ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เกี๊ยวกุ้ง เกี๊ยวกวางตุ้ง (D)

คลังอาหารประเภทเส้นต่างๆ เช่น ก๋วยเตี๋ยว เกี๊ยว พาสต้า ลาซานญ่า ขนมจีน เป็นต้น

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:13 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เกี๊ยวกุ้ง โดย... ณัชชา</span></span>

เชื่อไหมคะ ตุ๊กติดครัวไกลบ้านยิ่งกว่าติดละครอีกค่ะ วันไหนไม่ได้เข้า แทบจะลงแดง ช่วงนี้งานยุ่งมากๆเลยค่ะ เพราะเปลี่ยนหัวหน้าสายงานใหม่ เขาต้องการเก็บรวบรวมข้อมูลในแล็ปทั้งหมด ตุ๊กก็เลยต้องไปช่วยเพื่อนเขาทำ Inventory อุปกรณ์ เครื่องมือเครื่องใช้ในแล็ป กลับบ้านไปหมดแรงเลยจ้า แต่ในที่สุดก็ทำเสร็จแล้ว เหลือเขียนรายงานอีกนิดหน่อย ปวดหัวค่ะ เขียนรายงานภาษาอังกฤษเนี่ย เสียพลังงานชะมัด ว่าแล้วก็หาเรื่องอู้ ไม่ใช่สิ ต้องเรียกให้ไพเราะว่าพักสมองซักหน่อย เลยจะชวนเพื่อนๆมากินเกี๊ยวน้ำกันค่ะ ตุ๊กทำเมื่อวันหยุดที่ผ่านมา รสชาติใช้ได้เลยค่ะ ดูหน้าตาซะก่อน

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:18 am

ต้องขอออกตัวก่อนนะคะ ว่าเกี๊ยวกุ้งวันนี้ทำได้ง่ายๆ ตุ๊กไม่ได้มีเครื่องเคราครบทุกอย่าง เอาวัตถุดิบที่มีอยู่ในบ้านมาทำกินง่ายๆค่ะ แต่รับรองว่าอร่อยนะคะ เพราะคุณชายที่บ้านพาดไปสองชามเลยจ้า

เครื่องปรุง

◊ แผ่นเกี๊ยว ประมาณ ๒๐ แผ่น
◊ เนื้อหมูหั่นเต๋า ๕๐ กรัม
◊ เนื้อกุ้งหั่นเต๋า ๕๐ กรัม
◊ น่องไก่ติดสะโพก ๑ น่อง
◊ กวางตุ้งประมาณ ๕ ต้น
◊ ถั่วงอก ๑๒ ถ้วย
◊ ต้นหอมซอย ๓ ต้น
◊ รากผักชี ๒-๓ ราก
◊ กระเทียม ๔-๕ กลีบ
◊ พริกไทยเม็ดประมาณ ๒๐ เม็ด

เครื่องปรุงรส

◊ เกลือป่น ๒ ช้อนชา
◊ ซุปก้อนรสไก่ ๑ ก้อน
◊ ซีอิ๊วขาว ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำตาลทรายนิดหน่อย

ขั้นแรกเตรียมล้างรากผักชี และกระเทียมให้สะอาด นำมาบุบเล็กน้อย ผสมกับพริกไทยเตรียมไว้ค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:19 am

ส่วนน่องไก่ติดสะโพก นำมาล้างให้สะอาดนะคะ ถ้าไก่มีกลิ่นคาวจัดก็ให้ล้างด้วยน้ำเกลือ หรือน้ำผสมน้ำส้มสายชู จะช่วยขจัดกลิ่นได้ค่ะ เสร็จแล้วนำมาหั่นเป็นชิ้นๆ (ขนาดตามชอบเลยจ้า)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:21 am

วันนี้รีบค่ะ ไม่มีเวลาต้มน้ำสต๊อก ก็เลยเล่นง่ายๆค่ะ ตั้งน้ำให้เดือด ใส่เกลือลงไป ตามด้วยซุปก้อน และรากผักชี กระเทียม พริกไทยค่ะ เคี่ยวด้วยไฟอ่อนนะคะ น้ำซุปจะได้ไม่ขุ่น

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:23 am

หลังจากนั้นมาเตรียมส่วนของไส้เกี๊ยวกันค่ะ นำกุ้งปอกเปลือกล้างให้สะอาด ผ่าหลังดึงเส้นดำออกนะคะ เตรียมไว้ เสร็จแล้วนำเนื้อหมูล้างให้สะอาด หั่นเต๋า เตรียมไว้ค่ะ หลังจากนั้นนำไปแช่ในห้องแช่แข็งให้เย็นจัดเลยนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:23 am

ด้วยความเสียดายหัวกุ้งที่เหลือ ตุ๊กก็เอามาล้างให้สะอาด ตัดหนวดกุ้งออก แล้วนำไปใส่ในหม้อน้ำซุปค่ะ จะช่วยให้น้ำซุปหวานขึ้น

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:25 am

นำเนื้อกุ้งกับเนื้อหมูที่เย็นจัดแล้วออกจากตู้เย็น นำไปปั่นด้วยเครื่องปั่นให้ละเอียดนะคะ เสร็จแล้วปรุงรสด้วยเกลือ และพริกไทยนิดหน่อย ที่ต้องนำหมูกับกุ้งไปแช่เย็นนะคะ ก็เพื่อเพิ่มความเหนียวให้กับเนื้อหมูกับกุ้งค่ะ เวลากินจะได้หนึบๆ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:26 am

ได้เวลาห่อแล้วค่ะ ตามถนัดกันเลยนะคะ แต่แนะนำว่า อย่าใส่ไส้มากเกินไป เพราะว่าเวลาที่เราเอาเกี๊ยวไปลวก ต้องใช้เวลานานกว่าไส้จะสุก ทำให้แผ่นเกี๊ยวจะสุกจนเละทำให้ไม่น่ากินค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:28 am

ดูน้ำซุปเรานะคะ ถ้าเค็มไม่พอเติมซีอิ๊วขาวได้ค่ะ (ต้องออกตัวก่อนนะคะว่าสูตรอาหารตุ๊กส่วนใหญ่จะไม่เค็มมาก เพราะที่บ้านกินเค็มไม่ได้ค่ะ) ได้เวลาเสริฟแล้วค่ะ ตั้งน้ำให้เดือดนะคะ นำเกี๊ยวที่ห่อไว้ลงไปลวก ตุ๊กจะลวกทีเดียวหมดเลยนะคะ เพราะเวลาที่คุณชายอยากเติมจะได้ไม่ต้องเสียเวลามาลวกกันใหม่ค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:28 am

สุกได้ที่แล้วตักขึ้น พักไว้ โรยด้วยกระเทียมเจียวค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:29 am

เสร็จแล้วลวกกวางตุ้งที่เราล้างทำความสะอาดและหั่นเป็นท่อนไว้นะคะ ใช้เวลาไม่เกิน ๑ นาทีค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:30 am

ตามด้วยเกี๊ยวที่ลวกไว้ค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:31 am

โรยหน้าด้วยถั่วงอกที่เราล้างทำความสะอาด และเด็ดหางออกแล้วนะคะ (ถ้าใครชอบแบบสุก ก็เอาถั่วงอกไปลวกก่อนก็ได้นะคะ) ตามด้วยต้นหอมซอยค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:31 am

ตักน้ำซุปราด ก็พร้อมเสริฟแล้วค่ะ ชามนี้ของคุณชาย (เขาไม่ชอบน้ำซุปเยอะค่ะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » อังคาร ก.ค. 18, 2006 7:32 am

ส่วนตุ๊กวันนี้ขอเป็นเส้นหมี่ขาวแทนค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ก๋วยเตี๋ยว และพาสต้า