ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ถั่วลิสงคั่ว (สูตรไม่ต้องใช้น้ำมัน)

คลังข้อมูลเรื่องทีเด็ดของเหล่าบรรดาแม่ครัวพ่อครัวตัวเอ้ เคล็ดวิชาต่างๆทั้งเรื่องการทำอาหาร และอื่นๆ

ถั่วลิสงคั่ว (สูตรไม่ต้องใช้น้ำมัน)

โพสต์โดย primnac » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2017 2:45 pm

หลายคนชอบทานถั่วลิสงคั่ว เพราะยิ่งทาน มันก็ยิ่งเพลิน
แต่ทานมากๆ ก็ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพ เพราะส่วนใหญ่ถั่วลิสงจะคั่วด้วยน้ำมัน
วันนี้เรานำเมนู “ถั่วลิสงคั่ว (สูตรไม่ต้องใช้น้ำมัน)
มาเอาใจคนที่ชอบทานถั่วลิสงคั่ว และต้องการรักษาสุขภาพด้วย
สูตรนี้ทำง่ายมาก และดีต่อสุขภาพ เพราะไม่ใช้น้ำมัน
ทานได้บ่อยๆ ไม่ต้องกลัวอ้วนค่ะ

ส่วนผสม
1.ถั่วลิสงดิบ
2.เกลือป่น
3.น้ำเปล่า

วิธีทำ

1.นำถั่วลิสงไปล้างน้ำ 2 – 3 ครั้ง
2.นำถั่วลิสงมาสะเด็ดน้ำให้แห้ง
3.นำถั่วลิสงที่สะเด็ดน้ำแล้วใส่ลงในกระทะ และนำไปตั้งเตา
4.เติมน้ำเปล่าลงไปเล็กน้อย
5.เติมเกลือป่นลงไปนิดหน่อย
6.เปิดไฟแรง และคั่วถั่วไปจนน้ำแห้ง
7.เมื่อน้ำแห้งแล้ว ให้ลดไฟให้อ่อนสุด และคั่วถั่วต่อไป
8.เมื่อคั่วถั่วจนสุก และมีสีน้ำตาลอ่อนๆ แล้วก็ปิดไฟ
9.ตักถั่วลิสงคั่วที่สุกแล้วใส่ลงในภาชนะพักไว้ให้เย็น
10.เอามือสองข้างถูเปลือกออก และร่อนเปลือกถั่วทิ้ง
11.นำถั่วลิสงที่ร่อนเปลือกแล้วใส่ในภาชนะ และปิดฝาไว้ เพื่อรักษาให้ถั่วมีความกรอบนานๆ ค่ะ
เพียงเท่านี้ก็ได้ถั่วลิสงคั่วเกลือที่กรอบ อร่อย เค็มๆ มันๆ และดีต่อสุขภาพไว้ทาน โดยไม่ต้องกลัวอ้วนค่ะ

ปล.สามารถชมวีดีโอแนะนำวิธีทำ "ถั่วลิสงคั่ว (สูตรไม่ต้องใช้น้ำมัน)" ในช่อง Youtube ของ "ครัวลองทำดู" ได้ตามลิงก์ด้านล่างนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

#ถั่วลิสงคั่ว #ถั่วลิสงคั่วเกลือ #ถั่วลิสงคั่วไม่ใช้น้ำมัน #ถั่วลิสงคั่วทำง่ายๆ
#อาหารสุขภาพ #อาหารทำง่ายๆ #เมนูสุขภาพ #เมนูทำง่ายๆ
#ครัวลองทำดู #TryCookingKitchen
แนบไฟล์
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง กลเม็ดเคล็ด(ไม่)ลับ