ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขากรรไกรผิดปรกติ

ห้องนี้สำหรับสมาชิกพูดคุย ปรึกษาปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ

โพสต์โดย มอมแมม » พฤหัสฯ. มี.ค. 17, 2011 9:42 pm

แนนเป็นมาสามสี่ปีแล้วค่ะ แต่ช่วงแรกแค่หาวแล้วลั่น แล้วจะปวดเฉยๆ
แนนก็ไม่ได้คิดอะไรนะ คิดว่าคงอ้าปากกว้างไปหน่อยเลยลั่น
ต่อมาเริ่มสังเกตว่ามันลั่นทุกครั้งที่หาว แล้วก็ปวดนานขึ้น แต่พอเราหุบปากเฉยๆมันจะดีขึ้นเอง
แล้วก็หายไป กินได้ปรกติ อะไรปรกติ แต่ช่วงปลายปีที่แล้ว เริ่มรู้สึกว่ามันลั่นทุกครั้งที่อ้าปาก
คือเวลาอ้าปากกินข้าวก็ดัง ถ้าเราตักคำโตอ่ะ แล้วระยะการปวดก็นานขึ้น
เมื่อย แล้วก็เหมือนหุบปากไม่สนิท เมื่อยอยู่ตลอดเวลา

แล้วก็เลยไปหาหมอเฉพาะทาง ซึ่งมีอยู่คนเดียวในจังหวัดเนี่ย
บอกถามคำแรกเลยว่า ใช้ปากทำไรมากป่ะเนี่ย
แนนแอบส่งค้อนไป ใช้มากแล้วคิดว่าจะบอกเรอะ (อันนี้คิดในใจ อิอิ)
บอกว่าเปล่า ใช้ตามโอกาสซึ่งถือว่าปรกติ สามีแอบยืนหน้าแดง ฮ่าๆๆๆๆ

คือหมอถามกวนก่อนไง ก็เลยยียวนตอบ จริงๆไม่ตั้งใจ
แต่พอคุยกันเป็นเรื่องเป็นราว หมอบอกว่า ถ้ามาช้ากว่านี้อีกซัก 5-6 เดือน อาจจะต้องผ่าตัด
แนนก็แบบ เว่อร์ป่ะเนี่ย มันแค่เมื่อย แล้วก็ปวด แล้วก็ลั่นแค่เนี๊ยะเนี่ยนะ ต้องผ่า

วันพุธหน้านัดไปทำ สปริน หรือเปล่า ที่คลอบฟันใสๆน่ะค่ะ
หมอบอกว่า ให้ใส่ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ห้ามเคี้ยวของแข็ง ให้กินอาหารอ่อน
แล้วแนนก็อดไม่ได้ ก็เคี้ยวหมูไปเมื่อวาน โอ้โห ปวดกรามซะน้ำตาจะเล็ด แล้วพอปวดแล้วนะ
มันเหมือนจะหุบปากไม่ได้อ่ะ ทรมานจริงๆ

จะบอกว่า แนนไม่รู้ว่ามันรุนแรงอะไรยังไง ก้แค่ขากรรไกรลั่น
แต่หมอทำแบบเป็นเรื่องอันตรายมากกกกกก แนนก็แบบ จิงเหรอ มันไม่ใช่เรื่องใหญ่นี่
ปากคนเราใช้เคี้ยวอาหการ มันก็ต้องมีเมื่อยบ้างอะไรบ้าง

อยากรู้ว่ามีใครเคยเป็นมั่งไหม๊คะ แล้วจริงๆแล้ว มันอันตารยหรือเปล่า
เวลามันปวดมันจะร้าวขึ้นไปบนหัวเลยนะ ร้าวมาที่ไหล่ลงหลัง แบบปวดแบบเมื่อยๆ
แล้วหลังจากเคี้ยวหมูไปเมื่อวาน วันนี้แนนยังปวดเมื่อยๆอยู่เลย
ยิ่งแถวหน้าหูนี่ยิงปวดหนักเลย สรุปมันเป็นโรคอะไรกันแน่ๆเนี่ย

แนนลองหาในกูเกิ้ลแล้ว อ่านยังไงก็ไม่อันตรายอ่ะ....แต่รู้แต่ว่าทรมานน่ะค่ะ เพราะมันปวด
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
มอมแมม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย นิรินธนา » พฤหัสฯ. มี.ค. 17, 2011 10:05 pm

<span style='color:black'>แนน เป็นอะไรอีกแล้วเนี่ย
พี่ไปหาอ่านดู เค้าว่าถ้ารักษาโดยวิธีอื่นไม่ได้ผลก็ต้องผ่าล่ะ
เห็นเค้าเรียกว่าความผิดปรกติของข้อต่อขากรรไกรหรือ TMJ (temporomandibular joint disorder)
หมายถึง ข้อต่อระหว่างขากรรไกรบนและล่างไม่สามารถทำงานอย่างที่ควร มีอาการอย่างที่แนนเป็นนี่ล่ะ
สงสารแม่มอมแมมจัง อดกินอดเคี้ยวของแข็ง เอานะขอให้อาการดีขึ้นนะแนนนะ จุ๊บๆจากเจ้าแตงโมจ้า
<a href='http://www.colgate.co.th/app/Colgate/TH/TH/OC/Information/OralHealthBasics/CommonConcerns/TemporomandibularDisorders/WhatIsTMJ.cvsp' target='_blank'>ความผิดปรกติของข้อต่อขากรรไกรคืออะไร ?</a></span>
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย มะเหมี่ยว » ศุกร์ มี.ค. 18, 2011 11:44 am

<span style='color:green'>แนน พี่ก็เป็นค่ะ เวลาอ้าปากจะมีเสียง กริ๊ก บริเวณกราม
แต่ยังไม่มีอาการปวดมากเหมือนแนน เพื่อนพี่อีกคนก็เป็นอาการเดียวกัน รายนั้นปวดทุกครั้งที่อ้าปาก
ไปหาหมอ หมอที่นี่บอกว่า เป็นซินโดรมของคนเอเชีย ว่างั้น
คือขากรรไกร บนล่าง มันไม่ลงล๊อคกันหรือไงไม่มั่นใจ
ถ้าเป็นมากอาจต้องผ่าตัดค่ะ
เอาใจช่วยจ๊ะแนน
</span>
<span style='color:gray'>"A person who lives right, and is right, has more power in their silence than another has by words."</span>
มะเหมี่ยว
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย มอมแมม » ศุกร์ มี.ค. 18, 2011 7:46 pm

พี่หนูนา... สบายดีป่าวจ๊ะ คิดถึงนะคะ
ฝากหอมเจ้าแตงโมด้วยนะคะ นานแล้วไม่เห็น เป็นสาวซะแล้วมั้งเนี่ย....

ตอนนี้แม่เจ้ามอมแมม เมื่อกรามมากค่ะ อิอิ
ตอนนี้แนนงดพวกเนื้อสัตว์เลยพี่หนูนา เพราะเคี้ยวแล้วปวด
หมอบอกว่า เป็นมานานมากแล้วปล่อยไว้จนมันเกิดการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อแล้ว
เค้าให้ใส่ สปริน ก่อน 6 เดือน หลังจากนั้นดูอีกทีว่าดีขึ้นไหม๊

หมอบอกว่า ข้อต่อขากรรไกรก็เหมือนข้อตอหัวเข้านั่นแหล่ะ ถ้าเสียแล้วก็เดินไม่ได้
กรณีนี้ ถ้าเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ ก็จะอ้าปากไม่ได้อีกต่อไป ผ่าตัดก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง
แต่เราต้องดูแลเองด้วย เช่น ห้ามกินของแข็ง ห้ามเคี้ยวฟหมากฝรั่ง กินอาหารอ่อนเข้าไว้
นั่งหลังตรง หัวตรง เพราะการนั่งหลังงุ้ม ทำให้ข้อตอขากรรไกรเลื่อนผิดรูปมากขึ้นไปอีก
พยายามอย่าเครียด เพราะเวลาเครียด เราอาจจะนอนกัดฟัน

แฟนแนนบอกว่า แนนก็นอนกัดฟันนะเวลาเครียดๆอ่ะ แต่แนนไม่รู้สึกตัวเลยพี่หนูนา
หมอบอกว่าให้ระวัง การกัดฟันเกิดได้จากหลายกรณีนะ เช่น หนึ่ง เครียด
สอง ร่างกายมันทำงานของมันเอง เพื่อขจัดปัญหาที่เกิด
เช่นแนนมีปัญหาเกียวกับขากรรไกรช่ไหม๊ พอแนนหลับ แนนอาจจะกัดฟัน
เพราะร่างกายต้องการซ่อมแซมส่วนที่มีปัญหา มันเป็นธรรมชาติของร่างกาย
หมอว่าแบบนั้น แล้วก็เทศนาแนนมาอีกสามกัณฑ์ใหญ่ 5555

แล้วแนนก็อดไม่ค่อยได้ พอเห็นก็กิน ก็ปวด แล้วปวดเป็นวันเลยนะ....
กลางคืนเวลานอนจะรู้สึกเหมือนว่ากรามเรามันเอียง รู้สึกได้แบบชัดเจนเลย

แฟนแนนก้หลอนไปเลย แบบโรคห่านไรเนี่ย กร๊ากกกกกก
หวังว่าจะดีขึ้นอ่ะ ทรมานนะเวลาเป็น.... แล้วจะมาส่งข่าวนะคะพี่หนูนา

<span style='color:green'>พี่เหมี่ยว สบายดีไหม๊ คิดถึงนะคะ
พี่เหมียวถ้ามันเป็นปรกติก็ดีน่ะซิ่พี่ ใช่ค่ะ ขากรรไกรมันไม่ลงล็อก
ฟันแนนเยอะด้วยนะ หมอบอกว่าให้ลองใส่ สปริน ดูก่อนค่ะว่าอาการจะดีขึ้นไหม๊
เวลาหาวต้องประคองข้างแก้มด้วยนะคะ เพื่อช่วยลดการฉีกของกล้ามเนื้อ

ช่วงนี้ก็กินยาแก้ปวดตลอด พอกินจะดีขึ้น พอยาหมดฤทธิ์ก้กลับมาปวดแบบเมื่อยๆอีก
ถ้าพี่เหมี่ยวหาวแล้วลั่น ระวังเวลาอ้าปากนะคะ เพราะว่ากล้ามเนื้อมันจะฉีกง่ายมากๆค่ะ
หมอบอกแนนมา ยังไงแนนจะมาบอกกล่าวนะคะ เพื่อจะเอาไปปรับใช้อะไรได้
ดีกว่าหาหมอค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะพี่เหมี่ยว</span>
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม

โพสต์โดย Jawan » เสาร์ มี.ค. 19, 2011 1:56 pm

น้องแนนค่ะ
อาการคล้ายๆกันค่ะ พี่วรรณก็เป็นเช่นกัน แต่ไม่ปวดมาก
เหมือนน้องเหมี่ยวเป็น กำลังหาอาการของโรคอยู่พอดี
บอกสามีๆก็บอกว่าเป็นโรคแปลก อิอิ
ใส่สปรินเป็นอย่างไร มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ
ขอให้หายไวๆ เอาใจช่วยจะได้ไม่ต้องผ่าเนอะ
<i><span style='color:green'>HAPPY talking happy talk..Talk about things you like to do..You've got to have a DREAM..If you don't have a DREAM...</span></i><br><span style='font-size:21pt;line-height:100%'><span style='font-family:Times'><span style='color:green'>How you gonna have a DREAM come true!!!!!</span></span></span>
Jawan
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย Isolabella » อาทิตย์ มี.ค. 20, 2011 6:04 pm

<span style='color:purple'>คุณแนนคะเป็นโรคเดียวกับปอนด์เลยคะ ตอนแรกๆอาการก็เหมือนกันเลยคือเวลาอ้าปากจะมีเสียงดังคลิกๆๆ เป็นได้ประมาณสามสี่เดือนได้ แล้วเวลาอ้าปากหาวก็ปวดกราม อ้าปากกว้างไม่ได้ แบบว่าเอาลูกชิ้นเข้าปากไม่ได้เลยล่ะ เวลาจะกินต้องตัดครึ่งก่อนถึงจะเอาใส่ปากได้ ตอนนี้เวลาจะหาวที ต้องใช้มือช่วยประคองตรงขากรรไกรไว้ไม่ไห้มันอ้าปากมาก เพราะมันจะปวดทุกทีเวลาหาวและอ้าปาก ปอนด์เพิ่งไปหาหมอมาจากรพ.กรุงเทพฯ เมื่อเดือนกุมภาฯที่ผ่านมา พอดีไปพักผ่อนที่เมืองไทยมา หมอเฉพาะทางการบดเคี้ยวเค้าก็ตรวจดู แค่ให้คำแนะนำให้ทำการบริหารบริเวณก้ามเนื้อตรงขากรรไกรบ่อย โดยการอ้าปากแล้วหุบๆ และประคบอุ่นตรงกรามวันละยี่สิบนาที อาจจะช่วยได้ และให้ยาแก้อักเสบมาทาน หมอเค้าบอกว่าถ้าอาการหนักกว่านี้ อาจจะต้องได้ผ่าตัด

เคสของปอนด์มันจากที่ปอนด์ใช้ฟันข้างเดียวคือข้างซ้ายเคี้ยวอาหารมาตลอดระยะเวลามากกว่า สิบกว่าปีได้ เพราะตั้งแต่ถอนฟันกรามข้างขวาออกไปฟันมันว่างไช่ป่ะ เวลาเคี้ยวข้างนั้นแล้วมันไม่ถนัดและอร่อย ก็เลยไม่ได้ใช้มันเลย ตอนนี้ไอ้ฟันข้างซ้ายที่ใช้งานข้างเดียวมันก็เลยประท้วงบ้างอะไรบ้าง อิอิ มันก็คงจิงอะแหละเพราะปอนด์ปวดขากรรไกรข้างเดียวจริงๆๆ อีกข้างไม่มีปัญหาเลย

หมอแนะนำให้ใช้งานทั้งสองข้างควบคู่กันไปอาจจะช่วยให้ทุเลาลงได้ นี่ปอนด์ก็จะไปหาหมดฟันที่เยอรมันอาทิตย์หน้าให้หมอถอนฟันคุดข้างที่ปวดขากรรไกรออก เผื่อช่วยได้บ้างแล้วก็จะใส่รากฟันเทียมฟันที่มันหายไปด้วย จะได้กลับมาเคี้ยวอีกข้างได้ดีขึ้น

อาการปวดของปอนด์มันก็ยังปวดอยู่เวลาอ้าปากหาว และอ้าปากกว้าง แต่ไม่ถึงกับปวดมากมายนัก ยังคงเคี้ยวของแข็งได้อยู่ แต่ปอนด์ก็พยายามเลี่ยงของแข็งเหมือนกัน อันนี้หมอก็แนะนำมาเหมือนกันคะ ส่วนอาการอ้าปากแล้วมีเสียงคลิกๆๆนั้นหายไปแล้วคะ

ฟังดูน่ากลัวเนอะโรคนี้อ่ะ ถ้าหากเป็นมากถึงขั้นผ่าตัดอ่ะ กลัวจะเป็นแบบนั้นจัง

คุณแนนคะไอ้เจ้าสปรินนี่มันหน้าตาแบบไหนหรอคะ??? ทำไมหมอที่ปอนด์ไปหาเค้าไม่เห็นพูดถึงเรื่องนี้เลยอ่ะ?

ไงก็ขอให้คุณแนนหายเร็วๆๆนะคะ แล้วมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะคะผลเป็นไงบ้างหลังจากใส่สปรินอ่ะคะ</span>
<span style='color:orange'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Impact'>"Dress cute wherever you go, life is too short to blend in"</span></span></span>
Isolabella
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย มอมแมม » อาทิตย์ มี.ค. 27, 2011 9:17 pm

พี่วรรณ คุณปอนด์ คุณหมอนัดไปแสกนกะโหลกและขากรรไกรมา
ผลแสกนออกมาว่า กระดูกยังไม่หัก แต่จากการเสียดสีทำให้ปลายกระดูกแหลมแล้ว
ซึ่งไม่ดีเลย ถ้าเปรียบตามระดับมีอยู่สามระดับ ของแนนก็อยู่ที่ระดับสองแล้วค่ะ
ถ้าระดับสามคือต้องผ่า ทีนี้พอจะทำสปริน แนนก็นึกได้ บอกหมอไปว่า แนนเป็นภูมิแพ้
และในหนึ่งวันจะหายใจทางปากประมาณ 85 เปอร์เซ็น โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็นลง
และเวลากลางคืน หมอก็เครียดเลยทีนี้ เพราะถ้าใส่สปริน เราจะอ้าปากลำบาก
สรินจะครอบฟันเราค่ะ เป็นพลาสติกใส ครอบในฟันเราเลย หมอบอกว่าให้ใส่ให้มาก
เท่าที่จะมากได้ เผื่อประคองกรมให้ทำงานน้อยลง ถอดเฉพาะเวลากิน
แต่แนนนึกอ่ะ ถ้าแนนไปทำงานแนนก้ไม่ใส่หรอก อายตายเลย..ว่าป่ะค่ะ

ทีนี้หมอก็เลยบอกว่า งั้นส่งไปทำ กายภาพบำบัดก่อน ไปรู้วิธีการกิน การเคี้ยว
การลดอาการอักเสบ และการดูแลตัวเองก่อน 5 ชั่วโมง
แล้วก็ แนนก็กินยาแก้ปวดแก้อักเสบทุกสี่ชั่วโมงเหมือนกัน ไม่งั้นจะออกแนวระบมเลยหล่ะ

ถ้าไม่ดีขึ้นต้องใส่สปริน แต่จะทำยังไง ถ้าหายใจไม่ได้
อันนี้ไว้คิดหลังจากทำกายภาพบำบัดแล้วไม่ดีขึ้น อิอิ

เอาไว้มาส่งข่าวนะคะ ตอนนี้ เบื่อๆก้ปวดกรามแก้เบื่อไปก่อน หนาวๆก้ปวดกรามแก้หนาวกันไป
ทรมานกันเป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว เฮ้ออออออออออ
มอมแมม

โพสต์โดย stevensnoy » อังคาร เม.ย. 05, 2011 11:55 am

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ เวลาอ้าปาก กรามจะลั่นเสียงดังจนเพื่อนร่วมโต๊ะกินข้าวตกใจเลยค่ะ แต่ตอนนี้หายแล้วค่ะ เพราะไปออกกำลังกาย เข้าฟิตเนตน่ะค่ะ สงสัยของเราจะอาการไม่หนักเหมือนของคนอื่น เลยไม่ต้องทำไรมาก
stevensnoy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง คลีนิคชาวครัว