ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมปังโยเกิร์ต(D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย pimja » อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 10:00 pm

วันนี้เรามาทำขนมปังโยเกิร์ตกันนะคะ พิมชอบทำขนมปังค่ะ แฟนก็ชอบ พิมก็เลยสรรหาวิธีทำที่ทำแล้วอร่อย

ส่วนผสม

◊ &nsbp; &nsbp;แป้งสาลี ๓๐๐ กรัม
◊ &nsbp; &nsbp;แป้งสาลีแบบไม่ขัดขาว (แป้งโฮลวีท) ๓๐๐ กรัม
◊ &nsbp; &nsbp;ผงฟู ๒ ช้อนชา
◊ &nsbp; &nsbp;เบ็คกิ้งโซดา ๑ ช้อนชา
◊ &nsbp; &nsbp;น้ำตาล ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ &nsbp; &nsbp;เกลือ ๑ ช้อนชา
◊ &nsbp; &nsbp;ไข่ ๑ ฟอง
◊ &nsbp; &nsbp;โยเกิร์ต ๔๒๕ กรัม

รูปภาพ
พิมค่ะ บ้านที่สองรองจากเมืองไทย ก็ที่นี่ค่ะเวียนนา ออสเตรีย
ภาพประจำตัวสมาชิก
pimja
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย pimja » อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 10:14 pm

วิธีทำ

◊ &nsbp; &nsbp;เริ่มจากผสมแป้ง ผงฟู เบ็คกิ้งโซดา น้ำตาล เกลือ คนให้เข้ากัน หรือร่อนก็ได้ค่ะ พิมใช้แบบคนให้เข้ากันน่ะค่ะ
◊ &nsbp; &nsbp;จากนั้นก็ตีไข่กับโยเกิร์ต
◊ &nsbp; &nsbp;เทลงในส่วนของแป้ง ก็ใช้เครื่องตี หรือตะกร้อมือก็ได้ค่ะ จะออกมาได้ตามรูปนี้แหละค่ะ

รูปภาพ
พิมค่ะ บ้านที่สองรองจากเมืองไทย ก็ที่นี่ค่ะเวียนนา ออสเตรีย
pimja

โพสต์โดย pimja » อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 10:17 pm

◊ &nsbp; &nsbp;จากนั้นก็นวดด้วยมือ โรยด้วยแป้งและก็นวด ตัวโดต้องไม่เหลวและไม่นิ่มจนเกินไป และก็ปั้นให้เป็นก้อนกลมๆ หรือใส่ในฟอร์มสี่เหลี่ยมก็ได้ค่ะ ใช้แป้งโรยหน้าเล็กน้อย
◊ &nsbp; &nsbp;อบด้วยไฟ ๒๐๐ องศาเซลเซียส ประมาณ ๑๐ นาที และปรับไฟเป็น ๑๙๐ องศา อบต่อประมาณ ๒๕-๓๐ นาที หรือจนเหลืองค่ะ

รูปภาพ
pimja

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง