ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ช่วยอธิบาย "น้ำดะชิ" ทีค่ะ

คลังข้อมูลเรื่องทีเด็ดของเหล่าบรรดาแม่ครัวพ่อครัวตัวเอ้ เคล็ดวิชาต่างๆทั้งเรื่องการทำอาหาร และอื่นๆ

โพสต์โดย เอ๋ » ศุกร์ ม.ค. 20, 2006 5:13 pm

วันนี้ดูรายการmakiของญี่ปุ่นค่ะ แล้วเป็นเรื่องของข้าวราดหน้าต่างๆ
ทีนี้ ส่วนผสมหลักที่ขาดไม่ได้เลยคือ น้ำดะชิ ค่ะ แต่เป็นมายังไงไม่มีบอกไว้
เท่าที่เดา คือเป็นน่าจะเป็นน้ำที่ได้จากการต้มหมูหรือปลาอะไรทำนองนี้น่ะค่ะ
ซึ่งจริงๆทำยังไงอยากทราบมากเลยค่ะ
แต่ไม่บอกวิธีทำหรือเครื่องปรุงรสที่จะใส่เลย ใครมีสูตร น้ำดะชิ รบกวนขอสูตรการทำหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
เอ๋
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย แอมเบอร์ » ศุกร์ ม.ค. 20, 2006 11:01 pm

ใช้ผงสำเร็จรูปเป็นซอง ๆ ก็ได้คะ เป็นดาชิผง ง่ายดี แม่บ้านญี่ปุ่นก็นิยมค่ะ

Dashi: Basic stock in Japanese cuisine. Made with dried kelp and dried bonito ( a fish). Available in packaged forms - grounds, as granules or in flakes - simply add hot water to make up stock.

ถ้าอยากเห็นหน้าตาบอกมานะคะ จะถ่ายรูปมาให้ดู

การทำน้ำสต็อคดาชิ (จะได้น้ำซุปประมาณ ๔ ถ้วย)

เครื่องปรุง
น้ำ๕ ถ้วย
สาหร่ายคองบุแห้ง แบบแผ่นสี่เหลี่ยมขนาดประมาณ ๑๐ ซม. ๑ แผ่น
คัทสุโอะ บูชิ (ปลาโบนิโตะแห้ง สีชมพูอมน้ำตาล คล้าย ๆ ขี้เลื่อยแต่เล็ก นิ่มกว่า) ๓๐ กรัม

ใช้ผ้าชื้นเช็ดทำความสะอาดคองบุ แล้วแช่ลงในน้ำประมาณ ๑๐ นาีที
เสร็จแล้วนำขึ้นตั้งไฟ พอเริ่มอุ่นเอาคองบุออกจากหม้อ พอน้ำเดือดใส่โบนิโต รอซัก ๒ นาทีแล้วปิดเตา
ยกลงพักไว้ รอจนโบนิโตะนอนก้นหมดแล้วจึงกรองน้ำซุป เป็นอันเสร็จ
<span style='color:red'>แม่น้อง <b>Dino</b> สุดหล่อ ครับผม</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
แอมเบอร์
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย เอ๋ » เสาร์ ม.ค. 21, 2006 2:59 am

ขอบคุณมากค่ะ ว่าแล้วก็เดี๋ยวจะไปหามาลองทำเลยค่ะ อิอิ
เอ๋

โพสต์โดย แอมเบอร์ » เสาร์ ม.ค. 21, 2006 8:17 pm

ว้าย...น้องเหมียวชมจนพี่เขินไปเลย... :ph34r:
พอดีน้องเค้าถามมาแล้วพี่ทราบน่ะค่ะ อีกอย่างชอบอาหารญี่ปุ่นด้วย
มีเยอะแยะเลยค่ะที่พี่ไม่ทราบ ก็ได้เพื่อน ๆ ในครัวเนี่ยแหละค่ะ อันนี้ก็รวมถึงสูตรอาหารของน้องเหมียวด้วยค่ะ :D
<span style='color:red'>แม่น้อง <b>Dino</b> สุดหล่อ ครับผม</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
แอมเบอร์
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย แม่สะเรียง » อังคาร ม.ค. 24, 2006 6:30 am

นั่นแน่ อย่างนี้ต้องรอเมนูอาหารญี่ปุ่นจากพี่แอมเบอร์ ออกมาให้ชิมในครัวสักวันนะคะ
<span style='color:blue'>แม่สะเรียง</span>
แม่สะเรียง

ย้อนกลับไปยัง กลเม็ดเคล็ด(ไม่)ลับ