ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผัดพริกขิงไข่เค็มหมูกรอบ ถั่วผัดพริกขิง ทูน่าผัดพริกขิง ทูน่าฟูผัดพริกขิง ปลาทอดราดผัดพริกขิง (D)

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:25 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ผัดพริกขิงไข่เค็มกุ้งแห้งหมูกรอบ โดย... แอมเบอร์</span></span>

ตอนที่เรียนอยู่ บ.พ.จักรวรรดิ เป็นช่วงที่สนุกสนานที่สุดในชีวิตค่ะ ตอนนั้นมีอีกวิทยาเขตที่ใกล้บ้านคือมหาเมฆ แต่ภาษาเยอรมันกับฝรั่งเศสต้องมาเรียนที่นี่ แอมเบอร์สอบติดเยอรมันค่ะ พูดถึงโรงอาหารที่นี่ก็เหมือนโรงอาหารโรงเรียนทั่วไปแหละค่ะ ราคาจะย่อมเยาหน่อยเพราะขายนักเรียน รสชาติไม่เน้นแล้วแต่ดวงยกเว้นป้า ซึ่งไม่เคยถามว่าป้าชื่ออะไร ที่ขายข้าวราดแกงและกับข้าวต่างๆกับพี่นุชลูกสาวคนสวย ที่ทำกับข้าวได้อร่อย (ถูกปากเรา)

เมนูนี้นานๆมีทีเพราะเครื่องเครามันแพง ป้าบอก แต่ถ้าทำทีไรเป็นต้องขยักไว้ให้เราทุกทีค่ะ สงสัยคงจะสมเพชยัยเด็กคนนี้ ที่กินไข่เจียวกับไก่ทอดทุ้กวัน เวลาผ่านมานานหลายปี ก็ยังคิดถึงฝีมือป้ากับพี่นุชอยู่เสมอค่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียม

◊ เครื่องแกงพริกขิง ๑ ช้อนโต๊ะพูนๆ
◊ กุ้งแห้ง ๓/๔ ถ้วย
◊ หมูกรอบ ๑/๒ ถ้วย
◊ ไข่เค็มดิบ ๓ ฟอง สุก เอาแต่ไข่แดง ๑ ฟองไว้แต่งหน้า
◊ ใบมะกรูดหั่นฝอย ๓ ใบ
◊ น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ ไว้ปรุงรส

รูปภาพ
<span style='color:red'>แม่น้อง <b>Dino</b> สุดหล่อ ครับผม</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
แอมเบอร์
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:26 pm

แช่กุ้งแห้งในน้ำเดือดทิ้งไว้จนนิ่ม

รูปภาพ
<span style='color:red'>แม่น้อง <b>Dino</b> สุดหล่อ ครับผม</span>
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:27 pm

ไข่เค็มดิบที่ไปล่ามาได้ค่ะ มาจากจีน คุณภาพและรสชาติสู้ไข่เค็มไชยาไม่ได้เลย

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:28 pm

หมูกรอบที่ทำไว้จากหมูเค็มที่นี่ค่ะ เรียกว่า Speck หั่นเป็นชิ้นเล็กๆไว้ค่ะ

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:28 pm

ตั้งกระทะ เอาหมูกรอบที่หั่นไว้ลงไปจี่ ใช้ไฟกลางนะคะไม่งั้นไหม้ก่อนกรอบ

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:29 pm

เป็นสีน้ำตาล กรอบทั่วกันแล้วค่ะ พักไว้ก่อน

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:29 pm

ตอนที่จี่หมูกรอบน้ำมันจะออกมาค่ะ เอากระทะเดิมนี่แหละใส่เครื่องแกงลงไปผัดให้หอม ถ้าใครชอบมันก็ใส่น้ำมันพืชลงเพิ่มได้ค่ะ

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:30 pm

เติมน้ำเปล่าพอขลุกขลิก ผัดให้เข้ากันแล้วเติมกุ้งแห้งลงไป ผัดให้เข้ากันค่ะ

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:31 pm

ใส่ไข่เค็มดิบลงไป เห็นมั้ยคะลูกนึงยังดองไม่ได้ที่เลย ไข่แดงจะปนอยู่กับไข่ขาว ความจริงก็ดองเป็นนะคะ แต่ไม่มีไข่เป็ด ลองไข่ไก่ดูแล้วไข่แดงเล็กค่ะ มันสู้ไข่เป็ดไม่ได้

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:31 pm

ค่อยๆปรุงรสไปชิมไปทีละน้อยค่ะ เพราะจะเค็มอยู่แล้วจากไข่เค็ม เติมน้ำตาลปี๊บ น้ำปลา ให้มีรสเค็ม หวาน

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:32 pm

พอรสชาติได้ที่ก็ดับไฟ ใส่หมูกรอบลงไปคลุกให้เข้ากัน

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:33 pm

เข้ากันละค่ะ

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย แอมเบอร์ » พุธ มิ.ย. 07, 2006 2:33 pm

เอาไข่เค็มสุกเฉพาะไข่แดง หั่นสี่เหลี่ยมเต๋า แล้วโรยใบมะกรูดหั่นฝอย กินกับข้าวสวยร้อนๆถ้าเหลือเก็บใส่กระปุกไว้กินได้อีก ๒-๓ วันค่ะ

รูปภาพ
แอมเบอร์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อังคาร มิ.ย. 13, 2006 6:11 pm

ผัดพริกขิงไข่เค็มกุ้งแห้งหมููกรอบสููตรครููแอมเบอร์ จากครัวบ้านแอมเบอร์ตอนคิดถึง นี่เป็นเมนููที่ชอบกินมากค่ะครูู แต่เชื่อมั้ยว่าไม่เคยดิ้นรนคิดจะทำเองเลย เพราะกลัวว่าจะไม่อร่อยเหมือนคุณแม่ทำ แต่พอเห็นครููโพสต์สููตร เลยตัดสินใจลองดูู ไม่ผิดหวังค่ะ คลุกข้าวร้อนๆหอมอร่อยมาก ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจค่ะครูู

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อังคาร มิ.ย. 13, 2006 9:04 pm

ดููใกล้ๆค่ะ น่ากินมากๆ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน