ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้ำพริกหมูกรอบ

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย kangaroo » พฤหัสฯ. ม.ค. 07, 2010 6:39 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกหมูกรอบ โดย... kangaroo</span></span>

วันนี้อยากกินอะไรเผ็ดๆ อยากเปลี่ยนเมนูดูบ้าง เพราะเบื่อเมนูเดิมๆ สูตรนี้ดัดแปลงจากน้ำพริกกากหมูค่ะ อร่อยดี

รูปภาพ

ต้องออกตัวก่อนนะคะว่าไม่ได้ตวงเครื่องปรุงค่ะ ใครชอบเครื่องเยอะก็ใส่กันตามสบายค่ะ

เครื่องปรุง

◊ หมูกรอบ
◊ หอมแดง กระเทียม
◊ พริกแห้งเม็ดเล็ก กุ้งแห้ง
◊ น้ำตาลปี๊บ
◊ ใบมะกรูด
◊ น้ำปลา หรือ เกลือ
◊ น้ำมะขาม
◊ น้ำพริกแกง ประมาณ ๑ ช้อนโต๊ะ

รูปภาพ

หมูกรอบค่ะ

รูปภาพ

ได้เครื่องครบก็ลงมือทำกันเลยค่ะ เอาเครื่องปรุงพริก หอม กระเทียม กุ้งแห้ง ไปคั่วก่อนนะคะ แค่พอหอม เสร็จแล้วก็เอาไปปั่นค่ะ พอได้แล้วก็เอากระทะตั้งไฟ ใส่น้ำมัน เอาน้ำพริกที่เตรียมไว้ไปผัดให้ได้กลิ่นหอม

รูปภาพ

ใส่หมูกรอบลงไปผัดค่ะ พอได้ที่ก็ปรุงรสให้หวานนำนิดๆค่ะ เสร็จแล้วก็โรยใบมะกรูด แล้วก็ปิดไฟ เสร็จแล้วค่ะ

รูปภาพ

ที่บ้านไม่มีผักสดค่ะ มีแต่แตงกวา ใครมีผักเยอะๆเอามาร่วมวงกันค่ะ กินกับข้าวจานน้อยๆ เอาข้าวลงไปผัดก้นกระทะน่ะค่ะ อร่อยสุดๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kangaroo
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม