ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เที่ยวอินเดีย: อุทัยปุระ... นครสีขาว

โลกเรานี้กว้างใหญ่ไพศาลนัก ผู้คนมากมายอยู่ที่ไหนกันบ้าง อยากไปดู อยากไปเห็นเสียทุกๆแห่ง

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:00 pm

อีกมุมหนึ่งของเมืองจากบนพระราชวังฤดูหนาว นอกจากมีทะเลสาปแล้วบ้านเมืองที่ทาสีขาวทำให้รู้สึกโรแมนติกบอกไม่ถูกค่ะ เมืองนี้เลยกลายเป็นเมืองโปรดของแน๊ตในอินเดียไปโดยปริยาย

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
natkanasuta
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:02 pm

มาดูห้องหับในพระราชวังฤดูหนาวบ้างค่ะ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:05 pm

หน้าต่างค่ะ ชอบทั้งรูปทรงทั้งสี

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:08 pm

ทางเดินในวังค่ะ วังนี้ใหญ่มากห้องหับหลายห้อง เดินสี่ชั่วโมงถึงจะหมดค่ะ ถ้าค่อยๆ อ่านคำบรรยายห้องและสิ่งของที่จัดวางต่างๆ ไปด้วยนะคะ และอาจหลงได้ค่ะ บางคนก็จ้างไกด์แถวๆ นั้นพาไปด้วยค่ะ หน้าวังจะมีไกด์รับจ้างมาขอนำทางเราค่ะ ค่าจ้างก็คิดไม่แพงหรอกค่ะประมาณสองร้อยรูปี หรือแล้วแต่ต่อรอง ถ้าเดินหนีเขาก็ลดราคาลงเรื่อยๆ เอง แต่แน๊ตกับสามีลุยเองค่ะ เผอิญชอบความเป็นส่วนตัวมากกว่า

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:14 pm

แถวชั้นบนๆ ของวังค่ะ

ไม่เกี่ยวกับรูปนะคะ แต่ในวังมีตราราชวงศ์ ซึ่งเป็นรูปพระอาทิตย์ ไม่แน่ใจว่ามีความเกี่ยวพันกับชื่อของมหารานาองค์แรกของที่นี่ที่ชื่อ Udai Singh หรือเปล่า แล้วก็เป็นชื่อของเมือง คืออุทัยปุระด้วย

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย Orr » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:18 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ตามเที่ยวกับคุณแนทด้วยคนค่ะ เที่ยวอินเดียรอบนี้มีแต่ของสวยๆ งามๆ วิวก็สวย คนก็สวยค่ะ เพลินดีจัง ขอบคุณที่พาเที่ยวค่ะ

</span></span>
<span style='color:orange'><span style='font-size:13pt;line-height:100%'><span style='font-family:Courier'></span></span><br>~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~</span><br><br><span style='font-size:16pt;line-height:100%'><span style='color:orange'><b>อ้อ...ไอร์แลนด์</b></span></span>
Orr
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:18 pm

ทางออกค่ะ หลังจากเดินจนเมื่อยก็ขอกลับไปพักที่โรงแรม

ระหว่างชมวังมีคณะนักเรียนมาทัศนศึกษาเยอะมาก เป็นนักเรียนอินเดียนี่ล่ะค่ะ แต่มาจากต่างเมือง แต่เด็กๆ ดูจะสนชาวต่างชาติที่เป็นนักท่องเที่ยวมากกว่าตัววังอีก ชาวอินเดียเกือบทุกเมืองที่ไปมายกเว้นเดลี ดูจะสนใจชาวต่างชาติมากเป็นพิเศษ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:20 pm

ขอโทษค่ะ เมื่อกี้ผิดรูปค่ะ มือใหม่หัดโพสต์ก็แบบนี้ ขออภัยด้วยค่ะ นี่ค่ะ ทางออกจริงๆ

รูปภาพ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:25 pm

กลับโรงแรมมาก็มาชมระบำพื้นเมืองตอนค่ำค่ะ มีอาหารว่างให้ฟรีด้วยตอนชมการแสดง เลยเซฟมื้อเย็นไป

รูปภาพ

สรุปได้พักที่อุทัยปุระคืนเดียวค่ะ แต่เป็นวันเดียวที่น่าประทับใจมากๆ คนที่นี่ก็ค่อนข้างเป็นมิตรนะคะ คนขับแทกซี่ที่พาเรามาจากสนามบินถึงฝั่งขึ้นเรือก็เป็นคนซื่อสัตย์ดี เจอคนดี ไม่ดีก็คงแล้วแต่ดวงด้วย

ไว้คราวหน้าพาไปเที่ยวต่อที่ชัยปุระ นครสีชมพู เมืองหลวงของรัฐราชสถานนะคะ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:33 pm

Puimek เขียน:
natkanasuta เขียน: ตอนขึ้นเรือลงเรือจากโรงแรมไปฝั่งตัวเมืองก็จะมานั่งรอเรืออยู่ตรงนี้ค่ะ จะไปมากี่เที่ยวก็ได้ ไม่เสียค่าเรือค่ะ

รูปภาพ

<span style='color:green'>ชอบรูป <span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>"มหาราแน็ต"</span></span>...เอ๊ย..มหารานี "แน็ต" นี่จังเลยค่ะ
น่ารักมากๆ น้องแน็ตรูปนี้สวยเหมือนสตรีภารตะผู้สูงศักดิ์เลย
แบ็คกราวด์ก็สวย เป็นอินเดียในอีกโลกหนึ่งที่ต่างกับที่น้องโหน่งเคยเอามาลง
สวยมากๆ ค่ะ พี่รอดูต่อนะคะ</span>

พี่ปุยพูดเหมือนสามีแน๊ตเลยค่ะว่าเป็นคนละโลกกัน ตอนนั้นที่แน๊ตแปลนทริปนี้ก็ทั้งตะล่อมทั้งขู่สามีว่าให้ไปเที่ยวด้วยกัน เป็นสถานที่สวยงามมาก กว่าจะลากตัวมาได้ เพราะที่ๆพวกเราอยู่คนละเรื่องกับรัฐราชสถานเลยค่ะ กัลกัตต้าไม่มีแบบนี้นะคะ แล้วสามีแน๊ตไม่รู้ด้วยความเป็นคนญี่ปุ่นหรือนิสัยส่วนตัว เป็นคนเนี๊ยบมากค่ะ เกลียดความสกปรกแบบที่เห็นข้างทางทั่วไปในเมืองที่เราเคยอยู่กัน เขาก็เลยนึกว่าทุกที่จะเป็นแบบเดียวหมด เลยชอบอยู่แต่ในบ้านค่ะ ไม่อยากไปไหนเลย แต่พอมาราชสถาน แค่ลงสนามบินที่เมืองชัยปุระก็อึ้งและทึ่งแล้วค่ะ
natkanasuta

โพสต์โดย natkanasuta » พุธ ก.ค. 14, 2010 2:41 pm

Orr เขียน: <span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ตามเที่ยวกับคุณแนทด้วยคนค่ะ เที่ยวอินเดียรอบนี้มีแต่ของสวยๆ งามๆ วิวก็สวย คนก็สวยค่ะ เพลินดีจัง ขอบคุณที่พาเที่ยวค่ะ

</span></span>

ขอบคุณที่มาอยู่เป็นเพื่อนนะคะ ไว้ตามไปเที่ยวต่อที่เมืองอื่นด้วยนะคะ
natkanasuta

โพสต์โดย Pimsan » พุธ ก.ค. 14, 2010 3:47 pm

ตามมาเที่ยวด้วยคนค่ะ สถานที่ท่องเที่ยวสวยค่ะ คุณแน็ตถ่ายรูปได้สวยมากค่ะ
Pimsan

โพสต์โดย namfonthip » พุธ ก.ค. 14, 2010 4:26 pm

สวยงามมากค่ะ เคยเห็นในสารคดีทางช่องทีวีไทย พระราชวังสีขาวกลางน้ำ คุณแน๊ตใส่ชุดนี้สวยมากค่ะ
namfonthip

โพสต์โดย tawud » พุธ ก.ค. 14, 2010 5:10 pm

สวยมากๆ อยากไปจังพี่ชอบอะไรที่เป็นอินเดียๆ โรงแรมก็เลิศมากๆขอบอก แล้วพี่ก็ชอบชุดที่หนูใส่ด้วยสวยมากๆ(นี้พูดจริงๆนะ)
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ทุกอย่างล้วนมีสองด้าน หรือมากกว่านั้นเสมอ</span></span>
tawud
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย singha » พุธ ก.ค. 14, 2010 6:44 pm

คุณแนท ตามมาเที่ยวอีกคนค่ะ สวยน่าประทับใจมากเลยค่ะ
ขอบคุณที่พาเที่ยว และมีคำบรรยายสถาณที่ไปด้วย ทำให้ได้บรรยากาศ
เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยจริงๆเลยค่ะ เอ่รอทริปหน้าอยู่นะคะ
singha

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องไปในโลกกว้าง