ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ต้มยำไข่ดาวน้ำ

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ต้มยำไข่ดาวน้ำ

โพสต์โดย primnac » พุธ มิ.ย. 21, 2017 8:05 am

วันนี้เรามีวิธีทำ “ต้มยำไข่ดาวน้ำ
ซึ่งเป็นเมนูไข่ที่ทำง่าย ใช้เวลาน้อย
แต่มีประโยชน์ และดีต่อสุขภาพ
มาฝากคนที่ชอบทานไข่ แต่ต้องการรักษารูปร่างค่ะ

วัตถุดิบ
1.ไข่ดาวน้ำ (ดูวิธีทำทาง Youtube ช่อง “ครัวลองทำดู” ได้ที่นี่)
2.เครื่องต้มยำสำเร็จรูป
3.น้ำปลา
4.น้ำมะนาว
5.ตะไคร้
6.ข่า
7.ใบมะกรูด
8.ผักชี
9.พริกขี้หนู
10.กะหล่ำปลี
11.น้ำเปล่า

วิธีทำ
1.นำหม้อน้ำตั้งเตา ใช้ไฟแรงปานกลาง
2.น้ำเดือนก็ใส่ตะไคร้ลงไป
3.ใส่ข่าตามลงไป
4.ใส่เครื่องต้มยำสำเร็จรูป
5.คนเครื่องต้มยำให้ละลาย และใส่กะหล่ำปลีลงไป
6.กะหล่ำปลีเริ่มสุก ใส่น้ำปลาลงไป
7.ใส่น้ำมะนาวตามลงไป
8.รอเดือดอีกครั้ง ใส่ใบมะกรูดลงไป
9.ทิ้งไว้แป๊บนึง แล้วปิดเตา
10.ตักกะหล่ำปลี, ตะไคร้, ข่าลงในชาม
11.วางไข่ดาวน้ำลงด้านบน
12.ตักน้ำต้มยำ และใบมะกรูดใส่ในชาม
13.ตกแต่งด้วยผักชี และพริกขี้หนูให้ดูน่าทาน
เพียงเท่านี้ก็ได้ “ต้มยำไข่ดาวน้ำ” แซ่บซี๊ด ทานกับข้าวสวยร้อนๆ แล้วค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่นี่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos
แนบไฟล์
primnac
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร