ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซักรองเท้าผ้าใบ ให้ขาวเหมือนใหม่

คลังข้อมูลเรื่องทีเด็ดของเหล่าบรรดาแม่ครัวพ่อครัวตัวเอ้ เคล็ดวิชาต่างๆทั้งเรื่องการทำอาหาร และอื่นๆ

โพสต์โดย Orr » อังคาร ต.ค. 09, 2007 6:43 pm

mnanta เขียน: เมื่อก่อนสมัยเรียน นุชใช้รองเท้าผ้าใบขาว ก็ซักเหมือนพี่เมย์จ้า แช่ไว้ซักคืนนึงแล้วก็ซักด้วยแปรงสีฟัน พอเวลาตากก็เอาทิชชูแปะให้ทั่วรองเท้าเลย ตากแดดจัดๆ ขาวใหม่ปิ๊งเลย แต่ว่าวิธีนี้เปลื๊องงง เปลืองทิชชูค่ะ แต่ขาวและรับรองไม่มีสีเหลืองๆ ตามขอบยางรองเท้าให้เห็นเลยค่ะ

พอมาสมัยนี้ ไม่ได้ใช้ผ้าใบขาวแล้ว รองเท้าที่ใช้อยู่ไม่เคยซักเลยจ้า อิอิ

ขอบคุณคุณ จขกท มากค่ะที่นำเกร็ดความรู้มาฝากกัน

<span style='color:red'>สมัยเรียน อ้อก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันค่ะ เพราะเรียนพละต้องใช้แต่ผ้าใบสีขาว มีปัญหาขอบยางเหลืองปาจาม พอมาใช้ทิชชู่แป่ะแล้ว หมดคราบไปเลยค่ะ แต่ต้องแดดจัดจิิิิิิิิิิิิิิิิิิิิิงๆ นะ ถึงจะหาย ก็งงเหมือนกันว่ามันช่วยได้ยังไง ่รู้แต่ว่า ไอ้คราบเหลืองตามขอบยาง มันออกมากับทิชชุ่แทนค่ะ พอลอกออกแล้ว ขาวจั๊วะเลย....

</span>
<span style='color:orange'><span style='font-size:13pt;line-height:100%'><span style='font-family:Courier'></span></span><br>~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~</span><br><br><span style='font-size:16pt;line-height:100%'><span style='color:orange'><b>อ้อ...ไอร์แลนด์</b></span></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Orr
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย Kiblemongrass » อังคาร ต.ค. 09, 2007 8:51 pm

<span style='color:green'>พี่เมย์ ก็ซะมีเค้ารู้หน้าที่ดี
ไม่อยากล้ำเส้นงาย

พี่เมย์ก็เลย ได้เป็ย ผ.บ.ท.บ ไงคะ อิ๊ อิ๊
(ผู้บัญชาการที่บ้าน)</span>

<span style='color:purple'>เจ้าบ้านกิ๊บเค้าขี้เกรงใจ(เกินเหตุ) ไปรีดเสื้อรีดผ้าให้เค้าไม่ได้นะพี่ เค้ามาบ่นเอา มาพูดเปรยๆ ว่าเสื้อผ้าเค้าใส่เองเค้าก็ต้องรีดเอง ให้กิ๊บมารีดให้ไม่ได้หรอก
อ้าว เราหวังดี ดันผิดซะน่ะ???</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง กลเม็ดเคล็ด(ไม่)ลับ