ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แพนเค้กสูตรหนานุ่ม

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย นิรินธนา » พุธ ธ.ค. 29, 2010 6:56 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แพนเค้กสูตรหนานุ่ม โดย... นิรินธนา</span></span>

หาสูตรแพนเค้กที่หนาๆ นุ่มๆ มานานแล้ว พอเจอสูตรนี้ทำแล้วติดใจ สำหรับบ้านไหนที่ชอบแพนเค้กหนาๆ นุ่มๆ ลองทำดูกันนะจ๊ะ

รูปภาพ

ส่วนผสมของแห้ง

◊ แป้งเค้ก ๑๕๐ กรัม
◊ ผงฟู ๑/๒ ช้อนชา
◊ เบคกิ้งโซดา ๑/๔ ช้อนชา
◊ เกลือ ๑/๔ ช้อนชา (แต่ที่บ้านจะไม่ใส่เกลือนะคะ พ่อน้องแตงโมงดเค็มค่ะ)

ส่วนผสมของเหลว

◊ เนยสด ๓๐ กรัม (ละลายและพักไว้ก่อน)
◊ น้ำผึ้ง ๒๓ กรัม
◊ ไข่ไก่ ๑ ฟอง
◊ โยเกิร์ต ๑๒๕ กรัม
◊ ซาวครีม ๙๓ กรัม
◊ นมสด ๓๒ กรัม

รูปภาพ

วิธีทำ นำส่วนผสมของแห้งทั้งหมดเทรวมกัน ใช้ตะกร้อมือคนให้ส่วนผสมเข้ากัน

รูปภาพ

นำส่วนผสมเหลวทั้งหมดเทใส่อ่างผสมอีกใบ ใช้ตะกร้อมือคนให้เข้ากัน

รูปภาพ

นำส่วนผสมของแห้งเทรวมในอ่างส่วนผสมของเหลว ใช้ตะกร้อมือคนให้ส่วนผสมเข้ากัน

รูปภาพ

ตั้งกระทะ ทาเนย ใช้ไฟปานกลาง พอกระทะเริ่มร้อนก็ตักส่วนผสมหยอดลงไปเลยค่ะ ส่วนผสมจะข้นนิดหน่อยนะคะ ก็ใช้ช้อนตักช่วย หยอดแบบวนให้เป็นแผ่นกลมๆ

รูปภาพ

พอฟองอากาศปุดได้ทั่วแผ่นก็กลับด้านค่ะ

รูปภาพ

เวลาทานก็ทาเนยราดน้ำเชื่อม หรือน้ำผึ้ง ตามใจชอบเลยจ้ะ

รูปภาพ

หนานุ่ม อร่อยดีจริงๆค่ะ

รูปภาพ

สูตรนี้ทำเป็นอาหารเช้าทานกันสามคนกำลังดีเลยค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

Re: แพนเค้กสูตรหนานุ่ม

โพสต์โดย sarawootch » ศุกร์ ก.พ. 13, 2015 6:41 am

เจ๋งมากเลยครับ ขอเก็บไปให้คุณแม่ทำให้บ้าง
sarawootch
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน