ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ลูกตีกันเหงื่อแตกเลย

ลูกใครน่ารัก หลานใครจ้ำม่ำ พามาอวดโฉมกันหน่อยนะจ๊ะ

ลูกตีกันเหงื่อแตกเลย

โพสต์โดย Mena26 » พฤหัสฯ. ธ.ค. 20, 2012 6:07 am

ลูกตีกัน(ตีไข่นะ)
หลังจากแกดู สปอต โปรโมทรายการแข่งขันพรสวรรค์ของเด็กๆในการทำอาหารระดับโลกJunior MasterChef Thailand
บ่ายๆอย่างนี้ แม่บ้านอย่างเรา นึกเหงาเลยอบคัพเค้กกับลูกสาวสุดที่รัก อยากลองให้แกได้หัดทำขนมบ้าง
แต่วันนี้บ้านเละเทะไปเลย เพราะแม่นางน้อย ช่วยไป กินไป เล่นไป 5555 แถมลูกสาวคนเก่ง
ได้รางวัลของแถมเป็น รอยกระทะ ร้อนๆ ฮือๆๆ แอบรู้สึกผิดที่ลุกเจ็บตัว ดีนะ ที่ไม่โดนมาก แค่เฉียดๆ
แต่ดูแกอดทน ไม่ร้อง และตั้งใจ ช่วยเราทำมากเลย แกบอกแค่ว่า กะทะโดนแขน ร้อนเลยค่ะแม่!!!
โอ๋ๆนะ “เมน่า” ลูกแม่ คราวหน้าเดี๋ยวแม่ให้ทำน้ำแข็งใสดีกว่าเนอะ ^^

แต่เมนูที่แกทำคล่อง ก็เมนูไข่ แกตีกันเหงื่อแตก (ตีไข่ค่ะ ลูกๆไม่ได้ตีกัน เพราะเรามีลูกคนเดียว อิอิ)
แกสนุกมากก็ตอนตีไข่กับได้กินไข่ต้มนี่แหล่ะ เมื่อเช้าลองเปลี่ยนเป็นไข่นกกระทา แล้วให้แกะเปลือกเอง
เพิ่มการฝึกสมาธิของแม่นางน้อย (เมน่า) ให้นานขึ้น ผลที่ออกมา เค้าก็อยู่กับการพยายามแกะไข่ได้นานนะคะ
แล้วก็ กินหมดชามเลย

รูปภาพ

เห็นรายการ Junior MasterChef Thailand ทางช่อง 3 จำได้ว่าเคยเห็นรายการนี้ในโทรทัศน์ของเมืองนอก
ดีจังที่เข้ามาในไทยแล้ว เลยเหลือบตามองลูกสาวที่กำลังแต่งหน้าคัพเค้กอย่างสนุกสนาน
แต่คราวนี้ไม่ได้เก็บภาพมาฝากเพราะมัวแต่เก็บกวาดซาก ที่ยัยตัวดี ทำกระจายนิดหน่อย
นึกสนุกว่าส่งลูกไปออกทีวีก็ตื่นเต้นดีนะ ไหนๆเค้าก็เข้าครัวช่วยคุณแม่หยิบนู่น ทำนี่ให้คุณพ่อทานบ่อยๆ
แถมเผื่อลูกสาวมีแววเป็นดารากะเค้าบ้าง ว่าแล้วก็คว้า iPad มา Search ข้อมูลดูอิอิ
สำหรับใครที่ยังไม่เห็นหน้าตาว่าบ้านเราจะทำรายการทำอาหารโดยฝีมือลูกๆแล้วจะออกมาแนวไหน
คุณแม่น้องหามาเผื่อให้แล้วนะคะ ตามลิ้งค์ข้างล่างดูค่ะ

แต่ว่าสำหรับเด็กอายุ 8-12 ปีเท่านั้นนะคุณแม่ๆ
เค้าเปิดให้พาลูกๆไปสมัครได้ ในวันที่ 22-23 ธันวาคมนี้แล้วนะคุณแม่
ติดตามรายละเอียดได้ที่ ฮอตไลน์ 081-116-0507

รูปภาพ

มีเฟสบุค Junior Masterchef Thailand ด้วยค่ะ www.facebook.com/JuniorMasterChefThailand
ดูแล้วอยากยกหน้าที่เข้าครัวให้ลูกไปเลย แห่ะๆ
ตอนนี้เราสามารถ ไปฝากคำถาม หรือ ข้อสงสัยไว้ใน facebook Junior MasterChef Thailand ได้อีกทางด้วย
สะดวกขึ้นเยอะ เพราะเห็นว่า ทีมงาน Junior MasterChef Thailand รับโทรศัพท์ hotline กันอย่างหนักกันเลยทีเดียว
ใครที่โทรไม่ติด สายไม่ว่าง ลองสอบถามทาง facebook Junior MasterChef Thailand ได้อีกทาง
แม่ลูกจะได้ไม่พากันเหวี่ยงกระทะซะก่อน

บอกต่อคุณแม่คนอื่นๆนะคะ ถ้าสนใจก็ download ใบสมัคร Junior MasterChef Thailand
แล้วพาลูก พร้อมเตรียมอาหารที่ลูกเราทำถนัดที่สุดไปให้กรรมการคัดเลือกกันได้แล้วนะ
ใครที่ผ่านการคัดเลือกก็จะได้ไปประกวด และออกรายการในรายการ Junior MasterChef Thailand

รายละเอียดต้องเข้าไปดูและ download ที่ link นี้นะคะ
http://www.masterchefthailand.com/downl ... c_thai.pdf

รูปภาพ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆคุณแม่ๆ สามารถไปดูได้ที่ www.juniormasterchefthailand.com ค่ะ
ว่าแล้วต้องรีบกรอกใบสมัครพร้อมติวเข้มพาลูกสาวเข้าครัวซักหน่อยละ คราวหน้าจะให้ลองเมนูอื่น
วันนี้สงสารลูกละ เพราะน้องเมน่า บอกว่าวันนี้ตีไข่จนเมื่อยมือ แถมโดนกระทะ ร้อนๆ นิสสสสนึง สงสารลูกเลย
เอ...! งั้นเดี๋ยวหาเมนู อาหารจานเย็น แบบไม่ต้องใช้เตาร้อน ดูบ้างดีกว่า
คุณแม่ท่านอื่นมี เมนูที่ลูกไม่ต้องเสี่ยงโดนน้ำมันกระเด็น หรือกระทะร้อนๆ บ้างมั้ยคะ???
จะชวนแกทำไอศกรีมก็ดู ยากคุณแม่เพราะคุณแม่ไม่รู้วิธีทำ 55555คุณแม่คนไหนเคยทำไอศกรีมเองที่บ้านง่ายๆ
รบกวบบอกสูตรหน่อยนะคะ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ

ปล.ทายาให้ลูกเรียบร้อยแล้วนะคะ ห่วงเดี๋ยวลูกมีแผลเป็นหมดสวย อดส่งประกวดนางสาวไทย
คอยดูนะ อีก 10 ปี แม่จะส่งหนูไปประกวดนางสาวไทยซะเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ
Mena26
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง เด็กเอ๋ย เด็กดี เด็กคนนี้ลูกใครจ๊ะ