ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงหัวปลี(D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:05 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงหัวปลี โดย... ณัชชา</span></span>

ไม่รู้พักนี้เป็นอะไร อยากกินอาหารฝีมือแม่ใหญ่จังค่ะ (แม่ใหญ่คือคุณยายค่ะ) ตุ๊กอยู่กับยายตั้งแต่เด็กๆ เห็นแม่ใหญ่ทำครัวมาตั้งแต่เราเล็กๆ แต่แม่ใหญ่ไม่ค่อยให้เข้าครัวเท่าไหร่ค่ะ เพราะครัวที่บ้านเล็ก ท่านบอกว่าเราเข้าไปเกะกะ อย่างทีวันไหนที่แม่ใหญ่เหนื่อยๆ ก็จะเรียกให้เราไปช่วยตำน้ำพริกให้ โดยที่จะหาเครื่องแกงทั้งหมดเตรียมไว้ให้พร้อม เราก็มีหน้าที่ไปนั่งตำเท่านั้นเอง ตอนนี้ไม่มีแม่ใหญ่แล้วค่ะ แม่ใหญ่จากตุ๊กไปเกือบ ๗ ปีแล้ว แต่หลานคนนี้ยังคิดถึงกับข้าวฝีมือแม่อยู่เสมอ

เมื่อวานตุ๊กอยากกินแกงหัวปลีมากๆค่ะ เป็นแกงหัวปลีที่แม่ใหญ่แกงให้กินตอนเด็กๆ บางทีก็จะเปลี่ยนจากหัวปลีเป็นสายบัว แต่ใช้น้ำแกงเหมือนเดิม ตุ๊กไม่เคยเห็นแม่ใหญ่ทำหรอกค่ะ เห็นแต่ตอนที่มันอยู่ในสำรับแล้ว แต่ด้วยความคิดถึงและความอยากกิน ตุ๊กก็เลยลองทำดู รสชาติอาจจะไม่เหมือนแม่ใหญ่เปี๊ยบ แต่ก็ทำให้คลายคิดถึงไปบ้างค่ะ เขียนมาเสียยาว เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลองมาชิมแกงหัวปลีจากสาวอ่างทองกันนะคะ (อย่าเพิ่งบ่นว่าหาวัตถุดิบไม่ได้นะคะ วันนี้ขอขัดใจอีกวัน)

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:11 am

มาดูเครื่องปรุงกันนะคะ

◊ &nsbp; &nsbp;น้ำพริกแกงเผ็ด ๑ ถุง (วันนี้ตุ๊กพึ่งพี่โลโบ้ค่ะ)
◊ &nsbp; &nsbp;พริกชี้ฟ้าแห้ง ตัดท่อน แช่น้ำจนนุ่ม ๔-๕ เม็ด (เผ็ดตามชอบค่ะ)
◊ &nsbp; &nsbp;กระชาย (๑) สำหรับทำพริกแกง ๑ ๑/๒ ช้อนโต๊ะ
◊ &nsbp; &nsbp;กระชาย (๒) ลอกเปลือกหั่นเป็นท่อนยาวประมาณ ๒ นิ้ว ปริมาณตามชอบค่ะ ตุ๊กใช้ประมาณ ๖-๗ ท่อน
◊ &nsbp; &nsbp;ปลาทูน่ากระป๋อง ๕๐ กรัม
◊ &nsbp; &nsbp;หัวปลีหั่นเส้น หนักประมาณ ๓๐๐ กรัม
◊ &nsbp; &nsbp;หัวกะทิ ๕๐ ซีซี (ประมาณ ๑ ทัพพีค่ะ ตุ๊กตักเอาจากกะทิกล่องค่ะ ส่วนที่อยู่ด้านบน)
◊ &nsbp; &nsbp;หางกะทิ ๔๕๐ ซีซี (ตุ๊กเอากะทิกล่องผสมกับน้ำ ๑ ต่อ ๑ ค่ะ)
◊ &nsbp; &nsbp;น้ำปลาร้า
◊ &nsbp; &nsbp;น้ำปลา

พระเอกของวันนี้ค่ะ หัวปลี ลอกเปลือกแดงออกให้หมด ให้เหลือแต่ส่วนอ่อนสีขาวนะคะ แล้วก็ล้างให้สะอาด พักไว้ค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:15 am

เมื่อเจอพระเอกไปแล้ว ก็ขอเสนอนางเอกนะคะ เธอชื่อว่าน้ำพริกแกงเผ็ดของพี่โลโบ้ค่ะ แต่ใครจะใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้นะคะ อันนี้ตามสะดวก

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:17 am

พี่หมูแดงเคยบอกว่าน้ำพริกพวกนี้สีจะไม่สวย ให้เอาพริกแห้งมาตำเพิ่มเพื่อให้สีสวยขึ้น ถ้าไม่อยากให้เผ็ดก็แกะเมล็ดออก แต่ตุ๊กไม่แกะเมล็ดออกนะคะ ได้แต่ผ่ากลางดูข้างในว่าพริกเป็นราหรือเปล่า เสร็จแล้วหั่นท่อนแช่น้ำไว้จนนิ่ม แล้วก็เตรียมตำค่ะ (ขั้นตอนนี้ตุ๊กไม่ใส่เกลือเพิ่มแล้วนะคะ เพราะว่าพริกแกงส่วนใหญ่จะเค็มอยู่แล้วค่ะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:18 am

แกงหัวปลีหม้อนี้จะมีจุดเด่นอยู่ที่จะมีกลิ่นของกระชาย คล้ายๆน้ำยาขนมจีน (แถบจังหวัดอ่างทองนะคะ) ตุ๊กก็เลยเพิ่มกระชายไปอีกค่ะ ตำให้ละเอียดเข้ากันค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:30 am

หลังจากนั้นเราจะเอาเนื้อปลาทูน่าใส่ลงไปโขลกนะคะ อย่าให้เยอะนะคะ น้ำแกงจะข้นเกินไปไม่อร่อยค่ะ โขลกไปจนได้ประมาณนี้ (ดูสิ ตอนโขลกนึกว่าพริกละเอียดแล้ว ที่ไหนได้ ยังไม่ละเอียดดีเลย อย่าจำตัวอย่างที่ไม่ดีนะคะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:31 am

พอได้พริกแกงแล้วเราก็มาจัดการกับเจ้าหัวปลีค่ะ ซอยเป็นเส้นๆพักไว้ มีเคล็ดลับอยู่นิดหน่อยว่า หัวปลีที่หั่นแล้วจะดำง่าย ให้เราเอาแช่ในน้ำที่ผสมน้ำมะนาวไว้นะคะ จะได้ไม่ดำ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:32 am

เรามาผัดเครื่องแกงกันนะคะ ไม่ต้องถึงขั้นให้กะทิแตกมันหรอกนะคะ เอาแค่ให้พริกแกงสุกก็ใช้ได้แล้วค่ะ ขั้นแรกเอากะทิใส่หม้อตั้งไฟให้แตกมันนะคะ (ภาพไม่ค่อยชัดนะคะ ทำกับข้าวตอนมืดค่ะบ้านนี้)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:35 am

เอาพริกแกงที่เราเตรียมไว้ลงไปผัดเลยค่ะ ผัดพอให้พริกแกงสุกหอมนะคะ อย่าใช้ไฟแรงมากค่ะ เดี๋ยวจะไหม้ก่อนสุก

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:38 am

เสร็จแล้วเติมหางกะทิลงไปเลยค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:38 am

ตั้งไฟกลางให้เดือดเลยนะคะ มีรูปแกงเดือดมาให้ดูด้วยเอ้า

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:39 am

แล้วก็ใส่กระชายที่เราเตรียมไว้ลงไปจ้า (ถ้าใครไม่ค่อยชอบกลิ่นกระชายไม่ต้องก็ได้นะคะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร พ.ค. 23, 2006 7:42 am

มาถึงขั้นตอนการปรุงรส ขั้นแรกนะคะใส่น้ำปลาร้าลงไปก่อนเลย มากน้อยอันนี้ตามชอบนะคะ แล้วลองชิมดูว่าเค็มพอไหม ถ้าเค็มไม่พอแล้วกลิ่นปลาร้าพอแล้วก็เติมน้ำปลาเลยจ้า รสชาติออกเค็มนะคะมากน้อยตามความชอบของแต่ละท่านแล้วกันค่ะ พอเสร็จขั้นตอนนี้เราสามารถเอาน้ำแกงนี้กินกับขนมจีนได้เลยนะคะ กลิ่นและรสชาติจะเหมือนน้ำยากะทิค่ะ จะเติมลูกชิ้นปลาด้วยก็ได้นะคะ แหม.. พูดแล้วก็อยากกิน

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 8:37 am

พอปรุงรสได้ที่แล้ว ก็ใส่หัวปลีไปเลยค่ะ (ใส่ตอนที่แกงเดือดๆนะคะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ พ.ค. 24, 2006 8:43 am

เสร็จแล้วค่ะ แกงหัวปลีสูตรบ้านตุ๊ก อร่อยนะคะ ไม่เชื่อลองทำดูจ้า อ๊ะ... เอามาเสริฟให้อีกถ้วย

รูปภาพ
ณัชชา

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง