ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงเขียวหวานไก่งวง

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » เสาร์ ม.ค. 09, 2010 5:07 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงเขียวหวานไก่งวง โดย... sriboonpengrabat</span></span>

เครื่องปรุง

◊ เนื้อหน้าอกไก่งวง ๑ ชิ้น
◊ ผักสดที่พอหาได้ วันนี้ผมใช้ซุคคินี พริกหวาน และแครอท
◊ กะทิ ๒ กระป๋อง
◊ น้ำพริกแกงเขียวหวาน
◊ น้ำตาลทราย น้ำปลา
◊ ใบมะกรูด พริกชี้ฟ้า

รูปภาพ

อกไก่งวง ชิ้นเดียวก็พอแกงแล้วครับ

รูปภาพ

หั่นเป็นชิ้นพอคำ

รูปภาพ

น้ำพริกแกงเขียวหวานแม่พลอย กลิ่นไม่ค่อยหอม ต้องมาทำเพิ่มอีกนิดหน่อย

รูปภาพ

กะทิ

รูปภาพ

น้ำปลา

รูปภาพ

ลงมือทำกันเลยครับ เอาน้ำพริกแกง พริกเขียว ผิวมะกรูด กระเทียม ลงไปปั่นรวมกันเพื่อเพิ่มความหอมอีกหน่อย ตอนปั่นใส่น้ำกะทิลงไปซักนิดก็ได้

รูปภาพ

ปั่นแล้วได้หน้าตาแบบนี้ค่ะ

รูปภาพ

ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพืชนิดหน่อยเพื่อคั่วกระทะให้หอม เพราะกะทิกล่องยี่ห้อมนี้ไม่มีไขมัน มันเหมือนครีมเทียมมากกว่า พอหอมดีแล้วก็เติมกะทิที่เหลือลงไปเคี่ยวให้หอม

รูปภาพ

ใส่กะทิตามลงไป

รูปภาพ

พอเคี่ยวกะทิได้ที่แล้วใส่ไก่ลงไปครับ

รูปภาพ

เคี่ยวให้ไก่เกือบสุกก็ใส่ผักตามลงไป ปรุงรสให้กลมกล่อม

รูปภาพ

พอทุกอย่างสุกดีก็เสร็จแล้วครับ

รูปภาพ

ลวกเส้นหมี่ไว้คอยแล้วครับ ผมทานกับเส้นหมี่เพราะไม่มีเส้นขนมจีน

รูปภาพ

อร่อยดีนะ ดูไม่ค่อยน่าทานนักเพราะไม่มีใบโหระพาใส่แต่งกลิ่น แต่ก็ใช้ได้เลยครับ

รูปภาพ

ภาพมืดไปหน่อย เพราะห้องทานข้าวจะไฟสลัวๆนะครับ แสงไม่พอ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง