ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เห็ดลุยสวน มาแล้ววววววว คร้าาา :))

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

เห็ดลุยสวน มาแล้ววววววว คร้าาา :))

โพสต์โดย mushroompro » พฤหัสฯ. ก.พ. 20, 2014 1:29 pm

คนรักสุขภาพเชิญทางนี้ค่ะ วันนี้มีเมนูสุขภาพ ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก มาฝากคร้าาา กับ " เห็ดลุยสวน"
เมนูนี้อาจจะคล้าย ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน แต่ง่ายกว่าค่ะและวัตถุดิบในการทำก็ไม่เยอะมากค่ะ
,,,เลยอยากจะชวนมาลองทำกันดูค่ะ เรามาดูวิธีทำกันเลยนะคะ ว่าจะยาก ง่าย ขนาดไหน...
รูปภาพ

วัตถุดิบเครื่องปรุง
รูปภาพ

แป้งแหนมเนือง หรือ แผ่นก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่
ผักกาดหอม
เห็ดเข็มทอง
แตงกวา
ปูอัด
พริกสด
กระเทียม
ผักชี
มะนาว
น้ำตาลทราย
น้ำปลา

วิธีทำ
1.นำแป้งแหนมเนืองหรือแผ่นก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่มาวางเป็นรูปสี่เหลี่ยมเปียกปูน ใส่ผักกาดหอม ตามภาพเลยค่ะ
รูปภาพ

2.ตามด้วย แตงกวา ปูอัด และ เห็ดเข็มทอง หรือจะเลือกใส่ผักอย่างอื่นด้วยก็ได้นะคะ ตามชอบเลยค่ะ
รูปภาพ

3.แล้วจึงพับแป้งทั้งสองข้างเข้าหากัน ก็จะออกมาตามลักษณะตามรูปภาพนี้เลยค่ะ
รูปภาพ

4.วิธีทำน้ำจิ้มกันนะคะ นำ พริก กระเทียม ผักชี รากผักชี จะโขลก หรือ ปั่น (ตามความสะดวกเลยค่ะ) เมื่อโขลกหรือปั่นละเอียดแล้ว ตักใส่ถ้วย เติมน้ำอุ่นลงไปนิดหน่อย บีบมะนาว น้ำปลา และน้ำตาลทรายเล็กน้อยคนให้เข้ากัน ก็ได้น้ำจิ้มไว้ราดเรียบร้อยแล้ว
รูปภาพ

เสร็จเรียบร้อยแล้ววววววว " เห็ดลุยสวย " ง่ายไหมคะ น่าทานไหมคะอมยิ้ม02อมยิ้ม04
รูปภาพ

Fanpage: https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร