ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไข่ป่าม เห็ด 3 อย่าง กะความอร่อย :))

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

ไข่ป่าม เห็ด 3 อย่าง กะความอร่อย :))

โพสต์โดย mushroompro » เสาร์ ม.ค. 25, 2014 3:08 am

เอาใจคนภาคเหนือเจ๊าาาา... เมนูนี้เชื่อว่าอาจเคยผ่านสายตามาบ้าง เป็นเมนูที่หาทานได้ยากอยู่พอสมควรค่ะแต่ชาวภาคเหนือคงคุ้นเคยเป็นอย่างดี กับ
" ไข่ป่าม เห็ด 3 อย่าง" นั่นเองคร้าาาา ,,,วันนี้เรามีสูตร ไข่ป่าม มาฝากจร้าาาาา เป็นความแปลกซึ่งน่าจะถูกปากผู้ที่โปรดปรานเมนูไข่ แต่ไข่ป่ามของเราวันนี้ เราเลือกใส่ เห็ดให้ครบ 3 อย่างค่ะ ทานไปได้ทั้งความอร่อยได้ทั้งคุณประโยชน์ จากเห็ด 3 อย่าง ละอีกอย่าง ทำง่ายด้วยค่ะ
รูปภาพ

วัตถุดิบและเครื่องปรุง
รูปภาพ

ไข่ไก่(พระเอกของเรา)
เห็ดหอม เห็ดชิเมจิ เห็ดเข็มทอง(ชอบเห็ดชนิดใดเลือกตามความชอบเลยนะคะ)
พริกหยวกหั่นเป็นแว่นเล็กๆ
ต้นหอม
แครอท
เกลือ
พริกไทย

วิธีทำ
1.เริ่มต้นด้วยการตอกไข่ทั้งสองใบใส่ชามแล้วก็ตีให้เข้ากันตีแค่พอให้เข้ากันนะคะ แล้วจึงใส่ เห็ด 3 อย่าง ต้นหอม แครอท พริกหยวก ที่เราเตรียมไว้ลงไปได้เลยค่ะ
รูปภาพ

2.ปรุงรสด้วยเกลือ เพิ่มความหอมด้วยพริกไทย นิดหน่อยค่ะ ตีให้ทุกอย่างเข้ากันอีกครั้ง (ปรุงรสตามความชอบเลยนะคะ )
รูปภาพ

3.มาทำกระทงสำหรับใส่ไข่กันนะคะ อย่างแรกเลยนำใบตองไปลนไฟให้ใบตองนิ่ม เวลาพับใบตองจะได้ไม่แตกค่ะ จากนั้นก็นำมาพับตามความถนัดของตัวเองเลยนะคะ
รูปภาพ

4.เมื่อพับได้มุมทั้งสองข้างเข้าหากันแล้ว ก็นำไม้จิ้มฟันมากลัดได้เลยค่ะ (จะพับกระทงรูปทรงไหนก็ได้ ตามความถนัด ขอให้ตั้งบนตะแกรงย่างได้ก็พอค่ะ)
รูปภาพ

5.ได้กระทงสำหรับใส่ไข่ไว้ย่างแล้ว ก็ตักไข่ที่เราได้ปรุงเครื่องเรียบร้อยแล้ว ใส่ลงในกระทงแล้วนำไปย่าง ด้วยไฟอ่อนๆได้เลยคร้าาาาาาา ย่างด้วยไฟอ่อนต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่งสุกดี ก็เป็นอันใช้ได้แล้วค่ะ
รูปภาพ

สุกแล้ววววววว,,, เรียบร้อย ไข่ป่ามของเรา ว๊าววววววววว น่ากิ๊น น่ากิน
รูปภาพ

ไข่เจียว ไข่ตุ๋น ไข่ดาว ทานบ่อยแล้ว มาลองทำ ไข่ป่าม เห็ด 3 อย่างดูนะคะ แล้วทุกคนจะติดใจ 555

Fanpage:>> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร