ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ภาพวาดสีน้ำมันบ้านน้อยในป่าใหญ่

ห้องนี้มีไว้ให้เพื่อนๆได้โชว์ฝีไม้ลายมือเย็บปักถักร้อย งานฝีมือต่างๆ ใครเก่ง ใครแน่ มือใหม่หัดทำ หรือมือเก๋าชั้นครู มีให้ดูที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย prakaymas » จันทร์ พ.ค. 12, 2008 11:55 am

<span style='color:red'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'>ภาพวาดสีน้ำมันอยู่ด้านล่างจ้า เนื่องจากมาศเห็นว่าเป็นกระทู้ของภาพวาด
เลยเข้ามาลบภาพดอกไม้ออก จะได้เป็นหมวดหมู่ค่ะ</span></span>

เจ้าบัวกระถางนี้ที่มาศได้รับคำแนะนำจากน้องกิ๊บและเพื่อนอีกหลาย ๆ คน
ว่าเจ้าดอกตูมมันดูเล็กไป มาศก็เหลาโฟมเอาค่ะ แต่ไม่เนียน ก็เลยเอาผ้าไหมแก้วห่อทับอีกที แต่จัดกระถางเนี่ย ลองแล้วลองอีก ถ่ายรูปออกมาแล้วก็ได้เท่านี้
ที่ตอนที่จัดเราก็คิดว่าดูดีแล้ว เพื่อน ๆ ก็ช่วยดูหน่อยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
prakaymas
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย rungjarus » จันทร์ พ.ค. 12, 2008 12:00 pm

สวยมากเลยค่ะคุณมาศ สีสดใสเชียวน่ารักดีออกค่ะ
rungjarus

โพสต์โดย prakaymas » จันทร์ พ.ค. 12, 2008 12:04 pm

รูปภาพ

อันนี้เจ้าบัวหลวงกระถางแรกของชีวิตเลยนะคะ ทีแรกก็กะจะเป็นบัวหลวง
เพราะทำแบบไม่มีหนังสือและตัวอย่างเลย ใช้จิตนาการเอาเอง
แต่พอทำไปทำมาไม่รู้ว่าเป็นบัวอะไร แก้ไขเริ้อแล้วเริ้ออีกถึงสามรอบเชียว
พอดีได้ผ้าสีม่วงกากเพชรจากน้องออยมา มาศก็จัดการห่อข้างนอกอีกทำของดอกสีมวง กระถางเบ้อเร่อเลยค่ะ (แต่สีดอกเองหุๆๆ)
prakaymas

โพสต์โดย prakaymas » จันทร์ พ.ค. 12, 2008 12:08 pm

รูปภาพ
ภาพอีกทีค่ะ จากกระถางแรกที่ทำค่ะ
prakaymas

โพสต์โดย prakaymas » จันทร์ พ.ค. 12, 2008 12:19 pm

รูปภาพ

กระถางนี้เจ้าลีลาวดีของมาศค่ะ ไม่ใช่บอนไซนะคะ เพราะต้นใหญ่เหลือเกิน
ครั้งแรกก็คิดเหมือนกันว่าอยากทำเป็นบอนไซ แต่พอทำดอกก็ใหญ่ ใบก็ใหญ่
ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว ขอเป็นลีลาวดีไปเลย พอทำเสร็จแฟนคนแรกเลยคอมเมนต์
บอกไม่ค่อยสมดุล ไอ้เราก็แหมสุดฝีมือแล้ว ไม่ขอแก้แล้ว เพราะว่าเหนื่อยตกเชียวกว่าจะเสร็จ ว่าแล้วเขาก็ขอไปโชว์ที่ออฟฟิตเขาอีกต้น
ใบมาศห่อสองชั้นทุกใบ แต่ดอกห่อชั้นเดียว ถ้าทำเจ้าดอกนี้อีกครั้ง มาศจะห่อสองชั้นทุกอย่างเลย เพราะดูเนียนดี ตันนี้รวมกระถางด้วยสูง 21 นิ้วค่ะ
แค่ความสูงของกระถางไม่ได้วัดค่ะ...หุๆๆๆ
prakaymas

โพสต์โดย Kiblemongrass » อังคาร พ.ค. 13, 2008 5:36 pm

<span style='color:green'>สวยแจ่ม สวยแจ่ม และสวยแจ่ม ขอบอกแค่สามคำค่า

ยิ่งใช้ลวดวาดทำ มันยิ่งสวยแจ่ม วู๊ยยยยยยยยยย ฉบับปรับปรุง เลิศไปเลยค่า กิ๊บไปเอามาส่งมาซิ

ถ่ายรูปสวยจังเลยจ้า กิ๊บชอบจังเลย

ลีลาวดีสวยสง่ามากๆค่ะ ดูมีเสน่ห์มากๆ ขอรูปใหญ่ๆหน่อยได้ไหมจ๊ะ อยากชมชัดๆค่ะ</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Ping » อังคาร พ.ค. 13, 2008 6:46 pm

มาศดอกบัวสวยเลิศเรอเพอเฟ็คมาจ๊ะ พี่เห็นแล้วหยุดชะงักเลยทำได้ไง ดอกบัวเนี่ยพี่ยังไม่เคยทำเลยต้องหาเกษรก่อนคงไม่มีความสามารถทำเกษรเหมือนน้องกิ๊บเค้า มาศจัดกระถางได้สวยจริงๆ ส่วนลีลาวดีต้นก็สวยกำลังดี
<span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><a href='http://www.pingjewellery.com/' target='_blank'>www.pingjewellery.com</a></span></span> <br><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>สินค้าได้รับตราตอกจากสถาบันตรวจสอบมาตรฐานLondon Assay Officeถูกต้องตามกฏหมายการซื้อขายจิวเวลรี่ของยูเค ปิดหน้าร้านเข้าไปดูในเว็บไซต์สนใจส่งเมล์สอบถามราคาคนไทยได้คะ</span></span>
Ping
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย prakaymas » อังคาร พ.ค. 13, 2008 7:17 pm

ขอบคุณพี่ผิงกับน้องกิ๊บมากนะคะที่เข้ามาชมผลงานของมาศ
บัวหลวงนี่ผ่านแล้วใช่ไหมค่ะน้องกิ๊บ พี่มีแผนในใจแล้วว่าจะทำอะไรต่อดี
เอาแนวคิดจากแถวนี้แหละจ้า(ลอกเลียนแบบ..หุหุ..)

นีค่ะรูปลีลาวดีที่ใหญ่ขึ้น ตอนถ่ายรูปเราก็ไม่ได้คิด เลยหันกระถางไม่ถูกทาง
รูปออกมาจะดูเบี้ยว ๆ นิดหนึ่งนะคะรูปภาพ
prakaymas

โพสต์โดย Kiblemongrass » อังคาร พ.ค. 13, 2008 8:48 pm

<span style='color:green'>ผ่านฉลุย ได้เกรดสี่ไปเลยค่ะพี่มาศ

กิ๊บชอบเจ้าลีลาวดีจัง เห็นทีต้องทำไว้เองสักต้น อิ อิ ลอกเขาเอาแถวนี้เหมือนกันค่า</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Karaked » พุธ พ.ค. 14, 2008 2:57 am

ดอกบัว สวยมากค่ะ สีหวานม๊ากมาก
ลีลาวดีก็สวย ใบเนียนสวยดีค่ะ
มายกนิ้วให้ค่ะ
<b><span style='color:green'>Karaked</span> <span style='color:red'>@</span> <span style='color:blue'>USA</span></b>
Karaked
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย Ping » พุธ พ.ค. 14, 2008 7:30 am

กิ๊บคิดเหมือนพี่เลย ต้องถามมาศว่ากลีบใช้ท่อเบอร์อะไรเผื่อมันใช้กับลวดของพี่ได้แต่ต้องรอกลับมาจากเมืองไทยก่อนไม่มีผ้าสีนี้แล้ว
<span style='color:blue'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><a href='http://www.pingjewellery.com/' target='_blank'>www.pingjewellery.com</a></span></span> <br><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:red'>สินค้าได้รับตราตอกจากสถาบันตรวจสอบมาตรฐานLondon Assay Officeถูกต้องตามกฏหมายการซื้อขายจิวเวลรี่ของยูเค ปิดหน้าร้านเข้าไปดูในเว็บไซต์สนใจส่งเมล์สอบถามราคาคนไทยได้คะ</span></span>
Ping
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย bchaiwan » พุธ พ.ค. 14, 2008 9:35 am

สวยงามเลยค่ะคุณมาศ ยิ่งบัวหลวงสีสวยมาก....เลยทำให้จอมหลอกอย่างเราอยากได้

ก็อยากทำอีกแหละ ไม่ทราบว่าเกสรขนาดเท่าไรค่ะ เพราะลิมีสองขนาดตอนนี้คือ 2.5 ซม. กับ 3 ซม. แบบไม่มีแบบทำไม่เป็นอะค่ะ
bchaiwan

โพสต์โดย prakaymas » พุธ พ.ค. 14, 2008 11:16 am

พี่ผิงหมายถึงกลีบดอกลีลาวดีใช่ไหมค่ะ ถ้าเป็นกลีบดอกนี้มาศใช้ลวดเบอร์ 26 ค่ะ
เพราะกลีบดอกมาศห่อชั้นเดียว ถ้าพี่ผิงแพลนจะห่อสองชั้นมาศว่าควรเป็นเบอร์ 24 จะได้แข็งขึ้นมานิดหนึ่ง มาศว่าห่อสองชั้นจะดูเนียนมาก ๆ อย่างใบมาศห่อสองชั้น มาศว่าจะดูดีกว่าดอกอีกค่ะ มาศใช้สีเขียวอ่อนห่อด้านใน ส่วนด้านนอกจะเป็นสีเขียวแก่
พอออกมาแล้วจะเป็นสีเขียวนวล ๆ ค่ะ ท่อที่มาศใช้จะเป็นขนาด 3.5 ซม ค่ะ

คุณลิ เกสรที่มาศใช้จะเป็นเกสรขนาดเล็ก ยาวประมาณ 8 ซม อันนี้รวมทั้งสองด้านนะคะ พอเราใช้ก็หักตรงกลาง ก็คงประมาณ 4 ซม ของแต่ละด้านค่ะ ที่จริงมาศอยากใช้ที่มีปลายใหญ่กว่านี้ แต่ไม่มีของ ก็ต้องประยุกต์ใช้ตามที่เรามีค่ะ
prakaymas

โพสต์โดย prakaymas » จันทร์ พ.ค. 19, 2008 2:07 pm

นี่คือภาพวาดภาพแรกค่ะ รูปภาพ
มือใหม่หัดวาดจึงเป็นภาพวาดที่ง่าย ๆ ไม่มีรายละเอียดอะไรมาก
prakaymas

โพสต์โดย Abenteuer » จันทร์ พ.ค. 19, 2008 2:12 pm

สวยจังเลย ขนานวาดครั่งแรก เก่งจังเลยค่ะ

เย็นอยากวาดเป็นจัง &nsbp; &nsbp;แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างรัย ลงสี่ตรงไหน

ได้แต่ชื่นชมผลงานคนอื่น
Abenteuer
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ฝีไม้ลายมือ