ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แหนมเนือง ๒ สูตร(D)

คลังอาหารจานง่าย เพียงคลุกเคล้า ก็ได้อาหารจานอร่อย ทั้งประเภทรสจัด เช่น ยำ ส้มตำ พล่า ลาบ น้ำตก หรือรสธรรมดา เช่น สลัด รวมไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย montakan » อังคาร เม.ย. 01, 2008 5:04 pm

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวครัวทุกคน วันนี้มาส่งการบ้านแหนมเนืองของคุณครู Amelia แต่ขอท้าวความหน่อยนะคะ จริงๆแล้วปอเป็นคนหนองคายค่ะ เคยกินแดงแหนมเนืองมาตั้งแต่จำความได้ เป็นอาหารที่ชอบมาก จริงๆชอบทุกอย่างที่เป็นอาหารเวียดนาม และจะกินแหนมเนืองบ่อยมาก พอมาอยู่ไกลบ้านก็คิดถึงตลอด แต่ก็ไม่เคยหาสูตรเพราะคิดว่าคงไม่มี แต่พอมาเข้าครัวไกลบ้านบ่อยๆ วันหนึ่งก็เจอแล้วก็เก็บสูตรไว้ วันนี้ลองทำดูปรากฏว่าอร่อยค่ะ เลยจะเอามาให้ชิมกัน และถือโอกาสส่งการบ้านครูด้วย ไปดูเลยค่ะ

รูปภาพ
montakan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย montakan » อังคาร เม.ย. 01, 2008 5:10 pm

ผักเท่าที่หาได้ แต่ใกล้เคียงค่ะ ผักสลัด สะระแหน่ ผักแพรว

รูปภาพ
montakan

โพสต์โดย montakan » อังคาร เม.ย. 01, 2008 5:15 pm

คุณครูถ้าทราบแล้ว มาตรวจการบ้านด้วยนะคะ น้ำจิ้มรสเด็ด ถ่ายตอนกำลังกินค่ะ หิวมากไปหน่อยเลยถ่ายไปกินไป ไม่ได้จัดฉากให้สวยด้วย

รูปภาพ
montakan

โพสต์โดย montakan » อังคาร เม.ย. 01, 2008 5:16 pm

อันนี้ตอนทำครั้งแรกค่ะ

รูปภาพ
montakan

โพสต์โดย montakan » อังคาร เม.ย. 01, 2008 5:19 pm

ปอทำ ๒ ครั้งค่ะ ตอนกลางวันกับตอนกลางคืน ภาพก็เลยต่างกัน

รูปภาพ
montakan

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สลัดและจานยำ