ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เรียนแกะสลัก โดย...แม่พลอย

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

เรียนแกะสลัก โดย...แม่พลอย

โพสต์โดย แพรพรรณ » อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2012 10:06 am

แคนตาลูปจะยากไปสำหรับการเริ่มต้น เอาเป็นแครอทก่อนดีกว่านะคะ ราคาไม่แพงด้วย. เลือกที่ลูกใหญ่ที่สุดเท่าที่จะหาได้นะคะ ทำอะไรได้หลายอย่างทีเดียว ตอนนี้ลองหัดวาดเส้นลายฟันปลา และลายเกล็ดปลาไปก่อน วาดจนกว่าเส้นจะเท่ากัน จากนั้นลองใช้มีดกรีดที่แตงกวา ไปมาโดยไม่ยกมีดให้เป็นลายเหมือนที่วาด เป็นการฝึกใช้มีด และความชำนาญ รวมทั้งการควบคุมระยะ และระดับในการแกะด้วย. จะสอนเหมือนที่เคยเรียนมา แต่ต้องอดทนและใจเย็นมากๆ นะคะ.

ตัวอย่างคราวหน้าคะ หรือใครจะลองแกะไปก่อนก็ได้

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้คำชม และแสดงความคิดเห็นต่างๆ มีกำลังใจที่จะให้คำแนะนำในการแกะสลักอีกมากๆ ค่ะ . เริ่มเรียนบทแรกเลยนะคะ อดทนและพยายามทำบ่อยๆ นะคะ เดี๋ยวก็จะประสบความสำเร็จสักวันค่ะ

อุปกรณ์ที่จะต้องมีค่ะ

1. แครอท เลือกลูกใหญ่ๆ
2. ที่ปลอกเปลือกผลไม้
3. มีดชนิดพิเศษ สำหรับการแกะที่ต้องการความหยักโค้ง และบางเสมอกัน แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ใช้ แบบที่ 4 หรือ 6
5. มีดบางเอาไว้เกลาให้ได้รูปแบบที่เราต้องการ
4./ 6.มีดปลายโค้ง
7. มีดสำหรับหั่น หรืด ตัด
8. เขียงเอาไว้รองเวลาตัด

วิธีการ
1.ตัดแครอทความยาวขนาด 4-5 ซม

2.เกลาให้เป็นครึ่งวงกลมเหมือนซาลาเปา

3.เจาะรูตรงกลางขนาดเหรียญ 1 บาท ( แล้วแต่ขนาดของแครอทด้วย ) แล้วใช้มีดปาดรอบๆ โดยเอียงมีด 45 องศา แล้วเซาะรอบขอบออก

4.เริ่มปาดให้เป็นร่องกลมเหมือนในรูป และใช้มีดปาดเป็นรูปสามเหลี่ยมอีกครั้ง

5.จะออกมาแบบนี้ค่ะ แล้วใช้มีดกรีดใต้สามเหลี่ยมที่ทำไว้ เพื่อให้เห็นใบที่ทำชักเจนขึ้น

6.จากนั้นกรีดชั้นที่ 2 และทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนได้ 3-4 ชั้น ส่วนตรงกลางใช้มีดกรีดสลับเหมือนในรูปค่ะ

7.สุดท้ายใช้มีดแชะใต้ดอก ค่อยๆ ทำนะคะเดี๋ยวหักกลางแล้วจะร้องไห้

8.สุดท้ายออกมาแบบนี้ค่ะ ขอโทษที่รูปไม่ชัด เพราะสายตาเริ่มสั้นมากๆ ตอนเรียนแกะสลักนี่แหละ . ใครทำแล้วอย่าลืมเอามาอวดเพื่อนๆ ด้วยนะคะ.
เคยสอนฝรั่งทำ แต่เขาไม่มีความอดทนมากพอเหมือนคนไทย และค่อนข้างใจร้อน เขาทำวันเดียวไม่กี่ชั่วโมงก็ขอเลิก แต่มีฝรั่งผ้ชายเป็น chef มาเรียนด้วยเขาทำได้ดีมาก คงแล้วแต่ความสนใจส่วนตัวด้วย

ภาพประจำตัวสมาชิก
แพรพรรณ
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

Re: เรียนแกะสลัก โดย...แม่พลอย

โพสต์โดย lluulnw » พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2014 9:59 am

lluulnw
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ