ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผัดมะเขือยาว ๗ สูตร(D)

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:16 pm

พอหมูบดสุก ใส่มะเขือ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:18 pm

ตามด้วยเครื่องปรุงทั้งหลาย เต้าเจี้ยว น้ำมันหอย น้ำตาล ถ้าไม่แน่ใจว่าเค็มหรือยังลองชิมดูก่อนใส่ซีอิ๊วขาวก็ได้ค่ะ เพราะเต้าเจี้ยว และน้ำมันหอยก็มีความเค็มอยู่แล้ว ผัดให้เข้ากันเบาๆ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:18 pm

ใส่ใบโหระพา ปิดเตา

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:19 pm

ผัดให้เข้ากันเบาๆอีกครั้ง

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:20 pm

เป็นอันเสร็จเมนู ผัดพริกมะเขือยาว เมนูนี้ถ้าใส่ใบกะเพราก็จะเป็นมะเขือผัดขี้เมาไปเลยค่ะ

รูปภาพ
cake

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 11:20 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>มะเขือยาวผัดเต้าเจี้ยว โดย... พี่มิ้นท์</span></span>

นะสึมิโซะอิทะเมะ คือ มะเขือยาวผัดเต้าเจี้ยวค่ะ

นะสึ หมายถึง มะเขือ
มิโซะ หมายถึง เต้าเจี้ยว
อิทะเมะ หมายถึง ผัด

เครื่องปรุง

◊ มะเขือยาวสีม่วงลููก
◊ หมูู หรือ หมููสับ ๑๐๐ กรัม
◊ เต้าเจี้ยว ๑-๒ ช้อนโต๊ะ (ถ้าหาเต้าเจี้ยวญี่ปุ่นได้ก็ยิ่งดีค่ะ)
◊ น้ำตาลทราย ๒ ช้อนชา
◊ น้ำสะอาด หรือน้ำซุป ๔ ช้อนโต๊ะ
◊ พริกหวานหั่นลููก
◊ น้ำมันพืช พอประมาณ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 11:30 am

วิธีทำ นำมะเขือล้างน้ำให้สะอาด หั่นเป็นชิ้นๆขนาดกำลังดี แช่มะเขือลงในน้ำเย็น ก่อนจะนำขึ้นผัดให้ใช้มือบีบนิดหน่อย ไม่ถึงกับแรงจนเละนะคะ จะป้องกันไม่ให้มะเขือดููดซับไขมันมากเกินไป และหั่นพริกหวานเตรียมไว้

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 11:32 am

นำกระทะตั้งไฟให้ร้อน ใส่กระเทียม นำหมููลงผัดจนเกือบสุก

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 11:35 am

ใส่มะเขือผัดต่อจนสุก ระหว่างนี้เตรียมผสมเครื่องปรุง นำเต้าเจี้ยว น้ำตาล น้ำซุป ใส่ถ้วย คลุกส่วนผสมให้เข้ากัน

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 11:38 am

นำเต้าเจี้ยวที่ผสมแล้วใส่ลงไปผัดกับมะเขือ ผัดต่อสักพักจนมะเขือนิ่ม ถ้าน้ำแห้งก้เติมน้ำได้ตามชอบค่ะ ใส่พริกหวานลงผัดให้สุก ชิมรสให้พอดี ปิดไฟ ตักใส่จานเสริฟค่ะ

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พฤหัสฯ. ส.ค. 03, 2006 5:19 pm

คุณครูคะ ผัดไม่ใส่พริก ใบโหระพาหาไม่ได้ค่ะ เลยมีแต่ไก่กับมะเขือยาวค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พฤหัสฯ. ส.ค. 03, 2006 5:25 pm

คุณครูอย่าหักคะแนนนะคะ ถึงเครื่องไม่ครบแต่ก็ตั้งใจทำนะคะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย

โพสต์โดย priow » พุธ ส.ค. 23, 2006 7:56 pm

วันนี้ทำผัดมะเขือยาวสูตรคุณครูแตงค่ะ ทานกับน้ำพริกกะปิ (ลูกทุ่ง) สูตรคุณครูมิ้นท์ เข้ากันดีจังเลยค่ะ นักเรียนทำแบบไม่ได้ใส่เนื้อสัตว์นะคะ พริกชี้ฟ้าไม่มีเลยใส่พริกขี้หนูแทน แถมโหระพาเหลืออยู่นิดเดียวอีก บวกกับความขี้เกียจ เลยไม่ได้หั่นมะเขือยาวแบบบางๆนะคะ หั่นตามอัธยาศัยตามใจฉันเลยค่ะ

รูปภาพ
priow
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย triya » ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 7:25 pm

ได้ลองแล้วต้องขอบคุณสำหรับเมนูดีๆแบบนี้นะคะ แฟนออฟชอบมากเลย ใครยังไม่ได้ทานข้าวมาทานกับออฟได้เลยนะคะเนี่ย

รูปภาพ
^_^ แวะไปเยี่ยมกันได้นะคะที่ <br><br><a href='http://triyaandrobert.multiply.com/' target='_blank'>http://triyaandrobert.multiply.com/</a>
triya

โพสต์โดย Jeabie » เสาร์ ต.ค. 07, 2006 4:33 pm

พอดีเจี๊ยบมีทั้งหมูชิ้นและหมูสับ พร้อมพระเอกของเราคือมะเขือม่วง ก็เลยอยากลองทำดู ๒ สูตรเลย ทั้งของคุณครูพี่แตง และ คุณครูพี่เมย์ ประมาณว่ารักพี่เสียดายพี่ แต่คงโดนหักคะแนนที่ทำได้ไม่สมบูรณ์ เนื่องจากขาดใบโหระพา ซึ่งช่วยให้เมนูนี้หอมน่าทานยิ่งขึ้น ถึงไม่มีโหระพาก็ยังอยากทำอยู่ดีค่ะ เพราะหน้ามืดอยากกินผัดมะเขือจะแย่แล้ว พอผัดเสร็จแล้วลองชิมดู อ๊ะ.. อร่อยใช้ได้แฮะ ขอบคุณคุณครูทั้งสองสำหรับสูตรนะคะ

รูปภาพ
Jeabie

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน