ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

น้ำพริกหมูผัด ๒ สูตร

คลังอาหารประเภทน้ำพริก และเครื่องจิ้มต่างๆ เช่น น้ำพริก หลน แจ่ว ดิป ทั้งของไทยและนานาชาติ เก็บไว้ที่ห้องนี้ค่ะ

โพสต์โดย sriboonpengrabat » จันทร์ ก.พ. 01, 2010 4:21 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกหมูผัด โดย... sriboonpengrabat</span></span>

เครื่องปรุง

◊ พริกแห้ง ๒๐ เม็ด
◊ หอมแดง ๕ หัว
◊ กระเทียม ๑๐ กลีบ
◊ ตะไคร้ซอย ๕ ต้น
◊ ข่า ๒ แว่น
◊ น้ำมะขามเปียก ๕ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำปลา ๓ ช้อนโต๊ะ
◊ ผงชูรส ปลายช้อน
◊ น้ำตาลปี๊บ ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ หมูสับ ๑๐๐ กรัม
◊ น้ำมันพืช สำหรับผัด

วิธีทำ นำพริกแห้ง ข่า ตะไคร้ กระเทียม หอมแดง ลงคั่วในกระทะให้เหลืองหอม

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็นำมาตำให้ละเอียด แต่ผมตำหยาบหน่อยครับ เอาไว้เผื่อเคี้ยว จากนั้นเอาน้ำพริกลงผัด ใส่หมูสับ ปรุงรสด้วยน้ำมะขาม น้ำตาล น้ำปลา ผงชูรส ชิมให้ได้รสที่ต้องการ

รูปภาพ

ผัดสักครู่พอแห้งก็เสร็จแล้วครับ

รูปภาพ

ทานกับผักสด ผักต้ม ก็อร่อยครับ

รูปภาพ

อีกรูปครับ ชัดๆ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย sriboonpengrabat » พุธ ก.ย. 08, 2010 6:32 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>น้ำพริกหมูผัด โดย... sriboonpengrabat</span></span>

เครื่องปรุง

◊ หมูสับ
◊ พริกขี้หนูแห้ง ๑๐ เม็ด
◊ หอมแดง (วันนี้ไม่มีเลยใช้หอมใหญ่แทน)
◊ กระเทียม
◊ น้ำมันสำหรับผัด
◊ น้ำปลาดี
◊ ผงชูรส
◊ ใบมะกรูด
◊ น้ำมะนาว นิดหน่อยครับ

รูปภาพ

คั่วหอมกับกระเทียมก่อน

รูปภาพ

ที่ว่าไกลบ้านน่ะ มันไกลจริงๆครับ ดูครกสิครับ มันไม่ใช่ครกนะ เป็นที่เค้าใช้ตำยาโบราณ อนาถาแท้ชีวิต

รูปภาพ

ขนาดครกมันเล็กครับ เลยต้องตำทีละอย่างครับ

รูปภาพ

แล้วก็ตำพริกต่อ เพราะไม่รีบอะไร

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็เอาทุกอย่างมาตำรวมกัน

รูปภาพ

เอากระทะตั้งไฟ ใส่น้ำมันและมะเขือเทศลงผัดให้หอม

รูปภาพ

ใส่หมูที่ผสมกับเครื่องแล้วตามลงผัด ปรุงรสตามชอบ โรยใบมะกรูดซอยหน่อยก็อร่อยเหาะ

รูปภาพ

เครื่องเคียงครับ

รูปภาพ

พร้อมทานกับข้าวสวยร้อนๆ เผ็ดแบบสะใจจริง ๆ

รูปภาพ

พริกที่เอามาจากบ้าน เผ็ดมากๆเลย เพราะคัดพิเศษมาครับ

รูปภาพ

หมดข้าวไปสองจานใหญ่ๆ พุงกางอีกรอบ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sriboonpengrabat
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง น้ำพริก และเครื่องจิ้ม