ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อาหารเด็ก(มีหลากหลายเมนูให้เลือกค่ะ)(รวมทุกกระทู้)

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

โพสต์โดย Hommy » อังคาร ธ.ค. 30, 2008 3:05 pm

หอมใหญ่ซอย ครึ่งหัว

ตั้งกระทะใสน้ำมัน 1ช้อนโต๊ะ(หรึอตามชอบนะคะ อาจจะปลายช้อนก็ได้นะคะ) ไม่ต้องเยอะนะคะ

พอน้ำมันร้อนใส่กระเทียม1กลีบผัดจนหอม ใส่กุ้ง ตามด้วยปลา ใส่ซีอิ๊วขาว คนให้ทั่วผัดจนกุ้งปลาสุก ตักพักไว้ในจาน ใส่น้ำมันอีก ครึ่ง ช้อนโต๊ะ(ถ้าน้ำมันเหลือเยอะไม่ต้องใส่อีกนะคะ) ใส่กระเทียมลงไปผัด ใส่ก้านคะน้า แครอท ผัดจนสุก ใส่เส้นก๋วยเตี๋ยว

ผัดให้ทั่วกวาดไว้ข้างกระทะตอกไข่ใส่ลงไปอีกข้างกระทะ ผัดไข่ใกล้สุก(ใส่ก๋วยเตี๋ยวแล้วใส่ไข่ ทำให้ไม่เลี่ยน) คนให้ทั่วกับเส้นก๋วยเตี๋ยว

ปรุงรสด้วย น้ำมันหอย และซีอิ๊วขาวผัดให้ทั่ว ใส่ใบผักกาดขาวและใบคะน้า ถั่วงอก หอมใหญ่ คนเร็วๆๆจนทุกอย่างสุก ตักใส่จานโรยด้วยปลากุ้งที่เตรียมไว้ (หรึอถ้าลูกเป็นเด็กเล็ก แนะนำ หั่นผักและหอมใหญ่แบบละเอี่ยดนะคะ)

(จานนี้ใช้เส้นก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ แห้งนำมาแช่น้ำ แล้วลวกน้ำร้อนสเด็ดน้ำนะคะ และกุ้งแซ่แข็งค่ะ ก หนาวๆเลยไม่ออกไปซื้อกุ้งสดค่ะ)

ทำอาหารเด็ก พ่อแม่แย่งลูกกิน 555555555 เลยต้องทำเยอะหน่อยต่ะ
<span style='color:green'>..............สวัสดีเจ้า by ต้นหอม, </span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hommy
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Hommy » อังคาร ธ.ค. 30, 2008 3:22 pm

คุณหนูนาค่ะ ลูกชายต้นหอม ตอนนี้ 1ขวบ7 เดือนค่ะ แกทานทุกอย่าง ตั้งแต่คลอดมาแกไม่เคยได้กินอาหารกระป๋องเลยค่ะ สามีไม่ให้แกกินค่ะ สามีบอกว่าไม่สุขภาพดีเท่าอาหารที่ทำสดค่ะ เลยไม่เคยซื้อให้แกกินค่ะ
คุณหนูนาค่อยๆๆหัดทำนะคะ เดี๋ยวก็เป็นเองค่ะ ที่บ้านต้นหอมก็ไม่มีอาหารกระป๋องค่ะ ยกเว้นมาม่า (ของต้นหอมคนเดี่ยว)
ทำอาหารเด็กสนุกดีค่ะ ทำนิดๆๆหน่อยก็น่ารัก นาทานค่ะ ตกแต่งนิดหน่อยหรอกเด็กให้น่าทานมากยิ่งขี้น

ใช่ค่ะบางที่ตั้งใจทำเต็มที่ แต่ลูกไม่ยอมกิน แต่โชคดีหน่อยลูกชายกินทุกอย่าง ไข่เจียวก็กินได้ค่ะ ผักทุกอย่าง ต้นหอมพยายามให้แกกิน(ต้มแล้วปั่นให้แกกินตั้งแต่5 เดือนค่ะ)
จริงๆแล้วทำอาหารไม่ยากเลยค่ะ เพียงแต่บางครั้งคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดีแค่นั้นเองค่ะ
ค่อยๆๆทำนะคะ มาเพี่มให้อีกหนึ่งเมนูแล้วนะคะ
<span style='color:green'>..............สวัสดีเจ้า by ต้นหอม, </span>
Hommy

โพสต์โดย Hommy » อังคาร ธ.ค. 30, 2008 4:00 pm

แถมจานใหญ่อีกจานค่ะ (จานผู้ใหญ่โรยด้วยพริกไทยดำด้วยนะคะ และ บีบมนาวลงบนเส้น ทานกับแตงกวาค่ะอร่อย)
....ทราบแล้วรีบไปทำโลดเด๊อค่ะ....
Hommy

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 8:59 pm

<span style='color:purple'>ข้าวต้มหมูเต้าหู้กรอบ
ไปประเหลาะขอสูตรเมนูลูกรักเค้ามานานแล้ว
อิ อิ ต้องส่งการบ้านซะหน่อย ทำไว้น้าน นาน แล้ว
</span>
<a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=31873' target='_blank'>http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=31873</a>
รูปภาพ
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 9:02 pm

<span style='color:purple'>แม่ทานได้ลูกทานดีค่ะ
</span>
รูปภาพ
นิรินธนา

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 9:04 pm

<span style='color:purple'>
กินแล้วอร่อยดีอิ่มหมีพีมันไปตามๆกันสองคนแม่ลูก
</span>

รูปภาพ
นิรินธนา

โพสต์โดย นิรินธนา » ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 9:06 pm

<span style='color:purple'>นางแบ๊บไม่มีนะคะ ตอนกินห้ามถ่ายค่ะเลอะเทอะ กร๊ากกกกก</span>

รูปภาพ
นิรินธนา

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร