ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวนผักของป้าอ้อยอ่ะ

คอลเลคชั่นดอกไม้ และสวนสวย

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 7:56 am

น้องศศิกานต์...นั่นผักไก่ค่ะอิอิอิเอาไว้แกงอ่อม
และยำใส่ผักแพรวค่ะหุหุหุ...ถั่วฝักยาวปลูกยากมากค่ะ
มันขึ้นนะแต่จะไม่มีฝักให้ค่ะเซ็งไก่เซ้งเป็ดเซ็งห่านเลย
สุดมือสอย..ก็ปล่อยมันไป๊ๆๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ้อย จ้า
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 7:59 am

tawud เขียน: ปลูกได้หลากหลายมากเลย ยำยอดถั่วลันเตาฟังดูน่าสนใจมาก แต่ที่สวนของผมไม่กล้าเด็ดยอดกินครับเสียดาย

น้องตาวุฒิ..แหมคนนี้ปลูกชพลูได้สุดยอดมากเลยนะคนนี้อ่ะ
ตาวุฒิก็เก็บแต่ยอดอ่อนๆที่มันไม่ติดดอกนะคะเก็บๆๆรวมๆกัน
แล้วเอามาลวกยำใส่กุ้งใส่หมึกก็โหหรอยอย่างแร๊งเลยแหละค๊า
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 8:04 am

kangaroo เขียน: สวนผักเยอะแยะมากมาย งามมากๆ เห็นต้นชะพลู มีวิธีแนะนำบ้างไหมค่ะ คือมีอยู่แต่มันไม่ค่อยงาม ว่าจะทำแบบพี่แตงเคยบอกไว้ดู แต่อยากถามจากคุณอ้อยอีกที ขอบคุณค่ะ

น้องจิงโจ้ค่ะ..แหะๆๆอย่าโกธรน้าที่เรียกชื่อนี้...
ป้าก็ปลูกไปตามประสาน่ะค่ะซื้อมาก็กินใบส่วน
ที่เป็ก้านก็เอาปักดินไว้มันก็จะแตกใบออกมาให้
อย่างที่เห็นน่ะค่ะ...เรื่องปลูกต้นชพลูนี้น้องต้องถาม
คุณน้องข้างบนนี่น่ะค่ะน้องตาวุฒินี่ไงคนนี้เขามือโปร
เรื่องปลูกต้นชพลูค่ะป้าก็จำๆเอามาจากกระทู้ปีไหนแล้วก็จำ
ไม่ได้น่ะค่ะแต่จำได้ว่าต้นชพลูของตาวุฒิเริดมากกกกก
ขึ้นเป็นเถาว์เลย..ตาวุฒิอยู่ไหนมาตอบน้องเขาหน่อยนะจ๊ะ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย Ping » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 10:08 am

พี่อ้อยปลูกผักหลากหลายชนิดมากและก็งามด้วย เห็นต้นโหระพาแล้วอยากเด็ดมาทำแกงจังเลยถ้าอยู่ใกล้จะไปขอบ้าง ปีนี้ไม่ปลูกอะไรเลยคะแต่ปีหน้าขอเมล็ดคื่นไฉ่นะคะ
<span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><a href='http://www.pingjewellery.com/' target='_blank'>www.pingjewellery.com</a></span></span> <br><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>สินค้าได้รับตราตอกจากสถาบันตรวจสอบมาตรฐานLondon Assay Officeถูกต้องตามกฏหมายการซื้อขายจิวเวลรี่ของยูเค ปิดหน้าร้านเข้าไปดูในเว็บไซต์สนใจส่งเมล์สอบถามราคาคนไทยได้คะ</span></span>
Ping
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:38 pm

Ping เขียน: พี่อ้อยปลูกผักหลากหลายชนิดมากและก็งามด้วย เห็นต้นโหระพาแล้วอยากเด็ดมาทำแกงจังเลยถ้าอยู่ใกล้จะไปขอบ้าง ปีนี้ไม่ปลูกอะไรเลยคะแต่ปีหน้าขอเมล็ดคื่นไฉ่นะคะ

น้องผิงได้จ้า..รอมันแก่ก่อนนะแล้วจะเก็บส่งไปให้จ้าน้อง
ทำสวนมันก็สนุกน้องอิอิพี่ชอบอ่ะจ๊ะ...นี่ๆถ้าอยู่ใกล้ๆจะเรียก
มาเก็บผักทุกวันเลยแหละจ้าน้องผิงเมื่อเช้าพี่ก็เอาใบคื่นช่าย
ไปแจกเขาอ่ะเต็มถุงเลยกลัวมันแก่อ่ะจ๊ะ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:42 pm

รูปภาพ

ผักหม่าจี้หูดแกงอร่อยนะเจ้านี่อ่ะแกงใส่ผักกาดแล้วใส่เนื้อไปด้วยสุดยอดเลย
ไม่รู้จังหวัดอื่นเรียกอะไรอ่ะใครรู้มาเฉลยหน่อยนะคะ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:43 pm

รูปภาพ

อ้าวดูใกล้ๆๆๆอีกทีจ้าาา
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:46 pm

รูปภาพ

ต้นตระใคร้เพิ่งได้ของฝากจากเพื่อนเขาฝากมากับแฟนเขา
มาไกลนะนี่มาจากนครสวรรค์แน่ะเลยเอาลงปลูกเสียหน่อย
เอาไว้คิดถึงคนฝากมาให้
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:49 pm

รูปภาพ

คนสวนค่ะเงินเดือนไม่ต้องจ่ายคนงานคนนี้ทำงานหลายอย่าง
เลยอ่ะรดน้ำผักหญ้าเลี้ยงไก่ล้างขี้ไก่มีคนหนึ่งใช้คุ้มเลยฮ่าๆๆๆ
แถมเลี้ยงข้าพเจ้าด้วยสิเกือบลืมกร๊ากๆๆๆ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:50 pm

รูปภาพ

ดอกไม้ก็มีนะจ๊ะ...
อ้อย จ้า

โพสต์โดย Layla » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:51 pm

แต้วๆๆ..รอนะถ้าอยากได้เมล็ดคื่นช่ายส่งข่าวมาเด้อน้อง
ผักแพรวเอายอดมันปักลงในกระถางจ้าแต้วมันก็จะขึ้นมาเอง
เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยมาโพสรูปต่อเนอะยังมีอีกหลายรูปอ่ะจ๊ะ

พี่อ้อย เดี๋ยวแต้วจะขอนะพี่ อย่าลืมนะ เก็บไว้ให้ด้วยเด้อ ว่าแต่เมื่อไหร่
มันจะออกเม็ดละพี่ ผักขึ้นฉ่ายนี่พี่

คนสวนพี่ท่าทางทะมัดทะแมงนะคะ ก๊ากกกกกกก
Layla

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:51 pm

รูปภาพ

ดอกกุหลาบฝั่งนี้จ้า...อ้าวรดเข้าไปเพ่...อย่าอู้นะ
ถ้าอู้งานเย็นนี้อดข้าวนะเอออิอิอิ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:53 pm

รูปภาพ

ดอกบัวก็มีนะจ๊ะ...สวยๆๆๆชอบๆๆๆ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:55 pm

รูปภาพ

พริกแห้งจร้า..ไม่ได้เก็บจากในสวนนะจ๊ะ
ของฝากจากเพื่อนเขาอยู่นครสวรรค์โน้นแน่ะ
เขาน่ารักมากมายเลยสามีเขากลับมาที่นี่เขาฝากสาีมีเขามาให้จ้า
มีทั้งข่าและตระใคร้ด้วย....
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » เสาร์ ก.ค. 03, 2010 2:58 pm

รูปภาพ

ลากันด้วยภาพนี้แล้วกันนะคะ..น้องแม่นค่ะเขามาเยี่ยมถึงสวนเลย
เดินต้วมเตี้ยมๆในสวนน่ารักอ่ะ...ปีหน้าฟ้าใหม่เราค่อยมาทำสวนกันใหม่นะจ๊ะ
อ้อย จ้า

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ชมผกาจำปาจำปี