ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

วิธีหุงข้าวไรซ์เบอร์รี่ง่ายๆ ด้วยไมโครเวฟ

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

วิธีหุงข้าวไรซ์เบอร์รี่ง่ายๆ ด้วยไมโครเวฟ

โพสต์โดย primnac » เสาร์ พ.ค. 13, 2017 12:02 pm

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาวก้นครัว
เรามี “วิธีหุงข้าวไรซ์เบอร์รี่ง่ายๆ ด้วยไมโครเวฟ” มาฝากค่ะ
เหมาะสำหรับคนรักสุขภาพที่ชอบทานข้าวไรซ์เบอร์รี่ แต่มีเวลาน้อย
และอยากหุงข้าวไรซ์เบอร์รี่ทานเองแบบง่ายๆ ค่ะ

ส่วนผสม
1.ข้าวไรซ์เบอร์รี่
2.น้ำร้อน
(อัตราส่วนข้าวต่อน้ำ เท่ากับ 1 : 1.5)

วิธีทำ
1.นำข้าวไปซาวน้ำทิ้ง 2 – 3 ครั้ง เพื่อล้างสิ่งสกปรกออกไป
2.นำข้าวที่ซาวน้ำแล้ว ไปแช่ในน้ำร้อนทิ้งไว้ 45 – 60 นาที
3.นำข้าวที่แช่น้ำร้อนครบเวลาแล้ว เข้าไมโครเวฟ โดยไม่ต้องปิดฝาภาชนะ ตั้งไฟแรง 800 วัตต์ เป็นเวลา 35 นาที
4.เมื่อครบเวลาแล้ว นำข้าวออกมาพลิกด้านล่างขึ้นด้านบน แล้วปิดฝาภาชนะ และนำเข้าไมโครเวฟอีกครั้ง ตั้งไฟแรง 800 วัตต์ เป็นเวลา 10 นาที
เพียงเท่านี้ก็จะได้ข้าวไรซ์เบอร์รี่ที่เหนียวนุ่มทานอร่อยแล้วค่ะ

ปล.สามารถชมวีดีโอแนะนำ "วิธีหุงข้าวไรซ์เบอร์รี่ง่ายๆ ด้วยไมโครเวฟ" ในช่อง Youtube ของ "ครัวลองทำดู" ได้ตามลิงก์ด้านล่างนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

#ข้าวไรซ์เบอร์รี่ #วิธีหุงข้าวไรซ์เบอร์รี่ #ข้าวไรซ์เบอร์รี่ไมโครเวฟ
#อาหารสุขภาพ #อาหารทำง่ายๆ #เมนูสุขภาพ #เมนูทำง่ายๆ
#ครัวลองทำดู #TryCookingKitchen
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร