ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

คั่วกลิ้งเห็ด

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

คั่วกลิ้งเห็ด

โพสต์โดย mushroompro » อังคาร มี.ค. 11, 2014 8:40 am

วันนี้เรามานำเสนอ อาหารทางภาคใต้กันบ้าง กับ เมนูนี่เลย “คั่วกลิ้งเห็ด“ ค่ะ เมนูดัดแปลงจากอาหารใต้รสจัด
นำมาทำให้เป็นอาหารมังสะวิรัติ รับรองว่าอร่อยเกินห้ามใจเลยค่ะ
รูปภาพ

วัตถุดิบ เครื่องปรุง
รูปภาพ

เห็ดเข็มทอง
เห็ดออรินจิ
เห็ดชิเมจิ
พริกแกงคั่วกลิ้ง
กะปิ
น้ำตาลทราย
น้ำปลา

วิธีทำ
1.นำเห็ด3อย่าง (เห็ดเข็มทอง เห็ดออรินจิ เห็ดชิเมจิหรือเห็ดชนิดอื่นก็ได้นะคะ ตามชอบเลยค่ะ) ที่เราเตรียมไว้ไปล้างให้สะอาด แล้วนำมาหั่น เป็นท่อนเล็กๆ
รูปภาพ

2.ตั้งกระทะใส่น้ำมันนิดหน่อยแล้ว ใส่พริกแกง+ กะปิ ใส่ลงไป ผัดให้เข้ากันจนหอม
รูปภาพ

3.แล้วจึงใส่เห็ด ที่ได้หั่นเตรียมไว้ ลงไปผัดๆคั่วๆให้ พริกแกงกะเห็ดเข้ากันค่ะ
รูปภาพ

4.ปรุงรส น้ำตาล น้ำปลา ลงไปหน่อย (ปกติแล้วคั่วกลิ้งต้องคั่วให้มันแห้งๆ แต่ที่เราทำในวันนี้ ใช้เห็ดแทนหมู เวลาผัดไปมันจะไม่แห้ง เพราะว่าเห็ดจะคายน้ำออกมา เลยจะดูออกเยิ้มๆหน่อยค่ะ) แต่อร่อยนะคะ
รูปภาพ

ตักใส่จาน โรยหน้าด้วยใบมะกรูดหั่นฝอย เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จแล้วจร้า
รูปภาพ

Fanpage:>> https://www.facebook.com/ProMushroomTH
mushroompro
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร