ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

การบ้านขนมตาลเทียม (รวมทุกกระทู้)

เก็บสูตรไปหัดทำ ประสบความสำเร็จ หรือล้มเหลว ขอคุณครูตรวจการบ้านหน่อยนะคะ

โพสต์โดย kaibicker » อังคาร ต.ค. 14, 2008 6:24 pm

วันนี้ไก่อยากทานขนมตาลมากๆค่ะ ไก่ก็เลยเข้ามาหาสูตรในคลัง เข้ามาเจอสูตรของคุณครูพี่แตงค่ะ ไก่ก็เลยลองทำดูค่ะ อร่อยมากๆค่ะคุณครูพี่แตง ไก่เอาการบ้านมาส่งด้วยค่ะ คุณครูพี่แตงแวะมาตรวจการบ้านให้ไก่ด้วยนะคะ ไก่ทำนอกสูตรไปนิดหน่อยค่ะ ไก่ไม่ได้ใส่ฟักทองบดนะคะ เพราะว่าไม่มีฟักทองค่ะ ไก่ใส่แครอทบดลงไปแทนฟักทองบดค่ะ คุณครูพี่แตงอย่าหักคะแนนไก่เยอะนะคะ ไก่ทำสุดความสามาถรเลยค่ะ อิอิ ไก่ใส่กลิ่นวานิลาลงไปด้วยค่ะ หอมมากๆค่ะ ขอบคุณนะคะคุณครูพี่แตงสำหรับสูตรขนมตาลเทียม ไก่เอามาให้คุณครูพี่แตงและทุกๆคนชิมด้วยค่ะ

รูปภาพ
<br><br>....คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตก็จะเจอแต่สิ่งดีๆ....
ภาพประจำตัวสมาชิก
kaibicker
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย kaibicker » อังคาร ต.ค. 14, 2008 6:28 pm

ขอแถมอีกจานนะคะ จานนี้สำหรับคุณครูและทุกคนค่ะ ไก่ทำไม่ค่อยสวยนะคะ เพิ่งเอาสูตรมาลองฝึกทำเป็นครั้งแรกค่ะ อยากทานมากๆก็เลยลองทำดูค่ะ

รูปภาพ
<br><br>....คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตก็จะเจอแต่สิ่งดีๆ....
kaibicker
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย naddyswiss » พุธ ต.ค. 15, 2008 10:06 pm

เที่ยงคืนแว๊ว ไม่ยอมหลับนอน อยากนึ่งขนมตาลเทียมให้เสร็จก่อน จะได้ให้กุมารกินพรุ่งนี้ เหอๆๆๆ

เนี่ยเพิ่งออกมาจากซึ้งเลยฮ่ะ ใช้ฟักทองทำนะคะ หนูดันใส่น้ำตาลเยอะไปนิดเลยออกหวานไปตี๊ดส์แต่ก้อพอกระเดือกลงคอได้อยู่ฮ่ะ เหอๆๆๆ
รูปภาพ
naddyswiss

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ต.ค. 17, 2008 2:23 am

naddyswiss เขียน: เที่ยงคืนแว๊ว ไม่ยอมหลับนอน อยากนึ่งขนมตาลเทียมให้เสร็จก่อน จะได้ให้กุมารกินพรุ่งนี้ เหอๆๆๆ

เนี่ยเพิ่งออกมาจากซึ้งเลยฮ่ะ ใช้ฟักทองทำนะคะ หนูดันใส่น้ำตาลเยอะไปนิดเลยออกหวานไปตี๊ดส์แต่ก้อพอกระเดือกลงคอได้อยู่ฮ่ะ เหอๆๆๆ

<span style='color:purple'>ทำซะดึกดื่นค่อนคืนพี่อันเล็กจะแคะหนมตาลออกจากถ้วยไหวเร้อ ก๊ากๆๆๆๆๆๆ

นี่ๆ ป้าแกาเตรียมลอกการบ้านแล้วนะ
เนื่องจากอิขวดเนี่ยมันกลิ้งไปกลิ้งมาอยู่ในตู้เย็นนานแว๊ว
</span>

รูปภาพ
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ ต.ค. 18, 2008 11:45 am

ได้ฤกษ์ส่งการบ้านค่ะ ตื่นมาทำตั้งแต่ตีห้าครึ่ง และก็ได้ขนมไปทำบุญสมใจค่ะ ต้องของคุณสูตรดี ๆ จากพี่แตง และคำแนะนำดี ๆ จากพี่ไก่ ที่ทำให้เหมียวประสบความสำเร็จในการทำขนมตาลเทียมในครั้งนี้นะคะ

<a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=3634' target='_blank'> สูตรขนมตาลเทียม โดยพี่แตง</a> จิ้มโล้ดค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ ต.ค. 18, 2008 11:47 am

เหมียวใช้แครรอท 2 อัน ใหญ่ ๆ เลยค่ะ หั่นแครอทเป็นชิ้น ๆ แล้วต้ม เสร็จแล้วเทกะทิที่เราตวงตามสูตร ใส่ไปในโถปั่นรอไว้ค่ะ แล้วพอแครอทสุก ต้มนานนิดหน่อยค่ะ อยากให้มันปั่นง่าย ๆ ค่ะ แล้วเอาแครอทที่ต้มสุกแล้ว เอาไปปั่นกับกะทิค่ะ ออกมาละเอียดยิบ ไม่ต้องไปกรองเลยค่ะ แล้วก็เอาไปผสมกับส่วนผสมอื่น ๆ ตามสูตรพี่แตงค่ะ เหมียวเอายีสต์ผสมไปตอนปั่นเสร็จแล้วค่ะ เพราะน้ำกะทิที่ปั่นรวมกะแครอท อุ่นได้ที่เลยค่ะ ช่วยให้ยีสต์ทำงานได้เร็วขึ้นค่ะ ถ้าใครจะทำแบบเหมียว ต้องระวังนะคะ เพราะถ้าร้อนเกินไป ยีสต์จะตายค่ะ แต่ถ้าเย็นเกินไป ยีสต์ก็จะไม่ทำงาน หรืออาจจะต้องรอนานหน่อยค่ะ

ของเหมียวรอส่วนผสมขึ้นฟองปุด ๆ 40 นาทีค่ะ แต่ว่าเอาไปวางไว้ใกล้ ๆ เตาไฟนะคะ แล้วจุดฟืนเลยค่ะ พอดีตอนเช้าอากาศเย็นน่ะค่ะ แล้วก็ทำตามสูตรครูพี่แตงค่ะ ทำเสร็จก็ห่อไปวัดเลยค่ะ ไม่มีเวลาจัดฉาก ส่งมันทั้งซึงเลยค่ะ เก้าโมงเช้าถึงวัดค่ะ อุ่น ๆ พอดีเลยค่ะ ขายดี สาว ๆ กินกันเกลี้ยงค่ะ วันนี้ตักบาตรรรเทโว ของแห้งด้วย แล้วเหมียวก็ทำแกงเปรอะไปทำบุญด้วยค่ะ ขายหมดเกลี้ยงอีกเช่นกัน ปลื้ม ๆๆๆ ขนาดหมดไปแล้ว สาว ๆ ยังคงถามหาว่ามีแกงอีกไหม มีขนมอีกไหม ดีใจมากค่ะ อิ่มบุญ เลยเอามาเล่าสู่กันฟังจ้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ ต.ค. 18, 2008 11:47 am

และวันนี้ไปทำบุญก็ไปเจอ เจนเน็ต เขียว กะ ปีเตอร์ โมดิฟายด์ (ไม่รู้เขียนถูกไหมเนี่ย) เพราะไม่รู้จักคุณปีเตอร์น่ะค่ะ แต่เห็นสาว ๆ บอกปีเตอร์ ๆๆๆ เราก็เลยถ่ายรูปมาด้วย ส่วนน้องเจนเน็ตนี่รู้จักจาก แหยมยโส ค่ะ ตลกมาก ตัวจริงก็ฮาตรึมมมม น่ารักค่ะ คุยเก่ง และเป็นกันเองมากค่ะ พอดีน้องเค้าจะมาแสดงคอนเสิร์ตที่นอร์เวย์ ก็เลยแวะมาทำบุญด้วยกันค่ะ ดูรูปนะคะ ฝอยมาเยอะแล้วอ่ะ

ปล. ลูกศิษย์หลวงพ่อนี่หน้าคุ้น ๆ นะคะ ??

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:35 pm

เมื่อวันก่อนทำแกงเลียง แล้วเหลือ squash อีกครึ่งลูก เห็นการบ้านขนมตาลของหลายท่านแล้วอยากกินมากๆ วันนี้เลยลงมือทำขนมตาลเทียมบ้างค่ะ โดยใช้เจ้า squash ครึ่งลูกที่เหลือ
<span style='color:green'>มีความสุขกับทุกๆวันนะคะ</span>.....จ๋า uk ค่ะ
pinkyjaja
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:36 pm

รสชาติเหมือนฟักทองเป๊ะเลย หาซื้อง่าย ราคาถูกด้วย
<span style='color:green'>มีความสุขกับทุกๆวันนะคะ</span>.....จ๋า uk ค่ะ
pinkyjaja

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:41 pm

จ๋าทำครึ่งสูตรก่อน นี่เพิ่งนึ่งเสร็จใหม่ๆ
pinkyjaja

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:43 pm

ดูใกล้ๆ
pinkyjaja

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:47 pm

พอสำเร็จก็เลยทำอีกครึ่ง นี่ครั้งที่สอง (ในวันเดียวกัน)
pinkyjaja

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:49 pm

แกะให้เห็นเนื้อในซักหน่อย สูตรเค้าดีจริงๆน๊า
pinkyjaja

โพสต์โดย pinkyjaja » พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:52 pm

สองชิ้นนี้ให้ครูพี่แตงค่ะ ขอบคุณสูตรอร่อยนะคะ หายคิดถึงขนมตาลที่ไทยไปเลย
pinkyjaja

โพสต์โดย Kiblemongrass » อาทิตย์ ต.ค. 26, 2008 11:29 am

<span style='color:green'>อุตสาห์แอบหลบหน้าหลบตาไปจากห้องสูตรและห้องส่งการบ้านไปนาน เนื่องจากกำลังควบคุมน้ำหนักอยู่
แว่บไปแว่บมา เจอสูตรขนมตาลเทียมของพี่แตงแล้วมันอดไม่ไหว ไปตามหาบัตเตอร์นัตลูกน้อยมาได้ลูกนึง
ชอบกินขนมตาล และก็ชอบกินฟักทองด้วย สูตรนี้เหมาะเหม็งมากๆ

สูตรค่ะ <a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=3634' target='_blank'>ขนมตาลเทียม</a>

ตอนทำ หมักไว้ 1 ชั่วโมงกว่าแล้วมันก็ไม่มีฟองอากาศเหมือนของพี่แตงเลย แต่มันดูฟูๆ กิ๊บก็เลยจัดการนึ่งเลยค่ะ มีถ้วยขนมสวีดิชเหลืออยู่เยอะก็เลยเอามาใส่ สะดวกดี
นึ่ง 8 นาที เปิดออกมาดู หน้าแตกด้วยแฮะ ดีใจใหญ่
นี่คือการทำขนมตาล(เทียม)กินครั้งแรกค่ะ และก็สำเร็จผลด้วย ขอบคุณพี่แตงมากๆค่ะ

ลองกินดู เนื้อนิ่ม เหมือนขนมตาลแท้ๆเลยค่ะ กินไปกินมาถ้าไม่รู้ว่าใส่ฟักทองแทนเนื้อตาล กิ๊บก็แยกไม่ออกค่ะว่ามันขนมอะไรกันแน่ ยิ่งได้กลิ่นมะพร้าวโรยหน้าหอมๆ กินแล้วแล้วมันเหมือนไ้ด้กลับไปกินที่เมืองไทยเลย ดีใจอย่างบอกไม่ถูกค่ะ

ขอบคุณพี่แตงมากนะคะที่นำสูตรมาแบ่งปันกันค่ะ ชอบจริงๆ กิ๊บทำครึ่งสูตร ได้ 12 ถ้วยแบบที่เห็นค่ะ</span>

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง นักเรียนส่งการบ้าน