมือนกันครับ เพราะว่ามันเบากว่าและแข็งกว่ามีดเยอรมันเยอะ พวกมีดเยอรมันมีค่า
ความแข็งประมาณ 56hrc แต่มีดตัวนี้มันแข็งถึง 60hrc ซึ่งมันหมายความว่ามันจะรักษา
ความคมได้นานกว่า และมันก็คมกว่ามีดเยอรมันจริงๆ ถ้าเป็น UX10 นี่เป็นรุ่นที่ดีที่สุด
ของยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นรุ่นที่ถูกลงมาก็จะเป็น 440 ก็คุณภาพใช้ได้ รุ่นที่พี่ให้ดูนี่ก็ถือว่าสุด
ยอดแล้ว แต่ราคาของมันก็ไม่เบาเหมือนกัน คุณภาพของมันก็สมกับราคาค่าตัวของมัน
นั่นแหละครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
golf1930
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Amelia » เสาร์ พ.ค. 12, 2007 3:48 pm

ขอบคุณค่ะ ขอเวลาคิดก่อน แค่กระทะ Sitram ก็กำลังจะสั่งวันนี้ได้ ๒ ตัว อีกตัวของไม่มีค่ะ ก็หลายร้อยเหรียญแล้ว
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย bunny » เสาร์ พ.ค. 12, 2007 5:23 pm

ใช้ยี่ห้อเดียวกะ ต่าย123 คะ คมมากกกก แค่นี้ก็ไม่ต้องหายี่ห้ออื่นแล้วคะ แต่แม่ย่าชื้อมายี่ห้ออะไรจำไม่ได้ คมก็ไม่คม อยากจะขว้างทิ้งวันละหลายๆๆครั้ง เพราะว่ามันไม่คม แต่มันมาคมเอาที่มือเราทุกทีชิน่า น่าเจ็บใจจริงๆๆ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย kirapol » พุธ มิ.ย. 27, 2007 9:01 am

สนใจกำลังจะซื้อมีดทำครัว ดีดี ซักชุดน่ะครับ
อยากจะทราบว่า มีดยี่ห้อ Misono มีขายที่เมืองไทยรึเปล่าครับ
ถ้ามีจะซื้อได้ที่ไหนครับ
kirapol

โพสต์โดย kirapol » พุธ มิ.ย. 27, 2007 10:31 am

ผมอยู่กรุงเทพนะครับ
ลองไปเดินหาตามห้างใหญ่ๆ รวมทั้ง วีระสุ ไม่เห็นมีขายยี่ห้อนี้เลยครับ
ใครรู้บ้างรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
kirapol

โพสต์โดย kirapol » พุธ ก.ค. 11, 2007 8:39 am

รูปภาพ
kirapol

โพสต์โดย kirapol » พุธ ก.ค. 11, 2007 8:42 am

ทำไมรูปไม่ขึ้นล่ะครับ
kirapol

โพสต์โดย golf1930 » พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 5:53 pm

ผมส่งเมล์ส่วนตัวไปให้ไม่รู้ได้อ่านหรือยังครับลองมองด้านบนในส่วนของสมาชิกดู
อย่างที่ผมบอก Misono ไม่มีจำหน่ายในเมืองไทย ดังนั้นต้องสั่งเอาทางเน็ตหรือไม่ก็ให้
คนที่อยู่ญี่ปุ่นซื้อก็จะได้ราคาถูกเพราะว่าเป็นแหล่งกำเหนิดของมีด ถ้าไม่รีบปีหน้าผม
อาจจะกลับเมืองไทยช่วงต้นๆปี ถ้าสนใจก็บอกได้เดี๋ยวจะหิ้วลงไปให้ รุ่นที่น่าสนใจก็
มี UX10 กับ 440 ถ้าจะเอายี่ห้ออื่นที่แพงกว่านี้ดีกว่านี้ก็มีอีกหลายยี่ห้อ เช่น Nenox
Hattori หรือจะเป็น GLESTAIN ก็ราคาใกล้เคียงกับ Misono ซื้อมีดแล้วก็ต้องซื้อหินลับ
ด้วยนะครับถ้าซื้อที่ญี่ปุ่นก็จะถูกหน่อย มีดดีๆต้องใช้หินที่เหมาะสมในการลับ อย่างที่
ผมบอกว่ามีดญี่ปุ่นพวกนี้แข็งกว่าและคมกว่ามีเยอรมันจริงๆถ้าคุณลองใช้ดูแล้วก็จะรู้ว่า
เป็นอย่างไร ความจริงแล้วมีแค่สามสี่เล่มก็เพียงพอกับการใช้งานแล้วครับ มีดเล่มที่ถูก
ใช้งานมากที่สุดก็มีแค่ chef knife นั่นแหละครับดังนั้นเล่มนี้เราควรซื้อแบบดีๆหน่อย
ส่วนเล่มอื่นๆที่ไม่ค่อยสำคัญก็ใช้ของที่ถูกลงมาหน่อยก็ได้ถ้าอยากประหยัด แต่ถ้าชอบ
แบบเป็นเซ็ตยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันหมดก็ได้ไม่ว่ากันครับ
golf1930

โพสต์โดย kirapol » ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 6:21 am

ขอบคุณครับ
คุณ กอล์ฟ จะกลับต้นปีหน้า เหรอครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมขอฝากซักเล่มได้มั้ยครับ เป็น misono ux10 chef knife 10 นิ้วครับ

คือผม ชอบสะสมมีดน่ะครับ

ปล เรื่อง mail ส่วนตัว ผมไม่ได้รับน่ะครับ
Email ผม kirapol@mmpfilm.com
kirapol

โพสต์โดย kirapol » ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 6:58 am

เรื่องมีดน่ะผมก็ดูมาหลายรุ่นเหมือนกันครับ(เฉพาะที่มีขายในไทยน่ะครับ) ทั้ง wusthof, henkel victorianox ใน 3 ยี่ห้อเนี้ยผมชอบของ wusthof ที่สุดครับ ผมว่าความปราณีตในการประกอบมีดกับตัวด้ามมากที่สุดครับ
kirapol

โพสต์โดย kirapol » ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 6:58 am

คุณ golf เคย ดู <a href='http://www.cookingforengineers.com/article/129/Chefs-Knives-Rated' target='_blank'>http://www.cookingforengineers.com/article...fs-Knives-Rated</a> มั้ยครับ
kirapol

โพสต์โดย kirapol » ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 6:59 am

อ้อลืมบอกไปอีกอย่างครับ ที่ผมรู้จัก web นี้ ก็เพราะ forum นี้ครับ ชอบการตอบของคุณ golf มากครับให้ความรู้เชิง ลึกจริงๆครับ
kirapol

โพสต์โดย golf1930 » ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 6:53 pm

เรื่องฝากซื้อไม่ต้องห่วงถ้ารอได้กลับเมื่อไหร่เดี๋ยวผมเมล์ไปบอกอีกทีนะครับ ความ
จริงแล้วควรจะต้องซื้อหินลับมีดอีกซะสามก้อนก็จะเหมาะกับการใช้งานของมีดทำครัว
ผมแนะนำว่าควรซื้อแบบเซรามิคเพราะว่ามันทนและดูแลรักษาง่าย สำหรับมีดที่คุณ
เลือกนั่นที่นี่ราคาหลังจากลดแล้วตกอยู่ประมาณไม่เกินหมื่นแปดพันเยนครับ ถือว่าเป็น
มีดที่ดีมากๆเล่มหนึ่งเลยทีเดียว ส่วนที่เมืองไทยนั้นยี่ห้อที่คุณพูดถึงนั้นจัดว่าดีที่สุด
แล้วครับ ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นแล้วล่ะก็มีมีดดีๆให้เลือกอีกมากมาย ส่วนพวกที่แพงๆนั้นโดย
มากเป็นแฮนด์เมดหรือสั่งทำ วิธีการตีมีดก็ใช้วิธีดั้งเดิมแบบการตีดาบซามูไรเลยทีเดียว
พวกมีดที่สั่งทำบางเล่มใช้เวลาร่วมๆเดือนกว่าจะทำเสร็จแต่ละเล่มราคามันถึงได้แพง
มากๆบางเล่มนั้นตกเป็นหมื่นเหรียญยูเอสก็ยังมีเช่นเล่มที่ ไอออนเชฟโมริโมโต้ใช้อยู่
พวกมีดญี่ปุ่นที่เรียกว่าฮฮนยากินั้นแพงมากๆการลับก็ยากมากโดยมากมักจะต้องส่งไป
ให้ผู้เชี่ยวชาญลับเพราะว่าเหล็กมันแข็งมากๆมีดพวกนี้63hrcขึ้นไปทั้งนั้น ส่วนมีด
เยอรมันทั้งหลายนั้นอยู่แค่ไม่เกิน 56hrc ถ้าเป็น Misono รุ่นที่คุณสั่งนั้นก็จะอยู่
ประมาณ 58-60hrc ลับไม่ยากเท่าไหร่ลับคมแล้วก็อยู่ไปได้นานเหมือนกัน ถ้าสังเกต
ดูจะเห็นว่าพวกมีดญี่ปุ่นจะไม่ลับกับsharpening steel ต่างกับมีดฝรั่งที่ใช้ทำงานไปก็
ต้องฝนกับเหล็กเพื่อรักษาองศาและความคมของใบมีดอยู่ตลอด
ส่วนการทดสอบมีดนั่นผมเคยอ่านแล้วครับแต่เป็นที่เวปอื่นแต่ว่าเป็นอันเดียวกันกับ
ที่คุณลิงค์มาให้ดู ผลการทดสอบนั้นไม่ใช่ข้อสรุปว่าเล่มไหนจะดีที่สุดหรือคมที่สุด
เพราะว่ามีดที่เขานำมาทดสอบนั้นเป็นมีดใหม่ Standard ยังไม่ได้ผ่านการลับมาเป็น
คมมีดเดิมๆจากโรงงาน มีดใหม่ๆที่เพิ่งซื้อมานั้นทางโรงงานจะไม่ลับมาให้คมมาก โดย
ปกติจะลับมาอยู่ประมาณยี่สิบองศาเพื่อให้รักษาความคมได้นาน แต่ว่ามีดถ้าจะให้คม
ในระดับ razor sharp นั้นจะต้องลับอยู่ประมาณสิบสองถึงสิบห้าองศา ดังนั้นการทด
สอบนั้นจึงไม่สามารถบอกได้ว่าเล่มไหนดีจริงเพราะว่าไม่ได้ปรับองศาให้เท่ากันทุก
เล่มและไม่ได้เป็นการทดสอบระยะยาว เล่มไหนที่ดีจริงก็ควรจะรักษาความคมของมัน
ได้นานหลังจากผ่านการใช้งานไปตามเวลา มีดที่ดีจะต้องมีน้ำหนักที่เหมาะมือมีด้าม
จับที่กระชับไม่ลื่นหลุดมือง่ายขณะใช้งาน รักษาความคมหลังจากการลับได้นาน และ
ลับไม่ยากจนเกินไป ส่วน Misono UX10 รุ่นที่คุณเลือกนั้นจัดว่ามีคุณสมบัติครบถ้วน
ทุกประการ แต่ถ้าชอบสวยๆหรูๆหน่อยก็ต้องขยับขึ้นไปเล่น Nenox เล่มหนึ่งตกสาม
หมื่นเจ็ดพันเยน ผมเคยไปสำผัสที่ร้านของเขาเองเลยอยู่ในโตเกียวต้องบอกว่าเป็นมีด
ที่สวยจริงๆเชฟบางคนพูดว่าการใช้Nenoxในครัวนั้นเหมือนการได้ขับBentlayเลยที
เดียว

รูปภาพ
Nenoxรุ่นที่ผมพูดถึงยังมีอีกรุ่นด้ามสีขาวก็สวยเหมือนกัน ขนาดสิบนิ้วที่คุณต้องการ
เล่มนี้ตอนนี้สามหมื่นเจ็ดพันเยนลดแล้วจากปกติสี่หมื่นกว่าเยน เอามาให้ดูเล่นๆครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนใจจะเอาตัวนี้ก็ได้ไม่ว่ากัน ความแข็งอยู่ที่ 60hrc
golf1930

โพสต์โดย Amelia » ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 7:07 pm

ความรู้ขั้นสูงเกินกว่าความสามารถของพี่เลยค่ะ ใช้เป็น(ใช้ได้)อย่างเดียว
ไว้ค่อยบอกชนิดที่อยากได้อีกทีนะคะ(ที่จะฝากซื้อ)
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย kirapol » เสาร์ ก.ค. 14, 2007 6:12 am

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ก็ อยากได้ทั้ง 2 อันเลยครับ
สวยมากกกกกกกกกก
หินลับมีดแบบ ที่เป็นเซรามิก ราคา ตกอันเท่าไรครับ

ที่เลือก ขนาด 10 นิ้ว เพราะตอนเรียน ทำอาหาร ใช้ขนาดนี้ น่ะครับ เลยอาจจะรู้สึกชินกับขนาดนี้ก็ได้ ลองใช้ขนาดอื่น แล้วรู้สึกไม่ค่อยประทับใจเท่าไร(ผลทางใจ)

ที่มีอยู่ก็ มี 8,9,10 นิ้วตามรูป
คนขายที่วีระสุยัง งง เลยว่าซื้อไปทำไร
kirapol

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามมา ตอบไป