ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปีกไก่ทอดโค๊ก

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ปีกไก่ทอดโค๊ก

โพสต์โดย ParaweeWorayansri » ศุกร์ ธ.ค. 02, 2016 10:05 am

ปีกไก่ทอด เมนูที่กินกี่ครั้งก็ไม่มีเบื่อง่ายๆ แต่ไก่ทอดเดิมๆ คงจะอร่อยแบบเชยๆ ลองได้ทำโค๊กปีกไก่ทอดสูตรใหม่แล้วจะไม่อยากมองข้าม ปีกไก่ทอด ใครๆ ก็ชอบกิน แต่ลองมาเสริมออปชั่นความพิเศษให้ไก่ทอดเดิมๆ ด้วยโค๊ก จากน้ำอัดลมที่เคยเอาไว้กินคู่กัน แต่จับเทลงในกระทะไปโลด ได้เป็นโค๊กปีกไก่ทอดแนวๆ ไว้กินเพลิน ๆ เป็นไอเดียมาจาก คุณ Sitthikit Raviverawan สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม ใครอยากลองทำก็เตรียมไปซื้อของได้เลย ขอบอกว่าใช้วัตถุดิบแค่ 4 อย่างเท่านั้นเองนะ

มื้อเย็นง่าย ๆ กับ Coca Cola Chicken Wings โค๊กปีกไก่ทอด ที่ใคร ๆ ก็ทำได้

เมนูที่เราทำวันนี้ หลายคนน่าจะเคยทำแล้วเป็นเมนูอาหารทานเล่นง่าย ๆ ที่ใคร ๆ ก็ทำได้ แอ่น แอ๊นนนน "โค๊กปีกไก่ทอด" นั่นเอง มาดูส่วนผสมกันครับ

ส่วนผสม โค๊กปีกไก่ทอด มีดังต่อไปนี้
1. ปีกไก่ 500 กรัม (หรือแล้วแต่ใครจะทำมาก-ทำน้อยนะครับ)
2. ซอสถั่วเหลือง (ซอสปรุงรส) 2 ช้อนโต๊ะ (หรือตามจำนวนไก่นะครับ)
3. พริกไทยดำป่น (ตามความชอบเลย)
4. โค๊ก

วิธีทำทอดโค๊ก มาเริ่มกันเลย ตามขั้นตอนดังนี้
1. ล้างปีกไก่ให้สะอาดก่อนเลยครับ
2. เตรียมส่วนผสมเพื่อหมักไก่ของเรา มีมากถึง 2 ชนิด คือ ซอสถั่วเหลือง 2 ช้อนโต๊ะ และพริกไทยดำป่น
3. เทส่วนผสมทั้งสองอย่างลงในปีกไก่ของเราเลยครับ
4. คลุกเคล้าให้เข้ากันนะครับ
5. หลังจากนั้นปิดฝากล่องใส่ตู้เย็น หมักไว้สักครู่หนึ่ง
6. พอซอสซึมเข้าเนื้อไก่ได้ที่ เนื้อไก่จะเปลี่ยนสีเล็กน้อยครับ
7. ได้เวลาตั้งไฟทอดแล้วครับ ใช้ไฟอ่อนนะครับ
8. ค่อย ๆ ทอดปีกไก่ไปเรื่อยๆ
9. พอได้ที่แล้วเอาไก่ขึ้นมาพักไว้ก่อนครับแล้วเทน้ำมันออก
10. ถึงเวลาพระเอกของเราแล้วครับ พี่โค๊กของเรามาแล้ว
11. มาถึงขั้นตอนนี้แล้วตั้งไฟอ่อนไปเรื่อย ๆ ครับ สัก 10 นาที โค้๊ก็จะเริ่มแห้ง กลายเป็นซอสเหนียว ๆ เหมือนเทอริยากิ แล้วเราก็จะได้โค๊กปีกไก่ทอด พร้อมทาน

ใช้เวลาแป๊บเดียว ก็ได้อาหารว่าง หรือใครจะกินเป็นอาหารหลักเลยก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน กระทู้นี้ขอเอาไว้เท่านี้ก่อนนะครับ ขอบคุณที่ติดตามนะครับ และแล้วเราก็ได้โค๊กปีกไก่ทอดแนว ๆ ไว้แทะกินเล่นสบาย ๆ แล้ว ไม่นานเกินรอ ใครสนใจก็หยิบยกลองไปทำกันดูนะคะ รับรองว่า จะติดใจ
ParaweeWorayansri
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: ปีกไก่ทอดโค๊ก

โพสต์โดย ParaweeWorayansri » ศุกร์ ธ.ค. 02, 2016 10:06 am

หน้าตาโค๊กปีกไก่ทอด ทอดมาร้อนๆ พร้อมทาน

รูปภาพ
ParaweeWorayansri
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร