ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

หมูฮ้อง

คลังอาหารจานด่วน กระทะร้อนๆ ผัดๆ คลุกๆ เดี๋ยวเดียวก็ได้อาหารจานอร่อย

โพสต์โดย Thaifoodmaster » เสาร์ เม.ย. 24, 2010 5:22 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>หมูฮ้อง โดย... Thaifoodmaster</span></span>

สวัสดีเพื่อนสมาชิกครัวไกลบ้านทุกๆคน วันนี้หนุมานจะชวนเพื่อนๆ ไปเที่ยวครัวภูเก็ตกัน ไปลองทำหมูฮ้องกินกันนะครับ หมูฮ้องนั้นทำไม่ยากครับ ลักษณะของหมูฮ้องจะมีน้ำขลุกขลิกเท่านั้น คล้ายๆกับหมูหวานที่เราทานกับข้าวคลุกกะปิ เริ่มทำกันดีกว่า

รูปภาพ

เอาหมูสามชั้น อบเชย กระเทียม และพริกไทยดำ ผสมให้เข้ากัน

รูปภาพ

นำส่วนผสมทั้งหมดใส่หม้อและตั้งไฟปานกลาง

รูปภาพ

พอเนื้อหมูเริ่มสะดุ้งไฟ ใส่ซีอิ๊วดำ น้ำตาลแดง และน้ำตาลปึกลงไป

รูปภาพ

ผัดต่อไปเรื่อยๆจนหอม และเนื้อหมูมีสีแดงมันวาว ที่สำคัญเนื้อหมูที่ผัดต้องแห้ง เกือบๆไหม้

รูปภาพ

ใส่เห็ดหอมที่แช่น้ำมาแล้ว และเติมน้ำให้พอท่วม

รูปภาพ

ตักน้ำมันที่ออกจากหมูทิ้งออกไป แล้วปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว

รูปภาพ

ตั้งไฟเคี่ยวต่อไปจนหมูเปื่อย และมีน้ำเหลือเพียงแค่ขลุกขลิก

รูปภาพ

หมูฮ้องเสร็จแล้วครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
-----------------------------------------------------------------------------------<br><a href='http://www.ThaiFoodMaster.com' target='_blank'>ThaiFoodMaster.com</a><br>เมนูอาหารไทยต้นฉบับโดยมีคำอธิบายและวิธีทำเป็นขั้นตอนละเอียด<br><br><a href='http://www.facebook.com/pages/Thaifoodmaster/195549060479678?sk=wall' target='_blank'> Join ThaiFoodMaster on Facebook</a>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thaifoodmaster
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย tawud » จันทร์ พ.ค. 03, 2010 6:44 pm

มาส่งการบ้านหมูฮ้องครับครูหนุมาน ดำไปหน่อย ดำเหมือนคนผัดเลย สูตรนี้ตามิเชลชอบมากๆครับ แต่บอกว่าที่รักอย่าทำบ่อยนะ เดี๋ยวผมอ้วนเป็นหมูสามชั้น ขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยๆนะครับ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>ทุกอย่างล้วนมีสองด้าน หรือมากกว่านั้นเสมอ</span></span>
tawud
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย แมงป่อง » เสาร์ พ.ค. 29, 2010 10:53 am

หมูฮ้อง หอมพริกไทยดําดีแท้ๆค่ะ อร่อยมากมายเลย กลับมาก็อดอยากปากแห้งเช่นเดิม ขอบคุณสําหรับสูตรดีๆจากภูเก็ตค่ะ

รูปภาพ
แมงป่อง
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

ย้อนกลับไปยัง จานผัด และกระทะร้อน