ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ถั่วเขียวต้มน้ำตาล

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ถั่วเขียวต้มน้ำตาล

โพสต์โดย primnac » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2017 11:16 am

หลายคนชอบทาน “ถั่วเขียวต้มน้ำตาล
เพราะเป็นเมนูที่ทั้งอร่อย และมีคุณค่าทางโภชนาการสูง
และหลายคนเคยลองทำทานแล้ว แต่มีปัญหาว่าต้มถั่วเขียวนานมากกว่าจะสุก
วันนี้เรามีวิธีทำ “ถั่วเขียวต้มน้ำตาล”
ซึ่งเป็นสูตรที่สามารถทำทานเองง่ายๆ และใช้เวลานิดเดียวมาฝากค่ะ

ส่วนผสม
1.ถั่วเขียว
2.น้ำตาลทราย
3.เกลือป่น
4.น้ำเปล่า

วิธีทำ
1.ล้างถั่วเขียวให้สะอาด 2 – 3 ครั้ง
2.นำถั่วเขียวที่ล้างสะอาดแล้วใส่ลงในหม้อ แล้วเติมน้ำเปล่าสูงกว่าถั่วเขียว 1 ข้อนิ้วครึ่ง
3.นำหม้อถั่วเขียวขึ้นตั้งเตา ใช้ไฟแรงปานกลาง
4.เมื่อต้มถั่วเขียวเดือดแล้ว ให้ปิดเตา แล้วนำฝาหม้อมาปิดทิ้งไว้ 10 – 15 นาที
5.เมื่อครบเวลาแล้ว ให้ทำการนำหม้อถั่วเขียวมารินน้ำทิ้งจนหมด
6.เติมน้ำสะอาดลงในหม้อถั่วเขียว อัตราส่วนถั่วต่อน้ำ เท่ากับ 1 : 8
7.นำหม้อถั่วเขียวขึ้นตั้งเตา ใช้ไฟแรงปานกลาง
8.เมื่อถั่วเขียวบานได้ที่แล้ว ก็เติมน้ำตาลทรายตามชอบ และเกลือป่นเล็กน้อย
9.คนให้น้ำตาลทราย และเกลือละลาย แล้วปิดเตา
เพียงเท่านี้ก็ได้กินถั่วเขียวต้มน้ำตาลที่บานกำลังดี อร่อย และดีต่อสุขภาพแล้วค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่ลิงก์ด้านล่างนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
https://www.youtube.com/channel/UCyiPtc ... jyg/videos

#ถั่วเขียวต้มน้ำตาล #ถั่วเขียวต้มน้ำตาลทำง่ายๆ #ถั่วเขียวต้มน้ำตาลประหยัดเวลา
#ขนม #ขนมไทย #ขนมหวาน #ขนมอร่อย #ขนมทำง่ายๆ
#ขนมสุขภาพ #เมนูสุขภาพ #อาหารสุขภาพ
#ครัวลองทำดู #TryCookingKitchen
แนบไฟล์
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร