ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผัดผักบุ้งไฟแดง ผัดคะน้าเนื้อกรอบ รวม ๔ สูตร(D)

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย ยายหนู » เสาร์ ก.พ. 25, 2006 3:35 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ผัดผักไฟแดง โดย... ยายหนู</span></span>

จานนี้ง่าย ไม่ต้องอธิบายมากมาย ดูเอาว่ามีอะไรอยู่บนผักบ้าง

◊ กระเทียมและพริกขี้หนู ทุบแล้วก็สับ
◊ เต้าเจี้ยวประมาณ ๑ ช้อนโต๊ะ ไม่เอาน้ำเพราะจะเค็ม
◊ น้ำตาลทราบ ๑ ช้อนชา
◊ น้ำมันหอย ๑ ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ เมื่อเตรียมเรียบร้อยแล้วก็ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพอประมาณ ด้วยไฟแรงมากๆจนควันโขมง แล้วก็เหวี่ยงผักลงไปทั้งหมดทีเดียวพร้อมกัน จานไม่ต้อง คนให้ทั่วแล้วปิดไฟเลย

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ยายหนู
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย ยายหนู » อังคาร ก.พ. 28, 2006 9:43 pm

แค่นี้ก็ได้อาหารจานด่วน แล้วก็อร่อยด้วย

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย ยายหนู » พุธ มี.ค. 01, 2006 4:25 am

ผักบุ้งก็ทำวิธีเดียวกัน

รูปภาพ
ยายหนู

โพสต์โดย Bonita » อาทิตย์ มี.ค. 05, 2006 6:08 pm

จานผักนี้อาหารประจำของเหมียวค่ะ เพราะว่ากินไม่รู้จักเบื่อเลยผักกระเฉดนี่ เจอกันที่ร้านเอเชียไม่ได้เลยนะคะ เห็นเป็นต้องซื้อค่ะ ชอบมาก

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พุธ มี.ค. 22, 2006 3:48 pm

ส่งการบ้านครูยายหนูนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย มอมแมม » ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 5:04 pm

วันก่อนเห็นพี่เหมียวผัดผักกระเฉด อยากกินติดหมัด ไปร้านเอเชียเดินซิงไปหาก่อนเลยค่ะ เมื่อได้มาแล้วก็จัดการซะเลย อร่อยสุดยอด เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าผักกระเฉดมันอร่อย (ขอบคุณพี่เหมียวนะคะ แรงจูงใจที่ทำให้อยากกินจับจิตจับใจ)

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย มอมแมม » อาทิตย์ มี.ค. 26, 2006 4:15 pm

น้ำเยอะแบบนี้ แต่ไม่เหลือนะคะ แฟนแนนตักน้ำราดข้าวซะท่วมเลย กินกันจนเกลี้ยงเลยค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:gray'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>จะขอเป็น.....ข้ารองพระบาท.....ทุกชาติไป....</span></span>
มอมแมม

โพสต์โดย priow » จันทร์ เม.ย. 10, 2006 9:43 pm

เมนูนี้ทำเมื่อเช้าวันอาทิตย์นี้เองค่ะ ผัดผักบุ้ง แอบผิดสูตรนิดหนอ่ยค่ะคุณยายหนู ไม่ว่านะคะ คือแอบใส่ซีอิ๊วขาวไปหน่อยค่ะ (เพราะตอนชิมรสรู้สึกว่าหวานไปหน่อย เลยใส่ซีอิ๊วขาวลงไป มั่วจริงๆเลยเรา)

รูปภาพ

นี่ค่ะภาพ สีสันออกมางดงาม

รูปภาพ
priow
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อังคาร เม.ย. 11, 2006 10:39 am

คุณครููยายหนููมาตรวจการบ้านหน่อยจ้า ผัดคะน้าน้ำมันหอย

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ เม.ย. 16, 2006 4:22 pm

ผัดผักกระเฉดน้ำมันหอย

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อาทิตย์ เม.ย. 16, 2006 4:26 pm

แถมผัดคะน้าปลาเค็มให้ครููอีกจานจ้า

รูปภาพ
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย อ้อย จ้า » พุธ เม.ย. 19, 2006 2:33 pm

ต้นผักคะน้าอวบๆค่ะ

รูปภาพ

ผัดออกมาแล้วค่ะ

รูปภาพ
สุดมือสอย..ก็ปล่อยมันไป๊ๆๆๆ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย อ้อย จ้า » พุธ เม.ย. 19, 2006 5:05 pm

จานนี้ของคุณสามีค่ะ

รูปภาพ

เอาอีกรูปค่ะ

รูปภาพ
สุดมือสอย..ก็ปล่อยมันไป๊ๆๆๆ
อ้อย จ้า

โพสต์โดย แตง » พุธ พ.ค. 03, 2006 10:23 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ผัดผักโขมไฟแดง โดย... แตง</span></span>

เคยทานสมัยอยู่ไทยแม่ชอบทำให้ เค้าเรียกว่าผักปวยเล้งน่ะ วันนี้เจอเค้าขายราคาถูก ก็ซื้อมาสองกำใหญ่ ผัดง่ายๆแบบเร่งด่วนสำหรับอาหารมื้อเที่ยงน่ะ ได้ธาตุเหล็กเยอะเลย แต่ว่าถ้าให้ดี ดื่มน้ำผลไม้ หรือทานผลไม้ที่มีวิตามินซี ตามหลังด้วย ร่างกายจะได้ดูดซึมธาตุเหล็กได้ดี รูปร่างหน้าตาอาหาร

รูปภาพ

เครื่องปรุง

◊ ผักโขม (Spinach) ๑ กำใหญ่ๆเพราะผัดแล้วมันจะหดเหลือนิดเดียวแบบผักบุ้งจีนน่ะ
◊ เต้าเจี้ยวดำอย่างดี ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ กระเทียม ๒ กลีบใหญ่
◊ น้ำตาลทราย ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำมันพืช ๑ ช้อนโต๊ะ

รูปภาพ
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

โพสต์โดย แตง » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 9:30 pm

เริ่มปรุงโดยล้างผักให้สะอาด สะบัดให้สะเด็ดน้ำด้วย แล้วตัดผักเป็นท่อนๆขนาดตามชอบ แยกก้านและใบออกจากกันก็ดี เพราะก้านแข็ง จะได้เอาลงกระทะก่อน ตักเต้าเจี้ยวดำ และน้ำตาลใส่บนจานผักที่เป็นใบ

รูปภาพ

ทุบกระเทียมสับให้ละเอียด เอาน้ำมันใส่กระทะ ตั้งไฟพอร้อน ใส่กระเทียมลงไปเจียวให้เหลืองหอม

รูปภาพ
บุญเหมือนน้ำใสสะอาด ส่วนบาปเหมือนตะกอนในน้ำแห่งบุญ
คนเราควรทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่พอดีพออิ่ม อย่าทานเพราะความอยาก ทานเกินอิ่มซึ่งเป็นโทษต่อร่างกาย เป็นการเพิ่มกิเลสตัณหา ทุกอย่างเข้าปากไปแล้วเวลาออกมาก็เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจทั้งนั้น
แวะทักทายที่ http://rueanthai2.lefora.com/
แตง
แม่ไข่คาร์เวียร์

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน