ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

วิธีทำดอกไม้ง่ายๆ จากผัก โดย...หนูนก

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

วิธีทำดอกไม้ง่ายๆ จากผัก โดย...หนูนก

โพสต์โดย แพรพรรณ » อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2012 9:51 am

พอดีวันก่อนทำข้าวมันไก่ แล้วทำแตงกวาเป็นดอกไม้ง่าย ๆ ค่ะ ง่ายมากถึงมากที่สุด แล้วมีพี่ ๆ หลายคนถามว่าทำไง

คิดนานมากว่าควรจะเอามา post มั้ย แบบว่ามันไม่มีไรเลยค่ะ แค่มีตัวช่วยก็เท่านั้นเอง พอดีวันนี้ทำแกงส้มก็เลยถ่ายรูปการทำดอกไม้จากหัวไชเท้ามาให้ดูละกันค่ะ

อย่าว่านกเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนนะจ๊ะ

วิธีทำดอกไม้ง่ายๆ ค่ะ, ใช้ได้กับผักพวกแครอท แตงกวา หัวไชเท้า ฯลฯ

อันนี้อุปกรณ์ช่วยค่ะ ได้มาเป็นของขวัญวันเกิดจากเพื่อน เป็นอุปกรณ์ตกแต่งอาหารพร้อมหนังสือค่ะ พอดีเป็นของต่างชาติ การทำอะไร ๆ เค้าก็เลยง่าย ไม่ปราณีตหรือสวยงามเท่าของไทยหรอกค่ะ แต่ก็จะง่ายมาก ๆ เช่นกัน

ปอกเปลือกหัวไชเท้าให้เรียบร้อยแล้วหั่นให้ยาวพอประมาณค่ะ ถ้ายาวมากเวลาขูดทำกลีบจะลำบาก สั้นไปก็ต้องขูดบ่อยแบบว่าขี้เกียจหน่ะค่ะ

และแล้วก็จับตัวช่วยขูดเข้าไปเลยค่ะ ตอนขูดพยายามให้ลึกนิดนึงนะคะ จะได้เป็นเห็นเป็นเส้นชัดเจนค่ะ

เนื่องจากหัวไช้เท้า หรือแตงกวา จะมีสองด้านที่กว้างไม่เท่ากัน ให้เริ่มขูดจากด้านที่กว้างกว่าแล้วขูดไปหาด้านที่เล็กกว่านะคะ กะระยะการขูดแต่ละครั้งให้เท่า ๆ กันค่ะ

ขูดเส้นก็จะประมาณนี้ค่ะ

จากนั้นก็หั่นโลดค่ะ...

และแล้วเราก็จะได้ดอกไม้ดอกเล็ก ๆ ง่าย ๆ ไว้ใช้ทำอาหารต่อไปค่ะ

เห็นมั้ยค่ะ ง่ายมาก ๆ ค่ะ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
แพรพรรณ
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ