ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้ำพริกหนุ่มหมูสับ

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย แม่เจ้าC D E » พุธ พ.ค. 27, 2009 7:14 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกหนุ่มหมูสับ โดย... แม่เจ้าC D E</span></span>

วันนี้มาชวนทำน้ำพริกหนุ่มหมูสับ สูตรจากสำนักพิมพ์แสงแดดค่ะ

เครื่องปรุง

◊ พริกหนุ่ม (พริกชี้ฟ้าเขียว) &nsbp; &nsbp;
◊ หอมแดง
◊ กระเทียม
◊ หมูสับ
◊ มะเขือเทศ
◊ น้าปลาร้า
◊ น้ำปลา
◊ มะนาว
◊ น้ำตาล

รูปภาพ

วิธีทำ เผาพริก หอม กระเทียม ให้หอมไปทั้งบ้านค่ะ

รูปภาพ

เผาไฟกลาง จนได้หน้าตาขนาดนี้ค่ะ ต้อมว่ามันเกรียมไป มัวแต่คุยกับลูกเลยลืม

รูปภาพ

ปลาร้าที่ต้อมใช้เป็นปลาร้าแบบครีม ต้อมก็เอาผสมกับน้ำร้อนก่อนใช้นะคะ พอได้เครื่องครบแล้วก็จัดการโขลกพริก กระเทียม หอมแดง ให้ละเอียด ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำตาล

รูปภาพ

ใส่มะเขือเทศลงโขลกด้วย (ต้อมย่างมะเขือเทศด้วยค่ะ เพราะว่ามันสดอยู่ แข็งไป) ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำตาล

รูปภาพ

ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันนิดหน่อย ใส่หมูบด ใส่เครื่องน้ำพริก

รูปภาพ

ใส่น้ำปลาร้า มากหรือน้อยอันนี้แล้วแต่ชอบนะคะ ใส่ได้ตามสบาย ผัดจนหมูสุก ชิมรสตามชอบ ถ้าชอบรสเปรี้ยวก็บีบมะนาวเพิ่มค่ะ

รูปภาพ

ทานกับแคบหมู และผักสดค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แม่เจ้าC D E
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม